ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการ Service ของรถ BMW ที่ขายโดยเกรย์ครับ  (อ่าน 6224 ครั้ง)

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
เดี๋ยวนี้เห็นรถ BMW ที่ขายโดยเกรย์ออกมาวิ่งกันเยอะแยะ แอบนึกในใจว่าเค้าไม่กลัวเรื่องเซอร์วิสกันบ้างเลยหรือ

เห็นว่ามีการล๊อกโค๊ดไว้สำหรับเฉพาะพื้นที่ที่รถเข้าไปขาย ผมเลยแอบนึกสงสัยครับ ว่าเค้าสามารถขายรถกันได้อย่างไร ถ้าหากรถติดล๊อค (หรือว่ามัน Jailbreak ได้หว่า 555+)

มีวิธีการใด ถ้าหากรถเกิดเสียในจุดที่ต้องใช้โค๊ดปลดล๊อค

แล้วรุ่นที่ติดล๊อค เป็นกับ BMW ทุกรุ่นเลยหรือว่าเป็นเฉพาะบางรุ่น (เช่นพวกตระกูล M ทั้งหลายจะติดล๊อคมั้ย เพราะ BSI ก็ไม่มี มีแค่ประกันสองปี)

พี่ๆท่านใดพอมีความรู้เรื่องนี้บ้างมั้ยครับ รบกวนด้วยน่ะครับ  :) :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: อยากทราบวิธีการ Service ของรถ BMW ที่ขายโดยเกรย์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 01:39:43 »
ผมเชื่อว่า คนซื้อเป็นกลุ่มคนที่คงไม่ห่วงเรื่องนี้ และไม่คิดว่าจะมีปัญหาหนะครับ...เพราะซื้อมา เดี๋ยวก็ขายทิ้งไป

ออฟไลน์ M Performance

Re: อยากทราบวิธีการ Service ของรถ BMW ที่ขายโดยเกรย์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 01:42:31 »
ผมไม่ทราบเกี่ยวกับเรื่อง Code ล็อกอะไรนั่นครับ

แต่ผมว่า BMW เป็นรถที่ไม่น่าซื้อกับเกรย์จริงๆ เพราะมันซ่อมยากกว่าและจุกจิกมากกว่า Benz

ซื้อเกรย์มาคงต้อง Service กับเกรย์หรือไม่ก็อู่นอก ซึ่งไม่รู้ว่าจะซ่อมจบรึป่าว

โดยเฉพาะดีเซลยิ่งไม่น่าเสี่ยงเลยครับ

ศูนย์กับเกรย์แค่เรื่องประกันก็กินขาดแล้วครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 01:51:00 »
รถ Grey เข้าศูนย์บางศูนย์ได้ครับ

แต่โดน Charge ค่าแรง 2 เท่า อะไหล่ไม่รับประกัน

บางศูนย์ก็ไม่รับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 07:14:06 »
บางทีตอนซื้อเขาจะบอกเราครับ ว่าให้เอาเข้าศูนย์ที่ไหน

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 07:33:38 »
ขับก่อนเท่ห์ก่อน พอประกอบในออกเรื่อยๆ ก็คงขายออกไปก่อนน่ะครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 08:01:42 »
คนมันใจร้อนมั้งครับ เงินเค้าเยอะด้วย
เพราะปัญหาหลักของศูนย์ตอนนี้คือ รอไปเถอะ กว่าจะได้รถ.....

:D

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 09:21:10 »
ซื้อจากเกรย์เจ้าไหน ก็ซ่อมเจ้านั้นครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 12:42:14 »
ตอบ จขกท ซื้อ bmw จากเกรย์ไหน ก็ซ่อมที่นั้นละครับ ยกเว้นเกรย์นั้น service ไม่ได้จริงๆ ก็หากอู่นอก service แทน

ข้อมูลเพิ่มเติมเรื่อง service
เท่าที่ได้เคยคุยกับเจ้าของอู่ bmw ที่ไม่ศูนย์นะครับ สรุปคราวๆ ได้ว่า
ตัว software หรือ coding ที่ต้องใช้ในการวิเคราะห์รถ bmw สามารถ upgrade ได้ครับ แต่อาจจะช้ากว่าศูนย์
เพราะจะมีคนเอา software ใหม่ๆ มาขายตามศูนย์นอก ซึ่งผมเดาว่า น่าจะ hack แล้วเอามาขาย
ซึ่งศูนย์ที่ผมคุยด้วยนั้น ก็ใช้วิธีนี้ upgrade software เพื่อจะได้รับ service bmw รุ่นใหม่ๆๆ

สำหรับอะไหล่ bmw เท่าที่คุยมา
- อะไหล่ที่เป็นพวกแผงวรจรอิเล็กทรอนิกส์ ซื้อจากศูนย์แล้วมาซ่อมข้างนอกจะไม่มีการรับประกันอะไหล่ใดๆๆ ทั้งสิ้น ซื้อแล้วซื้อขาดเลย
- อะไหล่พวกช่วงล่างหรืออื่นที่ไม่ใช่อิเล็กทรอนิกส์ ซื้อจากศูนย์มาซ่อมข้างนอกยังมีการรับประกันอยู่ตามที่กำหนด

ซึ่งอู่ที่คุยกัน ส่วนใหญ่ถ้า case ที่ bmw เสียเพราะเกี่ยวข้องกับอิเล็กทรอนิส์ จะแนะนำให้ไปซ่อมศูนย์ เพราะถึงจะแพงแต่มีการรับประกันงานซ่อมแน่นอน

สำหรับรถเกรย์ที่มา service ที่อู่ประจำของผม ผมเคยเห็น x6 และ mini ของเกรย์ มา service อยู่เรื่อยๆๆ ครับ

ปล. ส่วนตัวผม ถ้ามีเงินพอจะซื้อรถ bmw ผมกล้าซื้อรถเกรย์นะครับหากว่าราคารถต่างกันเกิน 600000 บาท ผมว่า มันไม่น่ากลัวสักเท่าไร

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 19:01:15 »
 พวกอู่ๆ ที่ผมรู้จักหลายที่ก็ service BMW รุ่นใหม่ๆ ได้นะครับ บางที่เอาคอมมาจาก UK ก็รับพวกรถเกรย์ได้เลย อะไหล่ก็หาไม่ยากครับ พวกยี่ห้อแปลกๆ น่ากลุ้มกว่าเยอะ อีกอย่างก็อย่างที่คุณ Jimmy ว่า คนใช้ BMW เกรย์ ไม่ค่อยห่วงเรื่องพวกนี้หรอกครับ  :D