ผู้เขียน หัวข้อ: โครงสร้าง Hardware ของเครื่องเสียงที่รองรับ Apple CarPlay เป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 2140 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
แอบสงสัยมานานครับว่าโครงสร้าง Hardware ของเครื่องเสียงที่รองรับ Apple CarPlay และ Andriod Auto
จะต้องเป็นอย่างไรครับ จะเหมือนกับของมือถือไหมครับ ประมาณว่า CPU MediaTek, SnapDragon, Intel
มี RAM/ROM, Graphic Card และมี OS

พยายามหาข้อมูล แต่ก็หาไม่พบครับ

สาเหตุที่ถาม ก็มาจากการที่ Mazda ประกาศว่าจะรองรับ Apple CarPlay และรุ่นเก่าก็สามารถ Upgrade ได้ด้วย
แสดงว่าระบบเดิมต้องเป็น Hardware แบบ Computer หรือ Mobile Phone อยู่แล้วหรือเปล่าครับ
และมี ROM ขนาดใหญ่พอที่จะรองรับการ Upgrade ได้

(รู้สึกว่า Apple CarPlay จะมี App เฉพาะที่ลงเพิ่มได้ด้วย คงจะลงในเมมของเครื่องเสียงสินะครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :) :) :)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

คาดว่าคงไม่ต่างจากมือถือและคอมพิวเตอร์ครับ เป็น SW independent คือรันบน OS อะไรก็ได้รึเปล่าผมไม่แน่ใจ

แต่ MZD Connect ของรถผม ลง Android Auto เพิ่มเองได้ ตรงจุดนี้ผมจึงเดาว่ามันไม่ยึดติดกับ playform ครับ

เช่น PC เราเอาไปลง linux ได้ อาจทำ SW กลางมาตัวนึงแล้วให้ผู้พัฒนาของแต่ละค่ายไปพัฒนาให้เข้ากับระบบรถตัวเอง

HW ของพวกเครื่องเสียงไม่ได้ต่างอะไรกับของมือถือครับ เคยเห็น MZD ลง Android เพิ่มรึเปล่าครับ นั่นแหละแสดงว่าสถาปัตยกรรมไม่ต่างจาก

มือถือ อันนี้เป็นความคิดเห็นของผมนะครับ ผิดถูกขออภัยด้วย
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Stp

คงต้องมีกำหนด Hardware ส่วนหนึ่ง แต่อีกส่วนหนึ่งคือ Firmware หรือซอฟต์แวร์ระบบของตัวเครื่องเล่น

และน่าจะต้องส่งให้ Apple และ Google ทดสอบเพื่ออนุมติการใช้งานด้วย เพื่อป้องกันปัญหาในการใช้งานจริง การส่งทดสอบนี่ก็ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่าอยู่ที่ฮาดแวร์ของแต่ละเจ้าว่า

อัพเกรดให้รองรับได้หรือไม่

ออฟไลน์ WRD79

• Full Member
อยู่ที่ตัว DSP IC ครับ ว่ารองรับรึเปล่า
ถ้ารองรับ + มีซอฟแวร์ซัพพอร์ต ก็สามารถใช้งานได้เลยครับ
หรือถ้าเป็นซอฟแวร์เก่า ก็อัพเดตตัวใหม่เพื่อให้ซัพพอร์ตได้
ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับฮาร์ดแวร์ก่อนครับ
Mercedes Benz E220 W124
BMW X1 E84
HONDA HRV
HONDA Civic FK