ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับ Toyota Supra และ BMW Z4  (อ่าน 2262 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
ขอสอบถามเกี่ยวกับ Toyota Supra และ BMW Z4
« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 11:58:52 »
ทราบว่าตอนพัฒนา มันคือแฝดของ Z4 (ตัว M40i) (ต่างกันที่หลังคาแข็งกับหลังคาผ้าใบ รวมถึง setup ช่วงล่าง ใช่ไหม หรือมีอย่างอื่นอีก)  ผมมีข้อสงสัยหลายอย่าง เลยขอสอบถามครับ

- Supra ด้วยความที่อุปกรณ์แทบทั้งหมด รวมถึงระบบเครื่องยนต์, เกียร์, ECU และกล่องควบคุมทั้งหลาย  เป็นฝ่าย BMW ทำใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ตัวรถมันก็จะกลายเป็นรถจุกจิก ไฟเตือนชอบโชว์และโชว์บ่อยตามแบบรถ BMW มากกว่ารถถึกทนสไตล์ Toyota(ที่ไฟเตือนต่างๆ แทบไม่เคยเตือนขึ้นมาเลย) หรือเปล่าครับ?

- แรงม้า Supra ในไทย(387 ม้า) กลับเยอะกว่า Z4 M40i (340 ม้า)  แถมหลังคาแข็งธรรมดา ทำให้ตัวรถน่าจะเบากว่า Z4 ที่มีชุดเปิดประทุนอีกพอสมควร  แบบนี้มันก็น่าจะวิ่งกว่า พุ่งกว่า  หนึบกว่าด้วยใช่ไหมครับเพราะทั้งน้ำหนัก รวมถึง balance ตัวรถที่ Z4 อาจจะ CG สูงกว่า  (เคยดูรีวิว Z4เหมือนเข้าโค้งแคบๆ ไม่ดีเท่าSupra เพราะZ4จะบานออกกว่า Supra ตลอด รวมถึง balance ของ Supra ที่จะเป็นกลางมากกว่า กลายเป็น Toyota น่าขับกว่า Z4 หรอ  ทั้งๆ ที่ Z4 มันหล่อมากๆๆๆ)

- ภาพลักษณ์และความเกรงใจบนท้องถนน   
     Supra ราคา 5.19 ล้านบาท
     Z4 M40i  ราคา 4.999 ล้านบาท
     Z4 30i M Sport 3.999 ล้านบาท

(Supra แพงกว่า Z4 Z40i ประมาณ 2 แสน, 
  แพงกว่า Z4 30i M Sport ประมาณ 1.2 ล้านบาท)

แต่ภาพลักษณ์และความเกรงใจบนท้องถนน Supra จะด้อยกว่าแม้กระทั่ง Z4 ตัวล่างหรือเปล่าครับ   แค่ภายนอกผมว่า Supra ก็ทรงแอบแปลกๆ แล้วตรงตูดมันงอนๆ   แต่ Z4 คือรอบคันมันดูลงตัวและดูหรูเลยทีเดียว

ผมเป็นคนชอบขับรถ และมีขับเร็วบ้าง แต่ไม่ชอบการโดนจี้ตูดหรือการขับห้าวๆ โดยเฉพาะพวกกระบะส่งของ กระบะยกสูงควันดำ รวมถึง PPV และรถเก๋งบางคันที่ขับเกรียนๆ ด้วย และค่อนข้างคิดมากเรื่องนี้   

ถ้าคุณเจอ Supra ขับเฟี้ยวฟ้าว จะมองว่าน่าตาม จี้ตูดลองของมันดู มากกว่า BMW Z4 หรือเปล่าครับ   เพราะแบรนด์ Toyota เป็นแบรนด์ที่ไม่ได้ premium ไม่ได้เป็นรถยุโรปที่คนไทยเกรงใจกันจนไม่เป็นตัวของตัวเองบ้างก็มี ทั้งๆ ที่ Toyota รุ่นแพงๆ ก็มีเยอะแยะ
(ไม่ต้องบอกว่า BMW Benz เกลื่อนกว่า Vios, Yaris อะไรงี้นะครับ  อย่างน้อยผมมองว่าคนที่ขับ BMW, Benz ก็มีเงินหมุนไม่น้อยกว่าคนขับ Vios Yaris แน่ๆ   หรือไม่ต้องบอกว่าลุงรวยหลายพันล้านที่รู้จักชอบขับ Eco Car มากกว่า S-Class ที่แกมี อะไรแบบนี้ด้วยนะครับ ขอคำตอบจริงๆ ไม่ต้องโลกสวย)

ถ้าผมไม่รู้ราคา Supra ผมก็ไม่คิดนะครับว่าราคามันขึ้นเลข 5.2 ล้านบาทแล้ว  คิดว่าคงซัก 2-3 ล้านกว่าบาท (เอาจริงๆ ไม่รู้มาก่อนด้วยว่า Supra กับ 86 มันต่างกันยังไง นึกว่าราคาเหมือนกันด้วยซ้ำซัก 2 ล้านกว่าบาท) ไม่คิดว่ามันคือรถหรูแบบ Z4     
เลยสงสัยว่าขับ Supra  จะอยู่ยากไหม จะเจอพวกท้าทาย หรือเกรียนใส่หรือเปล่า ยิ่งพวกกระบะควันดำจี้ตูดนี่ผมไม่โอเคมากๆ เพราะเราไม่ได้อยากแข่งกับเขา กลัวอุบัติเหตุหรือมารยาทแย่มากกว่า  Z4 น่าจะไม่ค่อยโดน เพราะโลโก้แบรนด์ใบพัดโชว์หราอยู่     แต่ถ้าคิดดูแล้วถ้าเฉี่ยวชน ค่าซ่อมมันก็ต้องเท่าๆ กันใช่ไหมครับเพราะ Supra ก้คือ Z4 ชัดๆ

แสดงความคิดเห็นกันแบบสุภาพนะครับ  ผมมีทั้งสองยี่ห้อนี้ บอกเลยว่าBMWจุกจิกกว่าเยอะ ความทนทานก็ต่างแบบมีนัยยะสำคัญ   

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2022, 12:43:09 โดย bingoman »

ออฟไลน์ IS2000

Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับ Toyota Supra
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 13:07:32 »
ตอบในฐานะที่มี Supra นะครับ เรื่องทางวิศวกรรม Toyota เป็นฝ่ายให้ BMW ผลิตให้ทั้งหมดครับแต่เป็นสเป็คที่ Toyota เป็นผู้ร่วมกำหนดด้วย จะสังเกตได้ว่าช่วงล้อสั้นลงและฐานล้อกว้างขึ้นเมื่อเทียบกับ Z4 รุ่นก่อนเพราะโตโยต้าพยายามทำรถโดยใช้ Porsche Cayman เป็น benchmark มาตั้งแต่ 86 ตัวแรกแล้วครับ Z4/Supra ตัวใหม่เลยออกมาเป็นรถที่ขนาดพอๆกับ Boxster/Cayman และการขับขี่ก็ไปทาง Porsche มากกว่า Z4 รุ่นก่อน
Toyota เองตอนเริ่มทำโปรเจคกับ BMW ก็เอาเครื่อง B58 มารื้อออกทุกชิ้นเพื่อทดสอบให้ผ่านมาตรฐานของตัวเองครับ เรื่องความทนก็น่าจะดีระดับหนึ่ง ผมเห็นรถในอเมริกาเลขไมล์เกิน 160,000 กม. แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
การขับขี่ถ้าขับในเมืองหรือทางตรงยาวๆมันไม่ค่อยต่างกันในสองรุ่นนี้ครับ แต่ถ้าเริ่มขับหนักๆ Supra จะออกความเป็นสปอร์ตดิบๆท้าทายมากกว่า ผมว่ามันเป็นรถรุ่นใหม่ไม่กี่รุ่นที่ขับหนักๆแล้วมีหวาดเสียวท้ายออกหน้าไวซึ่ง Z4 ไม่เป็นครับ ขับแล้วอารมณ์เหมือน Honda S2000 ที่เคยใช้ครับ คือแทบจะไม่นึกว่าเป็นรถที่มีเครื่องวางอยู่ด้านหน้ารถเลย
ส่วนเรื่องความเกรงใจบนถนนผมว่ารถส่วนมากก็เกรงใจครับเพราะ Supra ตัวจริงมิติรถพอๆกับ Porsche 997 turbo และเป็นรถที่ไม่ค่อยจะเห็นกันบนถนน จะดูยาวและกว้างกว่าพวก 86/BRZ ขับเลนขวาคนหลบให้เหมือนขับ Porsche ส่วนกระบะแต่งไม่มาเล่นด้วยครับขนาดรถผมใส่ล้อแต่งซิ่งแนว JDM จะเป็นพวกรถตระกูล AMG กับ M มากกว่าที่ชอบมาเล่นด้วย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Smith686

Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับ Toyota Supra และ BMW Z4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 13:16:34 »
          TOYOTA Supra ใครๆก็รู้ว่านี่คือรถตัวทีอปของรถญี่ปุ่น  ไม่มีใครกล้าดูถูกหรอกครับ  คล้ายๆ Nissan GTR เลยครับ TOYOTA Supra  อายุยี่สิบกว่าปีแล้วยังราคาเกินสามล้านเลย 

https://www.one2car.com/%E0%B8%A3%E0%B8%96-%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A-%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A2/toyota/supra

https://www.taladrod.com/w40/isch/schc.aspx?fno:all+mk:37+md:340+gr:b+y1:1990+gs:n

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับ Toyota Supra และ BMW Z4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 15:02:24 »
ส่วนตัวคิดว่าขับรถแบบนี้แล้ว อย่าเอาใจไปใส่ รถ กระบะ รถกะเลกะราดเลย ปล่อยผ่านดีกว่า

ออฟไลน์ EVA01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 15:10:49 »
ถ้าจะตัดสินใจซื้อ ผมเข้ามาเชียร์ supra ครับ แต่ภายในจะดูก๊องแก๊งกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 15:35:57 »
เรื่องมุมมอง...

ผมไม่เถียงนะ ว่าความเกรงใจบนท้องถนนหรือตามสถานที่ต่างๆ BMW จะดีกว่า

อยู่ที่คุณจะเอาไปให้ใครมอง

ถ้าเพื่อนๆเล่นรถ ย่อมมอง 2 คันนี้ไม่ต่างกันครับ
และถ้ารถที่จะมาจี้ ผมให้ครึ่งๆครับ คนรู้ก็มี คนไม่รู้ก็มี คุณมีโอกาส​เจอได้หมด ทั้งนี้อยู่ที่พฤติกรรมการขับของคุณด้วย ว่าจะดึงดูดพวกเขาเหล่านั้นแค่ไหน

แต่ถ้าไปอยู่ในกลุ่มคนไม่รู้จัก ก็ยอมรับแหละ ค่ายญี่ปุ่นเสียเปรียบทุกประตู เคยเจอรปภ.บริการ mb แต่ข้ามหัว nissan(gtr) มาแล้ว

แต่ความเห็นส่วนตัวผมนะ Supra ตัวนี้มันไม่มีกลิ่นความเป็น JDM เอาเสียเลย เหมือนจะไม่น่าเก็บ ไม่น่าสะสมยังไงไม่รู้ ผมเฉยๆครับ ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก  Z4 ครับ

86 GTR NSX น่าเก็บกว่าครับ เพราะมันมีความเป็นเลือดญี่ปุ่นมากกว่า

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 18:30:19 »
ตัดเรื่องยี่ห้อ และโลกสวยออกไป

ความเป็นจริง คนที่เห็น Supra ในกระจกหลัง แว๊บแรกคือรถสปอร์ตอะไรซักอย่าง

ไม่เห็นยี่ห้อหรอกครับ หรือถ้าเห็นท้ายไกล ๆ แว๊บเดียวก็รู้ว่าไม่ธรรมดา เพราะมันโป่งซะขนาดนั้น

ไฟท้ายก็โคตรประหลาด ขนาดของท่อไอเสียคู่ก็อันเบ้อเร่อ

พอคนเห็นยี่ห้อว่าเป็นโตโยต้า จะยิ่งทึ่งเข้าไปอีก ว่า Toyota มีรถแบบนี้ด้วยเหรอ

คนที่เคยเข้าเว็บ ก็จะรู้ว่าคันที่แพงสุดไม่ใช่ Alphard แต่เป็น Supra ครับ

เชื่อว่าส่วนใหญ่คนจะหลบให้ครับ เพื่อดูว่านั่นมันรถอะไรวะ?

ส่วน Z4 มองกระจกหลัง 1 วิก็รู้แล้วว่ามันคือ BMW อะไรซักอย่าง ซึ่ง Range ราคามันมีตั้งแต่ 2 - หลายล้าน

แต่เค้ารู้ยี่ห้อแล้วนี่ อาจจะไม่หลบให้ก็ได้ครับ

ส่วนตัวผมมองว่าภายนอก Supra สวยกว่า และภายใน Z4 สวยกว่าครับ

อย่าเอายี่ห้อมาเป็นตัวกำหนด สินค้า cucci ดีไซน์เห่ย แต่มียี่ห้อตัวใหญ่ ๆ แปะอยู่ กลายเป็นดูดีซะงั้นครับ

ตัวจริงของ Supra สวยกว่าในรูปเยอะมากครับ แต่ถ้าผมได้รถมาต้องรีบเปลี่ยนล้อเลย เพราะลายแม่มโคตรเห่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2022, 18:35:30 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ nett

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 18:41:09 »
Z4 M40i ตัวที่ขายในไทยปรับแรงม้าใหม่เป็น 387 ม้าแล้วครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 20:52:09 »
** ภาพลักษณ์และความเกรงใจบนท้องถนน สำหรับ2รุ่นนี้ **

ส่วนตัวผมไม่เกรงใจรถอะไรทั้งนั้นครับ เพราะมันคือโลหะวิ่งได้ครับ รถทุกคันจะถูกหรือแพงมีค่าเท่ากันหมด คุณค่าที่แท้จริงคือวินัยและมารยาทในการขับขี่ของผู้ขับขี่เป็นสำคัญครับ

คำตอบไม่ถูกใจไม่ว่ากันนะครับ