ผู้เขียน หัวข้อ: ตรรกะเพี้ยนๆ ของชาว HLM บางคน  (อ่าน 17967 ครั้ง)

DoNg

• บุคคลทั่วไป
ตรรกะเพี้ยนๆ ของชาว HLM บางคน
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 13:28:01 »
อ่านๆ กระทู้ของชาว HLM มาก็หลายกระทู้
คือแบบว่ามีความสงสัยในคนความคิดแปลกๆ ของคนบางกลุ่มว่า

1. ทำไมชอบคิดว่า พวกใช้รถโตโยต้าหรือรถตลาด เป็นพวกไม่รู้เรื่องรถ เป็นพวกอนุรักษ์นิยม
    เป็นคนไม่ได้เล่นเน็ต เป็นกลุ่มคนบ้านนอก รถแท๊กซี่ เป็นคนแก่มีเงิน คิดอะไรไม่ออกก็ใช้โตโยต้า
    คือคำเหล่านี้ได้ยินบ่อยมากจากหลายๆ คนในเว๊ปนี้ ผมเห็นคนรู้เรื่องรถเยอะแยะ
    เค้าก็ใช้โตโยต้าหรือรถตลาดกันนะ

2. คนที่ใช้รถแปลกๆ ไม่ใช่รถตลาด เป็นคนฉลาด แหวกแนว เท่ห์ บลาๆๆๆ
    ยิ่งใช้รถเหมือนที่ตัวเองขับนี่แบบว่า เฮ้ย เรามันชนกลุ่มเทพ

3. พวกที่คิดว่ารถเมืองไทยขายแพง แต่เมืองนอกถูกเป็นขี้ เปรียบเทียบกันอยู่นั่นแหละ
    กับราคารถไทย กะ รถต่างประเทศ คือ ถ้าเป็นมีความรู้เรื่องรถกัน ทำไมไม่ศึกษาดูว่า
    ค่าโสหุ้ยหลังจากการมีรถของคนในต่างประเทศมันหนักแค่ไหน ไทยนีหนักแค่ค่าออกรถ
    แต่ค่าต่างๆ หลังจากการการซื้อถือว่าดีกว่าที่อื่นอีกเยอะ แล้วถ้ารถเรามันถูกกว่านี้
    คิดว่ามันไม่เต็มพรืดบนท้องถนนเหรอ ที่ว่ารถแพงๆๆๆๆ พี่ไทยยังออกมากันให้รึ่ม

4. อันนี้แค่ขำๆ คือแบบ บางคนซื้อรถไปแล้ว ใช้รถไปแล้ว เหยียบรถกระจายไปแล้ว
    แต่เห็นทวงรีวิวคุณจิมมี่กันยิกๆ คือแค่อยากรู้ว่าคุณใช้รถคันนั้นทุกวัน คุณไม่มั่นใจ
    ว่ามันจะเป็นเหมือนรถที่คุณจิมมี่เค้าลองขับเหรอ แค่งงๆ ปนขำๆ

ที่เล่าๆ มา แค่อยากรู้ว่าผมคิดไปเองหรือเปล่า แต่มันมี Comment พวกนี้มาบ่อยๆ จนผม
หรือใครๆ เริ่มขาดความมั่นใจในการใช้รถว่า พอกรูซื้ออีโตโยต้ามาแล้ว
จะกลายเป็นคนล้าหลัง หลังเขา คนแก่ กลุ่มแท๊กซี่ หรือเปล่า ทั้งๆ ที่ก็ตังค์เรา
แต่พูดซะเราเสียเลย

ออฟไลน์ phatsawi

• Newbie
  • *
Re: ตรรกะเพี้ยนๆ ของชาว HLM บางคน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 13:39:10 »
ข้อ 1 กับ 2  นี่เป็นความเชื่อครับ  ไม่ใช่ทุกคนที่คิด เพราะแม้แต่ทีม The coupe ผมก็เห็นมีโตโยต้าใช้ก็หลายคน  ส่วนคนที่ไม่ชอบรถตลาด ก็คงมีสาเหตุครับ  ก็มันชอบไม่เหมือนกันเน้อ....

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
Re: ตรรกะเพี้ยนๆ ของชาว HLM บางคน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 13:48:53 »
เท่าที่ผมอ่านหลายๆกระทู้  ถ้าในตัวเลือกมีรถเจ้าตลาดอยู่ด้วย  หลายๆท่านก็จะเชียร์รถเจ้าตลาดกันทั้งนั้นแต่ที่เป็นตัวอันติสเดียวนี้  ผมว่าที่คนไม่นิยมอาจ

จะเป็นที่ความเกร่อของมันและในตัวเลือกเดียวกันมีตัวที่น่าใช้มากกว่าขับสนุกกว่าครับ 

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:06:00 »
ข้อ1 ผมก็เห็นหลายเชียร์เจ้าตลาดทั้งนั้น ไม่เห็นมีใครว่าคนกลุ่มนี้ไม่รู้เรื่องรถ ขนาดเอกวีโก้ยังมาเว็บนี้ด้วยเลยมั้ง
ข้อ2 ผมว่ามันเท่นะ คือมันมีน้อย มันเลยดูเด่น เวลาวิ่งรถที่ผมไม่เคยเห็นผมก็จะมองตามนะ ยิ่งสวยๆแบบ ฮุนใด ซูบารุ แรนโรเวอร์ เจอนี่แทบอยากจะวิ่งขับรถตามไปวนดูเลยละ
ข้อ3 ผมไม่ออกความเห็น
ข้อ4 ผมไม่ออกความเห็น

สรุป คิดมากไม่ดีครับ ปวดหัวเปล่าๆ เว็บรถคนมาแยะก็มีสารพัดคำตอบ โดนใจไม่โดนใจมีหมดแหละ
ไม่อยากเครียดเรื่องเค้าว่าโตต้า ก็ต้องไปอยู่แต่เว็บรถโตต้าประมาณนั้นครับ

เพราะถ้าเว็บรวมจะมีสารพัดคำตอบให้คุณได้อ่าน
ส่วนตัวผมใช้โตต้ามาเหมือนกัน เพียงแค่หลังๆอยากห่างๆกันบ้าง อยากให้รถมีหลายๆยี่ห้อวิ่งในไทย
ถ้าเอาไปทำธุรกิจบรรทุกของไรพวกนี้ก็กลับมาคบโตต้าเหมือนเดิมแหละ
ขาดผมสักคนโตต้าไม่เป็นไรหรอก  ;D ;D

JONNY

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:07:06 »
ข้อ1. มือใหม่หรือหญิง อยากได้รถสักคัน เอะอะก็ต้องเลือกแบรนด์ตลาดเท่านั้นเหตุผลไม่รู้เรื่องรถ ฯลฯ
        เห็นในคลับนี้หละ แนะนำไป
ข้อ2.รถที่ไม่ใช่ตลาด หรือแบรนด์รอง เขาย่อมให้อ็อฟชั่นเทคโนโลยีระบบความปลอดภัย รวมทั้งดอกเบี้ยถูก
        มากกว่าแบรนด์ตลาดอยู่แล้ว
ข้อ3.เรื่องแพงถูก อยู่ที่ต้นทุน และ ภาษีหละครับ
ข้อ4.บางคนก็ต้องการจับผิดของตัวรถ โดยใช้แนวทางแบบคุณจิมมี่หละมั้ง

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:08:12 »
คุณใช้โตโยต้าอยู่ไช่ไหม?
ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องหวั่นไหวกับตลาดครับ ใครจะว่าอย่างไรก็ช่าง
มันมีขึ้น มีลงเป็นธรรมดา ถ้าพื้นฐานมันดีก็ถือยาวๆ ไปครับ  :D คนละเรื่องแล้ว

อย่างที่บอกครับ เราจะแคร์อะไรกับคำพูดคนอื่น ถ้าเรามั่นใจและเลือกแล้วว่ามันเหมาะ
กับเราจริงๆ ก็ใช้ไปเถอะครับ คิดไปปวดหัวเปล่าๆ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่านะ

ต่อให้คุณขับเฟอร์รารี คนก็จะบอกว่า ทำไม่ไม่ขับลัมโบฯ ล่ะ มันอย่างโน้น อย่างนี้
หรือถ้าคุณขับลัมโบฯ คนก็จะบอกว่า ทำไมไม่ขับเฟอร์ฯ ล่ะ มันมี story มากกว่านะ
เออ....สรุป ซื้อมันทั้งเฟอร์ กับลัมโบฯ แม่มเลย จะได้ไม่ต้องแคร์
พอมีทั้งสองยี่ห้อในโรงรถ คนก็หาว่าไอ่นี่ท่าจะบ้า ซื้อไปทำไม 2 คัน เออ....เอากับมันซิ

สรุปว่าอย่าได้แคร์แค่นั้น ส่วนข้ออื่นไม่ขอออกความเห็นครับ

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:09:38 »
1. ส่วนใหญ่ที่เข้ามาอ่าน HLM รู้ดีอยู่แก่ใจในข้อดีข้อด้อยของรถแต่ละค่าย ฉะนั้นการกระทำและความคิดเห็น
ของกลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง ไม่สามารถนำมาตัดสินคนทั้งหมดหรือภาพรวมได้ บางคนตอบตามความชื่นชอบ
บางคนตอบเพราะเคยมีประสบการณ์เฉพาะกับรถที่ตนใช้ มันเป็น Preferences ของแต่ละคนครับ จงเลือกอ่านและจดจำ
ในสิ่งที่มีตรรกะ มีเหตุมีผล ใครจะเขียนอะไร เชียร์อันไหนออกนอกหน้า ก็ไม่สามารถทำให้เราไขว้เขวได้

2. เรื่องราคารถมันก็ไม่แปลกที่จะเกิดดราม่าได้ง่ายๆ เพราะมองกันคนละมุม อย่าพึ่งไปตัดสินว่าใครถูกใครผิดครับ
เริ่มตั้งแต่เอาเฉพาะราคามาเปรียบเทียบ -> ไปจนเอาค่าใช้จ่ายแวดล้อมตัวรถมาผนวกเพื่อเปรียบเทียบ ->
ต่อไปก็คงจะดูค่าครองชีพต่อราคาสินค้ามาเปรียบเทียบด้วย -> ยังไม่หมด ผนวกต้นทางวัสดุ ค่าใช้จ่ายชิ้นส่วนแหวกออกมาทุกตารางนิ้วมาเปรียบเทียบ
-> บลา บลา บลา เมื่อโครงสร้างพื้นฐานไม่เหมือนกัน แต่เอามาเปรียบเทียบกัน มันก็ยากที่จะหาจุดจบ
ถ้าเข้าใจในธรรมชาติของความแตกต่างนี้ ย่อมนำไปสู่คำถามใหม่ที่เป็นภาพรวมมากกว่าครับ

3. ผมเชื่อว่าคนอ่าน Review ไม่ใช่เฉพาะกลุ่มที่กำลังจะซื้อรถเท่านั้น
มีทั้งกลุ่มที่ต้องการหาความรู้เพิ่ม
กลุ่มที่ต้องการผู้แนะนำเพื่อโน้มน้าวทางความคิด
กลุ่มแฟนคลับและผู้ชื่นชอบในบทวิจารณ์
และกลุ่มที่มีเป้าหมายอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งก็ไม่ได้แปลกและผิดอะไร มันคือความหลากหลายทางธรรมชาติ เพียงแต่บางคนอาจจะไม่ชิน
ผมก็ไม่เห็นว่าจะเป็นประเด็นให้ระคายเคียงตรงไหนครับ หากเข้าใจ เรียนรู้ที่จะอยู่ด้วยกันอย่างสงบสุข

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:10:44 »
การมีความคิดเห็นไม่เหมือนคนอื่นหลายๆ คน ผมไม่ถือว่าเป็น ตรรกะเพี้ยนๆ นะครับ
คนเราเกิดและโตมาในสังคมที่ต่างกัน เรียนโรงเรียนก็คนละแห่ง คนละพ่อกคนละแม่ การรับรู้ข้อมูลก็ต่างๆ กัน
เพื่อนๆ ก็คนละกลุ่ม การคิดต่างจึงไม่เพี้ยนครับ

เพียงแต่การคิดต่าง ควรอยู่ในกรอบต้องไม่ไปละเมิดสิทธิ์หรือยกตัวข่มคนอื่นก็พอครับผม 8)

ออฟไลน์ คนกรุง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:14:27 »
ชั่งไว้50:50ดีกว่า ความคิดมันต่างกัน ผมใช้โตโยต้าก็เฉยๆ ไม่เห็นภูมิใจอะไรเลย คนใช้จริงเขามีเหตุผลของเขา คนเล่นเน็ตที่ยังไม่มีรถใช้ก็อีกเหตุผลนึง เอามารวมไม่ได้หรอกครับ ใครเชียร์อะไรก็ปล่อยไป สุดท้ายเดี๋ยวก็หยุดเอง (แต่เอกวีโก้นี่คอมเมนน่าปวดหัว) :D

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:14:51 »
ข้อ 1. และ2. มันเป็น ทัศนคติ และความชอบส่วนตัว  ของแต่ละบุคลมากกว่านะครับ
ข้อ 3. ก็ราคามันแพงจริงๆนิครับ (ที่ชอบพูดถึงกันคือเฉพาะราคาตัวรถ) ส่วนแพงเพราะ? ทุกคนก็รู้ๆกันดีอยู่แล้ว
ข้อ 4. ข้อมูลรีวิวจากคุณจิมมี่และทีมงานมันค่อนข้างที่จะ เป็นกลาง ที่สุด ณ. เวลานี้ ไม่แปลกครับที่จะมีคนอยากและติดตามอ่าน
เพราะโดยส่วนตัวแล้วคนเราจะชอบคิดเข้าข้างสิ่งที่เราชื่นชอบ "ชาว HLM คิดต่างแต่อยูร่วมกันได้โดยไม่แตกแยกครับ" ปล. คหสต. นะครับผม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:14:54 »
ผมก็เป็นหนึ่งในสมาชิกเว็บบอร์ดนี้ และเข้าใจสิ่งที่ จขกท เขียนมา

แต่ส่วนตัวผม คิดว่านั่นเป็นเพียงส่วนน้อยนะครับ สมาชิกส่วนใหญ่ในนี้ ก็ออกจะเชียร์เจ้าตลาดด้วยซ้ำ

จริงๆต้องบอกว่า โตโยต้า เขาทำรถออกมาได้ตรงความต้องการลูกค้ามากกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ มันเลยขายดี

ส่วนที่บอกว่า ใช้รถแปลกๆแล้วดูเท่ ผมกลับคิดว่า ผมยังไม่เห็นใครในบอร์ดนี้ใช้รถแปลกๆเลย

เชฟครูซ มาสด้า3 โฟกัส พวกนี้รถตลาดทั้งนั้นนะครับ ผมไม่คิดว่าเป็นรถแปลกด้วยซ้ำ

บางทีคำว่ารถแปลกๆของ จขกท อาจหมายถึงยี่ห้อที่ไม่ใช่ โตโยต้า กะ ฮอนด้า

ส่วนตัวผมรถแปลกคือพวก skoda พวกนี้อ่ะแปลก เพราะแทบไม่เคยเห็นใครใช้เลย  

ส่วนเรื่องสุดท้าย ผมเห็นด้วยกับ จขกท บางคนใช้รถมาร่วมปีแล้ว แต่ก็ทวงรีวิวจากคุณจิมมี่ มันแปลกมาก เพราะการที่คุณใช้ชีวิตอยู่กับรถมาร่วมปี คุณต้องรู้จักรถคันนั้นในเชิงลึกมากกว่าคุณจิมมี่ที่ใช้เวลาเทสรถ7วันอยู่แล้ว

ส่วนตัวผมจะอยากจะอ่านรีวิวของรถที่ไม่ได้เป็นเจ้าของมากกว่า เพราะอย่างมากผมได้ลองขับ30นาที แต่คุณจิมมี่ขับ7วัน ซึ่งต้องเก็บรายละเอียดได้ดีกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:15:58 »

2. คนที่ใช้รถแปลกๆ ไม่ใช่รถตลาด เป็นคนฉลาด แหวกแนว เท่ห์ บลาๆๆๆ
    ยิ่งใช้รถเหมือนที่ตัวเองขับนี่แบบว่า เฮ้ย เรามันชนกลุ่มเทพ

ตอบแค่ข้อนี้ครับ เพราะว่าผมเป็นคนชอบอะไรที่ไม่เหมือนกับคนทั่วไป มือถือผมใช้ Blackberry Flip 8220, Samsung Captivate แต่ละเครื่องไม่มีขายทั่วไปตามท้องตลาด ถึงมีก็น้อยมาก
รถผมก็ใช้ Subaru แน่นอนครับ แหวกแนว เท่ห์ (ในความคิดของผมเอง) เวลาเจอคนขับรถเหมือนกันมันก็ต้องดีใจเป็นธรรมดาครับ แต่ก็ไม่ได้เห็นตนเองเป็นเทพหรือว่าอะไร มันก็เหมือนคุณไปเที่ยวแล้วเจอ คนไทยด้วยกันนั่นหล่ะครับ อารมณ์เดียวกันทั้งนั้น

ผมว่าข้อนี้ก็ไม่ได้ประหลาดอะไรนะครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:20:49 »
อืมผมก็เคย สงสัยเหมือนกันครับ แบบ จขกท เป๊ะเลย แต่ไม่อยากถาม เพราะกลัวเป็นประเด็น แตกแยกกันในเวปอีก ก็เลยปล่อยไป แต่ที่แน่ๆ รถที่ผมใช้อยู่ แมร่งโดน กะแน๊ะกะแหน ตลอด ว่า รถมรึงแพงตรงไหน แต่ก็เฉยๆ ไม่สนใจ แล้วแต่ใครจะมอง

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:21:25 »
ต้องถามว่าที่ซื้อโตโยต้ามาใช้เพราะอะไร
อย่างผมใช้ฮอนด้า ผมก็รู้แค่ฮอนด้ามีอะไรดีกว่า และอะไรไม่ดี ผมจึงซื้อ

สรุป คนเราชอบไม่เหมือนกัน ส่วนใหญ่..ก็เชียร์รถที่ตัวเองชอบ .. เรื่องปกติไม่แปลกครับ

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:23:54 »
สิทธิ์ของเค้าที่จะคิดจะทำครับ เอาเป็นว่าต่างคนต่างความคิดเน้ออออ
ไม่ต้องคิดมาก ปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติเถอะครับ  ;D  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:28:07 »
ผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ ในทุกข้อ

แต่พุดตรงๆว่า กลัวกระทู้นี้บานปลาย....

ระมัดระวังการแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ ใจเขาใจเรากันด้วย

เอาละ ชกกันต่อ....

(อ้าวเฮ้ย!)

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:33:58 »
คิดง่ายๆว่า เหมือนิ้วมือล่ะครับ  ทำไมยาวไม่เท่ากัน

แต่ละนิ้ว ก็ทำหน้าท่ต่างกันออกไป

ขาดไป ก็ไม่ได้

หรือเกินมา ก็ งงๆๆ

ในคลับนี้ผมก็อ่านผ่านๆ คิดมากไปฉี่เหนียว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:36:31 »
ยิ่งผมเล่นเวป ยิ่งทำให้ผมรู้่ว่า คิดถูกแล้วที่เลือกโตโยต้า

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:38:29 »
TOYOTA เป็นรถที่ขายดี ศูนย์บริการดี  คนใช้กันมากมาย  
ที่มีคนว่าอนุรักษ์นิยม  หรือพวกไม่ได้เล่นเน็ต  อันนี้ผมเห็นมีแต่พวกเว็บต้องห้ามเค้าคุยกัน   ผมไม่เห็นที่ HLM นะ
ที่ว่า Taxi  อันนี้มันก็เรื่องจริงที่เค้าชอบล้อกันเล่น   ถ้าไม่จริงคงไม่มีใครพูดออกมา เช่น
"โอ้ววว CIVIC ใหม่  Taxi อีกแล้ว"   เป็นต้น

ส่วนเรื่องคนที่ใช้รถแปลกๆยิ่งแล้วใหญ่   ส่วนมากเค้าจะชูเรื่อง Performance ที่เค้าเหนือกว่ามาเปรียบเทียบ
ซึ่งมันก็เป็นเรื่องจริงที่หยิบยกมาคุยกันไม่ใช่เรื่องแปลก  ยกตัวอย่างเช่น "Altis อัตราเร่งแรง  แต่ช่วงล่างยังสู้
Swift ของผมไม่ได้เลย"  เป็นต้น    ฟังดูเหมือนคนขับ Swift จะอวยรถตัวเอง   แต่มันคือเรื่องจริง
แต่ที่เห็นส่วนใหญ่จะพูดทั้งข้อดีข้อเสียไปด้วยทุกครั้งที่เปรียบเทียบ  

คนซื้อรถไปแล้วทวงรีวิว  ผมไม่เคยทวงอะไรกับเค้า   แต่ผมเข้าใจความรู้สึกอย่างอ่านรีวิวดีๆของคุณจิมมี่
ยิ่งเป็นรถที่ตัวเองใช้ก็ยิ่งอยากอ่านใช่มั้ยล่ะครับ   เผื่อเจอข้อเสียอะไรที่ตัวเองไม่เจอ  แถมในรีวิวยังเปรียบเทียบ
กับรุ่นอื่นๆยี่ห้ออื่นๆให้ได้รู้ไว้   ใครถามจะได้ตอบเค้าถูก   มีข้อมูลอ้างอิง   ไม่ใช่ตรรกะเพี้ยนๆล่ะมั้งครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:45:18 »
ตรรกะที่ท่านว่าเพี้ยน,,, ผมว่า ส่วนใหญ่ ก็เป็นเรื่องจริงนะ, ถึงจะไม่ใช่ทั้งหมด
....ผมยอมรับ,,, ว่าผมเอง ก็มีตรรกะเพี้ยนๆ แบบที่ท่านว่า
....แต่ตรรกะเพี้ยนๆ นี้,,, ผมไม่ได้ใช้ทุกกรณี, มีหลายกรณี ที่ผมไม่ได้คิดแบบนั้น

ตรรกะเพี้ยนๆ นี้,,, ผมว่า คนที่คิดแบบนี้ เค้าก็ไม่ได้นอนฝันเอาเองหรอกคับ
....ส่วนใหญ่(ย้ำว่าส่วนใหญ่),,, มันก็มาจากประสบการณ์ทั้งนั้น

ถึงทุกวันนี้,,, สถาณการณ์บางอย่าง จะเปลี่ยนไปมากแล้ว
....แต่ผมว่า,,, ก็ยังไม่มากพอ ที่จะลบความเชื่อเก่าๆ หรือตรรกะเพี้ยนๆ เหล่านี้ไปได้หรอกคับ
....ผมว่า,,, เรายังคงต้องเจอกับตรรกะแบบนี้ไปอีกนาน

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:45:36 »
เข้ามาบอกว่า ก็เห็นความคิดเห็นเช่นนี้อยู่เนืองๆ แต่เป็นส่วนน้อยมากใน hlm เท่าที่ผมอ่านๆมานะครับ แต่ใครจะคิดอย่างไรก็เรื่องของเค้าเถอะนะ ผมว่า

เสริมอีกนิดครับ ข้อ3 นี่ไม่ทราบว่าคุณเคยใช้รถอยู่ที่ต่างประเทศรึปล่าว เพราะผมเคยอยู่ที่นั่นและใช้รถ ต้องยอมรับว่าถูกกว่าจริงครับ ขับซีวิคคูเป้ (ซึ่งราคาใกล้เคียงกับ vw เต่าใหม่) + ราคาน้ำมันออกเทน 8X ดูแลรักษาก็ไม่ได้รู้สึกว่าแพงกว่าบ้านเราเลยครับ ขนาดตอนนั้นเหรียญละ 40+ นะครับ คือมันอาจจะแพงกว่าเมื่อเทียบเป็นบาท แต่ลองเทียบกับค่าครองชีพที่นู่น ค่าทำฟัน ค่าตัดผม ค่าอาหารนอกบ้าน แล้วคุณจะรู้สึกได้เลยว่ามันถูกจริงๆครับ

popdemonic

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:48:12 »
ต้องเรียนตามตรงว่าสำหรับผมเอง ผมไม่รู้สึกอะไรนะ เพราะผม ไม่ได้อ่านทุกกระทู้ครับ

ผมเลือกเสพ เฉพาะสิ่งที่ผมต้องการและอยากจะเสพเท่านั้นเอง อันไหนเมื่อเริ่มเสพแล้วรสชาติ

ไม่ดีผมก็จะวางแล้วเปลี่ยนยี่ห้อเปลี่ยนมวนใหม่ครับ ผมจะไม่ทนเสพไปจนหมดมวนแล้วค่อยทิ้งครับ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:49:56 »
ผมว่า เพี้ยนไม่ เพี้ยน ทุกคน มีสิทธิ ที่จะคิดครับ
อย่างผมเอง ชอบ รถใหม่มากกว่า มือสอง มีกระทู้ หาซื้อ มือสอง
ผมจะ หารถใหม่ ให้ไปเทียบ ทุกครั้ง เหอๆ
ส่วนจะฟังไม่ฟัง มันก็เรื่องส่วนตัว เค้าเหมือนกัน
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:59:45 »
ผมเห็นด้วยกับ จขกท ครับ
ผมก็คิดว่า "บางคน" เป็นแบบนั้นจริงๆ
จะว่าไปเหมือนแฟนบอลพรีเมียร์ลีกอยู่เหมือนกันนะ  :P
แต่ที่นี่ดีกว่าเวปต้องห้ามเยอะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

DoNg

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:03:42 »
ที่ว่าเพี้ยนน่ะ ผมก็หมายถึงบางกลุ่มนะ
ไอ่เรื่องคนเรารสนิยมต่าง คิดต่าง ไม่ใช่เรื่องแปลก
ไม่งั๊นประเทศเราคงมีแต่รถอยู่แค่ 2 ยี่ห้อ

ประเภทมุมมองต่างแต่พูดคุยอย่างสุภาพชน เราไม่ว่ากัน
แต่บางคน มันเกรียนชัดๆ ข้อให้ได้แขวะ ได้จิก
ที่ผมเห็นชื่อ User แต่ละท่านในกระทู้นี้ ผมว่าคนในนี้สุภาพชนนะ

แต่ลองไปอ่านบางกระทู้ บางคนมันน่าเอามานั่งอบรม
แล้วปลูกฝังจิตสำนึกใหม่

ไอ้เราจะเฉยๆ ละโยนเรื่องบ้าๆ บอๆ นี้ทิ้งไป ก็ได้
แต่มันก็คล้ายๆ ปล่อยให้ความคิดด้านแย่ๆ ห่วยๆ ยังคาอยู่ในบอร์ด

อย่างน้อยจำนวนวิวที่คนมาอ่านเยอะๆ
มันคงจะมีคนจำพวกที่พูดมาได้มาแวะอ่านกันบ้าง

เผื่อจะได้สำนึกกลับมาเบาๆ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:14:56 »
พึ่งนึกได้อีกข้อ,,, ขอต่อเป็นข้อ 5. ต่อจากท่าน จขกท. นะคับ

5. บางคน ที่เห็นกระทู้ "ฟอร์ด" จะตรงเข้าไปกัดจิกทันที
บริการหลังการขายห่วย, ศูนย์บริการนิสัยแย่, อะไหล่แพง, รถ Defect เยอะ และ ฯลฯ

ปล. สาบาน,,, ว่าที่พิมพ์ไป "เพื่อความบันเทิง" นะคับ  ;D

ออฟไลน์ honoiuiu

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:15:46 »
เราไปใส่ใจบางคนที่เหมือนหรือต่างกับเราขนาดนั้นไม่ได้หรอกครับยิ่งพวกที่ต่างแล้วอยู่ในเว็บด้วยเนี่ย :D

นอกจากจะเสียสุจภาพจิตเปล่าๆแล้วผมว่าเสียเวลาด้วยนะถ้าหากเบื่อๆอยากหาไรทำเลยกวนพวกพวกเล่นๆก็ว่าไปอย่าง

บางทีผมก็ทำมีพลาดบ้างไรบ้างแต่ผมไม่ค่อยหยาบนะไม่ว่าเว็บไร ::)

โชคดีครับบอกได้แค่นี้อย่างอื่นคนอื่นบอกแล้ว

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:16:14 »
ผมคิดว่า ถ้าคุณอยากทราบความคิดเห็นจากคนอื่นจริงจริง
ก็ตั้งกระทู้ด้วยคำที่มันไม่ชวนหาเรื่องตั้งแต่ต้นก็ได้ครับ
แบบนี้เหมือนกับชวนชกกันก่อน เหตุผลไว้ทีหลังมากกว่านะ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:17:59 »
ผมก็รู้สึกหละ แต่ไม่เก็บมาติดใจอะไร ;D

promt

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 15:19:33 »
ข้อ 4 นี่ใช่ 50% เพราะคุณจิมมี่สัญญาไว้ แต่กลุ่มนี้ยังไม่ได้ซื้อรถ

อีก 50% ประมาณว่าทวงสัญญา แต่ไปออกรถก่อน รออ่านไม่ไหว ก็ไม่ทราบว่ากลุ่มนี้จะทวงทำไม น่าจะมารีวิวให้สมาชิกทราบข้อมูลจากการใช้จริง