ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง ปตท. Performa Super Synthetic HYBRID กับ น้ำมันเครืองทั่วไป  (อ่าน 30328 ครั้ง)

ผมเป็นน้องใหม่เห็นถามกันเยอะ เลยอยากรู้ว่าต่างกันอย่างไรครับ
แล้วจะถามอีกหาอะไรมิทราบ ???

อยากรู้จริงปตท.นี่ไม่มีคนใช้จนบริษัทตกอับถึงเพียงนี้แล้วหรือ กับแค่เงินโฆษณายังไม่มีปัญญาจ่าย
ผมพูดได้เลยครับนัำมันเครื่อง ปตท. ห่วยมากๆครับ ผมใช้เครื่อง 4G63T EVOIII
เคยใช้น้ำมันเครื่อง ปตท. Performa Racing Synthetic 5W50  ผมมีเกจวัดแรงดันน้ำมันเครื่อง
และเกจวัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง ในรองสูงๆ แรงดันน้ำมันเครื่องตกครับ แถมอุณหภูมิน้ำมันเครื่องสูงมากอีกครับ
ใช้ได้แค่ 1000 โลถ่ายทิ้งเลย แถมเปิดฝาวาล์วมาแคมชาปดำอีกตางหากครับ ปัจจุบันไปใช้ยี่ห้ออื่นแล้ว
แรงดันในรอบสูงไม่ตกอุณภูมิน้ำมันเครื่องปกติดีครับเข็ดแล้วครับกับผลิตภัณฑ์ของ ปตท. แถมยังมาโฆษณาแฝงอีก
ว่าของตัวเองดี  แหมทำมาเปรียบเทียบกับน้ำมันเครื่องทั่วไป ปตท.โคตรห่วยครับอย่าไปใช้หรือเห็นแก่ของแถมครับ...

อ่าห้าาาาา ตายแล้วๆๆ ผมใช้ CK5 เป็นประจำครับ เครื่อง 4G93 MT ปี 1997 (ติดแก็สหัวฉีดมา 3 ปีกว่าๆ )

ผมใช้ ปตท. Semi 0w40 มา จะ 4 ปีแล้ววววว รถวิ่งมา 216,000 km.

ใช้คราวละ 15,000 km. -  -* แล้วเปลี่ยนถ่ายพร้อมกรองทิ้งไปเลย

แบบนี้รถผมจะเป็นไรมากป่าวครับนี่

ถ้าใช้งานปกติไม่เป็นไรหรอกครับ
ครั้งต่อไปลองเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นดูซิครับ แล้วจะรู้ถึงความแตกต่าง

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
ผมเป็นน้องใหม่เห็นถามกันเยอะ เลยอยากรู้ว่าต่างกันอย่างไรครับ
แล้วจะถามอีกหาอะไรมิทราบ ???

อยากรู้จริงปตท.นี่ไม่มีคนใช้จนบริษัทตกอับถึงเพียงนี้แล้วหรือ กับแค่เงินโฆษณายังไม่มีปัญญาจ่าย
ผมพูดได้เลยครับนัำมันเครื่อง ปตท. ห่วยมากๆครับ ผมใช้เครื่อง 4G63T EVOIII
เคยใช้น้ำมันเครื่อง ปตท. Performa Racing Synthetic 5W50  ผมมีเกจวัดแรงดันน้ำมันเครื่อง
และเกจวัดอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง ในรองสูงๆ แรงดันน้ำมันเครื่องตกครับ แถมอุณหภูมิน้ำมันเครื่องสูงมากอีกครับ
ใช้ได้แค่ 1000 โลถ่ายทิ้งเลย แถมเปิดฝาวาล์วมาแคมชาปดำอีกตางหากครับ ปัจจุบันไปใช้ยี่ห้ออื่นแล้ว
แรงดันในรอบสูงไม่ตกอุณภูมิน้ำมันเครื่องปกติดีครับเข็ดแล้วครับกับผลิตภัณฑ์ของ ปตท. แถมยังมาโฆษณาแฝงอีก
ว่าของตัวเองดี  แหมทำมาเปรียบเทียบกับน้ำมันเครื่องทั่วไป ปตท.โคตรห่วยครับอย่าไปใช้หรือเห็นแก่ของแถมครับ...

อ่าห้าาาาา ตายแล้วๆๆ ผมใช้ CK5 เป็นประจำครับ เครื่อง 4G93 MT ปี 1997 (ติดแก็สหัวฉีดมา 3 ปีกว่าๆ )

ผมใช้ ปตท. Semi 0w40 มา จะ 4 ปีแล้ววววว รถวิ่งมา 216,000 km.

ใช้คราวละ 15,000 km. -  -* แล้วเปลี่ยนถ่ายพร้อมกรองทิ้งไปเลย

แบบนี้รถผมจะเป็นไรมากป่าวครับนี่

ถ้าใช้งานปกติไม่เป็นไรหรอกครับ
ครั้งต่อไปลองเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นดูซิครับ แล้วจะรู้ถึงความแตกต่าง

ผมใช้งานรถค่อนข้างน้อยอ่าครับ ไม่ค่อยได้ขับออกต่างจังหวัด นานๆ ไปเชียงรายซักที ( ผมอยู่เชียงใหม่ )

อีกคันเป็น วีออส ซื้อมา จะ 5 ปีแล้ว ยังวิ่ง 36,000 โล อยู่เลย คันนี้ใช้ของ ศูนย์ตลอด แพงมากกกกกก

มีตัวไหนแนะนำไหมครับ ผมไม่คอยลองตัวอื่นเลย ผมไม่มีเวลา เพราะเปิดร้านขายของ ไม่มีวันหยุดกะเค้า  T___T

ให้ช่างเค้าเอารถไปเปลี่ยน นมค. ให้ตลอด

วันหลังจะได้บอกช่างเค้าเปลี่ยนแบบอื่นบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
จากที่เคยใช้มาหลายแบรนรวมถึง PTT ด้วย

บอกได้เลยว่าน้ำมันเครื่องของ PTT ห่วยทุกตัว ขับเกิน 5000 โล ก็เหมือนคุณภาพลดลงอย่างเห็นได้ชัด
เร่งไม่ขึ้น  พอไปเปลี่ยนถ่าย ถ่ายมานี่ดำปี๋เลย
ใช้ครั้งเดียวพอ นอกจากจะมีของแถมที่อยากได้จริงๆ

อย่างที่เขาว่าครับ ขายได้เพราะของแถมจริงๆ บางครั้งคนซื้อเพราะอยากได้มือถือ (ได้ยินมากับหูเลย)

ปล. น้ำมันเครื่องแบรนอื่นตัว Semi ยังวิ่งได้ดีกว่าและคุณภาพดีกว่าตัว Top ของแบรนนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Mammoth

• **
ไม่รู้ ไม่เคยใช้ ที่บ้านใช้ Castrol เหอะๆ

แล้วก็ไม่คิดจะใช้ด้วยนะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
จากที่เคยใช้มาหลายแบรนรวมถึง PTT ด้วย

บอกได้เลยว่าน้ำมันเครื่องของ PTT ห่วยทุกตัว ขับเกิน 5000 โล ก็เหมือนคุณภาพลดลงอย่างเห็นได้ชัด
เร่งไม่ขึ้น  พอไปเปลี่ยนถ่าย ถ่ายมานี่ดำปี๋เลย
ใช้ครั้งเดียวพอ นอกจากจะมีของแถมที่อยากได้จริงๆ

อย่างที่เขาว่าครับ ขายได้เพราะของแถมจริงๆ บางครั้งคนซื้อเพราะอยากได้มือถือ (ได้ยินมากับหูเลย)

ปล. น้ำมันเครื่องแบรนอื่นตัว Semi ยังวิ่งได้ดีกว่าและคุณภาพดีกว่าตัว Top ของแบรนนี้เลยครับ

มีแถมโทรศัพท์มือถือจริงๆครับ เป็นโนเกียราคาพันกว่าบาท เคยเห็นในปั๊มปตท.อยู่ทีนึง

ออฟไลน์ FirstZ77

• Full Member
  • บาน

มีแถมโทรศัพท์มือถือจริงๆครับ เป็นโนเกียราคาพันกว่าบาท เคยเห็นในปั๊มปตท.อยู่ทีนึง

ของ ซัมซุงครับ อาข้างบ้าน เขาได้มา

ภาพจากเน็ต

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ลองแดรกน้ำมันเครื่องที่โฆษณาดู

เพราะน้ำมันห่วย เหมาะกะคนห่วยๆอย่างเอง
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ 6162002

ไม่รู้จะพูดอะไร เจอแบบนี้ ....   เฮ่อ

ออฟไลน์ donutchan

• **
น้ำมันเครื่องของเอ็งอ่ะ ต่อให้แถมไอโฟน ตูก็ไม่ซื้อ  :P

ออฟไลน์ srattha

ไม่เคยใช้ แล้วก็ไม่คิดจะใช้

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อยากรู้จัง ในฐานะที่เป็นคนทำงาน marketing ถ้ามาโพสโฆษณาในนี้ แล้วโดนด่าเป็นชุดๆ ไปแบบนี้ มันจะเป็นยังไง 555 แต่ละท่านจัดเต็มกันหมด

ผมก็อยากจะจัดเต็มบ้าง แต่พอดี นมค. ผมไม่เคยใช้ PTT เลยไม่เอาดีกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ishida

น้ำมันเครื่องของเอ็งอ่ะ ต่อให้แถมไอโฟน ตูก็ไม่ซื้อ  :P

เด็ดมากครับ +1 เลย
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ wic3350

• **
ผมก็ไม่เติม ปตท หรอก เติมแต่บางจากมาตลอด

แต่อยากถามความจริงหน่อยครับ (ไม่รู้ว่าตั้งกระทู้ผิดที่รึเปล่า)

คือผมเพิ่งมารู้ไม่นานนี้ ตอนไปเข้าฟังสัมมนา แล้วเค้ามาพูดเรื่องธรุกิจ ปตท โดยเค้าบอกว่า บางจาก กับ เอสโซ่ ก็เป็นธุรกิจในกลุ่ม ปตท. ด้วยอ่ะครับ ผู้รู้ช่วยตอบผมทีว่า มันจริงไหมครับ จะได้ไปเติมเจ้าอื่นแทน  :-\

ขออภัยถ้าตั้งคำถามไม่เหมาะสม แต่ผมเที่ยวบอกคนรู้จักมาตลอดว่า ผมเติมแต่บางจาก ไม่ชอบ ปตท แล้วนี่ถ้าบางจาก อยู่ใน ปตท จริง ผมก็เหมือนเติม ปตท ตลอดเลยสิครับ  :-[

keanetona

+2 ครับ

ออฟไลน์ diow_1991

+2 ครับ

+3 เลยครับ

ออฟไลน์ TaTae Slur

• **
ปตท. พลังไทย เพื่อใคร ???????

ห่วยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control

+2 ครับ

+3 เลยครับ
+ 8 ตะแคงเลย
ต่อให้แถมบ้านพร้อมที่ดินก็ตาม
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

methus zaa

แถม macbook ผมก้ไม่เอาครับ  ;D

ออฟไลน์ [J]e[w]

ขอเปิดซิงกระทู้แรกเลย

ทุกๆอย่างเกี่ยวกับ ปตท.   >>>> "ห่วยขั้นเทพ"   ต่อให้แถมหุ้นให้ก็ไม่เอา

ไม่ได้มีอคตินะแต่เจอมากับตัว
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ขอสงสัยแค่อย่างเดียว
น้ำมันเครื่องไฮบริดเหรอ
รถไฮบริดที่ขายดีก็มีแค่ Camry, Prius กับรถเกรย์ไฮบริดต่างๆ
ซึ่งรถแต่ละคันผมเดาว่าน้อยมากที่พ้นระยะรับประกันแล้ว ยกเว้นรถเกรย์นะ
คิดว่าเจ้าของรถเหล่านี้จะไม่สนน้ำมันเครื่องศูนย์แล้วหันมาใช้น้ำมันเครื่องจากผู้ผลิตอื่นแทน?

งงแทนว่ายอดขายจะดีหรือ?

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ birm@productive

เอ่อ นั่นสิ เครื่องยนต์ประเภท Atkinson Cycle ต้องการอะไรเป็นพิเศษกว่าเครื่องสันดาปปกติทั่วไปหรอ?
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ออกน้ำมันเครื่องเพื่อ ยาน UFO เลยครับ ผมจะลองซื้อมาใช้ดู
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ lotto

• **
ได้ feetback กลับไปล้วนๆ

หลาย feet ซะด้วย  ;D

ออฟไลน์ mothsan

รถที่บ้าน ตั้งแต่ pick up ส่งของ รวมถึงรถเก๋ง ฮอนด้า โตโยต้า ใช้ PTT อยู่ก็ไม่เห็นมีปัญหานี้ครับ ทั้งตัว Semi และ Super บางครั้ง-15,000 แล้วค่อยถ่าย
ส่วนใหญ่ก็ วิ่ง 140,000 อีกคัน ก็ 200,000 ทำไมยังไม่มีปัญหาอะไร
ถ้าเป็นอย่างที่หลายคนบอก เครื่องน่าจะพังหมดทุกคันแล้วสิครับ
คันก่อนหน้านี้ ใช้Shell Super ตลอดแค่ 120,000 เครื่องก็เริ่มแย่แล้ว Mobill ก็เคยใช้ ก็ประมาณหนึ่ง
สรุปมันก็ไม่ต่างกันขนาดนั้นหรอกครับ บางทีก็เกินไปนะผมว่า (คุณก็คงไม่ได้ตั้ง Lab ทดสอบกันใช้ไหมอ่ะ)

แต่ถ้ามันเจ้าของกระทู้ ตั้งใจโฆษณาแฝงจริงๆ ต้องบุกไปด่าถึงบริษัทโฆษณาเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ morthsan ลองย้อนกลับไปค้นหากระทู้เก่าๆ ที่พูดกันในเรื่องพวกนี้ดูครับ

ประสบการณ์ของเราหลายๆคนที่นี่ เจอกันมาพอสมควรแล้วกับน้ำมันเครื่อง ปตท.

มีเครื่องพังกันเลยก็มี

ออฟไลน์ theephan

• **
ผมก็ไม่เติม ปตท หรอก เติมแต่บางจากมาตลอด

แต่อยากถามความจริงหน่อยครับ (ไม่รู้ว่าตั้งกระทู้ผิดที่รึเปล่า)

คือผมเพิ่งมารู้ไม่นานนี้ ตอนไปเข้าฟังสัมมนา แล้วเค้ามาพูดเรื่องธรุกิจ ปตท โดยเค้าบอกว่า บางจาก กับ เอสโซ่ ก็เป็นธุรกิจในกลุ่ม ปตท. ด้วยอ่ะครับ ผู้รู้ช่วยตอบผมทีว่า มันจริงไหมครับ จะได้ไปเติมเจ้าอื่นแทน  :-\

ขออภัยถ้าตั้งคำถามไม่เหมาะสม แต่ผมเที่ยวบอกคนรู้จักมาตลอดว่า ผมเติมแต่บางจาก ไม่ชอบ ปตท แล้วนี่ถ้าบางจาก อยู่ใน ปตท จริง ผมก็เหมือนเติม ปตท ตลอดเลยสิครับ  :-[

อะไรที่เกี่ยวกับปิโตรเคมี ปตท.มีเอี่ยวเกือบทั้งหมดแหล่ะครับ ขนาดโรงกลั่นของshell ปตท.ยังซื้อแล้วเลยครับ เมื่อซัก4-5ปีก่อน
พอดีเคยทำงานในบริษัทที่รับซ่อมบำรุงในโรงกลั่นน่ะครับ

ออฟไลน์ apinui

ปตท ถือหุ้น บางจากอยู่ 27% ครับ จะถือว่า บางจากเป็นบริษัทลูกของ ปตท ก็ได้

ส่วน esso ถูก ปตท ถือหุ้นในโรงกลั่นครับ ส่วนผลิตภัณฑ์น้ำมันเองก็ยังเป็นมาตราฐาน esso อยู่

ส่วนใครจะใช้ ปตท ดี หรือไม่ดีผมว่า บางทีมันก็เปล่าประโยชน์ที่จะบอกให้เชื่อ ... ฉะนั้น รถใครรถมัน ใครใคร่ใช้ๆ เพราะพังมา ก็รถท่าน ซ้อมเองจ่ายเงินเอง .....

ผมเคยใช้ ... และโดนดีมา และพยายามพิสูจน์แล้ว จึงเลิกใช้ .... บอกได้เท่านั้นครับ 

ออฟไลน์ XL_SiZe

เด็ดมากครับ +1 เลย

ผมเอาครับ เอาไอโฟน  ;D
ส่วนน้ำมันเอาไปขายต่อซัก 200 บาท

เวลาจะซื้อ PTT ผมไม่ได้ดูรายละเอียดของน้ำมันเลยจริง ๆ
ผมจะถามคนขายว่า ตอนนี้โปรแถมอะไร ถ้าถูกใจค่อยซื้อ
และเปลี่ยนถ่ายออกที่ประมาณ 5000 กิโล

ออฟไลน์ kimjung

ยอมรับว่าใช้ปตท.เพราะของแถมมานาน ยิ่งตัวล่าสุด SN -30 นี่ทำให้รถผมกินน้ำมันขึ้นกว่าเดิม

พอเปลี่ยนไปใช้ วาโวลีน -40 นี่เหมือนพบทางสว่างเลย ลื่นกว่าทั้งๆที่เป็น -40 แถมประหยัดน้ำมันกว่าเดิมด้วย อิอิ

ออฟไลน์ PoK

• **
ใช้ไดเกียวดีกว่า เครื่องฟิตสตาร์ทติดง่าย