ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเร็วขั้นต่ำที่จะมีสิทธิ์ขับเลนขวาได้  (อ่าน 17088 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
ปกติผมขับไม่เร็วมาก ไปต่างจังหวัดหรือบนทางด่วนจะพยายามไม่ให้เกิน 120
มีหลายครั้งที่ไปวิ่งอยู่เลนขวา อาจจะเพราะเลนอื่นมีรถที่ช้ากว่า
สังเกตว่าจะต้องมีรถที่วิ่งมาจ่อท้าย เปิดไฟสูงไล่หรือบีบแตร โดยที่ไม่พยายามแซงซ้ายไป

แรกๆ ก็หงุดหงิด รู้สึกว่าจะรีบไปไหน ถ้ารีบมากทำไมไม่แซงซ้ายไป เราว่า 120 ก็ไม่ถึงกับอืดมากแล้วนะ
แต่มาคิดอีกที เห็นว่าหลายคนในเวปนี้ไม่ชอบให้รถที่วิ่งช้าอยู่เลนขวา
เลยย้อนมาดูว่า หรือว่าสำหรับคนทั่วไปแล้ว 120 ถือว่าช้าเกินไป ไม่สมควรจะวิ่งเลนขวา
เลยอยากทราบความเห็นทุกคน  (ไม่พูดถึงที่กฎหมายกำหนด) ว่า ถ้าคิดจะวิ่งขวา ความเร็วขนาดไหนถึงไม่น่าเกลียด

ออฟไลน์ adminope

• Jr. Member
  • **

ขวา - เร็วที่สุด
กลาง -เร็ว
ซ้าย-ปกติ

คุณควรจะรู้ตัวเองว่ารถรอบๆตัวเองนั้นวิ่งกันเท่าไร แล้วเลือกเลนที่เหมาะสมนะเวลานั้น

เลนขวาคือเลนที่เร็วที่สุดถ้าคุณช้ากว่าคุณก็ควรจะหลบ (ถ้าหลบได้อะนะ เพราะบางทีไอ้เลนกลางมันก็เต่าไปเลย-*-)
(เต่าพวกนี้คิดว่าตัวเองทำถูกกฎหมาย แต่หาได้รู้จักมารยาทไม่)

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
ก็ประมาณนั้นแหละครับ แต่ถ้าด้านหลังมาเร็วกว่า หลบได้ก็หลบ หรือเล็งเห็นแล้วว่าเค้ามีไลน์แล้วก็ปล่อยเค้าไป

ทั้งนีี้ทั้งนั้น ตามหลัก ไม่ควรวิ่งแช่เลนขวาครับ ต้องหลบออกมาอีกเลนนึง ถ้าจะแซงค่อยออกขวา
JC TU #54

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
 ;) ต้องพยายามคิดในแง่ดีเข้าไว้ หากการที่เรารู้สึกว่า เราขับเร็วแล้ว และอยู่ขวา ไม่น่าเป็นไร

แต่บางกรณี ก็มีคนที่เขา รีบกว่า หากชะลอรถ จะเสียจังหวะครับ

หากรถทางซ้ายไม่มี ตามมารยาท ก็ควรหลบให้เขา ไม่งั้น เขาก็ต้องแซงซ้าย ซึ่งเป็นการ เชิญชวนให้เขาทำผิดกฎ และจะกลายเป็นสันดาน ติดตัวผู้ใช้รถบนถนนให้แซงซ้าย ต่อไปในภายหน้าครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมขับ 110KM/H แต่ผมใช้หลักว่า ถ้าเห็นรถคันหลังเข้ามาใกล้ว ผมจะหลีกทางให้เขาครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เลนขวาไม่ถือว่าวิ่งเร็วกว่าเลนกลางเสียทีเดียวครับ แต่ไว้แซงจากเลนกลาง แล้วก็กลับเข้าไปเลนกลาง
ขออ้างอิงมาเพิ่มด้วยนะครับ

การวิ่งรถของคน UK ในที่นี้ผมหมายถึงทั้ง England, Scotland, Ireland และ Wales นะครับ เขาจะวิ่งชิดซ้ายครับ เลน 3 เลน วิ่งกันชิดซ้ายหมด เลนกลางเอาไว้วิ่งถ้ารถซ้ายมือมีอยู่ แล้วต้องการแซง ส่วนเลนขวาสุดก็ไว้แซงเมื่อมีรถทั้ง 2 เลนซ้ายครับ พอแซงเสร็จแล้วพอประมาณทุกคันก็วิ่งกลับไปซ้ายหมดครับ ผมเลยเข้าใจว่ากฎหมายเขาชัดเจนว่าต้องวิ่งชิดซ้าย จะแซงค่อยออกขวา (เอ๊ะ เหมือนของไทยเราเลย ขับรถชิดซ้าย ออกขวาเมื่อต้องการแซง แต่ทำไมเขาทำได้ครับ 555+) ที่ผมเข้าใจแบบนี้ เพราะตอนเช่ารถขับครั้งที่สอง ของผมนั้น ผมก็นึกว่าเลนขวาสุดเท่านั้นครับที่เอาไว้แซง ผมก็วิ่งเลนกลางครับ ด้วยครับเร็วสบายๆ 100-110 กม/ชม ปรากฎว่า มีรถ BMW วิ่งมาด้านหลัง ขับขวาสุดมา น่าจะซัก 160-170 ครับ เขาก็บีบแตรมา ผมก็ดูว่าเอ๊ะ เราไม่ได้ชิดขวานี่ เขาบีบใครหรือปล่าว ปรากฎเขาก็มาตีคู่ครับ ไม่ได้มาหาเรื่องนะครับ แต่ชี้นิ้วบอกให้ไปทางซ้าย ไอ้เราก็งง เฮ้ย ตาแก่หาเรื่อง เดี๋ยวโดน (ตอนนั้นจอง Vauxhall Insignia แต่ได้ขับ Ford Focus ครับ...เครื่อง 1.6 เอง อิอิ) พอตาแก่แซงไปครับ เขาก็ขับให้ดูว่าพอแซงเสร็จให้ชิดซ้ายสุดตลอดทาง เราก็เลยเริ่มสังเกต... เออจริงด้วย ทุกคัน ขับเสร็จเลนมี 3 เลน แต่เขาวิ่งซ้ายสุดเท่ากันหมดครับ 2 เลนคือเลนกลาง กับเลนขวา โล่งจริงๆครับ

แล้วยิ่งแซงซ้าย ยิ่งแย่นะครับ ข้อนี้พี่จิมถนัดพูด และอธิบายมาได้ดีด้วย แต่ผมหาที่พี่เขาพูดไว้ไม่เจอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 01:16:39 โดย Ruksadindan »

BIZZARE

จริงๆ ผมเข้าใจว่า ขับด้วยความเร็วเท่าไรก็ได้ครับ

แต่ถ้ามีคนขับเร็วกว่าคุณมาจ่อตูด  คุณต้องหลบให้เขาไปครับ 

ออฟไลน์ ArmMoTo

ตามที่หลายๆท่านว่านั่นแหละครับ

ไม่ควรแช่ขวา ถ้ามีรถที่มาแรงกว่า ก็ควรหลบ นั่นแหละครับ

ผมก็ใช้หลักนี้ปฎิบัติมาครับ  ;D

จริงๆ ผมเข้าใจว่า ขับด้วยความเร็วเท่าไรก็ได้ครับ

แต่ถ้ามีคนขับเร็วกว่าคุณมาจ่อตูด  คุณต้องหลบให้เขาไปครับ 
ไม่มีเร็วกว่า ถ้าเป็นไปได้ก็ต้องหลบอยู่ดีครับ เพราะมันเป็น passing lane แต่บางที อย่างบนทางด่วนในกรุงเทพ หลบไม่ได้ ต้องแซงยาว เพราะมีรถมาก ก็เป็นข้อห้ามในทางปฏิบัติไปเสียอย่างนั้นครับ ทั้งนี้ทางนอกเมืองที่ไอ้คันข้างหลังวิ่งเร็วอย่างนั้นได้ คงเพราะโล่งพอสมควรครับ

Chariot

มันไม่มีกำหนดขั้นต่ำหรอกว่าขับเท่าไหร่จึงจะแช่ขวาได้

เพราะการแช่ขวา *เป็นมารยาทบนท้องถนนชั้นเลว*

เลนขวามีไว้แซง แซงเสร็จก็ต้องตีเข้าซ้าย

ตอนแซงก็ให้รีบแซง ดูรถคันหลังด้วยว่าเขามาไวรึป่าว ต่อให้คุณขับ 200 แล้วมีเฟอร์รารี่ขับมา 250 คุณก็ต้องหลบให้เขาครับ

ออฟไลน์ redsun

มันไม่มีสูตรกำหนดตายตัวหรอกครับ
ขับให้ปลอดภัย มีมรรยาทและน้ำใจตามสมควรช่วยได้ครับ

เช่น ถนน 3 เลน
เราวิ่งเลนขวา ด้วยความเร็วพอๆกับรถเลนกลาง
เรียกว่าตีคู่กันไป2เลนและเลนขวามีรถเราคันเดียว
แล้วถ้ารถคันหลังเราเขากำลังเร่งตามเราขึ้นมา
(ดูแล้วเขาแซงเราได้ค่อนข้างแน่)
เราควรหลบให้เขาแซงได้สะดวก
ก่อนหลบควรแจ้งเป็นสัญญาณเน้นๆและชัดๆ
ก็จะปลอดภัยมากยิ่งขึ้นครับ

หรือกรณีเดียวกัน
แต่เราเปลี่ยนบทบาทเป็นผู้แซงบ้าง
เราก็ควรจะเปิดไฟเลี้ยวขวา เพื่อแจ้งคันข้างหน้าว่า "ขอแซง" เป็นต้นครับ

ออฟไลน์ speedpicking

• **
คนที่เขาขับตามคุณก้อหงุหงิดเหมือนกับคุณแหละครับ คุณบอกให้เค้าแซง
้าย แล้วคุณลงเลนซ้ายไม่ง่ายกว่าหรอ  แล้วขอให้เลิกคิดเรื่องกานให้คนอื่นแซงซ้าย เพราะ 1คุณว่ามีรถทางซ้าย แล้วจะให้เค้าแซงซ่ายได้ไง 2,การแซงซ้ายอาจทำให้เกิดอันตรายกับผู้คนริมถนนอย่างมาก

ขับแช่ขวาได้ แต่จิตสำนึกของผมบอกว่าถามีคนมาเร็วกว่า เราก็ตีไฟเลี้ยวลงซ้าย รถว่าง เราก้ลง
้าย ปล่อยเค้าแซง
หยุดเห็นแก่ตัว และหงุดหงิดกับเรื่องง่ายๆ ซักทีครับ  เหมือนเวลาใช้ชีวิตน่ะครับ เวลามีคนกำลังจะก้าวหน้า แล้วติดที่คุณทำสิ่งง่่ายๆบางสิ่งโดยไม่ส่งผลอะไรไม่ดีแก่ตัวคุณ หรือคนอื่น  แต่คุณไม่ทำน่ะครับ ไม่ได้ว่าอะไร คุณทำได้ ไม่ผิด แค่พูดให้คิด และเป็นมารยาทในการใช้ชีวิตกับสั้งคมส่วนรวมนะครับ

ตอบคำถามในส่วน วิ่งเท่าไรไม่น่าเกลียด
ตอบ : ซัก 406 kph กำลังดีครับ  ค่อยมองหา veyron มาจี้ตูดคุณละกัน

ที่พิมพ์อาจฟังดูแรง  แต่มันจะฟังดูแรงสำหรับผู้ที่ไม่เอาใจเขามาใส่ใจเราเท่านั้น มองโลกหลายๆแง่ แล้วคุณจะรู้เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 04:40:54 โดย speedpicking »

ออฟไลน์ naikai

• **
ผมไปต่างจังหวัดบ่อย ๆ
เลนขวา วิ่งแล้วไม่ควรแช่นานครับ
ผมใช้ความเร็วไม่เกินร้อย เจอตำรวจทางหลวงเรียกครับ ทั้งๆ ที่ไม่มีเครื่องวัดอะไรเลย
แล้วก็แจ้งข้อหาว่าผมขับเร็ว เถียงกันนาน สุดท้ายตำรวจบอกว่า ถ้าไม่อยากให้ตำรวจเรียก ไม่ควรขับเลนขวานาน ๆ
ควรขับตอนแซง แล้วก็เข้าเลนซ้ายปรกติครับ
เพื่อน ๆ ผมโดนกันหลายคนครับ โดยเฉพาะรถหรู ๆ เบนซ์ วอลโว่ ชิดขวาทุกคัน ครับ แต่เขาก็บอกว่าขับไม่ไว (คงไม่ได้ดูไมล์มากกว่า)
ส่วนใหญ่ ที่โดน คือ โคราช และนครสวรรค์ ถ่ายรูปส่งถึงบ้าน
ส่วนที่อื่น  จะเสียค่าปรับ ที่ด่านครับ
ด่านผี ก็เยอะครับแอบเกาะกลาง ดูว่าใครชิดขวานาน ๆ โดยเฉพาะทางตรง ๆ พวกนี้ไม่มีเครื่องมือวัดครับ
แล้วอีกประมาณ ห้าร้อยเมตรข้างหน้า ก็จะมี ตำรวจเรียก สองสามคน
ดังนั้น อย่าชิดขวานาน ๆ ถ้าไป ตจว.
แต่ กทม. ชิดได้ครับ ไม่จำกัดความเร็วเพราะมันติดตลอด ยกเว้นทางด่วนอย่าไปชิดนานเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ johnlee

แสดงว่า จขกท ขับแช่ขวา ไม่เคยมองกระจกหลังเลยสินะครับ

ทุกคั้งที่ผมแช่ขวา ไม่ว่าความเร็วเท่าไร ผมจะหวาดระแวงและคอยมองกระจกหลังตลอด

เมื่อใดที่มีรถตามท้าย ผมจะหลบให้โดยที่ไม่ให้คันที่ตามหลังเสียจังหวะความเร็ว

บางคันมีน้ำใจ แซงไปแล้วแต่แวะปั๊มพร้อมกัน เขาก็ยิ้มให้ ทั้งๆที่หน้าตาผม ก็ไม่ได้รับแขกขนาดนั้น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
และขอโทษที่อธิบายไม่เคลียร์ เลยโดนเข้าใจว่าเป็นพวกชอบแช่ขวาไปเลย

ปกติจะวิ่งกลางครับ และถ้าวิ่งขวาแล้วมีรถเร็วกกว่าก็พยายามหลบให้ครับ
แต่บางทีมันไม่สามารถหลบให้ได้ทันที
อาจจะยังแซงไม่พ้น รถทางซ้ายมีหลายคันไม่มีช่องให้เข้า ซึ่งก็คงต้องขอเวลาขอหาจังหวะบ้าง
แต่ที่เจอเรื่อยๆ คือมาเร็วแล้วมาจ่อท้ายแบบจี้ พยายามกดดันให้เราเร่งความเร็วเพื่อหลบให้
ทำให้หลายครั้งต้องเพิ่มความเร็วไปที่ 130-140 ทั้งๆที่ไม่อยาก

แสดงว่า จขกท ขับแช่ขวา ไม่เคยมองกระจกหลังเลยสินะครับ

มองสิครับ ถึงได้เครียดทุกครั้งที่โดยจี้ตูด

ตอนแซงก็ให้รีบแซง ดูรถคันหลังด้วยว่าเขามาไวรึป่าว ต่อให้คุณขับ 200 แล้วมีเฟอร์รารี่ขับมา 250 คุณก็ต้องหลบให้เขาครับ

สมมติว่าผมเป็นคนขับเฟอรารี่ ถ้าถนนมันโล่งขนาดที่ผมขับได้ 250 แล้วคันหน้าขับ 200 ผมก็ไม่ไปจี้ตูดคันหน้าหรอกครับ โล่งขนาดนั้นแซงซ้ายไปน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ pongisra

ผมไม่เห็นประโยชน์ของการแช่ขวาเลยจริงๆถ้าวิ่งกลางหรือซ้ายได้ บนทางด่วน ถ้าเป็นไปได้ผมจะวิ่งซ้ายสุด หรือไม่ก็กลางถ้าซ้ายมีรถ

ต้องคอยมองหลังว่ามีรถมารึเปล่า แถมตำรวจจับความเร็ว เขาก็มันจะจับแต่รถเลนขวา ต่อให้ขับเร็วกว่าแต่วิ่งซ้าย ตำรวจเขาก็จะดูคันวิ่งขวาก่อน

ขนาดเปิดไฟเลี้ยวบอกว่ากำลังกลับรถ
พวกยังมาจี้ตูดเลยครับ

ออฟไลน์ kowit1

จริงๆผมจะแซงซ้ายก็ได้ แต่ผมเสียวนะเวลาแซงซ้าย กลัวว่าคันหน้าไม่รู้ว่ามีรถจะแซงซ้ายเบียดลงมาซ้ายซวยอีก นิสัยคนไทยเจอเหตุหาร์รัยจะหักพวงมาลัยหลบลงซ้ายครับ เพราะเลนซ้ายไม่ได้มีไว้ให้แซง จังหวะนั้นเกิดมีรถมาแซงซ่้ายมาจ๊ะเอ๋ซวยเลย
แถมเวลาแซงซ้ายต้องมองโน่นกระจกข้างด้านซ้า่ยๆไกลๆตัว มันไม่ถนัดเหมือนชัดเจนเหมือนมองกระจกข้างขวาใกล้ตัวแล้วแซงขวาปัป

ออฟไลน์ O_o"

ตามกฎหมายทางหลวงเลนขวา มีไว้เฉพาะตอนแซงครับ ไม่มีไว้ให้แช่ยาวๆ

แต่อย่างว่านะครับ นิสัยรู้ๆกันอยู่ ยิ่งห้ามก็ยิ่งทำ ไม่ค่อยฟังใครหรอก ผมเองบ้างครั้งยังกดแช่เหมือนกัน ;D ;D

ออฟไลน์ TJA

ขับแบบนี้ออกต่างจังหวัด เสร็จพี่ตำแหงๆ   ;D
ยึดหลักไว้ว่า ขวาสุดมีไว้แซงครับ แซงเสร็จก็เข้าซ้าย
คุณจะขับเร็วเท่าไหร่แล้ว ณ ขณะนั้นไม่ใช่ประเด็นครับ
ถ้ามีรถเร็วกว่า ก็ควรจะให้ทางเค้าไปก่อน เท่านั้นเอง

.-_-.

• **
ขนาดเปิดไฟเลี้ยวบอกว่ากำลังกลับรถ
พวกยังมาจี้ตูดเลยครับ

เขาจี้ แล้วไปสนใจทำไมครับ ถ้าคุณจะเลี้ยวอยู่แล้ว เขาไม่ได้มาชนคุณซักหน่อย

• **
และขอโทษที่อธิบายไม่เคลียร์ เลยโดนเข้าใจว่าเป็นพวกชอบแช่ขวาไปเลย

ปกติจะวิ่งกลางครับ และถ้าวิ่งขวาแล้วมีรถเร็วกกว่าก็พยายามหลบให้ครับ
แต่บางทีมันไม่สามารถหลบให้ได้ทันที
อาจจะยังแซงไม่พ้น รถทางซ้ายมีหลายคันไม่มีช่องให้เข้า ซึ่งก็คงต้องขอเวลาขอหาจังหวะบ้าง
แต่ที่เจอเรื่อยๆ คือมาเร็วแล้วมาจ่อท้ายแบบจี้ พยายามกดดันให้เราเร่งความเร็วเพื่อหลบให้
ทำให้หลายครั้งต้องเพิ่มความเร็วไปที่ 130-140 ทั้งๆที่ไม่อยาก

มองสิครับ ถึงได้เครียดทุกครั้งที่โดยจี้ตูด

สมมติว่าผมเป็นคนขับเฟอรารี่ ถ้าถนนมันโล่งขนาดที่ผมขับได้ 250 แล้วคันหน้าขับ 200 ผมก็ไม่ไปจี้ตูดคันหน้าหรอกครับ โล่งขนาดนั้นแซงซ้ายไปน่าจะดีกว่า
ทำดีแล้วครับ คุณก็ขับไปเรื่อยๆ ลงซ้ายได้ก้อลง ไม่ต้องไปซีเรียส คันหลังเค้าจี้คุณไม่ได้แปลว่าเค้าจะชนคุณนะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ขับเลนขวาของผมคือใส่เต็มครับ ไม่เคยมีใครจี้ตูดนะมีแต่จี้ตูดเข้าและส่วนใหญ่ก็หลบให้แต่ก็มีพวกแช่ไม่หลบ
ก็มีผมก็จะเบี่ยงซ้ายเร่งแซงและก็เขาขวาเหมือนเดิมเอา

ออฟไลน์ decptt

อืม.... ผมเรียนให้ทราบละกันนะครับ (ในอดีต ผม (ประมาณ อายุ 21-23))
ถ้ามีใครขับ ช้ากว่ารถที่ผมขับ แล้วอยู่ เลนขวา นะครับ ผมปาดตกข้างทางเรียบครับ เพราะว่า ผมถือว่า
รถช้าต้องอยู่ซ้ายครับ ผมมาเร็วกว่า ทำไมต้องให้ผมชลอและแซงซ้าย
ผมปาดเสร็จ ผมก็มาขับเร็วอยู่เลนซ้ายให้เป็นตัวอย่างครับ
[ แต่ตอนนี้แก่แล้ว ค่อยๆขับ ยังไงก็ได้ อิอิ 8)]

แต่หลักการง่ายๆ อย่างที่สมาชิกท่านอื่นๆได้แจ้งไว้นะครับ (ตัวอย่างคืน ถนน 4 เลนฝั่งละ 2 เลน ทางหลวงต่างจังหวัด)
เลนขวา -- มีไว้แซง
ถ้าแซงเสร็จ ก็ควรเข้าเลนซ้ายครับ
เห็นใจ รถที่ขับเร็วกว่าคุณด้วยครับ ถ้าเกิดเขาขับมาและเป็นรถเบรคแตก ล่ะครับ เกิดชนท้ายขึ้นมาจะไม่คุ้มนะครับ (เพราะเขาจำเป็นต้องอยู่เลนที่ว่าง เพื่อรอให้รถ ลดความเร็วลงมา)

สำหรับผม ขับ 120 ถือว่าขับปกติครับ ไม่ได้ขับเร็ว (ส่วนตัวผม ขับปกติ 140ข้ามจังหวัด ส่วนในเมืองขับ 40-60 ครับ) ;D

ปล. ถ้าคุณเปิดไฟเลี้ยว เพื่อจะกลับรถแล้ว ก็ไม่ต้องสนใจคันหลังแล้วครับ อันนั้น เขาไม่มีมารยาทครับ ช่างหัวเขาเถอะครับ  ;D

ออฟไลน์ E-OOD

• **
ไม่ต้องมีความเร็วขั้นต่ำครับ  เพียงแค่คุณขับรถประเภทรถเมล์  รถตู้ประจำทาง รถกระบะบรรทุกของสูงเกินจริง  หรือรถบรรทุกใหญ่ๆ  6 ล้อ  10 ล้อ  หรือรถพ่วง  เพียงเท่านี้  คุณก็มีสิทธิ์ขับเลนส์ขวาตลอด  โดยไม่ต้องหลบ ไม่ต้องสนใจไอ้พวกรถส่วนบุคคลคันเล็ก ๆ  แล้ว

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าผมอยู่เลนขวา หมายถึงเข้าโหมดโหด
ผมถือว่า เลนขวา ต้องเร็วที่สุด ไม่เกะกะชาวบ้าน
ถ้ามีคนไล่หลังผมได้ ผมยอมหลบให้ทันที เพราะผมวิ่ง 140+ ใครมาเร็วกว่านี้ แปลว่าต้องรีบจริงๆ
และผมมักจะหลบให้พี่กระบะบ้าพลังบ่อยๆ เพราะขนาดผมวิ่ง 140 กระบะยังไล่หลังมา ต้องรีบหลบซ้ายให้

ถ้าเข้าเลนกลางเมื่อไหร่ คือโหมดปกติ ขับเรื่อยๆ ตามสภาพจราจร

เข้าซ้ายเมื่อไหร่ คือโหมดชิลๆ นั่งฟังเพลง
ผมเคยขับเลนซ้าย แล้วเจอรถสองคันแข่งกันมา ปาดไปปาดมา จนกระทั่งคันนึงมุดมาอยู่หลังผมทั้งๆที่ผมอยู่เลนซ้าย
เลยเจอวิชามาร กั๊กเลน คงไม่ได้แข่งกันแล้วล่ะ เพราะอีกคันวิ่งไปนู้นนนน ราวๆ 3 สนามฟุตบอล อิๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ปกติผมขับไม่เร็วมาก ไปต่างจังหวัดหรือบนทางด่วนจะพยายามไม่ให้เกิน 120
มีหลายครั้งที่ไปวิ่งอยู่เลนขวา อาจจะเพราะเลนอื่นมีรถที่ช้ากว่า
สังเกตว่าจะต้องมีรถที่วิ่งมาจ่อท้าย เปิดไฟสูงไล่หรือบีบแตร โดยที่ไม่พยายามแซงซ้ายไป

แรกๆ ก็หงุดหงิด รู้สึกว่าจะรีบไปไหน ถ้ารีบมากทำไมไม่แซงซ้ายไป เราว่า 120 ก็ไม่ถึงกับอืดมากแล้วนะ
แต่มาคิดอีกที เห็นว่าหลายคนในเวปนี้ไม่ชอบให้รถที่วิ่งช้าอยู่เลนขวา
เลยย้อนมาดูว่า หรือว่าสำหรับคนทั่วไปแล้ว 120 ถือว่าช้าเกินไป ไม่สมควรจะวิ่งเลนขวา
เลยอยากทราบความเห็นทุกคน  (ไม่พูดถึงที่กฎหมายกำหนด) ว่า ถ้าคิดจะวิ่งขวา ความเร็วขนาดไหนถึงไม่น่าเกลียด

คุณขับช้ากว่า ก็หลบไปสิครับ  เลนขวาเขาเอาใว้แซง ไม่ใช่ใว้วิ่งค้าง วิ่งค้างได้ตอนไม่มีรถ ถ้ามีรถมาที่เร็วกว่าคุณ คุณต้องหลบให้เขา

ไม่ใช่ขวาค้าง ขับแค่ 120 ต่างจังหวัดถือว่าช้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2012, 13:31:47 โดย KAKASHII »

ถ้าเกิดกำลังแซงอยู่แล้ว คันหลังมาเร็วไปเขาคงต้องชะลอเองล่ะครับ เพราะเรายังไม่สามารถเข้าซ้ายในโอกาสเป็นไปได้ที่เร็วที่สุดได้

แต่ยังไงก็เลิกคิดเรื่องแซงซ้ายได้แล้ว ไม่ใช่ถนนแบบ RHT ครับ

ออฟไลน์ Yangyang

อย่าลืมเรื่องเลนซ้ายที่พังเป็นดาวอังคารด้วยครับ เส้น 344 บ้านบึง-แกลงอ่ะครับ
ซ้ายบางช่วงแทบวิ่งไม่ได้ รถสิบล้อยังหลบขึ้นขวาเลย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมยึดทางด่วนเป็นหลักนะ

ไม่ว่าผมจะวิ่งเท่าไหร่ ถ้าหากเลนซ้ายสุดว่าง ผลจะชิดซ้ายสุดเสมอ

บนทางด่วนรามอินทรา นี่บ่อยเลย ผมวิ่ง 120 ที่เลนซ้ายสุด   

เพราะเลนขวาก็เร็วกันกว่านี้เยอะ เลนกลางผมเอาไว้แซง พวกเลนซ้ายที่ช้ากว่าผม และผมไม่แช่เลนกลาง

เพราะเลนกลางก็คือเลนขวาของเลนซ้ายสุดอยู่ดี
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day