ผู้เขียน หัวข้อ: // เมื่อรถไฟฟ้าไม่ได้รักษ์สิ่งแวดล้อม \\  (อ่าน 11338 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
Re: // เมื่อรถไฟฟ้าไม่ได้รักษ์สิ่งแวดล้อม \\
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 08:46:51 »
ถ้าคุณใช้ตรรกะนี้นะครับ ถนนเส้นนึงเต็มไปด้วยรถไฟฟ้าก็จะต้องมีถนนเส้นนึงเต็มไปด้วยรถที่มีเครื่องยนต์เช่นกัน เพียงแต่พอผลักภาระตัวนี้ออกไปจนเราไม่เห็นแล้วก็เกิดความรู้สึกฟินว่ามลพิษหมดไปแล้ว แต่จริงๆมันหายไปอยู่ถนนเส้นอื่นที่คุณไม่ได้ใช้มันต่างหาก
ครับ แต่ถนนเส้นนั้นไม่มีคน หรือมีเจ้าหน้าที่ที่ใส่เครื่องป้องกัน มันก็ปลอดภัยกว่าไม่ใช่เหรอ
ปล. ผมไม่ได้มาเร่งให้บ้านเราเป็นรถไฟฟ้าร้อยเปอร์เซ็นต์แบบเมืองนอก เพราะหลายอย่างเรายังไม่พร้อมแบบบ้านเค้า แต่ผมมองว่ามันพัฒนาให้ดีขึ้นเรื่อยๆได้ ไม่ใช่หยุดที่จะเปลี่ยนแปลงเพราะมัวกลัวกับความเชื่อเดิมๆ เหมือนกับบ้านเราไม่กล้ามีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์นั่นแหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2017, 08:52:25 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: // เมื่อรถไฟฟ้าไม่ได้รักษ์สิ่งแวดล้อม \\
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 10:14:36 »
ถ้าประเทศไทยไม่มีโรงไฟฟ้านิวเครียร์ หรือถ่านหินแบบบิทูมินัส ผมก็ไม่สนับสนุนการใช้รถ EV ครับ

ไฟฟ้าไม่มั่นคงแต่ไม่ได้สร้างโรงไฟฟ้าเพิ่ม ความมั่นคงของประเทศเลยนะครับ ไม่ใช่เรื่องเล่นๆ  ปัจจุบันไทยซื้อไฟฟ้าจากโรงไฟฟ้าหงสาที่ กฟผ ไปลงทุนสร้างไว้ที่ลาว หรือเขื่อนในลาว ไว้หลายแห่ง เพราะติดปัญหาแม่เมาะขยายไม่ได้  หรือโรงไฟฟ้าในภาคกลางก็ต้องใช้ก๊าซจากพม่า  แล้วตอนนี้พม่าเริ่มเจริญ คนเค้าเริ่มกลับไปทำงานในประเทศตัวเอง  อนาคตคงมีอุตสาหกรรมใหญ่ๆลงเยอะ เค้าคงไม่ขายให้เราเหมือนเดิมแล้วเราจะซื้อจากไหน

เรื่องรถ EV ปล่อยมลพิษเรื่องเล็กไปเลย ในขณะที่ประเทศเราความต้องการไฟฟ้ารวมเยอะขึ้นเรื่อยๆ แต่โรงไฟฟ้าผุดตามไม่ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 10:44:25 »
นั่นสิครับ ผมก็เคยคิดว่า การทำลายแบตที่เสื่อมแล้ว ทำยังไง ที่ไหน ผลกระทบคืออะไร???