ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง -- เรื่องใกล้ตัว ที่มาใส่ใจด้วยครับ  (อ่าน 2953 ครั้ง)

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
เมื่อวานนี้  ผมไปกินข้าวที่ร้านนึงในนครปฐม  (เป็นร้านที่ดังและใหญ่ในจังหวัด เรื่องกุ้งเผา)  ปรากฎว่าคนมาที่ร้านนี้เยอะมาก  ผมมารู้ที่หลังว่า  ในแต่ละเดือนร้านนี้จะมีลดราคาพิเศษ 1 ครั้ง คือจะลดราคาอาหาร 15%-20%   และวันที่ผมไปเป็นวันนั้นพอดี

ปรากฏว่าตอนคิดตัง  ผมก็ดูคร่าวๆ แล้วก็รูดเงินจ่ายไป  แต่พี่สาวที่ไปด้วย  แปลกใจ  เพราะ 15% แล้วทำไมลดแค่ 22 บาท  เลยเรียกเด็กที่เดิน bill มาคุย  ทางน้องก็ยืนยันว่าลดเท่านี้เพราะลดแต่ค่าอาหาร   พี่ผมเลยขอดู bill อีกที  ตอนนั้นผมดูหน้าเด็กที่เรียกมา เห็นหันไปมองหน้าเพื่อนพนักงานด้วยกัน   พี่ผมกับผมเลยเดินไปคุยกับ cashier   เดินไปปุ๊บ  น้องอีกคนที่นั่งอยู่ตรงเครื่องเก็บเงิน  ก็กดเครื่องคิดเลข  แล้วก็พูดลอยๆว่า  ใช้แต่เครื่อง (?)  ไม่ได้ดู  พนักงานอื่นๆของเค้าก็มองๆนิ่ง   สุดท่ายคืนเงินมาเกือบร้อย  ไม่มีขอโทษซักแอ่ะ

ผมว่าเค้าโกงหล่ะ  เพราะเครื่องที่ว่าเป็นเครื่องกดเงิน  แล้วร้านใหญ่โตนะครับ  บวกอาการของเด็กที่ร้าน  ผมอยากเชื่อแบบนั้น   

แจ้งมาให้ระวังครับ  ร้านจะใหญ่ ดังแค่ไหน  ยังไงก็ต้อง check ใบเสร็จก่อนเด้อคร้าบบบ 

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
Re: นอกเรื่อง -- เรื่องใกล้ตัว ที่มาใส่ใจด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 14:20:28 »
ทานแล้วต้องดูบิลทุกครั้งครับ ผมเคยเจอสั่งข้าวเหนียวไป  2 ติ๊บ แล้วยังไม่ใด้ บอกเด็กเสริฟ
ก็แล้วหลายครั้งไม่ใด้ ไม่ใด้ก็ไม่กิน แต่บิลมามีข้าวเหนี่ยวด้วย ผมบอกว่าไม่ใด้ข้าวเหนียวครับ
ให้คืนเงินด้วย เขาทำท่าไม่พอใจ...ผมผิดรึนี่ที่ไม่ใด้กินแต่ต้องจ่ายเงิน...

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: นอกเรื่อง -- เรื่องใกล้ตัว ที่มาใส่ใจด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 14:34:03 »
ร้านใหญ่ๆผมไม่ค่อยชอบไปกินเลย  ผมชอบร้านเล็กๆ แต่คนเยอะดีกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 15:46:15 »
ผมว่าร้าน ที่ว่า บรรยากาศ อับทึบพอสมควรนะครับ

ถ้าจำไม่ผิด ที่ผมไปเมื่อ สามสี่เดือนก่อน ในร้านมีป้ายให้แจ้ง เรื่องการบริการด้วยนิครับ
แต่ถ้าให้ไปทานเองอีก  คงไม่ไปอ่ะ
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 16:57:32 »
ผมเป็นคนหนึ่ง ที่มักรำคาญทุกครั้งที่ เมื่อจ่ายเงินไปแล้ว แต่ผบทบ.มัวแต่นั่งตรวจเช็คบิลนู่นนี่ ไม่ยอมลุกซักที่

จริงๆ แล้วเธอกลัวเหตุการณ์อย่างนี้นี่เอง

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 18:31:45 »
บ้านเฮาเองนี่นา....กุ้งอบภูเขา...รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2011, 20:23:08 »
ในความรวดเร็ว ต้องระวัง และรอบคอบ ครับ