ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับรถที่ทำท่อไอเสียหลอกๆ ครับ  (อ่าน 10621 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
เคยเห็นมาหลายคันครับที่ทำท่อคู่ แต่​ไม่ได้​ต่อ​ท่อ​ออก​จริง เลย​มี​ไอเสีย​ออก​ข้างเดียว มันดูแปลกๆ ครับ

เมื่อเช้านี้​เจอ Yaris ทำ​ท่อออก​ตรงกลาง เหมือน​จริง​มาก​ครับ แต่ไปเห็นควันไอน้ำออก​ตรง​ใต้​กันชน​ด้าน​ขวา ผมเลยเพิ่งรู้ว่ามันคือท่อหลอก กลายเป็นว่าดูแป๊กไปเลยครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

Re: คิดยังไงกับรถที่ทำท่อไอเสียหลอกๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 14:00:34 »
มองแวบแรกแล้วเหมือนจริงใช่ไหมครับ
อย่าไปคิดว่าแป๊กอะไรเลยครับ

นั่นละครับ ก็เพื่อความสวย

"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: คิดยังไงกับรถที่ทำท่อไอเสียหลอกๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 14:00:57 »
เคยเห็นมาหลายคันครับที่ทำท่อคู่ แต่​ไม่ได้​ต่อ​ท่อ​ออก​จริง เลย​มี​ไอเสีย​ออก​ข้างเดียว มันดูแปลกๆ ครับ

เมื่อเช้านี้​เจอ Yaris ทำ​ท่อออก​ตรงกลาง เหมือน​จริง​มาก​ครับ แต่ไปเห็นควันไอน้ำออก​ตรง​ใต้​กันชน​ด้าน​ขวา ผมเลยเพิ่งรู้ว่ามันคือท่อหลอก กลายเป็นว่าดูแป๊กไปเลยครับ

ดีแล้วครับ รถที่ไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อใส่ท่อคู่
การไปดัดแปลงทำใส่จริงๆอาจทำให้สูญเสียในเรื่อง
อัตราเร่ง และอื่นๆได้ครับ  เว้นแต่จะใส่อุปกรณ์ตกแต่งที่ทำมาเฉพาะรุ่นจริงๆ

ส่วนใหญ่ที่ใส่ก็เพื่อความสวยงาม เท่านั้นน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 14:02:11 »
ใครชอบก็ทำไปครับ  ;D

ดัดแปลงแล้วเรื่องยาว

ตอนนี้รถแพงๆ ก็มีท่อหลอกเยอะแยะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 14:07:08 »
ผมก็ทำครับ  ไม่ได้อยากดัดแปลงอะไรมีท่อด้านเดียวแต่กันชนมันดันเว้ามา2ด้านครับ  มองทะลุไปถึงปีกนกหลังเลย

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 14:14:02 »
คันก่อน ผมก็ทำ ให้สวย ออก 4 ข้างละ 2 ออกจริง ข้างเดียว

เพราะหากทำแค่ท่อคู่ มันไม่สวยอะครับ ไม่เห็นแปลกนะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 14:35:31 »
เราว่าสวยดีนะ
ส่วนตัวเราว่าแต่งอะไรก็ได้ตามความชอบของตัวเองแต่ไม่ไปทำความเดือดร้อนกับคนอื่น

ส่วนพวกแต่งเครื่องเสียงแล้วเปิดกระจกเปิดเสียงดังๆๆนี่ เราว่าแย่มากๆๆ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 14:46:55 »
ทำท่อออกคู่จริงๆ แต่ไม่ทำเครื่อง  ไอดีไม่สัมพันธ์กับไอเสียอัตราเร่งอืดขึ้น  แบบนี้เรียกว่าแต่งเอาสวยแต่ประสิทธิภาพแย่ลง

ทำท่อคู่หลอก แต่ใช้หม้อพักเดิม  อัตราเร่งทั้งต้นและปลายเท่าเดิม ถือว่าดัดแปลงรถอย่างฉลาด   ใครไม่สังเกตก็ไม่เห็น

ทำท่อคู่+จูนกล่อง   อัตราเร่งไม่ได้ดีขึ้นเท่าไหร่  แถมแรงต้นอาจแย่ลงด้วย

ทำท่อคู่+วางโบ   อันนี้ยกนิ้วให้  คุณแต่งรถได้ถูกทางแล้ว   จัดไป....

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 15:04:10 »
รถเดิมๆทำท่อออกคู่อย่างเดียวมันจะวิ่งไม่ออกครับ ทำท่อคู่หลอกก็เปนทางออกที่ดีเพื่อความสวยงามครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 15:09:02 »

ผมก้ทำเหมือนกันเลยครับ 4ท่อข้างละ2ออกจริงข้างเดียว แอบดูโหดไปไม่เข้ากับรถ
เป็นความชอบส่วนตัวจริงๆแบบว่าบ้าท่อคู่มาก รถคันไหนมีจะดูสวยขึ้นในสายตาผม20%
แต่ใช้ไปนานๆปลายท่อมันก็ดำข้างเดียว ก้เข้าใจว่าบางคนเค้าเห็นแล้วอาจจะขำอะนะว่าจะติดหลอกทำไม

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 15:37:12 »
ผมก็ว่ามันสวยดีนะครับ เพราะว่าส่วนมากก็ใส่เอาสวยกันทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 16:13:41 »
เหมือน คนใส่ ครอบเบรค แบรมโบ แหละครับ ส่วนตัว ไม่ทำ
แต่ถ้าใครจะทำ มันเรื่องของเค้าครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 16:16:21 »
มีทั้งหลอกทั้งจริงครับ

G7 ใส่หลอกเพราะให้เข้ากันกับ ชุดแต่ง Mugen

..เนื่องจากโดยส่วนตัวชอบแบบท่อคู่มาก เลยเป็นอีก 1เหตุผลที่ซื้อ CX-5 มาอีกคัน

..เพิ่งเอาไปเปลี่ยนมาเมื่อวาน ท่อคู่เสียงนุ่มทุ้มนิสๆ ชอบมากมายย ::)

2.2 diesel ตรงรุ่นครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 16:25:21 »
ก็ไม่เป็นไรครับ ผมเฉยๆนะมองว่าดูสวยดีเหมือนกัน มันก็สิทธิ์ของเจ้าของรถครับ แต่อย่าทำเสียงดังเวอร์ให้รำคาญละกัน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 16:59:50 »
เป็นการกระจายรายได้ให้ร้านทำท่อครับ  ;D ท่อหลอกคงไม่มีอะไรนอกจากหนักรถเปล่าๆ แต่ในกรณีที่คุณเห็นมาที่ท่อเดิมโดนบังอันนี้ไม่ดีแน่ๆ เคยเจอที่มีคนเอารถไปใส่ชุดแต่งแล้วมันไม่สัมพันธ์กับหลักอากาศพลศาสตร์ พอเอาไปแล่นเร็วๆทึ่ความเร็วสูงสุดมาพบว่ากันชนรอบๆท่อไอเสียละลายยู่หมดเลยเพราะโดนความร้อนจากท่อ นี่ขนาดเว้าช่องให้มีทึ่เหลือรอบๆท่อยังกันชนละลายประเภทที่เอาท่อแอบในกันชนกันกับทีอปลายโตๆแตะกันชะเป๊ะมีหรือจะรอด  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 17:07:09 »
เคยเห็น almera 4ท่อครับ ท่อมากกว่าสูบอีก

ออฟไลน์ FireBird

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 17:18:21 »
ผมเฉยๆ ตราบใดที่ไม่ไปรบกวนผู้ใช้ถนนด้วยกัน

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 17:25:13 »
จริงมันก็เรื่องของเค้านะ ถ้าเป็นรถใหญ่ๆ เครื่องตั้งแต่ 2,000 ไปมันก็โอเครนะ ดูสวย สมกันดี รถท้ายใหญ่ ใส่ท่อคู่เสริมเข้าไปก็ดูดีนะครับ
แต่ แต่ อย่าง mirage almera yaris หรือ b segment พวกนี้ ผมว่ามันไม่ค่อยเข้ากันนะครับ ท่อคู่มันทำให้เต็มท้ายรถเกินไปหน่อย ไม่สวย ดูตลกๆ นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 17:44:00 »
แล้วแต่ชอบกับความเหมาะสมครับ ของแบบนี้

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 17:57:59 »
เป็นการแต่งรถที่ออกมาแล้วดูดี
ดีกว่าพวกที่ไปทำท่อเสียงดังครับ

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 18:26:30 »
ก็สวยดีนะ .. รถเพื่อนผม f10 อุตส่าห์เปลี่ยนชุดแต่งมาตั้งหลายหมื่น สเกิตด้านหลังมีออกสองท่อ แต่ไม่ยอมไปทำท่ออีกข้าง
ผ่านมา ปีกว่าแล้ว บอกจะทำท่อออกจริงก็กลัวBSI หลุด จะทำท่อหลอกกลัวดำข้างเดียว  ;D  ผมว่ามันดู ตลกมากๆ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 19:35:30 »
สวยครับ
และสวยกว่าไฟตัดหมอกหลังของ Vios แน่นอน
 :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:07:04 »
ของที่ไม่ได้ใช้งาน ก็คือ useless ครับ แต่ข้อคิดที่ดี คือได้กระตุ้นเศรษฐกิจ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:08:17 »
ผมนี่แหละครับ ทำท่อคู่หลอกๆ

มีเงินทำท่อออกจริงได้สบายๆ ครับ เพียงแต่มันดังกว่าเดิม น่ารำคาญ ผมเป็นพวกชอบฟังเพลงในรถครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:21:58 »
อันนี้อยู่ที่ความชอบของแต่ละคนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:40:06 »
ถ้าทำหลอกเนียนๆเดินท่อยาวหรือปิดมิดๆผมเฉยๆครับ เพราะผมก็คงไม่รู้ถ้าไม่ก้มไปมอง ถือว่าดูดีกว่าคาลิเปอร์ brembo แปะฝาครับ

แต่ผมเคยเจอคันนึงเจาะเสกิร์ตท้ายแล้วเอาแค่ปลายท่อยาวประมาณ1ฝ่ามือไปยัดไว้4อันเป็นท่อคู่4เลย
ด้วยความที่มันยาวแค่1ฝ่ามือพอขับไปตรงแดดจัดๆเห็นทะลุกันชนถึงพื้นถนนเลยครับอย่างฮา

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2014, 20:42:51 »
สำหรับผม

- ท่อคู่หลอกๆ  
    - ครอบดิสก์เบรก Brembo
    - รถรุ่นธรรมดาติดemblem  บอกรุ่นรถเป็นรุ่นtop  อย่างที่เคยเจอก็เช่น. Camry 2.0 G      ติด emblem  hybrid    หรือ J32 200 xl   ล้อ 16" ติด  emblem  250 xv-v6

อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับรสนิยม และความชอบของท่านเจ้าของรถแต่ละท่านครับ  เพราะตราบใดที่ไม่เป็นการรบกวน หรือสร้างความเดือดร้อนให้กับเพื่อนร่วมทางก้อถือเป็นสิทธิในการตบแต่งรถได้  เพียงแต่ผมไม่ถนัดแนวนี้เท่านั้นเองครับ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 01:54:58 »
ดีกว่าพวกท่อเสียงดัง หยั่งกะรถสิบล้อ เสียงเหมือนแร๊ง แรง อยู่แค่เนี่ย ขับ90ยังแซง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 07:05:18 »
ท่อคู่หลอก ผมว่าหนักรถเปล่าๆครับ   

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 07:08:42 »
ถ้าทำเนียนๆ ดูไม่ออกเลยนะครับ ส่วนใหญ่เห็นพวก D-Segment ทำกันเยอะ