ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างซื้อรถที่ใช่และชอบ กับซื้อรถเพราะความจำเป็น ทุกท่านจะเลือกแบบไหนครับ  (อ่าน 4512 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member

ผมอยากขอคำแนะนำครับ

ผมมีแนวคิดจะเปลี่ยนรถ March ปี 2011 ซึ่งในตอนแรก ผมเล็งไว้ว่าจะเอารถคันนี้ให้น้องใช้ แต่ปรากฎว่า น้องยังไม่อยากเรียนขับรถ ที่เล็งๆ ว่าจะซื้อ ยาริส มา แล้วยก march ให้น้องเลยต้องยกเลิกไป

ที่นี่ ผมก็เริ่มมามองว่า March เองปีนี้ 5 ย่าง 6 แล้ว ตั้งใจว่าจะใช้รถอีกไม่เกิน 2-3 ปี คือสักปี 61-62 คงต้องเปลี่ยนไปใช้รถที่ดีกว่านี้

ผมมีตัวเลือก ว่างแพลนไว้คร่าว คือ

1. ซื้อรถเพราะความจำเป็น ผมอาจจะเปลี่ยนรถไปเลย ปลายปีนี้ต้นปีหน้า เป็น Yaris Eco ซึ่งผมมองว่ารถมันดีตรง มันเป็น Toyota ที่ผมคุ้นเคยเรื่อง อะไหล่ อู่ การซ่อม ดีตรงมันเป็น Eco car แต่นอกนั้น ผมไม่ชอบมันเลย โดยเฉพาะการออกแบบที่มีหนวด หน้ายาว รถเตี้ย ใต้ท้องต่ำ ครูดง่าย เข้าออกลำบาก ถ้าใช้ก็ใช้ได้ครับ เพราะคือขับสามห่วงที่มันเตี้ยมาแล้ว แต่ก็รู้สึกลึกๆ ว่า

อายุเรา และรูปร่างไม่ได้ตัวเล็กแบบสมัยก่อน ให้เข้าออกรถเตี้ย ผมคงทำใจลำบากมาก

2. ซื้อรถที่ใช่และชอบ ผมเองคิดว่าธุรกิจที่ทำ ตั้งแต่ปีหน้าไป เงินจะเข้ามาค่อนข้างมาก จะนำเงินส่วนนึงมาซื้อรถที่ตนเองชอบ คือ MU-X 1.9DVD ซึ่งผมมีโอกาสไปทดลองขับมาแล้ว ค่อนข้างชอบครับ ตัวรถอะไรผมรับได้หมด ที่สำคัญ คือ ผมมองว่าภาพลักษณ์ของตัวรถมันอยู่กลางๆ คือ เป็นรถที่เหมือนจะเป็นคนมีฐานะ คล้ายๆ D-seg แต่ดูไม่หรูไป อารมณ์ประมาณเศรษฐีบ้านนอก ผู้นำท้องถิ่น อาเสี่ยต่างจังหวัด ซึ่งผมมองว่าบุคลิกของรถเสริมตัวผมได้ และดูเข้ากับบุคลิกหน้าตาของผมมากกว่า Yaris และ March ที่ผมใช้อยู่ในปัจจุบัน ที่ค่อนข้างดูวัยรุ่นเกินไป

เรื่องซ่อมผมไม่ค่อยกลัวเพราะเห็น ศูนย์ isuzu ค่อนข้างน่าเข้ากว่า Toyota ดังนั้นอู่นอกผมคิดว่าไม่ต้องซีเรียสมาก

จริงๆ ผมมีทางเลือกที่ 3 ซึ่งมันอยู่ตรงกลางของ 1-2 คือ ผมก็ซื้อรถช่วงไหนก็ได้ แต่เป็น Toyota Altis 1.6G หรือ Honda BR-V หรือ Mobilio ซึ่งผมสามารถซื้อได้เลย ตอนนี้โดยไม่ลำบาก (แต่ผ่อน) หรือซื้อสดอีกสัก 1-2 ปีข้างหน้า แต่ทั้งสองคัน มันเหมือนไม่สุดครับ คือ ภาพลักษณ์ก็ไม่ได้แบบ MU-X แต่แพงกว่า Yaris

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล ที่คิดจะเปลี่ยนรถเพราะลังเลว่าจะดูแลเจ้า march ให้ใช้งานได้ดีโดยไม่โดนเปลี่ยนอะไหล่ใหญ่ๆ ได้หรือไม่นะครับ คือเปลี่ยนเร็วก็ play safe บวกขายก่อโครงการรถคันแรกออกมาเยอะๆ กับเปลี่ยนตอนที่พร้อมและได้รถดีๆ ไปเลย

ออฟไลน์ akewizard

ซื้อรถที่ชอบผมว่าไม่ผิดหรอกครับ  ถ้างบถึง ซื้อแล้วมีเงินเหลือใช้ไม่ขัดสน

บางคนบางบ้านก็ใช้วิธีมีรถ 2 คัน คันนึงเน้นรถเล็กราคาไม่แพง ซ่อมบำรุงง่าย ประหยัดน้ำมัน ไว้วิ่งไปทำงานหรือใช้ประจำวัน
อีกคันเป็นรถใหญ่ใช้งานวันหยุด ออกงาน ออกเที่ยว เดินทางไกล

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เป็นผมซื้อคันที่ใช่ครับ

อีกสองปีไม่มอง Nissan Kicks เหรอครับ ทางสายกลาง ดูแล้วพื้นที่กว้างขวาง ยกสูง สะดวกสบาย ดูวัยรุ่นดีด้วย ผมมองว่า MU-X แพงเกินไปครับ ส่วนต่าง 2-3 แสนนี่มันเยอะนะ เอาไปเติมน้ำมันได้ตลอดอายุการใช้งาน รวมถึงรถเล็กกว่าค่าบำรุงรักษาก็น้อยกว่าด้วย

ออฟไลน์ Mike

ถ้าเป็นรถคันเดียว ที่ใช้งานหลัก ก็ต้องเลือกเหตุผลข้อหลัง คือซื้อเพราะความจำเป็นแระครับ
ใช้มันทำให้ทรัพย์งอกเงยก่อน แล้วคันที่ใช่หรือชอบจะตามมา

ถ้าซื้อคันที่ใช่และชอบเลย แต่ไม่ตอบสนองการใช้งานในชีวิตแระจำวันและการงาน ความลำบาก ความไม่สุข มันจะค่อยๆโผล่ จนบดบังความชอบของคันนั้นไป

หรือมีอีกอย่าง ชอบมากๆ ยกตัวอย่าง รถวินเทจหลายๆคัน ที่ขายของตามตลาดนัดกลางคืน ถึงมันจะไม่เหมาะสมขนของเยอะ แต่ผมก็เห็นเจ้าของดูมีความสุขกับการค้าขายและใช้มันเป็นรถคู่ใจนะครับ

ตัวผมเอง รับ XV มาดูแล กลายเป็นใช้งานหลัก นอก-ใน เมือง ตจว เหนือ-ใต้ คันเดียว ขนคน ขนของ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา และพอมีเงินสำรองเก็บไว้เผื่อใช้ เลือกรถที่ชอบครับ แต่ถ้าสถานการณ์ทางการเงินลูกผีลูกคน ซื้อเท่าที่จำเป็นก็เพียงพอครับ

อีกสองปีไม่มอง Nissan Kicks เหรอครับ ทางสายกลาง ดูแล้วพื้นที่กว้างขวาง ยกสูง สะดวกสบาย ดูวัยรุ่นดีด้วย ผมมองว่า MU-X แพงเกินไปครับ ส่วนต่าง 2-3 แสนนี่มันเยอะนะ เอาไปเติมน้ำมันได้ตลอดอายุการใช้งาน รวมถึงรถเล็กกว่าค่าบำรุงรักษาก็น้อยกว่าด้วย

ชีวิตนี้คงไม่เอานิสสันอีกแล้วคับ พอกันที :-X :-X

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 21:29:31 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ Pegasus7700

เลือกที่ชอบชิครับ

หากเงินไม่ใช่ปัญหา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ชีวิตนี้คงไม่เอานิสสันอีกแล้วคับ พอกันที :-X :-X

ตอนแรกจะถามว่าเอา C-HR มั้ย แต่คิดๆ ไปราคาก็คงจะพอๆ กับ MU-X แล้ว ดูพื้นที่ใช้สอยก็น่าจะไม่เยอะเท่าไร สรุปแล้ว MU-X น่าจะดีกว่าครับ
เพียงแต่ว่าถ้าเป็นไปได้ลองหาดูมือสองดีกว่าถ้าจะซื้อสด ประหยัดไปได้เยอะ ยังไงรถก็ทนอยู่แล้วไม่ต้องกลัวพังไวเลยครับ

ส่วนตัวผมก็เซ็งนิสสันเหมือนกัน เดี๋ยวสัปดาห์หน้าจะต้องไปเช็คระยะแล้ว กังวลอยู่ว่าจะโดนหลอกอะไรอีกรึเปล่า

ออฟไลน์ mewzabahl

ทนให้เจ้ามารช์ไปอีกสักปี สองปี พอการเงินพร้อมค่อยจัดmu-x 1.9 แล้วใช้ยาวๆเลยน่าจะเหมาะสม

ออฟไลน์ oatekung

เลือกที่ชอบ และมีเงินเพื่อการเกษียณการออมยังไหว
สิครับ ไม่งั้นผ่อนไม่มีความสุขเน่อ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เลือกที่ชอบครับ ไม่ชอบจะเลือกมาทำไม ใช้แล้วมันไม่สุดอ่ะครับ ชอบตามกำลังทรัพย์ครับ :-X
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ไม่มีคอมเม้นต์เกี่ยวกับกระทู้นะครับ แต่อยากแชร์ว่าถ้าใช้รถใหญ่+สูง คุณจะยอมรับข้อเสียเวลาใช้ชีวิตในเมืองของมันได้รึเปล่าครับ อุ้ยอ้าย วงเลี้ยวกว้าง มุดห้าง มุมอับเยอะกว่า ผมขับ 4 ประตูยกสูงอยู่ เวลาขับในเมืองอึดอัดมากครับ คนละโลกกับบริโอ้ของแฟนเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมเคยคิดแบบนี้หลายครั้ง แต่สุดท้ายก็มาตัดสินใจใน 1เดือนก่อนออกรถทุกที
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ off_033

ถ้าคันเก่าไม่ได้ซ่อมทุกเดือนผมใช้คันเก่า

นอกจากมีความจำเป็นต้องใช้แนวอื่นจริงๆถึงเปลี่ยน

ถ้าให้ซื้อเลือกเอาที่ชอบก่อนค่อยพิจารณาอย่างอื่น

ถ้าเพิ่งทำกิจการอย่างเพิ่งเป็นหนี้ก้อนใหญ่. อะไรก็ไม่แน่นอน

ตอนแรกจะถามว่าเอา C-HR มั้ย แต่คิดๆ ไปราคาก็คงจะพอๆ กับ MU-X แล้ว ดูพื้นที่ใช้สอยก็น่าจะไม่เยอะเท่าไร สรุปแล้ว MU-X น่าจะดีกว่าครับ
เพียงแต่ว่าถ้าเป็นไปได้ลองหาดูมือสองดีกว่าถ้าจะซื้อสด ประหยัดไปได้เยอะ ยังไงรถก็ทนอยู่แล้วไม่ต้องกลัวพังไวเลยครับ

ส่วนตัวผมก็เซ็งนิสสันเหมือนกัน เดี๋ยวสัปดาห์หน้าจะต้องไปเช็คระยะแล้ว กังวลอยู่ว่าจะโดนหลอกอะไรอีกรึเปล่า

คิดเหมือนกันคับ ใจผมก็สนใจ MU-X 1.9 มือสองนะครับ เผลอ จับมาได้ในราคาไม่แพง
แต่คงไม่เอาตัว 2.5 ครับ เพราะว่าตัว 1.9 เครื่องเงียบดี แถมประหยัด และภาษีไม่แพงด้วย

ทนให้เจ้ามารช์ไปอีกสักปี สองปี พอการเงินพร้อมค่อยจัดmu-x 1.9 แล้วใช้ยาวๆเลยน่าจะเหมาะสม
ถ้าคันเก่าไม่ได้ซ่อมทุกเดือนผมใช้คันเก่า

นอกจากมีความจำเป็นต้องใช้แนวอื่นจริงๆถึงเปลี่ยน

ถ้าให้ซื้อเลือกเอาที่ชอบก่อนค่อยพิจารณาอย่างอื่น

ถ้าเพิ่งทำกิจการอย่างเพิ่งเป็นหนี้ก้อนใหญ่. อะไรก็ไม่แน่นอน
แนวโน้มท่าจะทนไปก่อนคับ เพราะมาร์ชก็ยังใช้ได้ และไม่มีปัญหาแต่เห็นข่าวเพื่อนๆ ใช้มาร์ชแล้วก็อดกลัวไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมก็เห็นด้วยนะครับ และผมก็คิดว่า Yaris ก็ไม่ต่างจากมาร์ชเลย ผมว่าทนใช้มาร์ชไปก่อน
เก็บเงินไว้ จะได้ครบไปสอย Mu X ไว้ๆ อย่าไปเสียเวลากับรถหนวดที่ขับก็งั้นๆ แถมราคาแพงอีกตะหากเลยครับ

ออฟไลน์ MUK

ผมจะขี่คันเก่าจนรู้สึกว่ามันไม่เหมาะกับการทำงานหรือชีวิตเราแล้ว เก็บเงินไว้ในกระเป๋าเยอะๆ อีก 3 ปีผมว่าเราอาจจะพบรถที่ใช่มากกว่านี้ครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
เงินและฐานะ

หากซื้อมาทำเงิน ซื้อตามความจำเป็น
หากซื้อมาขับสบายๆ ซื้อตามความชอบ+ใช่

ออฟไลน์ Poj

1. ใช้รถเก่าไปก่อน(march)  จนกว่าจะพร้อมซื้อรถคันใหม่

2. อย่าซื้อเลยครับ รถเล็ก(yaris) เพราะถ้าคุณมีครอบครัว มีลูก ก็ต้องการรถขนาดใหญ่ขึ้น(กรณีคุณมีรายได้เพิ่มขึ้น)
    แล้วยิ่งถ้าคุณมองมันไม่สวย ไม่สบาย เข้าออกลำบาก อย่าซื้อครับ เสียใจทีหลังแน่นอน

2. ธุรกิจที่ทำ มันก็มีโอกาสดี และ ไม่ดี ดังนั้นควรเผื่อใจไว้บ้าง แต่ถ้าพร้อม ถอยเลยครับ รถที่ชอบ (mu x)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2016, 04:51:14 โดย Poj »

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าไม่ลำบากผมคงไม่เล่น Ecocar

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถสมัยนี้ ผมว่ามันพังง่ายนะ แม้แต่ยี่ห้อตลาดที่คิดว่าน่าจะปัญหาน้อย

ห้าปีก่อนผมซื้อรถคันนึง c207เพราะความชอบล้วนๆ ยี่ห้อตลาดสุดๆ ได้รถสองประตูถูกใจกะจะใช้สัก10-15ปี

พอได้มาเจอปัญหาจุกจิกกวนใจ สุดท้ายหมดประกันได้ปีกว่าขายทิ้ง

ไม่ใช่ว่าซ่อมรถไม่เป็น อาการทุกอย่างที่รถมีผมซ่อมเองได้หมด แต่ถ้าถามว่าจะต้องเจอปัญหาปวดหัวอะไหล่ต้องรอต้องสั่ง เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า

รถไม่เก่ามากมันก็ขายง่ายด้วยครับ ยิ่งขายถูกๆไป ต่อให้มีปัญหาติดตัวเตนท์เอาหมด

สรุปว่าซื้อรถอะไรก็เอาเถอะครับ แต่เผื่อใจกับสภาพแย่ที่สุดที่จะเกิดขึ้นด้วย ว่ารับมันได้แค่ไหน จะชอบ หรือจะใช่ มันก็ไม่เดือดร้อนใจละ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถึงตอนนั้นผมว่าน่าจะมีตัวเลือกอีกเยอะและน่าจะโดนใจบ้างแหละครับ ถ้าใกล้ๆก็เซียนต้า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ AkE

เอาที่ชอบแน่นอนครับ สวยและถูกใจไว้ก่อน

ออฟไลน์ flybigbear

เป็นไปได้ไหมถ้าจะทนใช้คันเดิมไปอีก 2-3 ปี

ส่วนหนึ่งที่บอกว่าธุรกิจที่ทำจะมีเงินเข้ามามาก จุดนี้อย่าเพิ่งไปหวังหรือคิดไปถึงปีหน้า มองแค่ระยะภายในปีนี้ก่อนครับ เศรษฐกิจการค้าการลงทุนตอนนี้เป็นอะไรที่เสี่ยงมากๆๆ

ทนใช้ไปก่อนครับ

ออฟไลน์ toffyearn

อ่านแล้วงงๆ เพราะเหมือนคำว่าใช่ก็เหมือนแผงความจำเป็น
แล้วคำว่าจำเป็นก็ดันเป็นติดปัญหา

ผมว่าเรื่องสถานะการ์ณทางการเงินทั้งปัจจุบันและอนาคตเป็นเรื่องสำคัญ เพราะถ้าผิดพลาดหรือไม่ชัวร์ขึ้นมา ทั้งคันที่ใช่และคันที่ชอบอาจไม่ได้อยู่กับเราน่ะคับ

วันนี้อาจไม่ได้รถที่ใช่ 100% แต่ถ้าเราสร้างให้พร้อม คันที่ใช่กว่าก็จะตามมาในอนาคตน่ะคับ

ออฟไลน์ Activehybrid

กลัวรถคันแรกจะขายกันก็ต้องรีบขายซะตอนนี้เลยซิครับ ไปรอ2ปีข้างหน้าก็ขายกันเป็นล้านคันแล้ว

กลัวต้องซ่อมรถ ถ้าเทียบกับขาดทุนซื้อรถใหม่ยังไงก็ต้องจ่ายเยอะกว่า งั้นคงต้องเลือกรถที่ชอบ

รถที่ชอบราคาแพงกว่าเดิม2เท่ากว่าๆ แต่รายได้ที่คิดจะใช้ผ่อนยังมาไม่ถึง คิดถูกหรือคิดผิด คิดเรื่องรถมากเกินไปหรือน้อยไป

เคยมีพี่คนนึงบ่นกับผมว่า เขาคิดผิดที่ซื้อรถแพงเกินไป เขาเงินเดือน70,000ซื้อรถราคา1.1ล้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2016, 14:53:48 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ bravo

ขอออกตัวก่อนนะครับว่า จริงๆ แล้ว ใครจะออกรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร ทุกคนก็มีเหตุหล วิธีคิด ในแบบของตัวเอง ผมไม่ได้จะมาขัดนะครับ
แต่มาติดใจตรงวิธีคิดแบบที่คุณว่ามา นิดนึง ซึ่งก็มีหลายๆ คนคิดเหมือนคุณ เช่น
ซื้อ MU X รุ่นล่างที่มีราคาถูกกว่ารุ่นท๊อป เอาเงินส่วนต่างไปเติมน้ำมันดีกว่า เหมือนได้น้ำมันใช้ฟรีเป็นปีเลย
ซึ่งโดยทั่วไป รถที่ซื้อแพงกว่า ก็มักจะขายต่อได้แพงกว่า ยิ่งเป็นรถยี่ห้อเดียวกันด้วย
ตอนซื้อจ่านเงินออกไปน้อย ตอนขายก็ได้เงินกลับมาน้อยเช่นกัน
ส่วน Nissan Kicks ราคาขายต่อ ยิ่งมีแนวโน้วจะราคาตกมากกว่า MU X อยู่พอสมควร เมื่อเทียบเป็น % ครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
     อ่านแล้ว คุณน่าจะเทใจให้ Mu X ไปไม่น้อย ดังนั้นผมว่ารอก่อนดีกว่าครับ ถ้าธุรกิจของคุณปีหน้าประสบความสำเร็จดังใจแล้ว คุณจะถอยรถที่ชอบซักกี่คันก็ไม่น่าจะเป็นปัญหา ส่วนรถ march คันปัจจุบัน ดูแล้วคุณคงดูแลดีและไม่เคยเกิดปัญหาใหญ่ๆ กับตัวรถเช่นในคลับ มิเช่นนั้นคุณคงไม่กล้ายกให้คนในครอบครัวใช้ต่อ หรือถ้าไม่ได้ยกให้ใคร คุณก็ยังสามารถใช้ต่อไปได้อีกสักพัก จากทั้งหมดทั้งมวลก็ไม่เห็นมีความจำเป็นเร่งด่วนที่คุณจะต้องรีบถอย yaris คันใหม่เลย (ภาพลักษณ์ใกล้เคียงกันกับคันเดิมแถมคุณไม่ค่อย happy ด้วยเท่าไหร่ )
     เผลอๆ ระหว่างที่คุณกำลังรวบรวมเงินอยู่ Mu X อาจจะ minorchange จนหน้าตาสวยสุดในตลาด PPV  และภายในสวยกว่า Trailblazer ก็เป็นได้ ใครจะไปรู้
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โอ้ย เคสนี้เอารถที่ใช่เถอะครับ
ตอนแรกก็นึกว่าอารมณ์ประมาณชอบรถคูเป้ แต่ต้องซื้อSUVไรงี้
สรุป...เชียร์MU-Xครับ