ผู้เขียน หัวข้อ: มาทายกันดีกว่า...ไฟหน้ารุ่นไหน เจ้าของรู้ไหมเพื่อนร่วมทางเดือดร้อนมาก  (อ่าน 13537 ครั้ง)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
เนื่องด้วยต้องขับรถกลับที่พักกลางคืนทุกวัน และมักจะเจอรถเจ้ากรรมนายเวร ส่องไฟเข้ามาที่กระจกข้าง กระจกส่องหลังเป็นประจำ
ยิ่งรถสมัยนี้ไม่รู้ทำไมไฟจะสูงอะไรปานนั้น แถมแสบตามากๆ
ไอ้เราอยู่ข้างหน้าตาแทบบอด...มาทายกันดีกว่าในรูปรถรุ่นไหน
แล้วเราทำได้เพียงทำใจกับอดทนใช่ไหมนิ  :'(

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member

ออฟไลน์ O_o"

กระทู้เป็นล่อเป้ามากครับ  อาจเป็นการสร้างความรังเกียจในรถรุ่นนั้นๆ และอาจนำพาไปสู่การขัดแย้งเรื่องอื่นๆได้ครับ

หรือแตกประเด็นกระทู้อื่นๆตามมาอีก เพราะหลายๆกระทู้ที่ผ่านมา จะออกมาแนวลักษณะปานปลาย ไม่รู้จบ ตอบโต้กันไปมา

ไม่ได้ล่อเป้าอะไรหรอกครับ  ไปประสบเหตุเข้าเลยเอามาคุยกันแค่นั้นแหละครับผม
 :)
กระทู้เป็นล่อเป้ามากครับ  อาจเป็นการสร้างความรังเกียจในรถรุ่นนั้นๆ และอาจนำพาไปสู่การขัดแย้งเรื่องอื่นๆได้ครับ

หรือแตกประเด็นกระทู้อื่นๆตามมาอีก เพราะหลายๆกระทู้ที่ผ่านมา จะออกมาแนวลักษณะปานปลาย ไม่รู้จบ ตอบโต้กันไปมา

ออฟไลน์ AngryMan

• Jr. Member
  • **
ผมว่า ถึงเจ้าของรถเค้าจะรู้ว่าไฟหน้ามันแยงตาชาวบ้าน แต่ถ้าจะให้เค้าปิดไปหน้าขับตอนกลางคืนก็คงจะลำบากน่าดู

ต้องถามว่า คนออกแบบ และ บริษัทเค้าจะรู้หรือไม่  :-X

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ถ้าทายตามกระแสก็คงฟอร์หละมั้ง  ;D

แต่ส่วนตัวที่ผมเจอในระยะความสูง ฟอร์(เก่า)
ตอนนี้ crv benz ฯลฯ ที่สังเกตคือเป็นหลอดไฟรุ่นใหม่ที่เป็นโปรเจคเตอร์ครับ

ของตัวเองยังเป็น hid เหลืองนวล มองได้ไกล ยังใช้ดีแค่ติดสถานะโบ(ราณ)เท่านั้นเอง
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ตอนกลางคืนก็เดือดร้อนมากพอแล้ว

ผมเจอช่วงเย็นใกล้ค่ำ ไฟหน้าพี่แกเปิด-ปิด เป็น 10 รอบ ยังกะเปิดไฟสูงไล่เรา ทั้งๆที่เราก็ติดไฟแดงอยู่ด้วยกันทั้งหมด  >:( >:( >:( >:(

ถ้าใครไม่รู้ว่าเป็นระบบเปิดไฟหน้าอัตโนมัติ  แถมไฟต่ำพี่แกก็สูงปรี๊ดดดดด  ผมว่าจะมีเรื่องได้ง่ายมากครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Devil13

ล่าสุดไป ตจว. ตอนกลางคืนมา
Civic  กับ CRV ตัวใหม่นี้ไฟ LED แยงตามากเหมือนเค้าเปิดไฟสูงตลอดเวลา
FTN ดูไม่แยงเท่าเพราะยังมีลูกแก้วช่วย
แต่ Civic  กับ CRV นี้แยงตา+ฟุ้งมากครับ พึ่งเจอมากับตัว สังเหตุท้ายก็ไม่ห้อยนะ ซุ้มล้อไม่ต่ำไม่ได้โดยสารหนักแน่นอน

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
จะให้เค้าปิดไฟขับก็คงไม่ได้

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
ผมขับวีออสจูนใหม่ตามหลังผมก็ไม่ค่อยแยงนะ แต่ผมเป็นคนชอบนั่งหลังชันหน่อย แต่ดูจากระดับไฟที่ส่องมาก็สูงประมาณกระจกมองข้างนะ

ออฟไลน์ TunGzl

คือถ้าเจ้าของรถเขารู้แล้วคงทำอะไรไม่ได้หรอกครับ นอกจากแบนยี่ห้อนั้นไม่ให้คนรู้จักซื้อ หรือปิดไฟหน้ารถตอนติดไฟแดง ซึ่งผมมองว่ามันแก้ปัญหาไม่ตรงจุด

เรื่องนี้ผมว่าคงต้องแจ้งผู้ผลิต วิศวกร ยี่ห้อนั้น ๆ จะเห็นผลมากกว่า (แต่ก็ไม่รู้จะใช้เวลานานเท่าไรเหมือนกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2017, 16:11:59 โดย TunGzl »

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ล่าสุดไป ตจว. ตอนกลางคืนมา
Civic  กับ CRV ตัวใหม่นี้ไฟ LED แยงตามากเหมือนเค้าเปิดไฟสูงตลอดเวลา
FTN ดูไม่แยงเท่าเพราะยังมีลูกแก้วช่วย
แต่ Civic  กับ CRV นี้แยงตา+ฟุ้งมากครับ พึ่งเจอมากับตัว สังเหตุท้ายก็ไม่ห้อยนะ ซุ้มล้อไม่ต่ำไม่ได้โดยสารหนักแน่นอน

เป็น LED หรอกเหรอครับเนี่ย ผมเจอรู้แต่เป็นรถใหม่ ที่ไฟส่องเป็นเส้นขอบฟ้ากันเลย
ใครที่อยู่ใต้เส้นไฟแสบตามาก ขนาดความสูงรถผมยกอีก 2 นิ้วด้วยยังไม่รอด ห่วงเก๋งๆทั้งหลายเลย

ผิดเลยที่ตอบด้านบน  ;D  :-[ :-[ :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ฝากพิจารณาไฟเบรกกระพริบด้วยครับ ไม่รู้ว่าเจ้าของรถคิดว่าจะช่วยให้คันหลังเห็นชัดขึ้นหรืออย่างไร แต่ผมเห็นระดับสติปัญญาของเขาชัดขึ้นแน่
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ kabokaboh

ควรจะไปถามผู้ผลิต ว่าจิตสำนึกมีไหม

คนซื้อคงไม่ได้ผิดอะไร  ยกเว้นปรับสูงต่ำได้ แต่ดันปรับไว้ซะสูงปรีด

หรือไม่ก็ไปซื้อไฟ led เอามาใส่โคมธรรมดา แล้วแสงมันฟุ้ง

อันนี้ก็น่าตำหนิ

ออฟไลน์ mozart

อย่าลืมพวกกระบะขนของ และที่สำคัญพวกไม่แคร์โลกเปิดไฟสูงด้วยครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

จากใจคนใช้ Fortuner นะครับ
ผมให้ช่างที่ศูนย์ ปรับลงมาต่ำแล้ว แต่คือยังไงมันก็สะท้อนกระจกมองข้างแยงตาคันหน้าอยู๋ดี ยิ่งถ้ารถเตี้ยๆด้วยเข้าจากกระจกหลังเลย
จะพอช่วยได้ ก็แค่เว้นระยะหางคันหน้ามากหน่อย เวลาจอดติดไฟแดง ให้ลำแสงจากโคมมันส่องไปไม่ถึงกระจกข้าง

ปล.ถ้าจะด่า ก็ด่า Toyota เลยครับ ด่าเยอะๆ เผื่อเค้าจะใจดี recall เข้าไปเปลี่ยนโคมหน้า

ออฟไลน์ meeuwarn

อย่าไปว่าอะไรเจ้าของรถเลยครับ
เขาไม่ผิดอะไรแค่ซื้อมาใช้

ต้องไปโทษ ความโง่ ของวิศวะกร บริษัทผู้สร้าง จริงๆมันโง่มานานแล้ว
รุ่นแรก ก็เบรกทื่อแต่ปลอดภัย(บิดา เมิงขับดิ)
รุ่นนี้ก็ไฟแยง ดรัมเบก

ยังไม่รวมวีรกรรมโง่ๆในรุ่นอื่นๆ เช่น รุ่นฟิวเจอร์บอร์ด รุ่นไฟตัดหอกหลัง
ผมด่าในฐานะลูกค้าครับซื้อยี่ห้อนี้ตลอด เห็นความโง่ของมันจนเบื่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2017, 16:57:38 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมให้ช่างที่ศูนย์ ปรับลงมาต่ำแล้ว แต่คือยังไงมันก็สะท้อนกระจกมองข้างแยงตาคันหน้าอยู๋ดี ยิ่งถ้ารถเตี้ยๆด้วยเข้าจากกระจกหลังเลย
จะพอช่วยได้ ก็แค่เว้นระยะหางคันหน้ามากหน่อย เวลาจอดติดไฟแดง ให้ลำแสงจากโคมมันส่องไปไม่ถึงกระจกข้าง

ปล.ถ้าจะด่า ก็ด่า Toyota เลยครับ ด่าเยอะๆ เผื่อเค้าจะใจดี recall เข้าไปเปลี่ยนโคมหน้า

ปรับต่ำลงมาแล้วแต่ก็ยังแยงหรอครับ มันเป็นเเพราะอะไรหนอ

ปรับต่ำลงมาแล้วแต่ก็ยังแยงหรอครับ มันเป็นเเพราะอะไรหนอ
เพราะความโง่ ครับ ของbenz ที่สูงๆ ผมว่ามันไม่แยง ความรู้ทางวิศวกรรม คงไม่ถึงขั้น
ไม่เชื่อลองสังเกตุดูครับ ผมว่าbenz รุ่นที่ยกสูงไฟไม่ค่อยแยงตาคันหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2017, 17:02:11 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ตำแหน่งที่อยู่ของตัวกำเนิดแสง มันค่อนข้างสูงครับ ปรับต่ำมาก ก็ทิ่มลงพื้นเลย

ไม่เหมือนกับรถรุ่นอื่นๆ ที่ตำแหน่งกำเนิดแสงมันไม่ได้อยู่สูงขนาดนั้น พอปรับลงต่ำ ก็ยังพอให้ Cut Off ไม่แยงตาได้

และส่องถนนได้ไกลตามที่ควรจะเป็น

แต่จะบอกว่า ผมเจอ New Fortuner ที่ปรับไฟได้ระดับนะครับ ไม่แยง ไม่แสบตาใดๆทั้งสิ้น ไม่รู้ว่าขับแล้วจะเป็นแบบที่พิมพ์ไว้ข้างต้นไหม

อีกคันที่แอบแยงเรื่อยๆ PJS ครับ กับ Xtrail ในบางโอกาสที่ถนนเป็นคลื่นๆ

ออฟไลน์ Ws pattaya

จากใจคนใช้ fortuner และใช้เก๋งด้วยทราบดีครับ และถามกลับครับ มันเป็นความผิดของผู้ชื้อหรือ เจ้าของกระช่วยบอกวิธีไห้หน่อยครับว่าคนขับ fortuner ต้องกระทำตัวเช่นไรครับ ช่วยแนะเป็น ข้อๆก็ได้ครับ ผมยินดีมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Guy y

ที่บ้านขับรถตู้ว่าสูงเเล้วยังเเสบตาเลยครับ
ส่วนผมขับเก๋ง เวลาเค้าอยู๋ข้างหลัง ผมจะเปลี่ยนเลนหนีครับ ถ้าหนีไม่ได้ ตอนรถติด หุบกระจกมองข้างครับ ไม่ไหวจิงๆ
2010 VIOS

จากใจคนใช้ fortuner และใช้เก๋งด้วยทราบดีครับ และถามกลับครับ มันเป็นความผิดของผู้ชื้อหรือ เจ้าของกระช่วยบอกวิธีไห้หน่อยครับว่าคนขับ fortuner ต้องกระทำตัวเช่นไรครับ ช่วยแนะเป็น ข้อๆก็ได้ครับ ผมยินดีมากๆเลยครับ
คนซื้อไม่ผิดครับ แต่ให้แนะนำ ควรจะรวมตัวกันร้องเรียนให้
บริษัทแก้ไข  ไฟแยงๆ มันเดือดร้อนชาวบ้าน
ถ้าปล่อยต่อไป รุ่นนี้คงได้ฉายาตอนขายมือสอง ว่าฟอร์จูนเนอร์ รุ่น ไฟแยง(ดรัมเบรก ในรุ่นแรก)

ผม"เดา"ว่าไฟมันอยู่สูง พอไปจอดใกล้คันหน้า องศาที่มันก้มลงมายังไม่พอ เลยเข้ากระจกข้างคันหน้า
ทำไมพวก PJS/EVEREST/GLE/X5 สูงเหมอืนกัน ไม่เป็นแบบนี้ ผมไม่รุ้ครับ 555

ในฐานะคนใช้ด้วยกันนะครับ ที่พอจะช่วยเพื่อนร่วมถนนได้ ที่ทำอยู๋ก็
1. ให้ศูนย์ กดไฟให้ต่ำลงให้
2. ขับในเมืองรถติด รถเยอะ ใช้ความเร็วต่ำ ผมเปิดแค่ DRL พอออกถนนใหญ่ ใช้ความเร็ว ค่อยเปิดไฟใหญ่
3. พยายาม อย่าจิดติดคันหน้ามาก เวลารถติด ไฟมันจะเข้ากระจกมองข้าง สะท้อนเข้าตาคนขับ

ปล. นอกจากไฟแยงแล้ว ยังมีดราม่าไฟออโต้ติดเร็วไปอีกนะครับ เนื่องจาก sensor มีพลาสติดสีชาครอบไว้ พอติดฟิล์มดำ มันเลยคิดว่ามืด เปิดใฟให้ตลอด

คนซื้อไม่ผิดครับ แต่ให้แนะนำ ควรจะรวมตัวกันร้องเรียนให้
บริษัทแก้ไข  ไฟแยงๆ มันเดือดร้อนชาวบ้าน
ถ้าปล่อยต่อไป รุ่นนี้คงได้ฉายาตอนขายมือสอง ว่าฟอร์จูนเนอร์ รุ่น ไฟแยง(ดรัมเบรก ในรุ่นแรก)

แต่อย่างน้อยดรัมเบรกก็ไม่ไปแยงตานะครับ

ที่ตั้งกระทู้ เพื่อฟังความคิดเห็นหลายๆ ท่านจากปัญหาที่พบเจอกันนี้
จากรูป หลายๆ ท่านคงจะรู้แล้วว่ารุ่นไหนที่พบปัญหามากสุด
ไอ้ผมขับรถกลางคืนมีโอกาสเจอแบบนี้บ่อย  มันก็เลยเซ็ง  เพราะมันแสบตามาก
ส่วนคนใช้รุ่นนี้ก็อยากให้ท่านทราบปัญหาแล้วลองแจ้งทางฝั่งผู้ผลิตดูครับ ว่าเพื่อนร่วมทางของท่านเดือดร้อน
เผื่อจะมีอะไรดีขึ้น ไม่ใช่ประชดผมกลับซะงั้น :)
และดูแล้วปัญหานี้พบเจอกันมานานแล้ว  มีหรือผู้ผลิตจะไม่ทราบเรื่อง คงไม่อยากเพิ่มต้นทุนมากกว่า
ทำนิ่งๆ เฉยๆ มันเป็นอย่างงั้น

ก็มีแต่เราๆ ท่านๆ ที่ใช้รถเก๋ง เตี้ยๆ เดือดร้อนกันไป :-\
ตอนนี้แก้ปัญหาโดยการเปลี่ยนเลนไปช่องอื่นซะ...แต่คันหน้ารับไปแทน
 ;D

ออฟไลน์ toonnazaone

ผมก็ขับกระบะยกสูง เวลาไปจอดติดไฟแดงใกล้คันหน้าแล้วผมดูแนวไฟรถเรา ว่าไปโดนกระจกข้างเค้าไหม ถ้าโดนผมก็จะเปิดแค่ไฟหรี พอไฟเขียวรถขยับตัวก็เปิดไฟปกติ

ในฐานะคนใช้ด้วยกันนะครับ ที่พอจะช่วยเพื่อนร่วมถนนได้ ที่ทำอยู๋ก็
1. ให้ศูนย์ กดไฟให้ต่ำลงให้
2. ขับในเมืองรถติด รถเยอะ ใช้ความเร็วต่ำ ผมเปิดแค่ DRL พอออกถนนใหญ่ ใช้ความเร็ว ค่อยเปิดไฟใหญ่
3. พยายาม อย่าจิดติดคันหน้ามาก เวลารถติด ไฟมันจะเข้ากระจกมองข้าง สะท้อนเข้าตาคนขับ

ปล. นอกจากไฟแยงแล้ว ยังมีดราม่าไฟออโต้ติดเร็วไปอีกนะครับ เนื่องจาก sensor มีพลาสติดสีชาครอบไว้ พอติดฟิล์มดำ มันเลยคิดว่ามืด เปิดใฟให้ตลอด

อันนี้ปฏิบัติอยู่ครับ แต่มีบางคันหวังดีเห็นเราเปิด DRL ตอนกลางคืน มีตีไฟใส่เหมือนไห้เราเปิดไปชะงั้น 555

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

ปรับกระจกข้างๆที่แสงมันสะท้อนตาเราออกให้สุดครับ  อย่าลืมปรับเข้าตอนที่ไม่แยงตาด้วยล่ะ...แต่ถ้ารถกระจกข้างปรับมือก็ซวยไป
~~