ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง BMW Series5 f10 อีกแล้ว พี่จิมกับผู้รู้ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 10037 ครั้ง)

ออฟไลน์ Karakidz

• Newbie
  • *
คือตอนแรกต้องขออภัย เรื่องกระทู้อันแรก ไปนะครับเพราะเถิ่งเคยตั้งเป็นครั้งแรก แล้วก็ใช้ipadพิมด้วยเลยมองช้ามเรื่องspacebarไปครับ :-[
แต่มาคราวนี้(ก็ยังพิมในipad :P) คือคราวนี้จะถามเป็นข้อๆนะครับ จะให้ข้อมูลให้ครบถี่ถ้วน ขอพี่จิมมี่และพี่ๆผู้รู้ในบ้านหลังนี้ช่วยตอบนะครับ

1 ผมสั่งซื้อ525d f10 ไปคิดว่าน่าจะได้รถมีนานี้ครับ เลยอยากแต่งชุดแต่งแท้ของบีเอ็ม ที่เข้าไปดูจากเว็บบีเอ็ม ที่ต่างประเทศนะครับ เลยอยากรู้ว่าจะสั่งเข้ามา ตรงจากศูนย์ที่ผมซื้อเบยดีกว่า หรือไปซื้อจากข้างนอกให้เค้านำเข้ามา แต่ก็กลัวของปลอมเหมือนกันครับ ใครรู้ยังไงช่วยบอกด้วยนะครับ เทียบราคากับรับประกันด้วย นะครับ

2 คือผมเข้าไปอ่านในเว็บมา เครื่องของตัวผมกับตัว 530d 535d มันตัวเดียวกันใช่เปล่าครับ แตกต่างแค่เทอร์โบที่ใช้ หรือไม่ยังไง ช่วยบอกหน่อยครับเพราะคิดว่าได้มาก็จะไปติดกล่อง เปลี่ยนturbo อย่างที่กระทู้ก่อนแนะนำมาครับ เลยอยากรู้ว่ามันจะส่งผมกับ ประกัน Maintenance ที่ bm ให้มาเปล่าครับ เพราะเท่าที่รู้หากมีการเข้าไปยุ่งเกี่ยว กับตัวเครื่องทาง บีเอ็มจะยกเลิก ประกันทันทีเลย หรือว่าต้องซื้ออุปกรณ์แล้ว เอาไปให้ช่างที่ bm ทำให้เลยเปล่าครับ ยังไงผู้รู้ช่วยบอกทีนะครับ

3 สุดท้ายแล้ว น้องสาวผมเค้าขอซื้อรถ ซึ่งทางพ่อแม่ก็ให้แล้ว แต่ตั้งงบไว้ที่ ไม่เกิน 3 ล้าน+ -  โดยส่วนตัวแล้ว คิดว่ามันเกินไปที่เด็กปีหนึ่งจะขับรถ แพงขนาดนี้นะครับ ส่วนตัวผมปีสี่  :D เลยอยากได้รถที่ แรงพอตัวเพราะระยะทาง ไปมหาลัย ไกลจากบ้านใช้ได้ ไปกลับก็วันละสี่สิบโล แล้วส่วนตัวน้องผมก็เป็นคนขับรถแนว แม่ส่งลูกเรียนเลยอะครับ แบบว่าแซง+ด่า ไปด้วยเลยกลัวว่าถ้าเป็น รถที่ไม่ปลอดภัยแล้วจะเกิดอันตรายได้นะครับ กับคนรอบข้างและตัวน้องผมเอง จึงอยากให้พี่ช่วยบอกข้อดีข้อเสียในลิสที่ น้องผมได้เอามาให้ดู แล้วใครมี idea คันอื่นแนะนำกันได้นะครับ
Series 320d se sport
C230 cdi,cgi
Mini Cooper s
Series 120d coupe

ยังไงขอให้พี่ๆช่วยหน่อยนะครับ เพราะเพิ่งเข้ามาเจอเว็บนี้ได้ไม่นานแต่ก็คิดว่าเป็นสังคมที่ให้ความช่วยเหลือกันและกัน อย่างดีเว็บนึงเลยทีเดียวครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
คือตอนแรกต้องขออภัย เรื่องกระทู้อันแรก ไปนะครับเพราะเถิ่งเคยตั้งเป็นครั้งแรก แล้วก็ใช้ipadพิมด้วยเลยมองช้ามเรื่องspacebarไปครับ :-[
แต่มาคราวนี้(ก็ยังพิมในipad :P) คือคราวนี้จะถามเป็นข้อๆนะครับ จะให้ข้อมูลให้ครบถี่ถ้วน ขอพี่จิมมี่และพี่ๆผู้รู้ในบ้านหลังนี้ช่วยตอบนะครับ

1 ผมสั่งซื้อ525d f10 ไปคิดว่าน่าจะได้รถมีนานี้ครับ เลยอยากแต่งชุดแต่งแท้ของบีเอ็ม ที่เข้าไปดูจากเว็บบีเอ็ม ที่ต่างประเทศนะครับ เลยอยากรู้ว่าจะสั่งเข้ามา ตรงจากศูนย์ที่ผมซื้อเบยดีกว่า หรือไปซื้อจากข้างนอกให้เค้านำเข้ามา แต่ก็กลัวของปลอมเหมือนกันครับ ใครรู้ยังไงช่วยบอกด้วยนะครับ เทียบราคากับรับประกันด้วย นะครับ

2 คือผมเข้าไปอ่านในเว็บมา เครื่องของตัวผมกับตัว 530d 535d มันตัวเดียวกันใช่เปล่าครับ แตกต่างแค่เทอร์โบที่ใช้ หรือไม่ยังไง ช่วยบอกหน่อยครับเพราะคิดว่าได้มาก็จะไปติดกล่อง เปลี่ยนturbo อย่างที่กระทู้ก่อนแนะนำมาครับ เลยอยากรู้ว่ามันจะส่งผมกับ ประกัน Maintenance ที่ bm ให้มาเปล่าครับ เพราะเท่าที่รู้หากมีการเข้าไปยุ่งเกี่ยว กับตัวเครื่องทาง บีเอ็มจะยกเลิก ประกันทันทีเลย หรือว่าต้องซื้ออุปกรณ์แล้ว เอาไปให้ช่างที่ bm ทำให้เลยเปล่าครับ ยังไงผู้รู้ช่วยบอกทีนะครับ

3 สุดท้ายแล้ว น้องสาวผมเค้าขอซื้อรถ ซึ่งทางพ่อแม่ก็ให้แล้ว แต่ตั้งงบไว้ที่ ไม่เกิน 3 ล้าน+ -  โดยส่วนตัวแล้ว คิดว่ามันเกินไปที่เด็กปีหนึ่งจะขับรถ แพงขนาดนี้นะครับ ส่วนตัวผมปีสี่  :D เลยอยากได้รถที่ แรงพอตัวเพราะระยะทาง ไปมหาลัย ไกลจากบ้านใช้ได้ ไปกลับก็วันละสี่สิบโล แล้วส่วนตัวน้องผมก็เป็นคนขับรถแนว แม่ส่งลูกเรียนเลยอะครับ แบบว่าแซง+ด่า ไปด้วยเลยกลัวว่าถ้าเป็น รถที่ไม่ปลอดภัยแล้วจะเกิดอันตรายได้นะครับ กับคนรอบข้างและตัวน้องผมเอง จึงอยากให้พี่ช่วยบอกข้อดีข้อเสียในลิสที่ น้องผมได้เอามาให้ดู แล้วใครมี idea คันอื่นแนะนำกันได้นะครับ
Series 320d se sport
C230 cdi,cgi
Mini Cooper s
Series 120d coupe

ยังไงขอให้พี่ๆช่วยหน่อยนะครับ เพราะเพิ่งเข้ามาเจอเว็บนี้ได้ไม่นานแต่ก็คิดว่าเป็นสังคมที่ให้ความช่วยเหลือกันและกัน อย่างดีเว็บนึงเลยทีเดียวครับ

ผมแนะนำได้แค่เรื่องน้องสาวอย่างเดียวครับ แต่ต่างกันที่ น้องผมอยู่ปี 4 แล้วจะจบในอีกสองเดือนนี้ครับ

ก่อนหน้านี้ก็ให้ขับรถมาอย่างต่อเนื่องโดยมีคนนั่งไปด้วยตลอด เค้าขับเร็วประมาณ 120-130 ไม่เกินนี้ แต่แบบขับไม่รู้มารยาท(โดยก็ไม่ได้ตั้งใจหรอก)อยู่บ่อยๆจนบางทีจะเป็นเหตุให้เกิดอุบัติเหตุบนถนนอยู่บ่อยครั้ง บางทีการตัดสินใจก็ทำได้ไม่ดีนัก ยังครึ่งๆกลางๆ วันก่อนเกือบเอารถผมไปชนเหมือนกัน เพราะตัดสินใจพลาดแล้วไม่ฟังที่ผมบอกอะไรแบบนี้ คือรถเค้าออกจากซอยมาแถวโพไซดอน แล้วผมจะเข้าเลนที่สองเพื่อเลี้ยวเข้าสุทธิสาร รถที่ออกมามันก็ตีไฟเลี้ยวขวาจะขอไปเลนขวาสุด ผมก็บอกน้องให้รอ และให้เค้าไป แต่มันไม่ฟังครับ เร่งเครื่องออกขวาสุดแล้วไปปาดหน้าเค้าเกือบทำเค้าโดนชนท้ายเพราะเบรคกระทันหันน่ะ อะไรแบบนี้ ผมเลยบอกเลยว่า ถ้าการตัดสินใจยังทำได้แค่นี้ แล้วไปขับรถ แม้จะมีใบขับขี่แล้วก็เหอะ ถ้าไปทำให้เค้าเกิดอุบัติเหตุขึ้น จะรับผิดชอบไหวเหรอ? เงินมีจ่าย แต่มันไม่ได้ซื้อได้ทุกอย่าง ให้น้องคุณลองดูกรณีแพรวาก็ได้ครับ ผมไม่รู้แหละว่าใครผิดหรือใครถูก แต่ถ้าหากสมมติให้ซีวิคเป็นฝ่ายผิดนะครับแล้วสมมติให้น้องคุณลองคิดว่าเป็นคนขับซีวิคมั่ง เค้าจะรู้สึกยังไงที่ทำให้คนตายถึงแปดเก้าคน แม้จะไม่ได้ตั้งใจก็ตามครับ? แล้วเค้าจะไม่โชคดีอย่างแพรวา เพราะอายุน้องคุณต้องเกินแล้ว และจะถูกใช้กฎหมายผู้ใหญ่ลงโทษทันที

ขับอะขับได้ครับ แต่ต้องคำนึงถึงผู้ใช้ถนนร่วมกันด้วย ไม่ใช่คำนึงถึงแต่น้องสาวคุณผู้ขับคนเดียว คุณจะซื้อวอลโว่หรือรถถังให้เค้าขับ ถ้าเค้าเอาไปชนกับคันอื่น คนอื่นตาย น้องคุณรอด แล้วพอใจแล้ว มันคิดแบบนี้ไม่ได้ครับ ต้องให้น้องสาวคุณเปลี่ยนนิสัย และทัศนคติในการขับรถเสียใหม่ด้วยก่อนจะขับ ไม่งั้นก็ไม่ปลอดภัยเลยครับ

ถ้าเค้ายังไม่เปลี่ยน ผมแนะนำวิธีง่ายๆครับ ซื้อรถญี่ปุ่นถูกๆ ไม่ต้องมีแอร์แบ็กให้ขับไปเลย แล้วบอกว่ารักษาชีวิตเอาเองนะ ถ้าไม่อยากตาย ก็ขับให้มันดีๆ 5555 ล้อเล่นครับ ก็คุยกับเค้าด้วยเหตุผลนั่นแหละครับ

ในบรรดารถที่คุณลิสท์ออกมาน่ะครับ ความปลอดภัยในแง่ของตัวถังรถที่ช่วยรับแรงกระแทกน่ะ มันไม่ต่างจากรถญี่ปุ่นยุคใหม่ๆแล้วครับ สูสีกันมาก แต่ที่ทำให้ต่างคือ จำนวนแอร์แบ็กมากกว่าครับ ถ้ามองในแง่ความปลอดภัย คุณซื้ออะไรที่มันไม่เล็กเกินไปให้เค้าดีกว่าครับ รถเล็กต่อให้ได้ 5 ดาว ไปชนกับรถใหญ่ ยังไงก็เยินกว่าตามหลักโมเมนตัมครับ ให้มองว่าดาวที่ได้จากการทดสอบการชนมันเหมือนแยกไว้ตามระดับชั้นของขนาดตัวรถมากกว่าครับ คือปลอดภัยระดับ 5 ดาวในรถ C-Segment เหมือนกันเป็นต้น

ความจริง นอกเหนือไปจากลิสท์ที่เห็นนั้น ผมแนะนำอีกรุ่นก็คือพรีอุสครับ น่าจะช่วยค่าน้ำมันไปได้เยอะมากด้วย ให้น้องเค้าขับไปก่อนแล้วถึงเวลาอีกสัก 4-5 ปี พอเค้าจบ แล้วค่อยถอยไอ้พวกในลิสท์ให้อีกทีก็ไม่สายหรอกครับ

บอกน้องสาวคุณเอาไว้ครับว่า "เมื่อมือเราจับพวงมาลัยรถ เรากำลังกุมชีวิตของเรา ผู้โดยสาร และคนอื่นรอบๆรถเราอยู่ด้วย" ข่าวตัวอย่างมีให้ดูเยอะแล้วครับ หมูแฮมเอย แพรวาเอย จงใช้มันระงับกิเลสในการอยากขับรถเร็วๆครับ

อย่ารอให้ประสบการณ์ตรงมันสอนเราแบบผมครับ (แต่ก่อนผมก็ขับเร็ว และสันดานเสียในหลายๆครั้ง จนกระทั่งขับไปชนเค้าสองที โดนเค้าชนอีก 2-3 ที ยังดีว่ามันไม่รุนแรงมากมาย แต่ก็ทำให้คิดได้ว่า ทุกอย่างเพราะความประมาทล้วนๆครับ ซึ่งผมก็โชคดีมากที่ไม่เป็นอะไร ไม่บาดเจ็บ แต่เพ่ือนผมคนอื่นๆมันก็ไม่โชคดีแบบผมก็มีเยอะไปครับ)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ edward

• Full Member
ขอตอบแต่เรื่องสุดท้ายเหมือนกันครับ

รถนะเลือกรุ่นไหนก็เหมือนกัน แต่อยากให้มีคนช่วยแนะนำการขับขี่ให้ถูกต้องเหมาะสมดีกว่า

ขับรถ ควรขับ"เป็น" ครับ ไม่ใช่ครับ"ได้"

ออฟไลน์ Nontpavich

• Newbie
  • *
Volvo S60
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1942:-volvo-s60-&catid=66:premium-compact&Itemid=85

ตัวนี้หล่ะครับ

ผมบอกได้คำเดียวว่า โคดน่าใช้เลยครับ
รับตรวจคอนโดอย่างละเอียดมาตรฐานสูง ราคามิตรภาพ เริ่มต้นที่ 1500 บาท

PM มาสอบถามได้ครับ หรือ โทร. 0897711660

Facebook page : Condo Phd. ตรวจรับคอนโดโดยผู้เชี่ยวชาญ
http://alturl.com/8y39n

ออฟไลน์ prai

1.   ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาอะไร เน้นให้เอาของแต่งจากศูนย์ดีกว่าครับ ลองๆ ต่อราคาดูก็ได้
2.   เครื่องเดียวกันครับ BMW N57 แต่รายละเอียดภายในเป็นยังไง ผมก็ไม่ทราบนะครับ แต่ถ้ามีการทำเพิ่มโดยอู่นอก ประกันหมดแน่นอนตามหลักการของทุกบริษัทรถยนต์อยู่แล้วแหล่ะครับ ผมว่าเครื่องเท่านี้ก็พอแล้วนะ
3.   สำหรับน้องสาว ขับรถเลื่อยๆ นั้น ไม่จำเป็นต้องเอาเครื่องแรงๆ ก็ได้ครับ ปลอดภัยมันอยู่ที่ด้วยคนมากกว่าครับ แนะนำตัวเลือกเพิ่ม ปลอดภัยแน่นอน All New Volvo S60 อุปกรณ์ความปลอดภัยทั้งคัน ราคาพอดีๆ รถก็สวยดี เด่นที่เรดาร์ หรือไม่อีกคัน Audi A1 ราคาถูกกว่าตัวเลือกอื่นทั้งหมด แต่คงไม่เหมาะกับผู้หญิงเพิ่งขับรถเท่าไหร่ เพราะศูนย์น้อย แต่สวยน่ารักดีครับ

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
1. ชุดแต่งถ้าซื้อจากศูนย์เลยราคาแรงแน่นอน.. ร้านของแต่ง(แท้)ข้างนอกมีเยอะแยะ ชอบแบบไหนก็ไปสั่งเค้าได้เลย ตอนนี้ที่ลงตัวสุดก็น่าจะเป็น ชุด M-Sport หรือถ้ารอได้รอให้ M5 F10 ออกมาแล้วค่อยสั่งชุด M5 มาใส่รับประกันว่าสุดแน่นอน แต่ราคาก็สุดตามไปด้วย   ;D  หาข้อมูลได้ที่ www.bmwsociety.com

2. เครื่องตัวเดียวกัน เรื่อง turbo ผมไม่แน่ใจและถึงแม้จะเป็นอย่างนั้นก็ไม่แนะนำให้เปลี่ยนturbo เพราะมีผลโดยตรงกับ BSI แน่นอน.. แนะนำให้ไปใส่กล่องเพิ่มแรงม้า ใส่แล้วแรงสูสีกับ 530d แน่นอน ไม่มีผลต่อ BSI เพราะสามารถปรับให้เป็นเหมือนเดิมได้ถ้าเกิดปัญหาต้อง service จริงๆ

3. Mini Cooper S ตอนนี้น่าสนใจมากโดยเฉพาะรถเกร์ยที่ถูกกว่ารถศูนย์ชนิดที่ว่า ส่วนต่างซื้อแจสป้ายแดงได้คันนึง เรื่อง service ไม่ต้องเป็นห่วงมีหลายที่ ลองเข้าไปหาข้อมูลใน www.newminisociety.com ได้.. ส่วนตัวเลือกอื่นๆ ที่ให้มารถดีๆ ทั้งนั้น ตรงนี้ผมว่าขึ้นอยู่กับตัวน้องสาวคุณแล้วว่าจะชอบแบบไหนมากที่สุด แต่ขอเพิ่มตัวเลือกให้อีกตัวคือ MINI Countryman S all4 น่าใช้มาก

สุดท้ายยินดีด้วยกับรถใหม่นะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

3. Mini Cooper s ผู้หญิงน่าจะชอบ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

1. ลองเข้าไปดู prodrive-shop.com ครับ
2. หมดประกันไม่น่าเหลือ ใส่กล่องก็น่าจะพอ
3. น้องคุณขับรถปลอดภัยใหมครับ ถ้าปลอดภับรถอะไรก็ไม่น่าห่วงไม่งั้นคนขับรถเล็กๆคงแย่หมด
    ขับรถไม่คล่องรถใหญ่ๆก็จะมีปัญหาเฉี่ยวโน่นชนนี่ได้ง่าย ผมว่าให้น้องคุณไปลองเลยครับ คันไหน
    เขาชอบคล่องตัวน่าจะตรงจุดที่สุด