ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยรายละเอียดของตัว Audi TT ตัวก่อน Modelchange ครับ  (อ่าน 6537 ครั้ง)

ออฟไลน์ negikung21

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
คือล่าสุดกำลังตามหารถคู่ใจอยู่ซึ่งก็ไปเจอกับ Audi TT มือสองคันนึงซึ่งเป็นรถเตนท์
ในข้อมูลบอกว่า TT คันนี้ปี 2012 ตัวเครื่อง 3.2 V6 Quattro ระบุว่าเป็นตัว Top S-Line ไมล์ 7x,xxx
แต่จอคอนโซลกลับไม่ใช่จอ Navigator แบบที่ควรจะเป็นของ Audi TT รุ่นหลัง 2010
จากในรูปเหมือนถูกเปลี่ยนและติดตั้งกล้องมองหลังด้วย
และพวงมาลัยก็ไม่ใช่ Multi-Function แบบที่ควรจะมี
แถมราคาก็อยู่ที่ 1.4M ซึ่งค่อนข้างถูกมากกก ก.ไก่ล้านตัว จากปกติของราคาตลาด

ดังนั้นผมจึงสงสัยน่ะครับว่ามันใช่รถปี 2012 แน่เหรอ
แล้วทำไมพวกฟังค์ชั่นต่างๆ กลับไม่มีทั้งที่ควรจะมีและพบเห็นได้ใน TT Minorchange

อีกนิดครับ คือกำลังตัดสินใจระหว่าง
Audi TT ตัวที่ว่า กับ Honda Accord 2.0EL Minorchange มือ 1 และก็ BMW 320i Sport มือ2
เลยอยากปรึกษาด้วยว่าคุ้มค่าเลือกตัวไหนดีในราคาใกล้เคียงกัน (ซึ่งจริงๆตัว 320i แพงกว่าประมาณสองแสน แต่อาจกัดฟันซื้อ TT)
แต่เนื่องจากไม่ค่อยมีความรู้ใน Audi TT เลยอยากปรึกษาพี่ ๆ เพื่อนๆ ในบอร์ดหน่อยน่ะครับ ขอความกรุณาด้วยครับ T^T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2016, 03:01:13 โดย negikung21 »

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
Re: สงสัยรายละเอียดของตัว Audi TT ตัวก่อน Modelchange ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 04:52:18 »
เดี๋ยวนะครับตัวนี้เหมือนผมเคยนั่งของเพื่อนอยู่ แต่ปัญหาคือตอนนั้นมันเป็นปี 2008 ผมว่าไม่ใช่หรอกครับ 2012 รอผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
Re: สงสัยรายละเอียดของตัว Audi TT ตัวก่อน Modelchange ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 08:31:41 »
ถ้าผมจำไม่ผิดหมายเลขตัวถังจะอยู่ที่บริเวณกระจกหน้า
เอาหมายเลขตัวถังไปเช็คทางเวบ ก้อจะรู้ทันทีว่าผลิตปีไหน มีอุปกรณ์ตกแต่ง ออบชั่นอะไรบ้าง ครับ
วิธีเช็คแบบนี้ดีที่สุด ถูกต้องที่สุดครับ

ออฟไลน์ bmwmania

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 08:43:56 »
ดูจากรายละเอียดแล้ว. คาดว่าจะเป็นรถจากญี่ปุ่น. และอาจจดประกอบครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 08:46:06 »
option ต่่งๆของรถจะใช้เลข VINดูไม่ได้ครับ ถ้าจะเอาครบๆต้องไปเปิดเล่ม หรือเพลทข้างประตู ดูเลข PR

จะเป็นชุดตัวเลข เอาไปคีย์ใส่ในนี้ครับ
http://prsearch.planetvag.com/

รู้แม้กระทั่งรถสีอะไรเบาะสีอะไร คอนโซลสีอะไรเลย

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 09:05:58 »
แค่ 2.0 เทอโบผมก้ว่าแรงแล้วนี่จะขนาดไหนเนี่ย ผมชอบมากเลยตัวนี้ รุ่นใหม่มางั้นๆ

ออฟไลน์ zipp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 09:35:24 »
เหมือนกับเครื่อง R32 ใน VW golf  8)

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 09:52:40 »
ตรวจสอบให้ดีว่าเป็นรถจดประกอบหรือไม่ 

ออฟไลน์ brownie

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 10:26:54 »
เครื่องรุ่นนี้หยุดไลน์ผลิตปี 2010 นะครับ รถอาจจะเป็นล็อตท้ายๆแล้วลากมาจดปี2012ก็ได้
ส่วนเลขไมล์ไม่เยอะไม่น้อย ถ้าใช้บ้างจอดบ้างก็ประมาณนี้ แต่อย่าลืมว่าเลขไมล์มันวิ่งกลับหลังได้นะครับ
ต้องดูผู้ขายเป็นหลักถ้าเป็นรถบ้านก็อุ่นใจขึ้นมาหน่อย
เครื่อง3.2V6 นี่เป็นเครื่องเก่าจาก TT mk1 นะครับ น่าจะกินน้ำมันพอควร
เป็นผมจะขยับไปเล่น TTs เครื่อง2.0 Turbo กินน้ำมันน้อยกว่าV6 แต่แรงม้าแรงบิดมากกว่า
ราคาต่างกัน2-4แสน ที่สำคัญปัญหาใหญ่ๆในรุ่น TT แก้จบแล้ว (ที่เข้าใจคือเกียร์)

ส่วนจอคงจะเปลี่ยนมา พวงมาลัยรุ่นใหม่ๆจะมีปุ่มฟังซ์ชั่นไว้ทำงานร่วมกับจอรุ่นใหม่ที่มี Navigator(แต่ใช้ไม่ได้สำหรับประเทศไทย) และการสั่งงานด้วยเสียง รวมถึงควบคุมโทรศัพท์
ลองดูTTs ปีท้ายๆที่มีปุ่ม S แทนปุ่มรูปโช็คดูครับ เป็นฟังซ์ชั่นพิเศษที่ต้องเพิ่มเงิน
นอกจากปรับโช็คให้แข็งขึ้นแล้ว พวงมาลัยยังหนืดขึ้น ทดเกียร์เร็วขึ้นและเสียงท่อกระหึ่มกว่านิดหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2016, 10:35:56 โดย brownie »

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 12:01:13 »
ลากจดแน่ๆ

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 17:56:05 »
ต้องสงสัยว่าจะเป็นรถจากญี่ปุ่นเช่นกันครับ เพราะรถในไทยส่วนใหญ่จะเป็น TT/TTS/TTRS ซึ่งเป็นเครื่อง 2.0/2.5 TURBO เป็นส่วนใหญ่ครับ อีกทั้ง จขกท บอกว่า front ไม่เหมือนรถคันอื่นๆมีแนวโน้มว่าเป็น front ติดรถที่เป็น spec ญี่ปุ่นฟังได้เฉพาะคลื่น 90.0 เลยมีการเปลี่ยนครับและ Lot หลังๆไม่น่าหลงเหลือเครื่อง 3.2  จึงมีควาทมเป็นไปได้มากที่น่าจะเป็นรถจดประกอบครับ ไม่น่าเสี่ยงที่จะเล่นครับสำหรับ TT คันนี้

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 21:06:39 »
คันนี้น่าจะเป็นแรกสุดก่อนปี2009 เพราะปี2009-2010 เรือนไมล์ไม่ใช่ตัวนี้

ออฟไลน์ negikung21

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 17:25:53 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับผม
จากข้อมูลของทุกคนแล้วคิดว่าไม่น่าเล่นจริงๆ ครับกับตัวนี้ คงจะตัดใจและหาตัวต่อไปแทนครับ
ขอบคุณมากครับ  ;D