ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนมาขอพ่วงเเบตคุณจะทำยังไง  (อ่าน 11558 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
Re: มีคนมาขอพ่วงเเบตคุณจะทำยังไง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 16:32:10 »
ผมเคยแบตหมด2ครั้ง  ครั้งแรก อีซูซุ อยู่ขอนแก่น โทรไปที่ศูนย์ เขาส่งรถช่างมาช่วยฟรีครับ   ครั้งที่2จ.ร้อยเอ็ด นิสสัน ก็ฟรีเหมือนกันครับ บริการดีนะครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
Re: มีคนมาขอพ่วงเเบตคุณจะทำยังไง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 16:46:17 »
ผมก็เคยแบตหมดแล้วมีคนมาช่วย มันชื่นใจมากครับ

ปัจจุบัน มีทั้งสายพ่วง สายลากจูง ติดรถเสมอ  8)

เคยในห้างคนแบตหมดคุยกับยามอยู่ใกล้ ผมก็เดินไปถามเองเลย เอารถมาจั๊มให้
ระหว่างทางเห็นคนเข็นอยู่ ว่าจะไปช่วยลาก ก็พอดีเค้าแบตหมดไม่มีใครช่วย ผมก็ไปช่วยพ่วงให้
ไปงานบุญในวัดต่างจังหวัด รถร้านค้าแบตหมด คนกลับหมด พอดีผมอยู่เก็บกวาดผ่านไปเห็นก็ไปเอารถมาพ่วงให้เค้า

ทุกคนชื่นใจมาก ออกมาทางสีหน้าแววตาเลย
เพราะไม่รู้จะหาคนช่วยที่ไหน
ต่างขอบคุณผมแบบสุดใจกันทุกคนเลยครับ  :D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 16:52:56 »
ก็พ่วงให้เค้าครับ ปกติรถผมจะมีตัวแบตจั้มแบบพกพาอยู่ละ ถ้าไม่พอก็เอารถตัวเองไปช่วยจั้ม

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 17:17:16 »
เคยช่วย รถเก๋งมากัน 3 คน พอดีแวะปั้มเข้าห้องน้ำ กำลังเดินทางลงใต้ไปงานศพ กำลังจะขึ้นรถ มีผู้หญิงมาบอก รถแบตหมดสตาร์ทไม่ติด
ในรถมีแบตพ่วง เลยไปช่วย พ่อบอกว่าคิดดีแล้วไปช่วยเค้า พ่อก็คิดกลัวจะเป็นโจร คนเราเดี่ยวรู้ไม่รู้ใจ พ่อก็คิดปลอดภัยไว้ก่อน
ผมเลยบอกไปช่วยเถอะ แปปเดี่ยวเอง พอไปจั้มรถสตาร์ทติด ทั้ง 3 คน พูด ขอบคุณมากๆ สีหน้าแววตาออก ดีใจมีคนมาช่วย ครับ

ถ้าเป็นสถานที่ไม่สว่าง หรือ ดูแปลกๆ เปลี่ยวๆ ผมก็ไม่เข้าไปช่วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2017, 17:19:47 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 18:22:53 »
เคยเป็นทั้งคนช่วยและคนถูกช่วย   เห็นด้วยเรื่องการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ แต่ถ้าอยู่ในสถานการณ์ที่คิดว่าไม่ปลอดภัย ซึ่งแต่ละคนไม่เหมือนกัน ก็ไม่ต้องเสี่ยงครับ ยกตัวอย่างผู้หญิงขับรถไปคนเดียว มีผู้ชายกำยำโบกให้ช่วย ผมมีลูกสาวผมคงสอนให้ไม่ลงไปช่วยครับ อันนี้พูดจริง บางครั้งโลกมันไม่สวยงามอย่างที่คิดครับ ในที่นี้ จขกท ประเมินแล้วว่าดูไม่ปลอดภัยสำหรับเขาเอง ผมก็ว่าแฟร์ครับ

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 19:09:46 »
ไม่ช่วยก็บอกตรงๆ ว่าไม่สะดวกครับ อันนี้ถือว่าผิดมารยาทครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 20:31:25 »
ตอนที่รถตัวเองแบตหมดแล้วไปขอพ่วงใครเค้า แล้วเค้าไม่ให้ ก็อย่าไปว่าเค้าไม่มีน้ำใจละกันนะครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 20:48:20 »
ตอนที่รถตัวเองแบตหมดแล้วไปขอพ่วงใครเค้า แล้วเค้าไม่ให้ ก็อย่าไปว่าเค้าไม่มีน้ำใจละกันนะครับ
  ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ  ถ้าไม่ช่วยเค้าต้องนึกถึงวันตัวเองแบตหมดอย่าไปขอคนอื่นช่วย           สถานการณ์มันดูกันออกว่าแบบไหนควรไม่ควร         ถ้าคิดว่าไม่ช่วยเค้าบอกเค้าไปตรง ๆ เลยดีกว่า   จะได้ไม่เสียความรู้สึกมากเกินไป   

ผมเองก็เคยได้รับการช่วยเหลือมาครั้งนึง   หลังจากนั้นก็ช่วยคนอื่นมาตลอด  ตอนไม่มีสายแบตแล้วช่วยคนอื่นไม่ไ่ด้นี่ เสียดายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2017, 20:54:52 โดย Auto »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 21:34:07 »
ถ้าดูแล้วปลอดภัย ผมช่วยครับ ถ้าดูแล้วอาจจะไม่ปลอดภัย ผมจะตามคนอื่นมาช่วยหลายคน ถ้าดูแล้วมีพิรุธหรือน่าสงสัยอย่างมาก ๆ  ก็จะไม่ช่วยครับ แต่จะแจ้ง  จส. 100 หรือ สวพ 91 ให้มาช่วย และประสานงานจนช่วยเสร็จ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 21:48:43 »
ดูความปลอดภัยกันด้วยนะครับ
สมัยนี้แปลกๆเยอะ
ถ้าจริงๆ โทรกริ๊งเดียว มาจั๊มแบต เปลี่ยนแบตเยอะแยะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 01:57:13 »
ถ้าไม่สะดวก ขากลับผ่านหน้ามอแท็กซี่เยอะแยะเรียกให้ไปช่วยก็ได้นิครับ Grabมีเรียกได้
คุณมีรถขับกลับบ้านแวะเรียกหน้ามอเป็นธุระให้เค้าสัก5นาทีคงไม่เสียหายอะไร
ทำแบบนี้ไม่สงสารคนรอหรอครับ ทั้งๆที่คุณบอกจะมาช่วย ถ้าโดนบ้างคงจะเข้าใจ แล้วในรามกับคนใต้นี่เรื่องโคตรจะปกติอยู่กันเต็มมอ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 08:59:59 »
ก็ถ้าดูแล้วแปลกๆ ก็ระวังๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 09:39:14 »
เป็นผมถ้ารู้สึกมีพิรุธแปลกๆจะผ่านไปครับ แต่ส่วนใหญ่จะช่วย

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2017, 09:47:11 »
ถ้าไม่สะดวก ขากลับผ่านหน้ามอแท็กซี่เยอะแยะเรียกให้ไปช่วยก็ได้นิครับ Grabมีเรียกได้
คุณมีรถขับกลับบ้านแวะเรียกหน้ามอเป็นธุระให้เค้าสัก5นาทีคงไม่เสียหายอะไร
ทำแบบนี้ไม่สงสารคนรอหรอครับ ทั้งๆที่คุณบอกจะมาช่วย ถ้าโดนบ้างคงจะเข้าใจ แล้วในรามกับคนใต้นี่เรื่องโคตรจะปกติอยู่กันเต็มมอ
เขียนได้ซึ้งจัง.  น่าสงสารคนเดือดร้อนรอ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2017, 09:09:20 »
ผมช่วยนะ

รถผมเคยแบตหมดมาแล้ว ในลานจอดรถข้างนอกที่ทำงาน ดึกแล้วด้วย หารถมาจั้มแบตยากมาก กำลังโทรเรียกกู้ภัยมาจั้มละ เผอิญ มีรถ PPV คันหนึ่งขับเข้ามาพอดีเลยขอจั้ม เขาก็ให้ สตาร์ทติดก็ขับไปร้านแบตฯที่รู้จักเลย ทำการเปลี่ยนทันที ไม่รอถึงเช้าจะหารถจั้มยากอีก ตอนเช้าคนกรุงฯจะรีบๆๆไปทำงานกัน