ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าอีกกี่ปีไทยจะมีรถ BEV เกิน 50 % ครับ  (อ่าน 2692 ครั้ง)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

• Hero Member
คิดว่าอีกกี่ปีไทยจะมีรถ BEV เกิน 50 % ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2023, 22:38:28 »
เกิน 10 ปีไหม หรือเร็วกว่า ?

ออฟไลน์ axister

Re: คิดว่าอีกกี่ปีไทยจะมีรถ BEV เกิน 50 % ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2023, 23:06:43 »
ผมว่าเกินอ้ะ ถ้านับเฉพาะ กทม. 7-8 ปีก็ได้อยู่ครับ ถ้ารวม ตจว ด้วยผมว่าซัก 15ปีมั้งนะ ป่านนั้นกลายเป็น fuel cell ev แล้วรึเปล่าด้วยไม่รู้

ออฟไลน์ akewizard

Re: คิดว่าอีกกี่ปีไทยจะมีรถ BEV เกิน 50 % ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2023, 23:25:16 »
ผมคิดว่าเกิน 10-15 ปีขึ้นไป น่าจะเหมาะสมคับ

มันเป็นการเปลี่ยนผ่านของการใช้เชื้อเพลิงฟอสซิลจำนวนมหาศาล ไปสู่การใช้พลังงานไฟฟ้ามหาศาลแทน ควรค่อยเป็นค่อยไป
อีกเรื่องที่น่าคิดคือ แหล่งพลังงานไฟฟ้าจะผลิตจากไหนได้บ้าง เช่น แต่ละบ้านที่ใช้รถ BEV อาจจะต้องติดแผง Solarcell เพื่อช่วยผลิตไฟ แบ่งเบาภาระการดึงไฟจากระบบส่วนกลาง
หรือเราอาจจะต้องมีพวกโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ (ถึงตอนนั้นอาจจะคิดค้นวิธีสร้างเตาปฎิกรณ์แบบ fusion ได้แล้ว)

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 00:01:34 »
10  ปีไม่มีทาง อย่างน้อยต้อง 20-30 ปี    ยังมีรถสันดาปอีกเพียบ    ใน ตปท ขายรถไฟฟ้ามานานยอดขายยังไม่เกิน 10%      ถ้ายุโรปไม่บังคับเลิกรถสันดาปคงอีกนาน

ออฟไลน์ zionzz

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 00:24:25 »
หมายถึงยอดขายหรือรถบนท้องถนนครับ?

ถ้ายอดขาย ผมให้ 15ปี+
ถ้ารถบนถนนผมให้ 25ปี+

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 04:42:53 »
ผมคิดว่าเกิน 10-15 ปีขึ้นไป น่าจะเหมาะสมคับ

มันเป็นการเปลี่ยนผ่านของการใช้เชื้อเพลิงฟอสซิลจำนวนมหาศาล ไปสู่การใช้พลังงานไฟฟ้ามหาศาลแทน ควรค่อยเป็นค่อยไป
อีกเรื่องที่น่าคิดคือ แหล่งพลังงานไฟฟ้าจะผลิตจากไหนได้บ้าง เช่น แต่ละบ้านที่ใช้รถ BEV อาจจะต้องติดแผง Solarcell เพื่อช่วยผลิตไฟ แบ่งเบาภาระการดึงไฟจากระบบส่วนกลาง
หรือเราอาจจะต้องมีพวกโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ (ถึงตอนนั้นอาจจะคิดค้นวิธีสร้างเตาปฎิกรณ์แบบ fusion ได้แล้ว)

แผงโซล่าเซลล์จะผลิตไฟได้เฉพาะตอนที่มีแสงแดดเท่านั้นครับ นั่นเท่ากับเราต้องชาร์จรถตอนกลางวัน
ถ้าไม่งั้นเราต้องมีแบตไว้เก็บไฟจากโซล่าเซลล์เอาไว้ชาร์จรถตอนกลางคืน แต่นั่นก็เท่ากับเราแทบจะต้อง
ซื้อรถ BEV ไว้ 2 คัน แต่ใช้ได้คันเดียว เพราะแบตมันจะเสื่อมพร้อมๆ กันเลยครับ

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 06:52:26 »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 08:14:18 »
ผมว่าประมาน 10 ปีนับจากนี้ครับ
ถ้าโตโยต้า หรือ ฮอนด้า ทำขายโดยที่ราคาไม่ต่างจากรถน้ำมัน ผมว่าคงมีวิ่งกันทั่ว (เป็นผมก็ซื้อครับ)

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 08:28:05 »
อยุ่ที่ราคาของรถยนต์ไฟฟ้าฝั่งเกาหลี ญี่ปุ่น และยุโรปในไทย ถ้ามีรุ่นราคาต่ำกว่า 2 ล้านให้เลือกมากขึ้น โอกาสสัก 10 ปีผมว่าเป็นไปได้ แต่ถ้ามีค่ายจีนเต็มเมืองแบบนี้ ผมยอมใช้น้ำมันต่อไป
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 09:08:45 »
น่าจะ 15 ปีขึ้นครับ ให้ชาร์จเร็วแบบซัก 0-80% ภายใน 15 นาที สถานีชาร์จมี 50% ของปั้มน้ำมัน มันก็น่าใช้ครับ ไม่ต้องชาร์จที่บ้านก็ได้

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 09:23:46 »
ผมขอฟันธงเลยว่า ไม่ว่าจะปีไหน ก็ไม่มีทางเกิน 50% ครับ

บ้านเรา การขายรถเปลี่ยนรถโดยอิงค์ราคาขายต่อนั่นยังสำคัญและมีอยู่

ราคา BEV มือ 2 ยังเป็นข้อกังขาว่าจะอยู่ในระดับไหนเมื่อถึงเวลานั้น แต่ถ้าดูจาก ไฮบริจก็คงไม่ต่างกันคือ ตกย่อยยับ

ดังนั้นคนที่เข็ดจากราคาขายต่อจะเลิกใช้ แต่จะมีหน้าใหม่วนเข้ามา

ประเทศแม่อย่างอเมริกา เค้ามีกี่ % ก็ดูเอา

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 10:14:38 »
10  ปีไม่มีทาง อย่างน้อยต้อง 20-30 ปี    ยังมีรถสันดาปอีกเพียบ    ใน ตปท ขายรถไฟฟ้ามานานยอดขายยังไม่เกิน 10%      ถ้ายุโรปไม่บังคับเลิกรถสันดาปคงอีกนาน

ใช่ครับ เพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้มีเงินเปลี่ยนรถบ่อยๆ ยิ่งต่างจีงหวัดยิ่งใช้รถนาน และรถ EV มีราคาแพงด้วย

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 10:19:32 »
ค่าไฟช่วงนี้และในปีนี้ อาจชะลอการเกิด BEV

RIP ค่าไฟฟ้าประเทศไทย

ออฟไลน์ bluestone

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 10:49:10 »
ผมว่าเกิน 15 ปี ดูจากยอดขายหลักที่เป็นกลุ่มปิคอัพซึ่งตอนนี้ยังพัฒนาไม่เสร็จเลยมั้ง คือ ดูอีซุสุได้เลย ถ้าเค้าพร้อมขายปิคอัพ BEV เร็ว ๆ นี้
และราคาไม่แพง มันถึงจะเปลี่ยนเร็ว

ออฟไลน์ MaxxIE38

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 11:39:02 »
ขึ้นภาษีได้แบบญี่ปุ่นเมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้นแหละครับ

Yaris 5 ปี มือสอง ที่ญี่ปุ่นขายกัน 5 พันบาทเอง

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 11:52:00 »
ขึ้นภาษีได้แบบญี่ปุ่นเมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้นแหละครับ

Yaris 5 ปี มือสอง ที่ญี่ปุ่นขายกัน 5 พันบาทเอง

Fact :

1.ญี่ปุ่นไม่เคยขึ้นภาษีนะครับ
2.ภาษีรถก็ไม่ได้แพงขึ้นตามอายุและความเก่าของรถ
3.คนญี่ปุ่นเอง กำเงินไป 5 พันบาทไป ก็ไม่สามารซื้อ Yaris 5 ปี มือสองคันนั้นกลับมาบ้านได้นะครับ
   (เอาจริงๆ ผมก็ไม่เชื่อว่ารถ 5 ปี เหลือมูลค่า 5 พันบาท ยกเว้นซากรถอุบัติเหตุ)

อย่าเชื่อในสิ่งที่คนพูดออกมาไม่หมด ด้วยมีวัตถุประสงค์บางอย่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 12:00:00 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 12:03:28 »

ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ครับ กับการบีบให้คนเปลี่ยนรถครับ
ประเทศเรา รายได้ไม่ได้สูง การซื้อรถ 1 คันของคนส่วนใหญ่ในประเทศ มันเป็นเรื่องใหญ่ครับ ไม่ได้มองกันที่ 1-4 ปี แต่ใช้กัน 10-15 ปีด้วยซ้ำ
เราเลยเจอรถเก่าในประเทศค่อนข้างเยอะ ซึ่งถ้าปรับภาษีรถเก่าเพิ่มอีก น่าจะแย่กว่าเดิมครับ
อย่างในกรุงเทพระบบขนส่งมวลชนก็ก็ไม่ได้ดีเท่าที่ควร ต่างจังหวัดไม่ต้องพูดถึงเลย
ระบบขนส่งมวลชนถ้าเทียบอาจเทียบกับ อเมริกาอาจได้ แต่ฝั้งนั้น รายได้สูงกว่าเราหลายเท่า แถมรถราคาถูกกว่า

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 13:22:20 »
เคยไปหลงอยู่ในโซนนอกเมืองกของกวางโจว ก็ไม่ได้สวยหรูอย่างในเมือง

มอไซค์น้ำมัน รถสิบล้อควันดำ เก๋งบุโลทั่งยังวิ่งกันเต็มเมือง

ภาพที่จีนอยากให้นักท่องเที่ยวและนักธุรกิจ​เห็น มันมีแค่ส่วนน้อยมาก

ผมว่าน่าจะ 15++ เลยนั่น

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2023, 14:01:41 »

Fact :

1.ญี่ปุ่นไม่เคยขึ้นภาษีนะครับ
2.ภาษีรถก็ไม่ได้แพงขึ้นตามอายุและความเก่าของรถ
3.คนญี่ปุ่นเอง กำเงินไป 5 พันบาทไป ก็ไม่สามารซื้อ Yaris 5 ปี มือสองคันนั้นกลับมาบ้านได้นะครับ
   (เอาจริงๆ ผมก็ไม่เชื่อว่ารถ 5 ปี เหลือมูลค่า 5 พันบาท ยกเว้นซากรถอุบัติเหตุ)

อย่าเชื่อในสิ่งที่คนพูดออกมาไม่หมด ด้วยมีวัตถุประสงค์บางอย่างครับ

5 พันก็บ้าละครับ ซากอุบัติเหตุก็ไม่ราคานี้ เปิดเช็คเว็บรถมือสองแปปเดียวก็รู้แล้ว Vitz 2017 2018 อย่างต่ำก็ต้องมีสองแสน ญี่ปุ่นมันไม่ได้พิเศษแปลกแยกแตกต่างจากที่อื่นเท่าไหร่หรอกครับ รถอายุ 15-20 ปีขึ้นก็ยังวิ่งตามท้องถนนอยู่เยอะแยะ ถ้าเกาหลีใต้น่ะอีกเรื่อง

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 10:39:21 »
อยู่ที่ปัจจัย3-4อย่างนะผมว่าที่จะทำให้คนหันมาใช้รถบีอีวีเกิน 50% ในเร็วเร็วนี้
 1ราคาน้ำมันที่สูงขึ้นเรื่อยๆ
2ราคาไฟฟ้าถูกลง
3รถป้ายแดงที่เพิ่งออกแล่นบนถนนสองสามปีที่ผ่านมาเค้ายังต้องใช้งานไปอีกอย่างน้อย8ถึง 10 ปีถึงจะอยากเปลี่ยนรถใหม่
4สถานีชาร์จ ที่มากขึ้นจนไม่ต้องไปจองคิวในการชาร์จ
แต่ถ้าให้ประเมินคร่าวๆ ก็น่า8ถึง 10 ปีเป็นอย่างน้อยครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 10:55:45 »
ผมขอฟันธงเลยว่า ไม่ว่าจะปีไหน ก็ไม่มีทางเกิน 50% ครับ

บ้านเรา การขายรถเปลี่ยนรถโดยอิงค์ราคาขายต่อนั่นยังสำคัญและมีอยู่

ราคา BEV มือ 2 ยังเป็นข้อกังขาว่าจะอยู่ในระดับไหนเมื่อถึงเวลานั้น แต่ถ้าดูจาก ไฮบริจก็คงไม่ต่างกันคือ ตกย่อยยับ

ดังนั้นคนที่เข็ดจากราคาขายต่อจะเลิกใช้ แต่จะมีหน้าใหม่วนเข้ามา

ประเทศแม่อย่างอเมริกา เค้ามีกี่ % ก็ดูเอา

กฎหมายใหม่มาเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นคับ เหมือนกับรถมอไซค์ 2T สูญพันธ์ไป เพราะกฏหมายสิ่งแวดล้อม   อย่างยุโรปก็ 2035  อีก 12 ปี ที่จะเลิกขายรถยนต์นั่ง ICE อะ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 12:11:55 »
ไม่เกิน 5 ปีครับ รอดู

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 13:02:19 »
รถอีวีมันผลิตง่ายชิ้นส่วนน้อยจริงๆนะ มันจะไปเร็วแบบพีซีสมัยยี่สิบปีที่แล้ว ยิ่งถ้าแบตเตอรี่พัฒนาเก็บประจุได้เยอะและเบาลง 10 ปีผมว่ายังงัยอีวีก็เกิน 50%

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 14:44:41 »
เรื่องราคาขายต่อ BEV อีกนานถึงจะรู้
แต่การมาของ BEV ก็ทำราคามือสองรถ ICE ร่วงไปแล้ว
ถึงจุดนึง ถ้าคิดถึงราคาขายต่อ รถ ICE อาจจะไม่ใช่คำตอบ

สิ่งนึงที่อาจจะบีบให้คนเปลี่ยนไปใช้ BEV มากขึ้น อาจจะเป็นจำนวนปั๊มที่ลดลงในขณะที่จุดชาร์จเพิ่มขึ้น
การเพิ่มของจุดชาร์จทำได้ง่าย นอกจากปั๊มน้ำมันเดิมๆ อาจจะลดหัวจ่ายน้ำมัน เพิ่มจุดชาร์จ
โรงแรมต่างๆ ก็จะทำจุดชาร์จให้ลูกค้าได้
ร้านกาแฟ ร้านอาหารก็ทำจุดชาร์จได้
คอนโดใหม่ๆ ก็คงจะมี
ทางเลือกในการเติมไฟมีหลากหลายมาก
เริ่มมีธุรกิจให้เช่า Power bank, ธุรกิจรับชาร์จไฟเคลื่อนที่
หลายคนห่วงเรื่องการเสียเวลาชาร์จไฟ แต่คนที่ใช้ส่วนใหญ่จะชาร์จบ้านมากกว่า
ชาร์จนอกบ้านเก็บไว้เฉพาะเดินทางไกล ถ้าแค่ไปกลับที่ทำงานก็ไม่ต้องแวะชาร์จนอกบ้านเลย
(ในขณะที่คนใช้รถสันดาป ต่อให้ไม่เดินทางไกล แค่ไปกลับที่ทำงานก็ยังต้องแวะปั๊มเรื่อยๆ ไม่สามารถเติมน้ำมันเองที่บ้านได้)
ส่วนตัวเลยมองว่าจำนวนจุดชาร์จในปัจจุบัน และความเร็วในการชาร์จแทบไม่เป็นปัจจัยสำหรับคนอยากใช้ BEV แล้ว

รออีกหน่อย ให้เทคโนโลยีแบตนิ่งๆ ปัญหาเรื่องแร่ที่จะมาผลิตแบตคลี่คลาย
เบี้ยประกันสมเหตุสมผล ในเมืองคนจะหันมาหา BEV เพิ่มอีกมาก

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 14:46:52 »
ไม่เกิน 5 ปีครับ รอดู

อะไรทำให้มั่นใจแบบนั้นล่ะครับ

รถใช้น้ำมัน/ไฮบริด บางรุ่นที่เพิ่งเปิดตัวไปไม่นาน ก็ยังจะต้องขายต่อไปอีกประมาณ 5 ปี
และก็กำลังจะเปิดตัวในปีนี้ อีกหลายรุ่น ก็ต้องขายต่อไปอีกเกิน 5 ปี

แล้วรถ BEV จะเกิน 50% ใน 5 ปีนี้ ผมมองไม่เห็นความน่าจะเป็นเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 15:44:28 »
ถ้าบอกว่า 50% ผมว่า อีกนานครับ เกิน 20 ปี ครับ

เพราะนิสัยคนไทย อาจจะด้วยรายได้ ฐานนะ คนไทยส่วนใหญ๋ไม่ได้ร่ำรวยครับ แถมราคารถแพง เทียบกับ รายได้ ต้องยอมรับ

การใช้รถ ก็คงใช้รถไปเรื่อยๆ จนกว่าจะใช้ไม่ได้ เป็นส่วนใหญ่ กว่าจะซื้อได้ กว่าจะผ่อนหมด กว่าจะตั้งตัวได้

ส่วนกลุ่ม ที่เปลี่ยนรถทุก 4-5 ปี น้อยมาก (นั้นมันทำให้ยากที่ตัวเลข 50% จะเป็นไปได้)

หรือ ต่อให้กลุ่มที่เปลี่ยนทุก 4-5 ปี ต่อให้เปลี่ยนรถเป็น BEV ตอนนี้ อีก 5 ปี ก็อาจจะเป็นกลุ่มเดิมที่เปลี่ยนรถ ก็ยังทำให้กลุ่มนี้เล็กอยู่

ตอนนี้ ที่เห็นเริ่มเอนเอียงมา BEV คือ คนซื้อรถคันแรกเป็นกลุ่มใหญ่เลย เป็นกลุ่มวัยรุ่น กลุ่ม เพิ่งเริ่มทำงาน ซะเยอะด้วย

แบบว่าไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว จะ ICE ดี จะ HEV ดี งั้นกระโดดเสี่ยงหรือวัดดวงไป BEV ไปเลย

ไม่เหมือนเมืองนอกนะครับ

ที่อายุรถเยอะ ภาษีรายปีจะเพิ่ม (เมืองไทยภาษีรายปีจะลด สวนทางกันเลย) เบี้ยประกันเพิ่มด้วย ไม่พอ เมืองนอกรถเก่า ต้องซ่อม ค่าซ่อมแพง ค่าซ่อมแพง เขาก็ไม่ซ่อมอีก

สุดท้ายไม่คุ้ม จอดทิ้งกันตาม Park ตามที่จอดรถ ตามซอย ตามหมู่บ้านเพียบ ในอิตาลีเยอะมาก ตาม Park จอดใบไหมทับถม มองไม่เห็นภายในรถเลยก็มี ต้องเป็นภาระ communities หรือ เทศกิจ ของเมืองจัดการไปย่อยสลาย

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2023, 23:23:14 »
20 ปีข้างหน้านู่นมั้ง? Infrastructure พัฒนาไปแค่ไหนก็เร่งให้มันขยับไวขึ้นเท่านั้น

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2023, 13:00:16 »
ยอดขาย EV ในอเมริกาปีที่แล้ว แค่ 6% เอง
ไทยยอดเพิ่งบูมปีนี้

น่าจะอีก 10+ ปีนะครับ

รถ EV ชาร์จไฟ แต่โรงไฟฟ้าก็ใช้น้ำมันครับ

ผมรอดูว่า NGO จะค้านสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์เมื่อไหร่

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 03:27:04 »
2040 up ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2023, 16:29:37 »
ให้ 30 ปี ยังไม่ถึงเลยมั๊ง