ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ MG  (อ่าน 10188 ครั้ง)

ออฟไลน์ nl2br

• Hero Member
    • ร้านค้าออนไลน์
Re: ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ MG
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 10:24:50 »
ปลิวแล้วครับ สงสัยไปเปลี่ยนกติกา
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 10:48:54 »
ถ้ารถเดิมๆ พิกัดเดียวกัน (เครื่องไม่เกิน 1.5 จะมีโบหรือไม่มีก็ตาม) เอาง่ายๆราคาไม่เกิน 800k รวมถึงฝีมือคนขับระดับเดียวกัน

ก็ยากที่รถคันไหนจะชนะ MG5 ได้นะ อันนี้ผมอิงข้อมูลจากหลายๆเว็บ

อย่าง Autoinfo เทส MG5 0-100 ได้ 10.6 วินาที และ 80-120 ได้ 6.7 วินาที ซึ่งถือว่าผิดไปจากที่ HLM เทสพอสมควร

ถ้าไปมองตัวเลข B-segment คันอื่นที่เว็บนี้เทส ถือว่าใกล้เคียงกับ HLM เทสนะ แต่พอมาดู MG5 กลายเป็นว่าตัวเลขผิดกันเยอะเลยทีเดียว

สมมติว่าตัวเลข MG5 มันเป็นแบบที่เว็บนั้นเทสจริง อัตราเร่งช่วงกลางๆที่พอสูสีกับ MG5 มีแค่ Fiesta Ecoboost คันเดียว แต่ถ้ามีทางยาวหน่อยสุดท้าย Fiesta ก็จะโดนอยู่ดี ถ้าใครจำได้นะครับ ตัวเลขเข้าเส้น 1.5 km ของ HLM ที่ MG5 ทำได้ มันอยู่ที่ 188 km/h ซึ่งมันไปได้เร็วกว่ารถอย่าง M3 2.0 Skyactiv (เข้าเส้นที่ 185) และ Altis 1.8 (เข้าเส้นที่ 180) โอเคถ้ามาหักลบเรื่องความเพี้ยนของไมล์ มันจะสูสีกับ M3 แต่กับ Altis 1.8 จะโดนทิ้งหายแน่นอน
สนามศรีนคริน ผมคิดว่า  ส่งfiesta 1.0ecoboost , mazda2 1.5d turbo
คุณไม่มีทางทำtop speedในสนามหรอกครับ
เอาสมาธิไปใส่โค้งดีกว่า

ส่วนMazda3 ,altis นั่นมันเครื่อง2000,1800 NA มันไม่ใช่รุ่นที่จะเอามาเทียบได้

แต่สงสัยว่า แบบนี้ focus Ecob, civic  rs เข่าแข่งได้มั้ยย ไม่เกิน1500

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 10:49:54 »
ขอ Fiesta Ecoboost ไปลงละกัน แต่ขอใส่ยาง ใหม่นะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bbbasty

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 11:02:39 »
ถ้ารถเดิมๆ พิกัดเดียวกัน (เครื่องไม่เกิน 1.5 จะมีโบหรือไม่มีก็ตาม) เอาง่ายๆราคาไม่เกิน 800k รวมถึงฝีมือคนขับระดับเดียวกัน

ก็ยากที่รถคันไหนจะชนะ MG5 ได้นะ อันนี้ผมอิงข้อมูลจากหลายๆเว็บ

อย่าง Autoinfo เทส MG5 0-100 ได้ 10.6 วินาที และ 80-120 ได้ 6.7 วินาที ซึ่งถือว่าผิดไปจากที่ HLM เทสพอสมควร

ถ้าไปมองตัวเลข B-segment คันอื่นที่เว็บนี้เทส ถือว่าใกล้เคียงกับ HLM เทสนะ แต่พอมาดู MG5 กลายเป็นว่าตัวเลขผิดกันเยอะเลยทีเดียว

สมมติว่าตัวเลข MG5 มันเป็นแบบที่เว็บนั้นเทสจริง อัตราเร่งช่วงกลางๆที่พอสูสีกับ MG5 มีแค่ Fiesta Ecoboost คันเดียว แต่ถ้ามีทางยาวหน่อยสุดท้าย Fiesta ก็จะโดนอยู่ดี ถ้าใครจำได้นะครับ ตัวเลขเข้าเส้น 1.5 km ของ HLM ที่ MG5 ทำได้ มันอยู่ที่ 188 km/h ซึ่งมันไปได้เร็วกว่ารถอย่าง M3 2.0 Skyactiv (เข้าเส้นที่ 185) และ Altis 1.8 (เข้าเส้นที่ 180) โอเคถ้ามาหักลบเรื่องความเพี้ยนของไมล์ มันจะสูสีกับ M3 แต่กับ Altis 1.8 จะโดนทิ้งหายแน่นอน
สนามศรีนคริน ผมคิดว่า  ส่งfiesta 1.0ecoboost , mazda2 1.5d turbo
คุณไม่มีทางทำtop speedในสนามหรอกครับ
เอาสมาธิไปใส่โค้งดีกว่า

ส่วนMazda3 ,altis นั่นมันเครื่อง2000,1800 NA มันไม่ใช่รุ่นที่จะเอามาเทียบได้

แต่สงสัยว่า แบบนี้ focus Ecob, civic  rs เข่าแข่งได้มั้ยย ไม่เกิน1500

ที่เทียบกับ M3 หรือ Altis เพื่อจะให้เห็นว่าความแรงของ MG5 มันเกินกว่าระดับ B-Segment ไปแล้วครับ เพราะมันสามารถไล่ฆ่า C-Segment 1800-2000 ได้เลย ไม่ได้เกี่ยวกับ Top Speed อะไรเลยครับ ผมถึงได้บอกว่า ถ้าตามกฎของเขาก็มีแค่ Fiesta Ecoboost คันเดียว ซึ่งล่าสุดคิดว่าเขาคงไปตั้งกฎใหม่ ด้วยการเพิ่มพิกัดของรถและราคาไม่เกิน 800k เข้าไป

ปล. เด่วผมจะเอาตัวเลขอัตราเร่งยืดหยุ่นมาลองเทียบดูช่วง 0-100 40-120 60-100 80-120 อันนี้จะเห็นชัด เรื่องฝีมือนักขับเราคงไม่ต้องพูดถึง เพราะทาง MG เขาต้องเตรียมนักขับระดับประเทศมาอยู่แล้ว แล้วรถของเขายังเป็นตัวแรงที่สุดในพิกัด ไม่ใช่ว่า คนขับอย่างเราๆเอา Fiesta หรือ M2 ไปแล้วจะสู้ได้
04' MB W203 C180 Kom
05' Land Rover Freelander 2.0 TD4
08' MB Vito 2.2 L4
09' MB W204 C200 Kom
10' Toyota Camry HV ACV40 2.4
12' MB W212 E250 CGI
13' Toyota Prius 1.8 Top Grade
16' Proton Preve Premium 1.6 CFE
17' Mazda 2 1.5 XD Sports High Plus L
17' MB C350e AMG Dynamic

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 11:11:37 »
ผมเดาว่า  เป็นการแข่งขัน จิมคาน่า

ดังนั้นรถเดิมๆไม่เกิน1500cc จิมคาน่า ได้ดี
คงไม่พ้นFiesta1.0 ecoboost

ไม่แน่ใจmg5 เอารุ่นไหนลง มี2รุ่น turbo 6speed , ไม่มีturbo 4speed

แต่1.0 turbo มันต่อให้0.5ลิตรเรยหรือ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 11:28:20 »
มันมีกฏอยู่ข้อนึงบอกว่าคนที่แข่งห้ามมีชื่ออยู่ใน รสยท ดังนั้นเรื่องนักแข่งมืออาชีพตัดทิ้งไปได้ แต่ยังไงการแข่งแบบนี้ฝีมือการขับรถสำคัญที่สุด สำคัญกว่าตัวรถ แต่กฏแบบนี้มันมีช่องโหว่ให้เลือกรถที่ดีกว่าได้ เพิ่มโอกาสชนะมากกว่าคนใช้ MG

ไม่รู้ว่าจะไปเปลี่ยนกฏอะไรอีก แต่มันก็สิทธิของเขาระบุไว้ในกติกาชัดเจน

ลองคิดๆดูถ้าตัดเรื่องรถนำเข้าเช่นบรรดาVolk เจ้า bmw116i โอกาสชนะสูงสุด ไม่เกิน 1500cc ขับหลัง เหมือนเกิดมาเพื่อการแข่งแบบนี้โดยเฉพาะ รอดูว่าจะเปลี่ยนกฏอะไรไป

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 11:56:40 »
ยกเลิกแล้วนะครับ อย่างเป็นทางการ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 13:56:15 »
ผมมองว่าน่าจะกลายเป็นแคมเปญเรียกตีนมากกว่านะงานนี้ผู้ใช้ยี่ห้ออื่นคงหมั่นไส้กันเป็นแถว เผลอๆอิมเมจจะไม่ได้แล้วยอดขายจะไม่ขึ้นอีก แต่โดยส่วนตัวผมโอเคนะน่าสนุกดีออก
อยากให้มีทีมแข่งเก่งๆโดดลงมาฟัดกันจริงๆ คือแพ้ชนะไม่ว่าขอให้สนุกพอผมว่าหลายคนในนี้ก็อยากให้เป็นแบบนี้นะ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 14:09:44 »
แข่งในสนามสนุกนะผมสนับสนุน แต่
อยากให้คนที่ลงแข่งได้ซ้อมจริงๆจังๆก่อนทำการแข่ง ให้วอมรถให้ชินสนาม
และอยากให้คนแข่งมีความรู้ด้านการแข่งรถในสนามแข่งรถแบบขั้นพื้นฐานก่อน
ซึ่งสมัยนึงเคยมีกิจกรรม ตามคลับรถยนต์ต่างๆ ที่ค่ายรถจัดกิจกรรมให้คลับนั้นๆได้สัมพัสสนามแข่งรถ (ไม่ได้สิงตามคลับรถหลายสิบปีละ ไม่รู้ยังมีไหม)
สิ่งที่ผมเจอตอนไปรวมตัวกันคือ การเข้าโค้งแต่ละคนน่ากลัวมาก 555  ถ้าเอามือใหม่ไปลงแข่งขันกันผมว่า เสี่ยงอุบัติเหตุสูง
อย่างน้อยจัดอบรมก่อนสักชั่วโมง วอมรถก่อนสัก 4-5 รอบว่ากันไป ให้ชินก่อน
กิจกรรมแบบนี้สนุกนะ ชอบมากเลยละ เสียดายไม่น่ายกเลิกกิจกรรมเลย

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 17:41:01 »
ถ้าจัดจริง อาจมี reflash เนียนๆ ภายนอกดูไม่ออก

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 18:55:33 »
ผมว่าแค่จัดให้มีการ test drive ครั้งใหญ่ เชิญชวนคนเข้าไปลองขับ พร้อมรับของที่ระทึก เอ้ย ระลึก พร้อมชิงโชครางวัล อะไรก็ว่าไป หรือเป็นโชว์ให้คนทั่วไปมาร่วมเปนพยานจับเวลา 0-100 แต่ละรุ่น เท่านี้ก็เรียกแขกได้แล้ว ไม่เหนต้องมาท้าแข่งให้ยุ่งยาก แถมคนหมั่นไส้อี๊ก สุดท้ายลิงค์ปลิวอีก ทำเปนเล่นขายขนมไปได้ MG
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 20:42:16 »
แค่คนขับก็แดกไม่ลงแล้วครับ ในสนามแบบนี้ไม่มีทางกินได้

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 00:42:04 »
MG เตรียม Pro player ที่อาจจะไม่มีชื่อเป็นนักแข่งทางการ แต่เจนสนาม + หาวิธีทำให้เจ้า MG เร็วขึ้น ไว้เตรียมตบ Noob แบบเราๆแล้วหล่ะครับ อาจจะเจอเทพกลางฝูง Noob ก็อาจจะปิดด้วยสถิติภาพรวมอยู่ดี

แต่ผมชอบแคมเปญนี้นะ ชอบเพราะตัวแคมเปญเลย เอาหัวโขนนักธุรกิจออก เป็นนักขับคนนึง มันเป็นแคมเปญที่น่าสนุกมาก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 20:32:44 »
กิจกรรมดังกล่าวน่าจะต้องยกเลิกไปก่อนด้วยสภาพขวัญและกำลังใจของบ้านเมืองในยามนี้ไม่เหมาะต่อการจัดกิจกรรม หรือถ้าจัด ทางบริษัทคงเล็งเห็นแล้วว่าไม่เหมาะสมตามกาละเทศะ

ส่วนเรื่องสมรรถนะรถ เรื่องการแข่ง หากเป็นการแข่งแบบจิมคาน่าจริงๆ ผมคิดว่าหลายท่านที่กำลังวิเคราะห์คงเคยดูการแข่งจิมคาน่าระดับชุมชนมาแล้วเป็นอย่างน้อย ก็คงทราบดีว่าพละกำลังรวม ไม่สำคัญเท่าพละกำลังกับน้ำหนักที่แบกและอัตราทดพวงมาลัย อัตราทดเกียร์

ผมมีโอกาสได้อ่านกติกาอยู่สักพักก่อนที่เรามีความจำเป็นต้องยกเลิกกิจกรรม ขอตั้งข้อสงสัยว่า ด้วยกติกาต่างๆที่มีนั้น เราก็ทราบแต่กติกาที่ MG ตีขึ้นมาสำหรับผู้เข้าแข่งขัน แล้วผู้เข้าแข่งขันมีสิทธิ์ทราบหรือไม่ว่ารถของ MG จะใช้กติกาใดบ้าง จะมีการตรวจรถของ MG ได้อย่างไรว่าเป็นรถที่เหมือนกับรถปกติ ถ้าเปลี่ยนปะเก็นฝาสูบบางลงหรือไสฝาไม่ถึงครึ่งมิล ใครจะดูออกถ้าไม่ถอดออกแล้วเทียบกับพาร์ทโรงงาน 100%

แต่ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม สมมติว่าใช้รถแบบเดิม 100% กันทุกฝ่าย ผมว่า MG ก็มีช่วงล่างและพวงมาลัยที่ดี แต่มีข้อเสียเปรียบคือน้ำหนัก รถ MG3 หนักเกือบเท่า Civic 1.8 แต่ใช้ยาง 185 ของ Maxxis รุ่นที่ไม่ได้เกาะอะไรมาก

การเล่นแบบจิมคาน่า ความเร็วที่ใช้ส่วนใหญ่จะไม่สูง ส่วนมากจิมคาน่าระดับชุมชมวิ่งกันก็แค่หมดเกียร์แรก และช่วงล่างมีผล แต่ก็ชดเชยได้ด้วยการกะจังหวะเวลาที่ถูก ผมเคยจิมคาน่าจับเวลาแข่งกับรถน้อง รถเราหนักเท่ากัน คนขับหนักกว่ากัน 60 โล รถเขาแรงบิด 145 รถผมแรงบิด 210 ผมลากเกียร์ 1 ได้ 70 เขาลากได้ 60 และเป็นเกียร์ออโต้ แต่ผมวิ่งไป 45 วิ เขาวิ่งไป 43 วิเพราะรู้ว่าตรงไหนต้องเบรก ตรงไหนต้องเดินคันเร่ง

ดังนั้นถ้าเราเอาคนขับที่ใช่ ไปวางไว้ในรถคันไหน คันนั้นก็มีโอกาสชนะสูง ยิ่งพวกที่ตัวเบา เบรกหลังดรัม เบรกมือเป็นก้านดึงจับเปรียะๆ แล้วเจอคนดึงเป็นถูกที่ถูกจังหวะ แบบนี้ก็มีสิทธิ์ชนะ แล้ว MG3-5 ก็ใช้เบรกมือแบบก้านดึงเสียด้วย

ไม่แน่ใจว่า MG จะจัดอีกหรือเปล่า เพราะพอประกาศกติกาจนขาจิมคาน่าระดับชุมชนและระดับจังหวัดที่ใช้ Honda กับ Mazda เห็นกันจนหมดแล้ว เมื่อโอกาสมาถึงและมีการเปิดรับสมัครอีก ผมว่าพวกนี้แหละพร้อม ผมรู้มาว่าบางกลุ่มเกือบจะลงขันกันซื้อรถในชื่อนักแข่งระดับสมัครเล่นเพื่อมาลงงานนี้โดยเฉพาะ แต่เรามีความจำเป็นต้องยกเลิกการจัดงานไปก่อน
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 22:38:43 »
ไม่เกิน 1500 CC ใช่ใหมครับ งั้นเดี๋ยวผมไปยืม BMW I8 มาแปป เอา i8 ลงเลย เครื่องแค่ 1500 เหมือนกัน ไสยๆ5555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3