ผู้เขียน หัวข้อ: รถมาร์ชผม จอดนานๆหรือที่ร้อนๆ ติดเครื่องเปิดแอร์ครั้งแรกได้ยินเสียงครื้ดด  (อ่าน 4777 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
คืออย่างงี้ครับ รถผมจะไม่แสดงอาการทุกครั้งที่ติดเครื่องนะ แต่เท่าที่สังเกตุมาเป็นดังนี้
1.จอดรถตากแดดหลายชม แล้วมาติดเครื่อง (ปิดแอร์) จากนั้นทดสอบเปิดปุ่มแอร์ จะปรากฎเสียง ครื่ดๆ ๆ  2-3 วิ ดังมาก แล้วหายไป แอร์ทำงานปกติ คาดว่าเป็นสายพานแอร์แน่นอน
2.ตอนเช้าๆของวัน หรือตอนที่จอดตากแดดแล้วทิ้งไว้ตอนกลางคืน จะได้ยินเช่นกัน
*ทั้งหมดนี้บอกก่อนว่าไม่ใช่เสียงเครื่องแน่นอน เพราะถ้าผมจอดตากแดดแล้วปิด auto แอร์ จะไม่มีเสียง ได้ยินแต่เสียงสตาร์ทเครื่องปกติ แต่ถ้าผมจอดตากแดดร้อนมากๆ แล้วสตาร์ทเครื่องเสร็จ ระบบแอร์จะทำงานใน 2 วิหลังจากสตาร์ทเครื่องติด จะได้ยินเสียง ครื้ดๆ ๆ  เหมือนสายพาน(แอร์)กำลังฟรีก่อนหมุนสัมพันธ์กัน ซึ่งที่แปลกคือ
1.ต้องจอดหลาย ชม (3 ชม ขึ้นไป)
2.ต้องเปิดปุ่มแอร์ หรือเปิดแอร์
3.ถ้าติดเครื่องปกติ ดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ จะไม่มีอาการดังกล่าวเลย??

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
มันปกติ ของ นิสสัน หลายๆรุ่นนะครับ

ถ้าเสียงสายพาน มักจะได้ยินตอนเช้าๆ จี๊ดดดดด แสบหู น่ะครับ

ถ้าครืดตอนเปิดนี่ ผมว่า ปกติของนิสสัน อ่ะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ปกติของรถนิสสันครับ เป็นทุกรุ่น Sylphy ผมก็เป็น

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
เห็นบอกว่า Nissan เป็นทุกรุ่น ผมใช้ Nissan Xtrail ไม่เคยเป็นครับ (แต่ไม่ค่อยได้จอดรถตากแดด) ^ ^"

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
เป็นเหมือนกันครับ ทาง Nissan แจ้งว่าเป็นอาการของ Clutch Compressor แต่ level ปกติ ถ้าลองไปสังเกตุจะเห็นว่าตอนตัดต่อหน้าคลัตช์จะหมุนถอยหลังได้ด้วย แต่ใช้ Compressor Sanden 508 กับ 7HP16 ก็ไม่เคยได้ยินและไม่เคยเจออาการคลัตช์คอมหมุนถอยหลัง ไม่รู้ลด cost อะไรหรือเปล่า

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
มันได้ดังครืดนะครับ มันดัง

จืด ฟรืด ฟืด วือออออ 4 จังหวะ  ::)

ออฟไลน์ No Trespassing

มาร์ชผมก็เป็นครับ

เสียงดัง "ครึด" จะเกิดขึ้นเฉพาะตอนจอดรถข้ามคืน หรือ จอดเกิน 7 ชั่วโมงขึ้นไป

หลังจากแอร์ทำงานแล้ว เสียงตัดต่อจะกลับมาเป็นปกติครับ

แต่ทุกวันนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร

มันได้ดังครืดนะครับ มันดัง

จืด ฟรืด ฟืด วือออออ 4 จังหวะ  ::)

ฮ่าๆๆๆๆๆๆ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2016, 15:43:22 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
อัลเมร่าผมก็เป็นครับ น่าจะปกติของค่ายนี้

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ปกติของนิสสันหรอนี่ แล้ว gtr เป็นนี่ เจ้าของจะขายรถทิ้งรึเปล่า

ออฟไลน์ No Trespassing

สมัยก่อนยุค B14 เปิดแอร์ครั้งแรกก็ดังแบบนี้ครับ จากนั้นเสียงก็กลับมาปกติ

เป็นเรื่องปกติของแอร์ KiKi หรืออีกชื่อนึงคือ Calsonic ครับ