ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถาม 2 ข้อครับเรื่องการเลือกรถใช้ความชอบหรือเหตุผลการใช้งานในการเลือก กับ อู่  (อ่าน 3764 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
1.สอบถามความเห็น สมช.ครับว่าระหว่างเลือกระหว่างรุ่นเก่าที่ตกรุ่นไปแล้วแต่เป็นรุ่นที่ออกแบบสวยถูกใจ (อายุรถ 6 ปี)

กับรุ่นใหม่ขับดีกว่ารุ่นเก่าแต่ไม่สวยถูกใจเท่ารุ่นเก่า (อายุ 4) ต้องใจชีวิตกับมันไปยาวๆมากว่า 7 ปี เป็นท่านจะเลือกอะไรครับ

เป็นรุ่นเดียวกันแต่คนละเจเนอเรชั่น ระหว่างความชอบกับเหตุผลการใช้งาน (การขับขี่ที่ดีกว่า แต่ก็ไม่ได้ต่างกันมากนัก) เป็นท่านจะเลือกอะไรครับ

2.มี สมช.ท่านไหนเคยใช้บริการ อู่หยอย ลาดปลาเค้า บ้างไหมครับ ซ่อมดีไหม ราคา และ เวลาการซ่อมเป็นไงบ้างครับ มาแชร์ประสบการ์หน่อยครับ

ขับผ่านหลายทีแล้วเห็นรถเยอะอยู่ เผื่อจะเก็บไว้เป็นตัวเลือกเพราะเห็นไม่ห่างจากบ้านมากนัก

ออฟไลน์ kez

ถ้ามีทักษะการวิเคราะห์ แล้วอู่ที่เข้าใจรถ ไว้ใจได้  และไม่เบื่อที่จะซ่อมมัน ก็เล่นรถที่เก่ากว่าได้

แต่ถ้าเบื่อที่จะซ่อมรถบ่อยๆ  หารถที่ปีใหม่ๆ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า

ถ้ามีทักษะการวิเคราะห์ แล้วอู่ที่เข้าใจรถ ไว้ใจได้  และไม่เบื่อที่จะซ่อมมัน ก็เล่นรถที่เก่ากว่าได้

แต่ถ้าเบื่อที่จะซ่อมรถบ่อยๆ  หารถที่ปีใหม่ๆ

มีสกิลการซ่อมครับ ซื้อหาอะไหล่มาเปลี่ยนเองได้ครับถ้าไม่ใช้งานยากๆ ดูรถมือสองได้แล้วมีคนรู้จักทำอู่สีจะวานแกไปดูรถให้ครับ

แต่แค่ลังเลเรื่องความสวยของรุ่นเก่าที่ตกรุ่นไป กับรุ่นที่ขายอยู่ที่การขับขี่ดีกว่ารุ่นเก่า

ออฟไลน์ Turin

ต่างแค่ 2 ปี แทบไม่ใช่สาระเลยครับ ยิ่งดูแลรถเป็น+กะใช้ยาวด้วย

ส่วนอู่หยอย อยู่ใกล้ๆบ้านแต่ไม่เคยใช้บริการเลยครัย

jaesz

• บุคคลทั่วไป
รถสี่ประตู เน้นใช้งาน ผมมองแค่ อันไหนประหยัดน้ำมันกว่า อะไหล่ถูกกว่า ดูแลง่ายกว่า รถใหม่ๆเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมากไปเกินจำเป็นผมก็ไม่อยากได้นะ

แต่ถ้าเป็นรถขับเล่น ผมเลือกรถที่ไม่ซ้ำใคร ดูแลได้เองไม่เดือดร้อน

คำตอบคงอยู่ที่คุณแล้วครับ

ออฟไลน์ BigCat

ผมจะเลือกที่ชอบสวยถูกใจครับ
เพราะผมมีแรงกาย แรงใจมากขึ้น เวลานั่งมองรถตัวเองที่ชอบครับ
หรือแม้กระทั่งทำงานเสร็จ ขับกลับบ้าน ผมจะมีความสุขมาก
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

ออฟไลน์ หมีขับสี่

• Sr. Member
ถ้าชอบGenเก่ามากกว่า เป็นผมๆก็ไปตัวเก่านะ
ยกตัวอย่าง ผมชอบ Impreza ถ้า ระหว่าง หน้าหมู กับ แมว ผมก็ไปหมูแบบไม่คิดเลย