ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเพื่อน ๆ สมาชิก ช่วยวิเคราะห์อาการ Fiesta ให้หน่อยครับ  (อ่าน 2403 ครั้ง)

ออฟไลน์ jiraiyax

• Newbie
  • *
พอดีมีเสียงดังวื้อๆๆๆ เหมือนเสียงลมแต่ไม่ใช่ บริเวณหน้ารถ จะเริ่มได้ยินเสียงเมื่อขับไปสัก 20-30 กม.
เท่าที่สังเกตุ จะดังเฉพาะเมื่อองศาพวงมาลัยอยู่ centerและเมื่อมีการหมุนพวงมาลัยไปตามเข็มนาฬิกา(หักขวา)
แต่ถ้ามาทางทวนเข็มนาฬิกา(หักซ้าย) จะไม่ดัง และจะดังเมื่อมีการคลอคันเร่งเท่านั้น ตอน Kick Down  จะไม่ดัง
ตามคลิป ผมลองคลอคันเร่งแล้วถอนแล้วแตะคันเร่งมันจะดังขึ้น ยิ่งถ้าหักพวงมาลัยเข้าโค้งขวายิ่งดังขึ้น
และอีกอาการนึงคือผมขับลงเขาเส้น ลี้ -  เถิน เข้าโค้งไม่เร็วเท่าไผมหักพวงมาลัยเข้าโค้งขวา พอหลุดจากโค้งมาจะหักซ้าย
เพื่อตั้งล้อตรง ปรากฎว่าล้อมันไม่เลี้ยวตามมา และมีเสียงเหล็กกระแทกกันดังแก๊ง ไฟ ESP ขึ้นโชว์ เป็นอย่างนี้ 2 รอบ จนผมต้องลดความเร็ว
คลานลงเขา (ผมขับขึ้นลงเส้นนี้ เดือนละ 3-4 ครั้ง ซึ่งปกติผมใช้ความเร็วเยอะกว่าวันนี้มาก) ตอนนี้ที่ผมสงสัยคือระบบบังคับเลี้ยว อาจจะเป็น
ระบบ EPAS ก็ได้
fiesta 1.5s อายุ 3 ปี 1 เดือน เลขไมล์ 78,400 ขอบคุณครับ

**แก้ไข** เพิ่มคลิปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2015, 23:29:52 โดย jiraiyax »

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
ผมขับ Ranger ตัวปัจจุบัน มีเสียงแบบคุณครับ แต่เสียงมาจากด้านหลัง ผมก็ไล่ดูกระจก ปิดประตู ก็หายครับ และพอสังเกตว่าเวลาขับเดินทางไกล มันจะเกิดเสียงแบบนี้ขึ้น แต่ไม่ได้เป็นบ่อยครับ เป็น2ครั้ง และพอเปิด-ปิดประตูใหม่ทั้ง 4 บาน เปิดปิดกระจกใหม่ทั้ง 4 บาน ก้หายครับ แต่คิดว่าเกิดจากการซีลประตูจากโรงงานที่ไม่เนี๊ยบ เลยทำให้มีลมเข้า ส่วนของคุณลองเปิด ปิด หมุนวาวดูครับ แก้ปัญหาเบื้องต้น

ออฟไลน์ off_033

ใช้fiesta อยู่ครับ เคยเป็นเสียงคล้ายๆแบบนี้เข้าศูนย์ไปเช็ค

สรุปเปลี่ยนปั้มน้ำครับ

เข้าศูนย์ไปเช็คดีกว่าครับ ฟังแค่นี้ก็ได้แค่ความน่าจะเป็นแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ toonze

เสียงเหมือนลมเข้าเลย  ไม่แน่ใจครับ ไปให้ 0 ดูดีกว่านะ

ออฟไลน์ Fly to dream

พวกเพลาขับป่าวครับไม่แน่ใจ ผมเฟียสต้าสายมุดไม่มีอาการนี้ครับ มีแต่เสียงแปลกๆตอนถอยคล้ายๆแบบนี้แต่ดังตลอดเวลาถอย ดังมากจากท้าย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เบื้องต้นเชค น้ำมันพาวเวอร์ครับ พร่องหรือเปล่า รอยรั่ว