ผู้เขียน หัวข้อ: จำนวนคนนั่งมีผลกับการทรงตัวไหมครับ  (อ่าน 5405 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
อย่างเช่นมีแค่คนขับคนเดียวเทียบกับมีคนนั่งมาด้วย เพราะถ้ามีสองคนน้ำหนักจะบาลานซ์ซ้ายขวาได้พอดี แต่ถ้ามีคนขับแค่คนเดียวแล้วหุ่นค่อนข้างอวบเช่นคุณแพนเป็นต้น จะมีผลอะไรกับการทรงตัวมั๊ยครับ รถจะเอียงๆเข้าโค้งลำบากมั๊ย หรือแบบนั่งแท๊กซี่แล้วนั่งฟากเดียวกับคนขับเท่ากับว่าน้ำหนักเทมาด้านขวาสองคนจะมีผลอะไรมั๊ยครับ เข้าโค้งซ้ายกับโค้วขวาต่างกันมั๊ย   สงสัยเฉยๆครับ  ;) ;) ;)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

Re: จำนวนคนนั่งมีผลกับการทรงตัวไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 16:11:15 »
มีครับ
น้ำหนักที่เพิ่มจะทำให้รถจุดศูนย์ถ่วงต่ำลง
รถผมติดแก๊สถังโดนัท สมัยก่อนวิ่ง 110 ก็รู้สึกเริ่มไม่มั่นใจละ หลังติดแก๊สรู้สึกว่า 120 ยังพอไหวอยู่ อิอิ

ปล. ไม่แน่ใจว่าที่ทำให้ไม่อยากเหยียบนี่ ส่วนนึงมาจากเข็มน้ำมันด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ YenChar

Re: จำนวนคนนั่งมีผลกับการทรงตัวไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 16:59:26 »
อยู่ที่น้ำหนักแต่ละล้อด้วยครับ

รถผม ขับคนเดียว หรือพาแฟนไปไหนมาไหน มันกระเด้งกระดอน
แต่บางที เพื่อนเพียบ มานั่งหลังเต็มๆ 3-4 คน แต่ละคน 50-60 กิโลทั้งนั้น
ผลคือ รถเกาะถนนขึ้น มั่นคงขึ้น
ปกติ วิ่ง 120 จะเหิรๆนิดๆ ตามประสารถเล็ก พอเพื่อนนั่งเต็มท้าย รถนิ่งขึ้น

แต่ตอนเข้าโค้งก็เป็นอีกเรื่องนึง
ยิ่งตอนเบรค ต้องเผื่อระยะไว้ ไม่ก็ต้องกดแป้นเบรคลึกพอสมควร

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 17:17:33 »
ยิ่ง Avanza หรือ Freed นี่ชัดเจนครับ
นั่งคนเดียว กับเต็มเหนี่ยว ต่างกันมากมาย
รถเก๋งขนาดเล็กก็รู้สึกว่าถ้าคนนั่งเยอะๆการขับขี่มัน Nice ขึ้น
ยกเว้นเร่งอืด+เบรคไม่ค่อยอยู่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 17:18:15 »
แม่นแล้ว มีผลครับ เพราะ balance แต่ละล้อมันไม่เท่ากัน การกระจายน้ำหนักก็ต่างกันไป

ขับคนเดียวอาจจะคิดว่านั่งที่นอนสปริง แต่พอมีคนมาเต็มรถแล้วเหมือนนั่งที่นอนยางพารา

ก็รู้ว่ามันโดดน่ะ แต่มันน้อยลงอย่างชัดเจน แต่อย่าแบกน้ำหนักเยอะเกินไปละ อันตรายต่อการเล่นโค้งและการทำงานของเบรค ;D

คำนึงไว้ว่าหากคนเต็มรถคุณเมื่อไหร่ คุณต้องใช้ความระมัดระวังเพิ่มเสมอ เพราะต้องพิทักษ์รักษาชีวิตผู้โดยสารจนกว่าจะถึงปลายทาง

อีกอย่าง คุณจะได้ขับรถโหลดต่ำแบบไม่ได้ตั้งใจ อย่าเผลอไปโดดคอสะพาน ตกหลุมเล่นและกระโดดลูกระนาดล่ะ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 17:26:08 »
มีครับ ผมนั่งคนเดียวจั้มคอสะพานที่150km/hrรถลอยเป็นรถแรนลี่เลยครับ พอนั่ง4คนความเร็ว150km/hrเหมือนกันจั้มคอสะพานนิ้มมากกกก

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 18:05:14 »
มีผลในแง่ดีครับ  :D :D :D :D
Hyundai Grand starex ของน้า นั่ง 2 อัดแค่ 160 รถเริ่มลอยๆ แล้วครับ
แต่ถ้านั่นเต็มพิกัน ( 8 คน บวก กระเป๋าหลังรถด้วย ) 180 200 นิ่งๆ ครับผม
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 18:33:21 »
นั่งหลายคนผมไม่ชอบเลยคือ ทรงตัวไม่ดี+เบรคยาก

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 20:15:26 »
ผมไม่ชอบขับรถที่มีคนนั่งเกิน 2 คน(รวมคนขับ) เพราะน้ำหนักยิ่งเพิ่มขึ้น การบังคับควบคุมยิ่งแย่ลงครับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 21:53:41 »
ก็อะไรประมาณนี้ครับ ;)

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 23:23:11 »
ของผม Accord G7 แค่ฟิลลิ่งน้ำมันตอนใกล้หมดถังกับน้ำมันเต็มถังก็มั่นใจต่างกันพอรู้สึกได้แล้วครับ

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 00:19:00 »
X3 F25 ของผมถ้านั่งครบ 4 คนนี่ นิ่ม+ทรงตัวดีมากครับ
ขับคนเดียวนี่รู้สึกลอย ๆ ไปหน่อย

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 00:20:26 »
เรื่องการทรงตัวนี่ไม่ทราบ แต่เวลาคนนั่งเต็มนี่เบรกแล้วเสียวมากเลยอ่ะครับ
นั่ง fortuner ไปประจวบ นั่งข้างคนขับนี้ช่วยลุ่นเวลาเบรกตลอดเลย 555 :P

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 00:51:49 »
แน่นอน น้ำหนักรถเพิ่มขึ้น การเด้งขึ้นลงย่อมแตกต่างไปบ้าง แต่การทรงตัวส่วนใหญ่จะขึ้นอยู่กับการออกแบบตัวรถกับเทคโนโลยีการขับขี่ในแต่ละคันนะครับ ถ้าการเพิ่มหรือลดคนนั่งแล้วทำให้ความรู้สึก ทรงตัวและควบคุมรถแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด คุณต้องเชคโช๊คเป็นอย่างแรกเลยครับ เพราะโช๊คจะเป็นตัวรับน้ำหนักและควบคุมการทรงตัวของรถให้มั่นคงต่อน้ำหนักที่แตกต่างไว้ครับ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 08:48:50 »
ของผม Lancer EX ตอนน้ำมันเต็มถัง (58 ลิตร)  กับตอนใกล้หมดถังให้ผลต่างกันพอสมควร
ทั้งการทรงตัว และอัตราเร่ง    ส่วนจำนวนคนนั่งก็มีผลเช่นกัน   แต่รู้สึกว่าเรื่องอัตตราเร่งเห็นชัดกว่าการทรงตัวเยอะ
กล่าวคือ  เวลาคนนั่ง 4 คน ยังคงสามารถควบคุมรถได้เกือบๆจะเหมือนเดิม  ไม่ว่าจะเข้าโค้งหรือเปลี่ยนเลน
บางอาการอย่างตอนหักพวงมาลัยเปลี่ยนเลนไวๆ    ตอนคนนั่งเยอะๆท้ายรถจะนิ่งกว่าเดิมอีก   ไม่โคลงเท่าตอนนั่งคนเดียว
หรือตอนจั๊มคอสะพาน  เวลาคนนั่งเยอะๆ  ก็แทบไม่มีการสะเทือน   

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 08:57:07 »
แล้วถ้าแบบนั่งคนเดียวกับสองคนหล่ะครับ คนเดียวน้ำหนักเทไปด้านขวา นั่งสองคนจะถัวๆทั้งซ้ายขวา จะมีผลอะไรมั๊ยครับแต่ตอนที่ผมขับทั้งสองแบบไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่เลยรึไม่ได้โฟกัสก็ไม่รู้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น