ผู้เขียน หัวข้อ: ย้อนยุดรถ คนเคยรวย ช่วงเศรษฐกิจฟองสบู่ ก่อนปี 2540 เพื่อนๆมีโอกาสได้ขับและนั่งรถคันไหนบ้างค  (อ่าน 10639 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอย้อนยุคนะครับ

แอบลำลึกถึงความหลัง

ผมจำได้ สมัยก่อน พ่อผมยุคนั้น คันแรกเลย คือ
Honda Accord ตาเพชร
กับ Accord ก้อนเดียว เปิดหลังคาได้
ซึ่งพอหลัง ปี 40 ความที่เป็นรถของ 56 ไฟแนนซ์ เลยโดนยึดไปครับ
เท่าที่จำได้ คือ ช่วงนั้นเปลี่ยนรถบ่อยมาก อีกคัน คือ Volvo 940 GLE
เป็นรถขับหลัง คันเดียวในชีวิต ที่ผมได้เคยนั่ง ครับ ก็โดนยึดไปเหมือนกัน เพราะเป็นรถ บงล. ทั้งหมด

ส่วนคันที่ใช้ได้ยาวนาน(ทนใช้) ที่สุด คือ Citroen XM ของ ยนตรกิจ ซึ่งมีทั้งเรื่องที่ประทับใจ และไม่ประทับใจ คือ
ขับแล้วไม่ค่อยซ้ำใคร แต่ที่แย่ คือ รถมันผุ(ที่เป้าโช๊ค) และวัสดุ ห่วยมาก(หักง่ายมาก) พังง่าย สรุป คือ หมดเงินไปกับรถคันนี้เยอะมาก(น่าจะเป็นแสน) จนชีวิตนี้ไม่เอารถที่ช่วงล่างถุงลมอีกแล้ว จุกจิกเกิน เคยไปตายกลางทาง น้ำมันไฮโดรลิกรั่วมาแล้ว แบบเช้าเช็คมา บ่ายเสีย เย็นลากกลับ กทม ครับ

สุดท้าย จากราคา 1.6 ล้าน บวก แมค ข้างละ 5 หมื่น รวม 1.8 ล้าน ผ่านไป 7 ปีเหลือ 3.5 แสน ขายกับคนในคลับ citroen ครับ ไปซื้อ CR-V ซึ่งไม่เคยสร้างปัญหาอีกเลย (เว้นกินน้ำมันเท่านั้นเอง)

อีกคันที่ได้มาแทน Accord กับ Volvo หลังโดนยึดไป คือ chrysler neon ซึ่งใช้ไปปีเดียว ก็ขาย(โชคดีมาก) ขายแบบไม่ขาดทุนมากครับ เพราะซื้อมา 6 แสนปลายๆ ขายไป 5 แสนพอดี โดยคนรู้จักพ่อมาซื้อต่อครับ เพราะได้รถ Corona และ Corolla Altis มาในที่สุด และรถมันเตี้ยมาก ขับไปไหนลำบาก

โดยรวมผมรู้สึกว่า พ่อผมจะเข็ดกับรถยุโรปและอเมริกันมากๆ และเมื่อก่อน มีแต่รถที่ใต้ท้องเตี้ยๆ แบนๆ ตามสมัยนิยมในยุคนั้น ซึ่งลำบากในการใช้งานจริงมากๆ พอหมดจากยุค Citroen เลยคบแต่ฮอนด้า ซึ่งเคยใช้มาสองคัน จนกระทั้งขาย CR-V ก็ยังเป็น Honda แต่เล็กลงเป็น Freed แทน

อีกอย่าง ผมดูเพื่อนๆ ผมในยุคนั้น มีแต่คนซื้อ Benz เยอะมาก เช่น 190E C220 Holden BMW 525 318 Volvo 940 ซึ่งสุดท้าย ก็ไม่มีใครกลับไปคบกับรถยุโรปอีกเลย ไม่รู้ว่าเพราะมันแพงขึ่นหรือเปล่านะครับ หรือว่าโดนกันไปเยอะ จนกลัว ผมเห็นมีแต่คนไปซื้อรถญี่ปุ่นเกือบหมด โดยเฉพาะฮอนด้า นี่ แทบจะเป็นรถยอดฮิตสำหรับคนเคยขับรถยุโรป รองลงมาก็ มาสด้า ครับ

อยากให้แชร์กันหน่อยครับ ว่าช่วงนั้นใช้รถอะไรกัน และมีความทรงจำอะไรกันบ้าง
ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
พ่อผมใช้ w140 อยุ่ 12 ปีเต็มๆ เรียกได้ว่า ตั้งแต่ผมเด็กๆ ยันผมขึ้น ม ต้นเลยทีเดียว
เพราะซื้อแพง เลยต้องเอาให้คุ้มไปเลย

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
ผมนึกถึงตอนเป็นเด็ก พ่อซื้อรถมาสด้า323แบบ 5 ประตู พ่อเป็นคนรักษาของดีมากจะเช็ดดูแลอย่างดี ก่อนที่ลูกจะขึ้นรถต้องเอารองเท้ามาตบเอาฝุ่นที่เลอะออกซะก่อน แต่พอต่อมาต้องย้ายบ้านพ่อกับแม่เลยต้องไปทำงานกันคนละทาง  พ่อเสียสละขับมอเตอร์ไซค์ไปทำงานไกล 10 กม. เพื่อให้แม่ขับรถมาสด้า 323 ไปทำงาน ระยะทางแค่ 2 กิโล  พ่อห่วงแม่เลยให้ขับรถยนต์ส่วนตัวเองขับมอเตอร์ไซค์  ต่อมาพ่อได้โบนัสต้นปีเลยซื้อ มาสด้าแฟมิเลียมาใช้  พ่อบอกแก้ขัดยังไงก็ดีกว่าขับมอเตอร์ไซค์ 10 กม. ยามหน้าฝนพ่อลำบากมาก..  พ่อดูแลรถทั้ง 2 คันอย่างดี รถทั้งสองอายุเกิน 10 ปีทัั้้งคู่ ก่อนจะขายต่อให้ลูกน้องพ่อในราคาไม่แพง..

ออฟไลน์ holahola66

แม่  :D Honda Accord ตาเพชร , Cefiro J32

พ่อ  ;D Benz w124 230e , Opel Omega(ซ่อมอ้วกแตกไม่จบสิ้น สมัยก่อน internet ไม่แพร่หลาย หาข้อมูล หาอะไหล่ยาก รถก้อมีคนใช้น้อย)

Family  : Nissan Urvan

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Parinceo

แหะๆ ตอน 2540 ผมเพิ่ง 5 ขวบเอง ;)
ที่จำได้คือ สมัยก่อนที่บ้านใช้แต่รถญี่ปุ่นครับ แล้วโชคดีว่าตอน 2540 ไม่ได้รับผลกระทบอะไรมากนอกจากของแพง ตอนนี้เลยพอจะมียุโรปมาบ้าง

ของที่บ้านที่จำได้เลย(ที่ชอบนั่นแหละครับ)
Mazda Familia 4 เกียร์ พวงมาลัยพาวเวอร์(กูเอง) อาขับครับเป็นผู้หญิงตัวเล็ก สาวกันมันส์ ตอนนั้นผมเด็กๆก็ขำแหละครับ  ;D
626 cronos hatchback ของอาม่า(ชอบคันนี้มากครับ เสียดายอาม่าไม่ค่อยดูแล ขายไปนานแล้ว)
Cefiro A31 ซื้อตอนผมเกิด ของคุณแม่ ใช้จนถึงประมาณปี 41 เกียร์ออโต้รูด ค่าเปลี่ยนเป็นแสน เลยไปออกคันต่อไปครับ (คันนี้ก็ชอบ)
Camry ไม้บรรทัด
VW passat บริษัทเปลี่ยนรถจาก corona เป็นคันนี้ให้ครับ จำได้ว่าแอร์ไม่มีความเย็นเลย ไม่ได้เสียด้วย เปลืองน้ำมันสุดๆ แถมก่อนคืนบริษัทไปทำท่าจะพังด้วย แต่ช่วงล่างดีเลยครับ วิ่งแล้วนิ่ง สบาย

ที่เคยนั่งช่วงปี 36-43 ละกันครับ
SLK รุ่นแรกเลย
Land Cruiser จำได้มีมูนรูฟ ชอบมาก  :P แต่ซดน้ำมันโฮกกกกก
BMW น่าจะ e39
W210 ตอนนั้นรู้ตัวเลยว่า MB ไม่ใช่แนวเราตั้งแต่เด็กละ ต้อง BMW เท่านั้น อิอิ

promt

เอาแบบคนบ้านๆ

2534 พ่อถอย Hilux mighty X มาขับส่งของ เปลืองน้ำมันพอประมาณ
วิ่งเกิน 130 เสียวตูด ปกติความเร็วเดินทางจะใช้ 80 กม. ต่อ ชม.
มันเป็นรถใช้งาน ไม่เคยจุกจิก ไม่มีแอร์ ไมมี อวมท. กลางวันโคตรร้อน
มันวิ่งทั่วไทย
มันเป็นรถที่ให้ความสุขกับครอบครัวมากที่สุด
อยู่กันพร้อมหน้า กินข้าวพร้อมกัน ก่อนลูกๆ จะโต แยกย้ายกันไปทำงาน

2538-39 พ่อถอย City รุ่นหมิวป.ลอย คันในรีวิว ขับดี สบาย โคตรประหยัดน้ำมัน
มันคืออีโคคาร์ในอดีต จะไปไหนมีแต่คนรัก (คนเติมน้ำมันแหละรัก)

2538-39 พ่อถอย Isuzu รุ่นตามังกรทอง ยอดนิยม เป็นรุ่นที่มีไฟซีนอนเป็นเจ้าแรก
โคนาซะ สว่างที่สุดในสามโลก
ถ้าบรรทุกเมื่อไหร่ ชาวบ้านชาวช่อง ร่วมทาง ต้องจอดให้ทาง
เป็นรถไม่จุกจิก ขับ 140 ได้ ยกเว้นขึ้นเขามันวิ่งได้แค่ 40 กม. ต่อ ชม.
ตั้งแต่ขับมา ชนควายตายไป 2 ตัว ซ่อมจบง่าย
ไม่เคยจุกจิก เกียร์ คลัตซ์ ไม่เคยเสีย
มันทนจริงๆ

แต่รถของพี่สาว CRV G1 ผมเคยขับใน กทม. ร่วม 5 ปี ตอนเรียนโท แต่ไม่บ่อย ประมาณอาทิตย์ละครั้ง
มันเปลืองน้ำมัน เติมที เติมบ่อย หน้าซีด ขี่ TZM มันกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

มอไซด์ สองแถว เมล์ส้ม น้ำเงิน ป.1ไม่มีปฟัญญา
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• MEW
ช่วงปี 40 ที่บ้านมี corolla AE92, volvo 940, isuzu Trooper, VW caravelle (T4)
แต่ตอนนี้ยังเหลือ AE92 กับ 940 อยู่
ส่วน isuzu Trooper กับ VW caravelle กลายเป็น pajerosport กับ ฮุนได H1 แทน  ;D

ออฟไลน์ neung23

e34 e39 คับ

และสุดท้ายขายไป1

พ่อ แม่ เป็นมนุษย์เงินเดือนเลยไม่ค่อยได้ผลกระทบแรงเท่าไหร่คับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

np72

ออฟไลน์ TnP_PKt

ถ้าไม่เอาของที่บ้านก้ ของพ่อผมมีคันเดียวครับช่วงนั้น

เป็น BMW E30 ผมเกิดปี 38 เกิดมาก้ได้นั่ง E30 เลยครับ 555

จำได้เลยตอนเด็กๆ ผมมองรถตัวเองแปลกมากๆ

ทั้งคอนโซลเอียงเข้าหาคนขับ ทั้งฝากระโปรงหน้าที่ปิดต่างจากรถญี่ปุ่น

แต่ตอนนี้ขายไปแล้วครับ พ่อผมยังคิดถึงอยู่เลย ตอนนั้นของพ่อผม

เป็นรุ่น 316 ไม่มีเพาเวอร์ แม่ผมเข็ดแขนเลย ปัจจุบันผมถามพ่อถึง E30

พ่อผมจะยังบอกว่าเป็นรถที่ดีมาก และรถญี่ปุ่นที่ใช้อยู่ตอนนี้สู้ไม่ได้เลย

แม้เวลาห่างกันเกือบ 20 ปีก้ตาม

ออฟไลน์ tamrong

• Jr. Member
  • **
ตอนนั้น  รัฐบาลอานันท์   ลดภาษีนำเข้ารถ   500SL  จากคันละ 16 ล้าน  เหลือคันละ 4-5 ล้าน

เบนซ์  190E  W201   ใหม่ๆ ขายกันไม่ถึงล้าน  พอๆกับรถญี่ปุ่นอ่ะครับ  มันเลยขายดีระเบิดระเบ้อ

ตลาดรถ คึกคักมากๆ

2536  ผมใช้  E36 coupe   320is  ครับ 

ออฟไลน์ No Trespassing

ปี 2537 ตอนนั้นผมอายุ 14 ปี คุณพ่อซี้ออีคาร์ป้ายแดงมาขับครับ

เป็นป้ายแดงคันแรกในบ้าน ประทับใจมาก เพราะก่อนหน้านั้นขับโคโรน่า RT100 ตั้งแต่ก่อนผมเกิดซะอีก

อีคาร์เป็นรถที่ประทับใจมาก เร่งแซงพุ่งดี ประหยัดน้ำมันสุดๆ ชนิดว่า Ecocar ยังอาย

แต่พอช่วงปี 40 - 41 ช่วงนั้นเศรษฐกิจพัง รถเกือบโดนยึดเพราะไม่มีเงินส่ง ต้องวี่งหาเงินกันวุ่น แต่เจ้าอีคาร์คันนี้ก็เหมือนดี้นรนไม่อยากไปจากบ้าน ขับไปไหนก็ยังพอโชคดีมีเงินให้หยิบยืม (และช่วงปี 42 ก็พอมี ก็ได้ใช้้คืน)

ใช้มาจนถึงปี 2550 สภาพก็เรี่มเก่า ต้องซ่อมบำรุงมาก เลยขายแล้วมาซี้อวีออสโฉมใหม่ (ปี 2550) ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ฮอนด้าดรีมกับไมตี้เอ๊กซ์กระบะตอนเดียวครับ แต่ขอบอกเป็นมอเตอร์ไซด์คันแรกแล้วก็กระบะคันแรกในละแวกนั้นเลยนะครับ  :D :D :D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ eamesBot

กระทู้เช็คอายุ  ;D
รถครูของผม ก็ Isuzu Spacecab ของที่บ้าน รุ่นที่ต้องติดแอร์เพิ่มเอง เป็นรถ manual คันแรก และคันเดียวที่ขับ
จำได้ว่า เริ่มชอบรถเก๋ง ก็คงจะเป็น Civic Ef หรือป่าวนะ ตัวถึงเหลี่ยมๆ แบนๆ เห็นแล้วมันโก้มาก คุณหมอข้างบ้านใช้ ติดรถเค้าไปโรงเรียน ตอนมอไซต์เราเสีย
โตมาหน่อย ก็เจ้า Accord ตัว import สีทอง กระจกชา มี sunroof ทุกวันนี้ ยังจำ feeling ได้เลย สวยเท่ ขับสนุก พวงมาลัยนิ่งมากก  (น่าจะตัวเดียวกับเจ้าของกระทู้)
อีกคันก็คง vw passat ราคาตอนนั้นเหมือนจะล้านนิดๆ รุ่นเอาเข่งยัดเข้าประตูหลังได้ ข้างหลังกว้างมาก แต่อืดด เหมือนขับ mira  >:(
และก็ audi A4 หรือป่าวหว่า ที่ได้ลองขับ 4-5 ครั้ง แต่ผมว่า feel ขับสู้ accord ตัว import นั่นไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ panjap

ตอนนั้น  รัฐบาลอานันท์   ลดภาษีนำเข้ารถ   500SL  จากคันละ 16 ล้าน  เหลือคันละ 4-5 ล้าน

เบนซ์  190E  W201   ใหม่ๆ ขายกันไม่ถึงล้าน  พอๆกับรถญี่ปุ่นอ่ะครับ  มันเลยขายดีระเบิดระเบ้อ

2536  ผมใช้  E36 coupe   320is  ครับ 

น่าจะคลาดเคลื่อนเรื่องราคาครับ ส่วนรถขายดี ครับ แต่ก็ไม่ได้ดีเท่าตอนลดภาษีแสนนึงนี่แน่นอนครับ

การลดภาษีทำให้ช่วงนั้นรถนำเข้ามาตีตลาดเยอะมากครับ 500 sl ลด จาก สิบกว่าล้าน เหลือ 8 ล้านได้ครับ ไม่ใช่ 4-5 ล้านแน่นอน นั่นมัน 280 sl ครับ รุ่นสุดท้ายหลังคาแก้ว ตั้งขายที่ 4.2 ล้านครับ

190E จัดแคมเปญโละจากอังกฤษและเยอรมัน ราวๆ ปี 2536 ด้วย ดาวน์ 250,000 บาท ผ่อน 25,000 รวม 60 เดือน ทำให้ยอดขายไม่ถึงเดือนปาเข้าไป สามหมื่นคันหมดเกลี้ยงครับ หรือซื้อสดในราคา 1.25 ล้าน บาท ไม่ใช่ต่ำกว่าล้านครับ ทำให้คนขับเบนซ์ได้ง่ายขึ้นแม้ว่า รุ่น c220 กำลังจะออกอยู่แล้วก็ตาม แต่เพราะราคาต่างกันมาก(2.2 ล้าน) ทำให้คนตัดสินใจง่ายที่จะขับรุ่นเก่าครับ  ตลาดยุคนั้นเป็นยุคแรกเริ่มของเกรย์ที่เอาเบนซ์ซีและ อี จากอังกฤษและเยอรมันเข้ามาทำตลาดบ้านเรา แต่ยังไม่เยอะครับ

รถที่ขายดีที่สุด ทุบสถิติการจอง ไม่มีใครเกิน ซีวิค สามประตูครับ ด้วยยอดจอง สามวัน หมื่นคัน แบบที่ไม่มีใครทำได้อีกแล้วในประเทศไทย ด้วยราคาเริ่มต้น แค่ 3 แสนต้นๆ

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member

น่าจะคลาดเคลื่อนเรื่องราคาครับ ส่วนรถขายดี ครับ แต่ก็ไม่ได้ดีเท่าตอนลดภาษีแสนนึงนี่แน่นอนครับ

การลดภาษีทำให้ช่วงนั้นรถนำเข้ามาตีตลาดเยอะมากครับ 500 sl ลด จาก สิบกว่าล้าน เหลือ 8 ล้านได้ครับ ไม่ใช่ 4-5 ล้านแน่นอน นั่นมัน 280 sl ครับ รุ่นสุดท้ายหลังคาแก้ว ตั้งขายที่ 4.2 ล้านครับ

190E จัดแคมเปญโละจากอังกฤษและเยอรมัน ราวๆ ปี 2536 ด้วย ดาวน์ 250,000 บาท ผ่อน 25,000 รวม 60 เดือน ทำให้ยอดขายไม่ถึงเดือนปาเข้าไป สามหมื่นคันหมดเกลี้ยงครับ หรือซื้อสดในราคา 1.25 ล้าน บาท ไม่ใช่ต่ำกว่าล้านครับ ทำให้คนขับเบนซ์ได้ง่ายขึ้นแม้ว่า รุ่น c220 กำลังจะออกอยู่แล้วก็ตาม แต่เพราะราคาต่างกันมาก(2.2 ล้าน) ทำให้คนตัดสินใจง่ายที่จะขับรุ่นเก่าครับ  ตลาดยุคนั้นเป็นยุคแรกเริ่มของเกรย์ที่เอาเบนซ์ซีและ อี จากอังกฤษและเยอรมันเข้ามาทำตลาดบ้านเรา แต่ยังไม่เยอะครับ

รถที่ขายดีที่สุด ทุบสถิติการจอง ไม่มีใครเกิน ซีวิค สามประตูครับ ด้วยยอดจอง สามวัน หมื่นคัน แบบที่ไม่มีใครทำได้อีกแล้วในประเทศไทย ด้วยราคาเริ่มต้น แค่ 3 แสนต้นๆ

ตอนนั้นเพื่อนขับ civic 3 ประตูก็เท่ห์โคตรๆละ

สมัยนั้นพ่อยังรวย ขับ BMW520 ครับ หรือ 525  นี่แหละจำไม่ได้ ก่อนหน้านั้นก็ 320i (ก่อนปี40) อันนั้นเท่ห์มากๆ แต่ก่อนรถน้อยด้วย เคยยืมไปขับ เหยียบแรงไปหน่อย เสียศูนย์ส่ายไปมา เกือบคว่ำบนทางด่วน ดีที่รอดมาพิมพ์ได้

ออฟไลน์ Gottinho

ตอนนั้นอยู่ ม.ต้น ขับของคุณพ่อ W126 280 SEL Sunroof (ยังไม่มีใบขับขี่เลย)  ;)

ออฟไลน์ honoiuiu

ขอโทษนะครับคือจะบอกว่าตอนนั้นรวยแต่ผ่อนรถเลยโดนยึดหรอ?ผมเข้าใจถูกมั๊ยฮะ คือคนรู้จักผมหลายยคนก็ผ่อนรถช่วงนั้นก็เป็นเจ้าของหรือทำธุรกิจหลายคนอยู่นะช่วงนั้นยังไม่เห็นบอกว่าตัวเองรวยเลยแฮะแต่รถก็ไม่โดนยึดนะ2คนรถถูกกว่าบ้านคุณแต่อีก3รถแพงกว่าคุณอีกไม่เห็นโดนเลย :-\

สาระคืออย่าไปคิดมากเลยครับรวยจนแต่ละคนไม่เท่ากันคุณมี10คิดว่าตัวเองมี11แถมยังคิดว่าเคยมี12เวลาไปเจอคนมี12จริงๆมันจะคิดยังไง ???

ไม่เข้าใจก็ปล่อยผ่านไปครับไม่อยากพูดมากกลัวโดนลบไอดีแต่ไม่ได้ด่านะทั้งนี้ทั้งนั้น

EDIT-ถ้าไม่พอใจต้องขอโทษด้วยนะครับพอดีพึ่งกลับมาจากทริปต่างประเทศทีนี้มีไอ้ซุยคนนึงมันมาพูดว่าทำธุรกิจกับคนๆนึงในตระกูลนึงซึ่งบังเอิญผมคือคนตระกูลนั้นแล้วคนที่มันพูดถึงผมก็สนิทโคตรๆคือไม่ค่อยชอบพวกที่คิดว่าตัวเองอยู่สูงซะเหลือเกินน่ะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2013, 13:32:10 โดย honoiuiu »

ออฟไลน์ localgame

นั่ง 190E  ครับ แต่ผมต่างจากเพื่อน จขกท. หน่อยตรงที่ไม่ได้ขายแล้วไปขับญี่ปุ่น ถึงแม้มันจะอืด+กินน้ำมัน แต่ช่วงล่างและการขับขี่ยังไงก็ยังดีกว่ารถญี่ปุ่นครับ ส่วนปัญหารถไม่ค่อยจุกจิก อะไหล่ผมว่าไม่ถูกไม่แพง สมัยนั้นอาจจะแพงหน่อย แต่เดี๋ยวนี้หาอะไหล่จากเชียงกง หรือ หลังวัดโสม ราคาไม่แพง ด้วยความที่190E ระบบไฟฟ้าไม่เยอะเท่าไหร่เลยไม่ค่อยจุกจิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2013, 13:44:33 โดย localgame »

ออฟไลน์ Monn

ช่วงก่อนหน้า 2540 พ่อทำเรื่องอสังหา เป็นพนักงานนะ แต่เฟื่องฟูมากๆ จำได้ มี accord G3 แล้วก็ G4 ตาเพชรมาใช้ที่บ้าน พร้อมคนขับ ตอนนั้นจำได้ เท่ห์โคด พอพ่อเสีย แม่ก็ทำงานคนเดียว ผมเพิ่งเริ่มทำงานเอง ก็จำได้เฟื่องฟูเหมือนกัน พอปี 2539 แม่ก็จัด BMW E34 เลย จากแรงเชียร์ของผมเอง แล้วตอนนั้นจะได้เลย ผ่อน 0% 4 ปี เพราะ E39 มาแล้ว ก็เลยจัดซะ โห โคดเท่ห์ แล้วผมก็เลยได้เซ็งต่อ civic เตารีดมา ประกอบกับซื้อบ้านเดี่ยวหลังใหม่อีก  ตอนนั้นจำได้ จะไปซื้อคอนโดอีก เจอปี 2540 เข้าไป กระอักครับ  แต่ก็ช่วยกันประคับประคองมาได้ โชคดีตอนนั้นได้เงินก่อนจากยาย เป็นเงินฮ่องกง แปลงมาเป็นเงินบาทได้เยอะ เลยโปะบ้านรอดไป แล้วผ่อนแต่รถ ตั้งแต่นั้นมา จนถึงปีนี้ แม่ผมยังไม่เปลี่ยรถเลย โดยที่ผมเองเปลี่ยนรถไป 5 คันแล้ว ญี่ปุ่นล้วน  ถามท่าน  บอกคำเดียว "เข็ด" ไม่เป็นหนี้อีกแล้ว ตอนนี้ happy รถเก่าหน่อย แต่ปลอดหนี้ สบายใจแฮ   นั่นคือสาเหตุที่ผมจะหารถใหม่ แล้วเอา G8 ให้ท่านไปใช้ครับ อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Carrera

เคยนั่ง E30 ของน้าผมละมั้งครับ. .....ส่วนบ้านผมตอนนั้น.  มนุษย์เงินเดือน. แม่ผมใช้ Mazda Thunder Cab
ส่วนพ่อก็ Yamaha mate 100 สีแดง. ขับไปส่ง โรงเรียนมั้งครับ. จำไม่ผิด. เข็มไมล์ขาดด้วยมั้ง

ช่วงนั้นกลับกันอะครับ. .... หลังฟองสบู่ พ่อได้งานใหม่. ก็ เป็น Accord ตาเพชร มือสอง >> BMW 525iA E34 (มือสอง) สภาพตอนได้มา. ใหม่ม๊ากกก. >> กำลังจะหา W211 มือสอง. แต่ผกง . ที่บ้านสั่ง Camry ACV40 ก็เลยตามนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2013, 15:27:54 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ช่วงนั้นผมกำลังประถมเลยครับ
ตอนปี  2536 คุณย่าผมถอย mazda cronous 4ประตูมา เกียร์ธรรมดาครับ ใช้ดีมากๆ เลยครับ ช่วงล่างดี ไม่เคยมีปัญหาเลย พึ่งมาขายตอนปี 2551 นี่่ล่ะครับ เริ่มมีปัญหาซ่อมละ ตอน สองแสนโลหน่อยๆ อะไหล่ก็หายาก ครับ เีซียงกงไม่ค่อยมี เลยขายไป  คุณย่าบอกซื้อมาเกือบล้าน ขายไ ได้แสนนึง ใช้ไป  14 ปี

ตอนปี 1997 ตอนนั้น คุึณย่าก็ถอย benz c220 Elegance, มาครับ คันนี้ใช้น้อยมาก แต่ไม่รู้ทำไมรวนสุดๆ ซื้อพร้อมกับเพื่อนคุณย่า แต่ของเขาไม่รวนเลย รถบ้านผม กล่องสมองแอร์รวนบ่อยมากๆ ลูกลอยถังน้ำมันก็เสีย หม้อน้ำัยังรั่วสเลยครับ รถใหม่ๆ เลยขา่ยไป ได้มาล้านนิดๆ ใช้ไป 5ปี ได้

แล้วก็มี ซีวิค 3ประตู ปี 1995 ซื้อมาได้แปปเดียวขายไปเลยครับ ร่อนมากๆ คุณย่าบอก ไม่ถูกใจ
ส่วนคุณพ่อผมก็ใช้ e30 ก็ใช้ดีนะครับ แต่โดนกับยนตกิจ เยอะพอสมควร ใช้ตอน เป็น 316 กับ 318i  ครับ

จะไปว่าผมชอบรถยุคนั้นมากกว่ารถยุด 2000 เลยครับ มันทนทานกว่าเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2013, 15:54:32 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กระทู้เช็คอายุนะเนี่ย  ;D ;D ;D

ผมจำไม่ได้เลยครับ ไม่ได้สนใจเลยด้วยซ้ำเรื่องรถ

ที่คุ้นๆ เบ้นอะไรไม่รู้ toyota dx

nissan กระบะ ยี่ห้ออะไรจำไม่ได้

แดวู อีกคันด้วยมั้ง

ออฟไลน์ jumpon77

ของผมตอนปี40หรีอครับก็คงจะเป็นอีชูชู มังกรทอง หน้ายักย์ SLไม่มีพวงมาลัยพาเวอร์ ปี96ครับใช้มา8ปีครับเสียดายเหมีอนกันครับขายไปเอาคันแท็กซี่ทีผมทำรีวิวล่าสุดครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ artyeg

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ Minny

ปี 2540 เรายังเด็กอยู่เลย 5 ขวบเอง จำได้ว่าก่อนฟองสบู่แตก พ่อใช้รถบีเอ็มสีแดง ถามพ่อมาแล้วเป็นรุ่น 325i E36 ตอนปี 2540 พ่อตกงาน แถมบริษัทไม่จ่ายเงินโบนัสให้ก่อนเลิกจ้าง ทำให้พ่อต้องหยุดอยู่บ้านเป็นเวลานานส่วนแม่ก็ไม่ได้ทำอะไร เป็นแม่บ้านประจำบ้านอย่างเดียว เงินเก็บไม่อาจพอใช้ได้ในช่วงนั้น จึงต้องจำใจขายรถไป กว่าจะขายออกก็นาน ทั้งที่ขายไม่แพง หลังจากนั้นพ่อก็ได้เข้าทำงานต่อที่บริษัทเดิม ได้เงินโบนัสชดเชยให้ แต่ก็ไม่มีรถขับไปหลายปีอยู่ค่ะ ปี 45 พ่อก็ซื้อรถกระบะ Hilux Tiger ใช้มานาน แต่ขายไปเมื่อต้นปีที่แล้ว เพื่อเทิร์น Ford Ranger 3.2 Wildtrak แต่ เรายังคิดถึงรถบีเอ็มสีแดงคันเก่าอยู่เลย ไม่รู้ว่าตอนนี้ใครเป็นเจ้าของมัน โดนโมดิฟายหรือจับดมแก๊สไปหรือยัง  จนมีความคิดว่าจะไปซื้อเจ้า 325i E36 มือสองมาขับค่ะ แต่เห็นในเว็บ E36Thailand เขาทำรีวิวค่าใช้จ่ายรถรุ่นดังกล่าว ก็จุกจิกเหมือนกัน เลยไม่เอา ตอนนี้ใช้ New Colorado แต่งอยู่ค่ะ พ่อซื้อให้ แต่เราออกตังแต่งเองค่ะ

สมัยนั้น น่าสงสารคนจนบางคน/ครอบครัวจริงๆ ค่ะ บางคนถึงกับต้องไปเป็นขอทานเลยค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ vanquish_krerk

• Newbie
  • *
ขอโทษนะครับคือจะบอกว่าตอนนั้นรวยแต่ผ่อนรถเลยโดนยึดหรอ?ผมเข้าใจถูกมั๊ยฮะ คือคนรู้จักผมหลายยคนก็ผ่อนรถช่วงนั้นก็เป็นเจ้าของหรือทำธุรกิจหลายคนอยู่นะช่วงนั้นยังไม่เห็นบอกว่าตัวเองรวยเลยแฮะแต่รถก็ไม่โดนยึดนะ2คนรถถูกกว่าบ้านคุณแต่อีก3รถแพงกว่าคุณอีกไม่เห็นโดนเลย :-\

สาระคืออย่าไปคิดมากเลยครับรวยจนแต่ละคนไม่เท่ากันคุณมี10คิดว่าตัวเองมี11แถมยังคิดว่าเคยมี12เวลาไปเจอคนมี12จริงๆมันจะคิดยังไง ???

ไม่เข้าใจก็ปล่อยผ่านไปครับไม่อยากพูดมากกลัวโดนลบไอดีแต่ไม่ได้ด่านะทั้งนี้ทั้งนั้น

EDIT-ถ้าไม่พอใจต้องขอโทษด้วยนะครับพอดีพึ่งกลับมาจากทริปต่างประเทศทีนี้มีไอ้ซุยคนนึงมันมาพูดว่าทำธุรกิจกับคนๆนึงในตระกูลนึงซึ่งบังเอิญผมคือคนตระกูลนั้นแล้วคนที่มันพูดถึงผมก็สนิทโคตรๆคือไม่ค่อยชอบพวกที่คิดว่าตัวเองอยู่สูงซะเหลือเกินน่ะครับ :)
เฮ้อออ คนเรา 5555