ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกรถให้แฟนครับ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4592 ครั้ง)

ออฟไลน์ superX

• Newbie
  • *
ตอนนี้แฟนผมใช้ civic es ตาเหยี่ยว ปี 04 ตอนนี้ครบสิบปีแล้ว มีงบประมาณ 650,000 อยากเปลี่ยนรถใหม่ ผมพาไปดู city, jazz, altisใหม่มาแล้วเขาไม่ถูกใจครับ เขาชอบ MZ3 ครับ แต่ราคาเกินงบไปมากครับ ผมเลยบอกให้รอดู MZ2 ตัวใหม่ ภายในของตัวใหม่ มันจะแตกต่างกับ MZ3 มากไหมครับ หรอพี่พี่ๆช่วยแนะนำรุ่นอี่นให้หน่อยได้ไหมครับ จะได้บอกเขาไว้เป็นตัวเลือกอ่ะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
Re: เลือกรถให้แฟนครับ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 06:59:53 »
งบไม่ถึง7แสน ได้แค่เครื่อง 1500 จริงๆ

กัดฟันเพิ่มอีก1.5แสนไหวมั้ย ได้รถอีกขนาดนึง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
Re: เลือกรถให้แฟนครับ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 07:32:13 »
ต้องถามคนจ่ายเงิน  ด้วยนะครับ ความอยากได้กับชีวิตหลังจากซื้อมาต้องสัมพันธ์กัน 

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 08:08:43 »
เลือกรถที่ชอบเถอะครับ ขับไปจะได้มีความสุข
สาวๆนี่ชอบมาสด้า3เยอะจริงๆนะ ในภูเก็ตป้ายแดงเจอหลายคันละ
หลายสีด้วย มีแต่สาวๆขับ คงอารมย์เหมือนผู้ชายอยากขับแต่บีเอ็มละผมว่า
หน้าสวยเด่นจริงๆ แฟนผมยังชอบเลย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 08:19:16 »
รอน้อง 2 โลดครับ ใช้อีกนาน อย่ารีบตัดสินใจ ดูให้ถ้วนถี่ ทดลองขับด้วยนะครับ ที่สำคัญ
ผมเข็ดแล้วครับ กับรถที่ไม่ได้ทดลองขับก่อนซื้อ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 08:53:01 »
ปลูกเรือนตามใจผู้อยู่ ผูกอู่ตามใจผุ้นอนครับ ผมว่าถ้าแฟนคุณชอบก็จบแล้วครับ ผู้หญิงกับคำว่าชอบนี้อยู่เหนือเหตุผลใดๆนะครับ 555+

ปล. แฟนชอบ MZ3 แต่เกินงบ คุณให้รอดู MZ2 ใหม่ คุณทำถูกต้องละครับ แต่ประเด็นคือเมื่อก่อนแฟนคุณใช้รถระดับซีวิค ละจะมาดาวเกรดมาระดับบีเเซ็กเม้นท์ ถ้าแฟนคุณชอบก็แล้วไป ถ้าไม่ชอบเพราะเครื่องเล้กหรือคับแคบนี่ต้องคุยกันยาวเลยนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 08:58:39 »
เกินงบไปเยอะเลยนะครับเนี่ย แนะนำใช้คันเก่าไปก่อนแล้วเก็บตังเพื่อให้ได้งบมากกว่านี้ครับ  เสียเงินทั้งทีใช้งานยาวๆอย่างนี้เอาคันที่ถูกใจไปเลยดีกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 09:06:03 »
ผมว่ายังไงให้อยู่ในงบ ในกำลังที่จ่ายไหวดีกว่าครับ ถ้าไปเอารถที่ชอบ แต่เกินกำลังเราไป วันหลังจะลำบากนะครับ เรื่องเงินๆทองๆ ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 10:55:52 »
ผมแนะว่า ให้บอกแฟนว่า พยายามคุมงบให้ไม่เกิน 6.5 แสน ไม่งั้นก็ต้องเพิ่มงบซึ่งผมก็ไม่แน่ใจว่า มันจะสร้างภาระให้ จขกท มากเกินไปหรือเปล่าครับ
ปัจจัยในการเลือกรถ ผมว่างบนี่แหละสำคัญที่สุด ถ้าเกินงบไปแล้วทำให้ต้องใช้ชีวิตลำบาก ผมว่ารถเล็กๆมันก็ตอบโจทย์ได้นะครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:28:24 »
ผมว่าหารถในงบดีกว่าครับ ใจแข็งๆไว้ก่อน เลือกเอาที่มีในตอนนี้ก่อน (เป็นผมคงไปซิตี้) แล้วค่อยไปเทียบกับเจ้า 2 ใหม่ก็ได้ครับ จะได้ตัดสินใจได้เร็วขึ้น
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:44:39 »
Mazda2 ใหม่ น่าสนใจครับ แต่อาจจะไม่เหมือน 3 เลยทีเดียว
รถคันเล็กกว่า ท้ายสั้นกว่า ข้างหลังนั่งแคบกว่า ถ้ารับจุดนี้ได้ ผมว่ารอ 2 ใหม่เลยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:52:27 »
เก็บเงินอีกซักปี เพื่อออก Mazda 3 ครับ

ถึงตอนนั้นน่าจะมีโปรส่วนลดออกมาอยู่ใกล้ๆ กับงบประมาณเดิม + เงินที่เก็บเพิ่ม จะได้รถที่ถูกใจด้วยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 11:57:44 »
บอกตามตรง ถ้าเป็นผู้หญิงใช้ ยิ่งเป็นแฟนด้วย ผมไม่อยากให้ใช้มาสด้า ซึ่งผมยอมรับว่ารถสวย สมรรถนะดี แต่ไม่มั่นใจเครื่องยนต์ ปัญหามันก็มาเรื่อยๆ เหมือน skyactive มันยังไม่สเถียรรึป่าวไม่รู้  แล้วมาสด้าก็ไม่เคยมีการชี้แจงอะไร แต่ผมเชื่อว่ามันต้องเกิดจากกำลังอัดของเครื่องแน่ๆ

ถ้าผมมีงบ 6.5 แสนผมไป jazz นะ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 13:06:48 »
ไม่ต้องผู้หญิงหรอกที่ชอบน้อง 3 ผมผู้ชายก็ชอบเห็นแต่งสวยๆหลายคันล่ะ แค่เดิมๆก็หันมองตลอดนะ ถ้าพอจะเพิ่มงบได้โดยไม่ลำบากมากนักผมว่าเอาน้อง 3 ดีกว่า

แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆผมว่ารอน้อง 2 ก็โอนะผมก็คิดนะว่าถ้าน้อง 2 ออกสาวๆคงชอบอ่ะมันแนวๆน้อง 3 นะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 13:20:32 »
บอกตามตรง ถ้าเป็นผู้หญิงใช้ ยิ่งเป็นแฟนด้วย ผมไม่อยากให้ใช้มาสด้า ซึ่งผมยอมรับว่ารถสวย สมรรถนะดี แต่ไม่มั่นใจเครื่องยนต์ ปัญหามันก็มาเรื่อยๆ เหมือน skyactive มันยังไม่สเถียรรึป่าวไม่รู้  แล้วมาสด้าก็ไม่เคยมีการชี้แจงอะไร แต่ผมเชื่อว่ามันต้องเกิดจากกำลังอัดของเครื่องแน่ๆ

Jazz อีกเสียงครับ

ผมว่า ญ น่าจะชอบ Jazz นะครับ ลองนำเสนอแฟนคุณดูสิครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 13:28:24 »

Jazz อีกเสียงครับ

ผมว่า ญ น่าจะชอบ Jazz นะครับ ลองนำเสนอแฟนคุณดูสิครับ

ได้พาเขาไปดูแล้ว เขายังไม่ถูกใจครับ แต่ไม่ถึงกับไม่ชอบนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 13:33:40 »
Mazda2 ใหม่ น่าสนใจครับ แต่อาจจะไม่เหมือน 3 เลยทีเดียว
รถคันเล็กกว่า ท้ายสั้นกว่า ข้างหลังนั่งแคบกว่า ถ้ารับจุดนี้ได้ ผมว่ารอ 2 ใหม่เลยครับ

ขนาดมันใกล้เคียงมาสด้าสองตัวเก่านี้ไหมครับ ถ้าใกล้เคียงแฟนผมพอรับได้นะครับ คันนี้ไว้ขับในเมือง ไปทำงานและ รับส่งลูกไปโีรงเรียนครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 14:07:23 »
ลองขัดแฟนดูสิครับ แล้วจะรู้ว่านรกมีจริง ..

ถ้าแฟนไม่ชอบแล้วใช้ซิตี้ นะ .. พอมันเกิดอะไรขึ้นก็ตาม โดนบ่นย้อนหลัง 3 ปี 5 ปีแน่นอน

ถ้าซื้อ mazda3 ไป .. ต่อให้รถมีปัญหา เค้าก็จะได้เรียนรู้ด้วยตัวเองครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 16:09:14 »

คิดเหมือนกันครับ  ;)

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 16:23:53 »
ไม่รอ HRV ละครับ อาจจะถูกใจนะ ผมว่า ผญ ชอบรถสูงๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 18:59:14 »
เก็บเงินต่ออีกนึดนึงครับ ไม่แน่ปีหน้า MZ3 1.8 อาจจะมาย้ำนะครับว่าอาจจะมา หรือไม่ก็รอ MZ2 แล้วจัดเลย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 19:40:15 »
เก็บเงินต่อครับ
 ;D ;D ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 19:59:13 »
เก็บเงินต่ออีกนึดนึงครับ ไม่แน่ปีหน้า MZ3 1.8 อาจจะมาย้ำนะครับว่าอาจจะมา หรือไม่ก็รอ MZ2 แล้วจัดเลย

MZ3 จะมีเครื่อง 1.8 ออกมาหรือครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 21:28:01 »
Sylphy1.6vไหมครับส่วนลดเยอะได้รถใหญ่กว่าประหยัดน้ำมันด้วยครับใช้อยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 22:51:03 »
อย่าไปขัดใจเลยครับ แต่ก็เอาที่เราไหวด้วย

ถ้างบมันตึงจริงๆ ก็รอจบที่มาสด้า2

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2014, 23:34:21 »
ผมว่าเอาเท่างบที่มีดีกว่า มันเพิ่มอาจจะดูอัตตราส่วนไม่มาก แต่ก้อเพิ้มหลักแสนเชียวนา :D
HeLLo!!

ออฟไลน์ i-Kao

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 13:15:50 »
งบหกแสนห้า ตัวเลือกก็เห็นๆอยู่ไม่กี่ตัว แต่จะแหวกแนวและอเนกประสงค์หน่อย ก็เป็นโมบิลิโอ รุ่น S AT อยู่ในงบ +/- พอดีๆครับ
แต่ถ้าเป็นผม ผมจะใช้คันเดิมต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้รถที่ถูกใจจริงๆครับ ของเดิม เครื่องพันเจ็ด ช่วงล่างอิสระสี่ล้อ ฐานล้อก็กว้าง แม้ว่ารถสิบปีแล้วก็มีจุกจิกบ้างเป็นธรรมดา หาอู่ซ่อมดีๆที่ไว้ใจได้ อะไหล่ก็ไม่แพงมาก จบๆเลยครับ

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 16:02:26 »
งบกะความชอบต้องสัมพันธ์กันครับ ถ้าเพ่ิมอีกสองแสน มีตัวเลือกให้เล่นอีก แต่ถ้าจำกัดงบ ผู้หญิงใช้ก็เชียร์ JASS  ครับ(ถ้าไม่แคร์ว่ารถเป็นคนละ segment)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2014, 16:05:02 โดย franky »