ผู้เขียน หัวข้อ: ++ ทำไมCitroen ไม่มีขายใน USA ครับ ??  (อ่าน 4495 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
++ ทำไมCitroen ไม่มีขายใน USA ครับ ??
« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 22:50:01 »
คือวันนี้ลองเปิดเว็บ Citroen international ดูครับ แต่กลับไม่เจอของUSA ซะงั้น

เลยสงสัยหนะครับ ว่าทั้งๆที่สหรัฐเป็นตลาดที่ค่อนข้างใหญ่ หลายๆแบรนด์ก็ไปบุกตลาดในนั้น

แต่ทำไม Citroen กลับปล่อยว่าง ไม่ทำตลาดอ่ะครับ ??

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ++ ทำไมCitroen ไม่มีขายใน USA ครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 23:53:58 »
ถ้าพูดเหมารวมๆ รวมถึง Fiat (ที่เพิ่งกลับเข้าไปปีนี้) หรือ Renault (ไม่ได้ขายมายี่สิบปีแล้ว) ก็มาจากเหตุผลสองอย่างหลักๆ ครับ

1. USA มีกฎหมายเกี่ยวกับรถยนต์ต่างจากประเทศอื่นๆ ค่อนข้างมาก
- อันนี้ตัวอย่างที่ชัดก็คือกฎหมายมลพิษรัฐ California ที่ว่ากันว่า หนึ่งในที่ๆ โหดที่สุดในโลก
- หรือสอง ลองดูรูปสองอันนี้

อันนี้ W123 จาก USA

อันนี้ W123 จากที่อื่น

จุดที่ต่างคือ รถ US นั้น ใช้ไฟวงกลมแบบเปลี่ยนที ต้องเปลี่ยนทั้งโคม แถมยังแยก 1 หลอด 1 โคม โคมอีกด้วย แต่ W123 ในตลาดอื่นๆ ใช้โคมรวมธรรมดา เหตุผลคือ ก่อนปี 1983 รัฐบาล US มีกฎหมายว่า รถทุกคันใน USA จะต้องใช้ไฟแบบโคมกลม ปิดผนึก ห้ามถอดเท่านั้น (ผมจำขนาดไม่ได้) เรียกว่า seal-beam headlamp (กฎหมายนี้ น่าจะเริ่มในยุค 60)

ผลก็คือ การที่รถจากประเทศอื่น จะเข้าไปขายใน US ได้ จะต้องมีเงินทุนสูงมาก เพราะต้องแปลงรถให้เข้ากับกฎหมาย US ซึ่งไม่ค่อยจะเหมือนที่ไหนบนโลกใบนี้ ทำให้บริษัทเล็กๆ อย่าง Citroen ที่เริ่มมีปัญหาการเงินขึ้นเรื่อยๆ ไม่สามารถทำตลาดได้ ผิดกับค่ายรถเยอรมัน หรือญี่ปุ่นที่มีเงินทุนเยอะกว่า และมุ่งมั่นมากกว่าในการเจาะตลาด US ครับ

ในกรณี Renault นั้น จริงๆ ช่วงปี 80 Renault เป็นพันธมิตรกับ American Motor (AMC) ทำตลาดรถบางรุ่น ผ่าน AMC-Jeep แต่หลังจากที่ Chrysler เข้าไปซื้อกิจการ AMC แล้วนั้น Renault ก็กลับบ้านครับ

อีกสาเหตุ
2. รสนิยมของคนอเมริกัน เมื่อเทียบกับประเทศพัฒนาแล้วอื่นๆ มีความแตกต่างกันมากครับ
เอาง่ายๆ ในขณะที่คนยุโรปหลังยุค 1980 หันมาใช้รถ Hatchback กันเยอะ แต่คน US ยังติดรถ sedan อยู่ และขนาดรถและเครื่องยนต์ก็ต่างกันมาก เพราะยุโรปหลายๆ ประเทศ เช่น อิตาลี ถ้ารถยนต์เครื่องใหญ่เกิน 2.0 ภาษีจะแพงมาก แต่ที่ USA เครื่องยนต์ขนาด 2.4 เขาบอกว่าเล็ก เป็นต้น

ดังนั้นการที่ใครสักคนจะนำรถเข้าไปขายในอเมริกา จำเป็นจะต้องมีเงินทุนสูงมากๆ เพื่อที่จะสามารถทำรถรองรับตลาดอเมริกาโดยเฉพาะออกมา และต้องมีต้นทุนที่ต่ำกว่าอีกด้วย เพื่อชดเชยค่าใช้จ่ายในการพัฒนารถสเปคพิเศษ เป็นสาเหตุว่าทำไม ญี่ปุ่นกับเกาหลี ถึงประสบความสำเร็จในอเมริกา มากกว่ายุโรปครับ (นับเฉพาะรถบ้านๆ นะ เพราะกำไรต่อคันพวกนี้น้อย พวกยุโรปลดต้นทุนสู้เอเชียไม่ได้ เลยได้กำไรน้อยกว่า)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Re: ++ ทำไมCitroen ไม่มีขายใน USA ครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 09:08:30 »
โอ้ว ละเอียดมากเลยครับ ขอบคุณครับ พี่YIM

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 11:49:55 »
จริงๆครับ กม. ที่อเมริกา ค่อนข้างเข้มงวดกับรถที่นำเข้ามาขายในประเทศ เหมือนเลาๆ สมัยก่อนเกี่ยวกับเรื่องขนาดของถุงลมด้วยรึปล่าว

จำได้ว่าพวก opel สมัยนู้นยังออกมาโปรโมตว่าถุงลมนิรภัยรถopel ไซด์ใหญ่กว่ามาตรฐานอีกเท่าตัว รถไอ้กัน ไฟเลี้ยวข้างไฟใหญ่จะต้องมีสีเหลือง

เป็นyellow stripe บ้านเราเวลาแต่งรถก็มักจะดิ้นรนหาไฟเลี้ยว สเป็คอเมริกามาใส่กัน ส่วนไอ้กันก็จะดิ้นรนหาไฟเลี้ยวขาวใสแบบบ้านเรามาใส่กัน

โอ้ละหนอ แม้กระทั่ง รถบางรุ่น ที่อเมริกาพิจารณาแล้วว่า ไม่ปลอดภัย ก็จะโดนขึ้นทะเบียนเป็นรถที่prohibited ห้ามนำเข้ามาจำหน่ายในประเทศ

ขนาดบริษัทดังๆก็โดนกันมาเยอะ ที่ผมจำได้ขึ้นใจคือ Avant ตะกาย4ตีนที่(เคย)เร็วที่สุดก็็โดนสั่งห้ามจำหน่ายมาแล้วครับ นั่นคือAudi RS2 จะไม่มี

จำหน่ายในอเมริกาเช่นกัน ที่จำได้เพราะ audi มันตัว A พอเปิดไฟล์ขึ้นมามันอยู่รายชื่ออันแรก ทางอเมริกาแกให้เหตุผลว่า รถมันแรงเกินไป สำหรับAvant

ไหนยังมีเรื่องกฎหมายโคมไฟอีก สังเกตดูว่า ไฟหน้า ดูเผินๆเหมือนกันกับรถจำหน่ายในประเทศอื่น แต่วัสดุจริงๆกลับไม่ใช่

ที่อเมริกาก็มักจะดิ้นรน หา(อีกแล้ว) เอาไฟหน้าสเป็คยุโรป มาใช้กัน เค้าจะเรียกว่าไฟหน้า E-code ที่มันจะมีอักษร E-1 E-2 E12 บนตัวเนื้อโคมไฟนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 17:04:29 »
ของบ้านเราอันไหนดี ถอดอันนั้นออก(ซะงั้น)  :P

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 17:53:59 »
ขอเสริมนิดนึงล่ะกัน

กฏหมายการนำเข้ารถของทาง US บังคับสารพัดอย่างครับ และจะไม่ค่อยเอื้อให้เท่าไหร่ครับ
ไหนจะเรื่องไฟที่จะต้องเป็น Sealed Headlamp และต้องมีแยกไฟส่องหน้ารถเป็นสองชุดด้วยครับ ดูจากรูป W123 เป็นต้น

(วอลโว่ 240 ที่บ้านผมก็ใช้ไฟ US เหมือนกัน แต่ไปหิ้วมา เพราะเห็นว่าก็สวยดี)

ไหนจะเรื่องกันชนหน้าหลังรถ ที่ต้องมีความยาวที่มากกว่าเพื่อน (เลยเป็นที่มาของยุค Big Bumper ไงครับ)

ประกอบกับกฏหมายไอเสียของทางแคลิฟอร์เนียที่เข้มงวด และโหดมากๆ ขนาดรถรุ่นเีดียวกัน ต้องทอนกำลังแรงม้าลง เพราะตามความเข้มงวดของกฏหมายการปล่อยไอเสียครับ

และที่แสบกว่านั้นคือ รถนำเข้ามาขายทาง US ทุกคัน ถ้าเป็นรถเพื่อการใช้งาน ไม่ใช่รถสะสม ต้องผ่านการทดสอบจากองค์กรความปลอยภัยทุกรุ่นครับ
เรื่องนี้เคยเป็นพิพาทที่ว่า มีเศรษฐีเมกาต้องการขับ Porsche 959 ใน US แต่ไม่สามารถเอามาแจ้งทะเบียนบนถนนได้ (คนที่ซื้อ มีทั้ง Bill Gates, Jerry Seinfield ซะด้วย) เพราะทาง Porsche ไม่ยอมส่งรถมาให้ทดสอบการชน (ก็มันแพง แถมผลิตมาน้อยคันมากๆ)

แต่ตอนนี้ คนที่เล่นรถสะสม ก็ได้รอโอกาสพ้นอายุรถ 25 ปีครับ เพราะจะแจ้งจดในฐานะรถสะสมได้ ขนาดที่เมกาเอง รถญี่ปุ่นตัวเด็ดๆ ที่มีความต้องการสูง ก็นำเข้ามาไม่ได้ครับ ต่อให้เข้ามา ต้องแอบอีก ไม่ก็แจ้งเป็นรถแข่ง อย่างเช่น R32
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr