ผู้เขียน หัวข้อ: ผมติดใจการซื้อรถมือสองแล้วครับ  (อ่าน 12668 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ผมติดใจการซื้อรถมือสองแล้วครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 15:33:09 »
ช่วงที่ผ่านมาไม่กี่เดือนผมซื้อรถมือสองมาสองคัน

ได้รถสภาพดีใหม่มากอายุไม่ถึงปี ที่สำคัญคือราคาถูกมาก ถ้าขายต่อก็คงราคาตกไม่เกินแสน ทำให้การซื้อรถ 4 ปี เปลี่ยนทีเป็นเรื่องที่ไม่เดือดร้อนเงินในกระเป๋ามากนักครับ

เพื่อนๆ คิดยังไงกับการซื้อรถมือสองบ้างครับ

ออฟไลน์ Buffy

Re: ผมติดใจการซื้อรถมือสองแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 16:11:46 »
สำหรับคนที่ความรู้เรื่องเครื่องยนตร์เป็นศูนย์อย่างผม การซื้อรถมือสองคือการเสี่ยงดวงครับ

ถ้าจะซื้อจริงๆ คงจากญาติมิตรสหายที่รู้จักครับ

ออฟไลน์ sukhontha

Re: ผมติดใจการซื้อรถมือสองแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 16:18:21 »
นั่นแหละ   ...  หากดูเป็น ซื้อเป็น  ไม่สนใจว่าต้องทันสมัยเสมอ....จะติดใจ

ผมก็คงไม่ซื้อมือหนึ่งอีกแล้ว(ตั้งแต่ปี 51 มือสองคันแรก  จนปีนี้  คันที่หก)

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 16:24:27 »
เคยใช้อยู่คันนึงครับ
กะว่าจะให้คนงานใช้
เลยซื้อเป็นมือสอง
ใช้ไปได้เกือบ 2 ปี ขายขาดทุน 4,000 อิอิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 16:29:08 »
เคยใช้คันนึงครับ ซื้อมา 500,000. ขาดทุน 500,000 รถโดนขโมย :'(

แต่มือ 2 ผมว่าคุ้มดีครับ เดียวนี้รถ 1-2 ปีมีมือ 2 ละ ประกันก็ยังเหลือ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 16:32:28 »
นั่นแหละ   ...  หากดูเป็น ซื้อเป็น  ไม่สนใจว่าต้องทันสมัยเสมอ....จะติดใจ

ผมก็คงไม่ซื้อมือหนึ่งอีกแล้ว(ตั้งแต่ปี 51 มือสองคันแรก  จนปีนี้  คันที่หก)

ปีละเกือบคันเลยหรือครับ

ซื้อเก็บ หรือเปลี่ยนบ่อยครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 16:55:43 »
คือผมว่าซื้อรถมือสองมันแทบจะซื้อปีละคันเลยก็ได้ครับ เพราะรถใช้ไปปีเดียว ราคาตกไม่กี่หมื่น เผลอๆ ซื้อมาถูก ขายใจแข็งๆ ไม่ขาดทุนด้วยเหมือนใช้รถฟรี เท่าที่ดูมา ไม่เกินปีมันจะมีคนที่ผ่อนรถต่อไม่ไหวและขายทิ้งครับ เราไปช้อนซื้อเอา สบายมากๆ เลย เช่นรออีกซัก 6 เดือน Mazda 2 Diesel น่าจะเริ่มมีให้เห็นละ อาจจะไปสอยซักคัน

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 17:03:10 »
ผมก็ติดใจครับ คันปัจจุบัน มือ 1 ราคา ล้านกว่า ผมซื้อมือ 2 ได้มา 6แสนนิดๆ รถ 1 ปีพอดี

กะว่าคันต่อๆไปคงเลิกซื้อมือหนึ่งแล้วครับ ขาดทุนเยอะเกิน  ;)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 17:15:34 »
จากวิกฤตรถคันแรก ทำให้รถมือ 2 เป็นสินค้าราคาถูกไปเลยครับ ถ้ารู้ประวัติ หรือดูเป็น ก็น่าซื้อใช้

แต่ผมมีญาติทำเตนท์รถมือ 2 และมีอู่ของตัวเอง จะเรียนว่าถึงจะดูเก่งให้ตายยังไง ก็พลาดได้ครับ ช่างไทยเก่งมากนะครับ
ขนาดญาติผมคนนั้นแกยังเคยโดนมาแล้วเลย แล้วเราๆ จะไว้ใจได้ขนาดไหน ขับปกติธรรมดาอาจจะดูไม่มีอะไร
แต่พอซัดเข้าหน่อย หรือมีเหตุการที่ต้องการสมรรถนะของรถช่วย ตอนนั้นหละครับความซวยจะมาเยือน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 17:19:40 »
ดู f30 สิ BSI เหลือบาน ราคาก็ลงบานเหมือนกัน โครตคุ้ม

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 18:49:38 »
ผมนี้ก็ชอบครับขาดทุนน้อยดีบางทีก็ไม่ขาดทุนก็มีเลยก็มี อย่า ACV40 2.0G Extremo 2.0G จับมา 5.5 แสนรถปลายปี 10

รถใช้น้อยมากๆ สภาพเหมือนใหม่ใช้ดีคุ้มมากมาย  :)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 19:01:11 »

ซื้อใช้ครับ  ไม่ได้ดังใจก็เปลี่ยน  ขาดทุนแค่ค่าปรับสภาพ  แต่ละคันอย่างน้อยก็วิ่งสองสามหมื่นโล ขึ้นไป   ตอนนี้เหลืออยู่ 3 คัน..(เฉพาะมือสอง)  ตอนนี้ไม่เปลี่ยนแล้วครับ (ในระยะ 5ปี) ถูกใจทั้งหมด....

ออฟไลน์ jg333

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 19:05:22 »
ถ้าเปิดใจ แล้วได้เจอรถมือสองที่สภาพดีประวัติดี จะรู้เลยว่าคุ้มมากๆครับ
(ยิ่งถ้ามีเพื่อนที่อยู่ในวงการรถมือสองด้วยให้ช่วยดูให้ยิ่งดีใหญ่)
ถึงถ้ารถมีปัญหาไม่หนักมาก ซื้อมาซ่อมต่ออีกหน่อย ผมยังมองว่าคุ้มค่าเลยครับ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 19:23:59 »
ซื้อรถมือสองต้องใจเย็นๆครับ หาข้อมูลเยอะๆ ดูรถหลายๆคัน แล้วเราจะรู้เองว่าคันไหนซื้อได้ไม่ได้ ผมก็ซื้อทั้งป้ายแดงทั้งมือสอง ทั้งยุโรปและญี่ปุ่น บางคันใช้ไป 1 ปี ขายขาดทุนแค่หมื่นเดียว (อันนี้ไม่รวมค่าตกแต่งที่ทำไป) หากจะเล่นรถมือสองให้มีความสุข เราต้องยอมรับความจริงข้อหนึ่งให้ได้ นั่นคือรถมือสองต้องมีตำหนิ และต้องมีการปรับสภาพ ดังนั้นต้องมีเงินสำหรับส่วนนี้ไว้ด้วย สำหรับผมหากเป็นรถยุโรปผมจะเล่นรถอายุไม่เกิน 3 ปี และมักจะตั้งงบไว้ 1-2 แสนบาทเพื่อปรับสภาพ ถ้ารถญี่ปุ่น 5หมื่น ถึง 1 แสนบาทแต่ใช้ไม่เคยหมด

สิ่งหลักๆที่ดูก็ไม่เอารถที่เคยเจออุบัติเหตุหนักๆ เครื่องและเกียร์ไม่มีปัญหา  แค่นี้ก็สบายใจแล้วสำหรับผม

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 19:27:30 »
สนใจเช่นกันครับ ของดีราคาถูกมีไม่น้อยถ้าเลือกให้เป็น
บางคันปีสองปีวิ่งมาหมื่นกว่าโลราคาตก4-5แสนจากล้านกว่า
แต่พอดีที่บ้านไม่สนับสนุนเลยอดครับ :'(
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

np72

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 19:28:53 »
รถใหม่ๆ เหลือประกัน ลดหลายแสนนี่อย่างคุ้ม

แต่ตาดีได้ตาร้ายเสีย

promt

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 19:32:09 »

ซื้อใช้ครับ  ไม่ได้ดังใจก็เปลี่ยน  ขาดทุนแค่ค่าปรับสภาพ  แต่ละคันอย่างน้อยก็วิ่งสองสามหมื่นโล ขึ้นไป   ตอนนี้เหลืออยู่ 3 คัน..(เฉพาะมือสอง)  ตอนนี้ไม่เปลี่ยนแล้วครับ (ในระยะ 5ปี) ถูกใจทั้งหมด....

แบ่งให้ผมสักคันได้ไหมครับ

แต่ไม่เอา x-trail นะครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 20:05:44 »
ผมเข็ด,,, การซื้อรถมือสองแล้วคับ 555+ xD

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 21:28:22 »
สมัยผมเรียน เพื่อนๆขับ B-Segment ซะส่วนใหญ่
พอขับไปเรื่อยๆ มันเสี้ยนอยากซิ่ง แต่งไปแต่งมา มันก็ได้ในลิมิตของมัน

จนเพื่อนคนนึงขายแจ๊สแต่ง ไปออก e36 325i
ตั้งแต่นั้นมา ก็เริ่มมี J32 V6 เริ่มมี Accord V6 เริ่มมี e46 ตามมาติดๆในแก๊ง
จนเริ่มมาเป็นอิมหน้าหมู อีโว กระบะซิ่ง และอื่นๆอีกมากมาย
ด้วยวัยมหาลัย จะซื้อป้ายแดงแรงๆมาซิ่งตามประสาก็ขัดสน มือสองเนี้ยแหละ Work!!

ออฟไลน์ veturilo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 21:30:31 »
ถ้ารถที่จะซื้อตั้งใจจะใช้นานๆ 5-10 ปี ผมว่าซื้อป้ายแดงไปเลยดีกว่า สบายใจว่าไม่โดนย้อมหรือสอดไส้
แต่ถ้าใช้ 3-4 ปีแล้วก็เปลี่ยน ขี้เบื่อ แล้วก็รับได้ว่าต้องซ่อมบ้าง ดูรถเป็น มือสองก็เป็นทางเลือกที่ไม่เลว (ผมก็ใช้มือสองอยู่ครับ :-P)
หรืออีกแนวคือพวกรถยุโรปหรือรถสปอร์ต อันนี้มือหนึ่งแพงจัด มือสองผมว่าก็สมเหตุสมผลกว่านะกับเงินที่จ่ายไป

ออฟไลน์ ktonja

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 21:32:07 »
ครั้งแรก ที่บ้านเคยซื้อรถกระบะมือ 2 จากลูกค้าที่บ้านซึ่งรู้จักกัน ซื้อเลยไม่ได้ลองขับ พอซื้อเสร็จมาขับดูรู้เลยเคยคว่ำมาแน่ ขับแล้วรู้สึกว่ารถเสียศูนย์ (โดนคนรู้จักหลอก) ก็ทนให้ลูกน้องใช้ไปแต่แล้วรถก็ไปคว่ำ ดีที่ไม่มีใครเป็นอะไร ต้องขายทิ้งไป (เรื่องนานแล้ว)

ครั้งล่าสุด เร็วๆนี้คิดจะซื้อรถมือ 2 อีกครั้ง ไปดูรถคราวนี้เอาคนที่ดูรถมือ 2 เป็นไปดูด้วยกัน ปรากฎว่าพอดูเสร็จเค้าบอกว่ารถคันนี้ชนด้านหน้าหนักมา (คนดูไม่เป็นดูไม่ออกแน่)

สรุป ซื้อรถมือ 2 ควรที่จะต้องดูเป็น ถ้าคิดซื้อแบบวัดดวงมันไม่คุ้ม

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 22:10:50 »
ภรรยาไม่ให้ซื้อมือสอง จบไป สำหรับผม

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 22:26:43 »
รถมือสองแค่ดูรถเป็นอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องซื้อเงินสดด้วยถึงจะคุ้มครับ ถ้าซื้อมาผ่อนป้ายแดงคุ้มกว่านะ หรือไม่ก็ซื้อแบบขายดาวน์มา รถมือสองดอกเบี้ยแพงมาก บางคันผ่อนไปผ่อนมาแพงกว่าป้ายแดงอีก และตอนโอนระวังอีกนิดด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2015, 22:31:15 โดย rut191 »

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 22:27:30 »
ซื้อรถมือสอง  หาผู้รู้และมีประสบการณ์ การดูรถและตรวจเช็คเบี้องต้น เพื่อความสบายใจครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 23:43:53 »
ถ้าเลือกดูเป็น ไม่มีอะไรน่ากังวลเลยครับ
เล่มทะเบียนต้องมีให้ดูครับ ผมเคยช่วยญาติหารถมือสอง
เจอคันนึงสภาพใช้ได้ ขอเล่มทะเบียน เจ้าของเต๊นลีลามาก ไม่เต็มใจให้ดู
ผมไม่ให้ซื้อเลย ใครถามผมด่าเต๊นนี้ทิ้งท้ายอีก (หลายๆที่เค้าเต็มใจให้ดู)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 01:46:44 »
สำหรับมือใหม่เอาง่ายๆ หารถที่มีประวัติกับศูนย์เช็คระยะกับศูนย์ตลอด จะได้รู้ว่าซ่อมอะไรมาบ้าง ก่อนจะดูรถก็จ้างช่างหรือหาคนดูเป็นไปดู ลองขับให้ครบทุกเกียร์

แค่นี้ก็ไม่น่ากลัวแล้วหละครับ ผมซื้อมาหลายคัน บางทีอารมณ์คันๆอยากซื้อมาลองรถเกิน10ปี ราคาหลักหมื่นหรือหลักแสนต้นๆ ซื้อมาลองขับเบื่อๆขายทิ้งก็ขาดทุนแค่ค่าซ่อม

ทั่วไป  ยังไม่เคยโดนย้อมแมวขายจริงๆซักที ใครขี้กังวลก็ไปซื้อรถใหม่เถอะครับเอาที่สบายใจยอมเสียเงินมากหน่อย พอเริ่มเก่าก็ให้คนที่เค้าอยากได้มือสองไปรับต่อมาใช้ :D

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 07:08:58 »

แบ่งให้ผมสักคันได้ไหมครับ

แต่ไม่เอา x-trail นะครับ

ถึงอยากได้เจ้าเอ็กซ์  ก็ไม่มีทางได้ครับ  คันนั้นสำคัญ  ต้องใช้เวลาไปปากช่อง..กับแฟน+หมา....ส่วนคันอื่น ๆ ใช้เวลาขับคนเดียว.....ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 09:07:56 »
เป็นทางเลือกที่ดีมากเพราะรถใช้แล้วสภาพงดงามทั้งนอกและในมีเยอะจริงๆ  :-* ประเทศไทยเป็นประเทศที่ซื้อรถแล้วต้องเอาราคาขายต่อไว้เป็นหลักดังนั้นทางเลือกเรามีมากมายก่ายกองเพราะคนจำนวนมากซื้อมาเอาไว้ขายให้เราใช้นี่แหละ ฮี่ๆๆๆๆๆ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 09:14:54 »
เดี๋ยวนี้ซื้อมือ1ก็ต้องเสียงดวงเหมือนกัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2015, 09:17:35 »
อย่าเอ็ดไป เด่วคนเลิกซื้อรถใหม่กันหมด 555 ขำๆนะครับ

ช่วงนี้อาจจะเพราะตลาดมือสอง supply อาจจะมากอยู่ ผู้ขายเลยเป็นรองหน่อยๆมากกว่าครับ

เพราะซื้อเข้าก็ต้องกดเยอะ ถ้าเจอคนขายร้อนเงิน ก็ต้องยอม ราคาตลาดกลาง มันเลยลดลงมา

ทำให้เป็นช่วงเวลาที่ดีของคนที่มีความรู้เรื่องรถมือสองด้วยครับ

แต่ผมเป็นคนที่ไม่มีดวงเรื่องรถมือสองกะเค้า จัดมากี่คัน โดนหมด 555

สรุปคือดูไม่เก่งด้วย จำใจต้องไปรถใหม่อย่างช่วยไม่ได้