ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันโปรด ที่ตัดใจขายไม่ลง แล้วยังใช้จนถึงทุกวันนี้  (อ่าน 7280 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) ท่านสมาชิก มีรถยนต์ที่รักคันไหน ที่ตอนซื้อเป็นปลื้มมาก ใช้แล้วก็ประทับใจ ไม่ค่อยงอแง

ไม่ค่อยจุกจิกอะไรเกินเหตุ เป็นรถที่สมาชิกในครอบครัวก็ชอบ แต่พอเราจะตัดใจปลดประจำการณ์

กับทำใจไม่ได้ที่ราคาขายต่อตามเต๊นต่างๆช่างตำ่เตี่ยเรี่ยดิน จนอยากจะวางมวยกันเลย หาข้อติสารพัด

กดราคาอย่างน่าเกลียด

:) ด้วยการที่ตัดใจไม่ลง สุดท้ายแล้วก็ตัดใจใช้มันต่อดีกว่า ไม่ขายมันละ ทำใจไม่ได้จริงๆ

:) ท่านใดมีประสพการณ์แบบนี้บ้างครับ อยากทราบว่าเป็นรถรุ่นใด ซื้อมาตั้งแต่ปีไหน ราคาเท่าไร
     แล้วไปเสนอขายแล้วได้ราคาเท่าไรครับ จากนั้นใช้ต่อมาอีกกี่ปีครับ

ออฟไลน์ NavaneS

Toyota Wish ครับ
เป็นทั้งรถพาไปเที่ยว รถใช้ทำงาน ขนของสารพัด.. ไม่จุกจิก
จะขายก้อไม่รู้จะหารุ่นไหนที่ใช้งานได้ขนาดนี้..ตอนนี้เลยยังใช้อยู่ครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Net2522

• Newbie
  • *
Audi A4 2.4 ซื้อมาตั้งแต่ปลายปี 1999 ใช้จนมาหลังๆซ่อมเกินราคาขายก็เลยยังเก็บไว้ใช้อยู่บ้างปะปราย
ส่วนตัวชอบทรวดทรงยังสวยอยู่ คหสต.ล้วนๆๆ ::)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
นิสสัน NV - 17 ปี ไม่ได้ตัดใจไม่ลง ยังหาเงินซื้อคันใหม่ไม่ได้ครับ (ขายไปปี 58)

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
ส่วนของผม  คือ Fortuner 3.0ดีเซล ปี 2006 ปัจจุบันยังใช้อยู่ครับ
ที่บ้านเสียดายที่จะขายเพราะว่า
-รถสามารถลุยเจอถนนเน่าครับ
- สามาถขนของได้เยอะครับ ถ้าขับรถคนเดียวแล้วพับที่นั่งแถวสองขึ้น ขนของสบายเลยครับ
- ทนทานดีครับ เข้าศนูย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเท่านั้นเองครับ
ข้อเสีย
- ตั้งแต่ขับเกิน 150,000 เป็นต้นมา ปัญหาเริ่มมา
1. สายพาน ต้องเปลี่ยน
2. ตู้เย็น รั่ว เปลี่ยน เป็นหมื่นครับ ผมเปลี่ยนอู่นอก หลังจากเปลี่ยนตู้ใหม่ ไม่มีปัญหาเลยครับ
3. ถังน้ำมันเกียร์ ครับ เพิ่งเปลี่ยนมาครับ 20,000 กว่าบาทครับ เปลี่ยนศนูย์ครับ
แค่นี้ครับ
สุดท้ายผมไม่ขายครับ

ออฟไลน์ biozebastian

FN 3.0 exclusive รุ่นแรก2006 ทุกวันนี้ยังใช้อยู่ แสนกว่าโล
ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ดูแลเขาดีๆเปลี่ยนถ่ายของเหลวตามระยะ  ล่าสุดล้างท่อไอดี จับยัดโชคกับสปริงใหม่ เปลี่ยนยาง
ลงขอบ17 เปลี่ยนผ้าเบรก ปรับตั้งดรั้มหลังขับได้มั่นใจขึ้นอีกเยอะครับ ชอบที่มันขับ4ฟูลนี้แหละครับ แต่ที่แก้ไม่หายคือกลิ่นเข้ารถ

ออฟไลน์ adis

city แมลงสาบรุ่นแรกเลยครับ เป็นรถที่ภรรยาผมซื้อเองคันแรก ( แต่ผมผ่อน )
และเป็นรถที่ผมเอาใจใส่ดูแลเป็นพิเศษ อะไรที่เราไม่รู้ก็หาความรู้มา ตั้งแต่เรื่องน้ำมันเครื่อง ต้องหาเกรดดี ๆ มาใช้
การดูแลสภาพสีรถ การล้างรถ การเคลือบสี ไปหาความรู้มาทำเองหมดครับ ในขณะที่รถผมเองใช้โครโนสซื้อมือสองมา
ก็เป็นตัวทดลองที่ผมจะลองอะไรต่ออะไรตั้งแต่การเคลือบสี น้ำยาที่ใช้เคลือบก็มาทดลองกับโครโนสนี่แร่ะครับ
 มันเลยเป็นรถคันที่ผมผูกพันกับมันมาก ภรรยาเองก็รักมันมาก
ใช้งานมาสิบปีเต็ม ๆ พอถึงเวลาที่จะขายก็ด้วยความจำเป็นนะ เพราะผมต้องหารถประเภท suv มาใช้
เนื่องจากต้องไปเยี่ยมเยียนญาติ ๆ ภรรยาที่บ้านเค้าอยู่ในป่า เส้นทางเข้าใช้รถเก๋งไม่ได้ ท้องครูดครับ
แล้วโครโนสเองก็หมดสภาพ วิ่งทางไกลไม่ไหวแล้ว เลยต้องตัดใจขาย city ไปก่อน เพราะจะเอาเงินมาดาวน์ suv
ส่วนโครโนสก็ยังพอใช้ขับไปทำงานได้
กว่าจะขายได้ ทำใจลำบากครับ ทั้งที่ผมได้ราคาสูงนะ ไม่ได้ขายเต้นครับ เต้นกดราคาโหดมาก เลยบอกขายเพื่อน ๆ
หัวหน้าช่างศูนยฺฮอนด้าก็จะเอา เพื่อน ๆ ก็ช่วยไปบอกพรรคพวกที่ต้องการรถมือสองให้หลายคน มีคนนึงที่สนใจมากและเค้าจะซื้อสดในราคาสามแสนสองเลย ก็ว่าจะขายให้ครับ เอารถไปให้เค้าดู ก็แปลกใจว่าเค้าไม่ยอมทดลองขับเอง ให้ผมขับให้โดยพาช่างอู้รถเพื่อนเค้าไปช่วยดูอีกคน ช่างก็บอกว่า ซื้อได้ รถสภาพดีมาก คุยไปคุยมา คนที่จะซื้อเค้าบอกว่าเค้าเพิ่งหัดขับรถ โอว... ผมสงสารรถเลยครับ
กลับมาบอกภรรยา ภรรยาก็ไม่ยอมขายครับ สงสารรถ ไป ๆมา ๆ หลานสาวเรียนจบมีงานทำพอดี อยากได้รถใช้ ก็เลยขายหลานสาวไปครับ ในราคาสองแสนห้า ก็ดีครับ เพราะเรายังได้เห็นรถบ้าง ไปเยี่ยมเยียนมันได้บ้าง ทุกวันนี้หลานก็ยังใช้อยู่ครับ
 วันที่หลายมาเอารถ ภรรยาผมร้องไห้เลยนะ...

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
Camry acv30 กับ fortuner 3.0 2006 ครับ

สองคันรวมกัน วิ่งไปห้าแสนกว่าโล

เข้า ศูนย์ตลอด ที่เคยเสียหนักๆ ก็ไดสตาทแคมรี่ หมื่นกว่าบาท

ฟอร์นี่ถึกสุดๆ ใช้ไม่บันยะบันยัง ไม่เคยจุกจิก
มีอะไรเสียตามอายุ ก็เปลี่ยนหมด
ของเหลวก็ไม่เคยเปลี่ยนตรงเวลา

ขายก็คงเสียดาย PPV นี่เหมาะกับเมืองไทยจรืงๆ

ออฟไลน์ CJ.

xjl ตั้งแต่ประมาณปี 2005 ครับ ตอนนี้ก็ร่วม 10 ปี

ยังใช้งานได้ค่อนข้างดี ชอบการขับขี่และเส้นสายตัวรถ แต่ไม่ใช้บ่อยเนื่องจากความอาวุโส

อีกอย่างคือ พอทำไปเยอะเกินจุดที่จะขาย เลยคิดว่ารักษาต่อไปดีกว่า  :-X
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ May_sj

• Newbie
  • *
Toyota Corona St191 (ท้ายโด่งไฟแยก) ปี 1995 เครื่อง 3S-FE 2000cc เกียร์ธรรมดา รุ่นท๊อป ABS ซื้อป้ายแดง 8xx,xxx บาท (รถของ พ่อ-แม่ เลยไม่แน่ใจราคาเท่าไรรับช่วงมาใช้ต่อ) ณ ปัจจุบันวิ่ง 444,444 ก.ม. ใช้วิ่งปกติทุกวัน
 - อะไหล่สิ้นเปลืองเปลี่ยนตามสภาพ
 - เครื่องไม่เคยยุ่ง
 - ช่วงล่างเปลี่ยนแม็ค 17 นิ้ว โช็ค 2 ชุด , ชุดแรก Koni , ชุด 2 Kayaba SR
 - โละลูกหมาก - บูช ทุกชิ้น 1 รอบ
 - ติดแก๊ส ระบบดูด วิ่ง 1.20 บาท / ก.ม.

มองหารถใหม่ที่จะมาแทนแต่ยังไม่ถูกใจ รอดู ซีวิคใหม่ ไม่รู้จะโดนป่าว

ออฟไลน์ lexus

vios 1.5s รุ่นบริทนี่ครับ ผ่านมา10กว่าปี ก็ยังรักมันอยู่

ออฟไลน์ sukhontha

ผม  คันนี้ครับ...ถึงจะซื้อมาไม่แพง แต่ใช้คุ้ม..  ซื้อมาแสนสอง  วิ่งไปแล้วสองแสนโล...ยังวิ่งได้จี๊ดอยู่ แต่ช่วงล่างไม่ดีแล้ว  แต่ไม่ขาย....

ออฟไลน์ Mr.K

• **
อีซูซุมังกรทองครับ....จะขายเปลี่ยนเป็นดีแม็กซ์หลายรอบละ แต่ขายไม่ลงซะที

นี่ถ้าดีแม็กซ์ใหม่ 1.9 ออกรุ่นเกียร์ออโต้มาเมื่อไหร่ คงคิดจะขายอีกรอบ รอลุ้นอีกทีว่าจะตัดใจได้รึเปล่าครับ  :'(

ออฟไลน์ Adamas

ford marathon ตั้งใจจะใช้ให้พังแล้วเปลี่ยนเป็น rg แต่จนถึงปุจจุบันก็ยังดีอยู่
ทั้งๆที่สนิมกินไปครึ่งคันล่ะ ตอนน้ำท่วมปี 54 ลุยน้ำตั้ง 2 เดือนก็ไม่พัง
เลยก่ะใช้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะซ่อมไม่ไหว

ปกติใช้บรรทุกดัมเคเบิลหนักๆ ไลน์เนอร์ก็ไม่มี
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ KaIaK118

สามห่วงครับ 20 กว่าปีแล้ว ทุกวันนี้อะไหล่ยังหาได้ทุกชิ้น สบายใจมากแล้วก็ไม่ค่อยจุกจิก
เคยมี nissan stanza fx พังที ไม่รู้จะไปเอาอะไหล่มากจากไหน แต่ก็ใช้งานทนดี

ออฟไลน์ Fly to dream

เอาจริงๆนะ Ranger ตัวปี 1999 แต่ดันขายไปแล้ว คิดผิดอย่างมาก เจ้าของใหม่ไม่รู้เป็นใครอยากซื้อคืนมากๆ

ถึงตอนนี้ก็ Everest ตัว 2.5 TDCi หน้าเหลี่ยม ครับ ไม่ขายแน่ๆ ไม่มีอะไรจุกจิกเลยเข้าศูนย์ตามระยะปกติ ถึงตอนนี้มันก็ยังวิ่งดีไม่อายใคร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ No Trespassing

- วีออส NCP93R  ปี 2007 (1.5J A/T)

ตอนนี้วิ่งไป 77,000 กม. โดยตอนแรกคุณแม่จะขายแล้วไปเล่นอัลติส 1.6G แต่พอเอาจริง แม่ขายไม่ลง

ไม่เคยเสียจุกจิก อะไรเสียก็เปลื่ยน ทุกวันนี้ก็ยังเช็คศูนย์อยู่ อีกทั้งแม่บอกว่าอัลติสตัวใหม่เวลาเร่งแล้วมันหนืดๆ ไม่เหมือนวีออส เลยเก็บไว้ก่อน

- อัลติส ZZE122R ปี 2001 (1.8G)

ปัจจบันวิ่งไำป 410,000 กม. แล้ว ตอนแรกว่าจะขายดาวน์แล้วไปเล่นพวกรถเล็กอย่าง City // Vios แต่ไปๆมาๆ ขายไม่ลง เคยให้คนมาประเมิน เหลือแค่แสนกว่าบาท เลยเก็บไว้ดีกว่า

อีกทั้งรถไม่เคยเสียจุกจิก อย่างมากก็เปลื่ยนอะไหล่ตามระยะเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ pite

Citroen DS3 ที่ลงรีวิวไว้นี่แหละครับ จาก 1.6 ล้าน กดเหลือ 400000
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมมีรถที่ไม่คิดจะขาย แต่สุดท้ายต้องขาย เพราะเรื่องส่วนตัว

ดีที่ว่ามีสองคัน เหลือคันที่สภาพแย่ๆไว้ รอว่างๆจะจัดเก็บให้มันขับได้ดีเหมือนเดิม

New Beetle 2.0

ออฟไลน์ SM.

FD

ออฟไลน์ dht_tubes

Toyota Wish ครับ
เป็นทั้งรถพาไปเที่ยว รถใช้ทำงาน ขนของสารพัด.. ไม่จุกจิก
จะขายก้อไม่รู้จะหารุ่นไหนที่ใช้งานได้ขนาดนี้..ตอนนี้เลยยังใช้อยู่ครับ

ของผมก็เหมือนแบบนี้ครับ แต่เป็น Isuzu cameo

ที่ไม่ขายเพราะรักมันครับ ไม่เคยทรยศหนักๆเลย เสียซ่อมถึงก็จบ ประหยัด คล่องตัวเหมือนรถเก๋ง ค่าดูแลเหมือนกระบะ

กะจะเก็บไว้ให้ลูกหัดขับรถด้วย เพราะเป็นเกียร์กระปุกคันเดียวในบ้านด้วยครับ

ออฟไลน์ Tomz

มีครับ evo5 สีดำ mt ของผม พ่อผมชื้อให้วันเกิดผมเลย กว่าจะตัดใจขาย คิดเป็นร้อยรอบเลยครับ แต่มันจำเป็นต้องขาย เพราะคนในบ้านผมไม่มีใครขับเกียร์ mt ได้ ขาผมก็ไม่ค่อยดี ต้องขับเกียร์ at สุดท้ายก็ต้องขาย แต่ขายให้กับญาติๆพี่น้องครับ เชื่อใหมครับ ตอนที่ ลูกพี่ลูกน้องผมมารับรถไป ผมนี่น้ำตาไหลเฉยเลย ยืนมองจนท้ายรถลับตาอะค้าบ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ของผมเป็น Toyota AE101 ครับ ใช้มาตั้งแต่เด็ก ตอนขายทิ้งนี่ทำใจนานมากครับ ลำบากด้วยกันมาเยอะครับ แต่ที่ขายเพราะไม่มีที่จอดครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ yourturle

740
23ปี และก็คงไม่ขาย เพราะขายไม่ได้ ตัง คือ เหมือนไม่มีคนซื้อ
ลงไปก็เยอะเกินราคาขาย ณ ปัจจุบัน
ยังใช้ดี ทุกอย่าง ติดอย่างเดียวเก่า ก็คงดูแลรักษาไป และใช้ตามโอกาสที่เหมาะสม
ชอบที่ลุยได้ทุกที่ ไม่ต้องกังวลใดๆ หรือจอดค้างคืน ได้ ::)

ปล. ของท่านพ่อ
One Day.

ออฟไลน์ golferjk

Wish ตัวแรกครับหลังๆมาหาอะไหล่เริ่มยากเลยตัดสินใจขายครับ ขายไปเมื่อปลายปี 57

ออฟไลน์ watchakt

• **
ไอ้แก่ VW passat หน้ากบปี 2000 นี่ก็ย่าง 17 ปีแล้ว

ขายก็ขายไม่ลง มันมี story เยอะเกินไป ผ่านร้อนหนาวกันมานานมากๆ ก็ใช้จนกว่าจะซ่อมไม่ได้นั่นแหละครับ
ค่าซ่อมนี่ก็หลายแสนแล้วแหละ จนถึงวันนี้