ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างจอดซ้อนคนอื่นแล้วโดนเข็นบ่อย กับจอดตากแดดตากฝน เลือกแบบไหนดีครับ  (อ่าน 4239 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ที่ทำงานผมมีที่จอดในร่มจำกัด เลยต้องจอดซ้อนคนอื่นเพื่อเอาร่มเงา แต่ก็โดนเข็นไปมา

หรือจะยอมจอดตากแดดตากฝน แบบไหนจะดีต่อรถมากกว่าครับ

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
จอดซ้อนคันแล้วหาผ้าคลุมรถมาคลุมด้วย ถึงแม้จะช่วยไม่ได้เยอะ แต่มันก็ลดรอยขีดข่วนจากการเข็นไปเข็นมาได้บ้างครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ตากแดดตากฝนครับ
ไม่ชอบให้คนอื่นมาเข็นรถ ดันทีบุบหน้าบุบหลัง
ดันแรงไปหน่อยหยุดไม่อยู่ ไปกระแทกคันอื่น
ตากแดดผมสบายใจสุดล่ะ
รถผมจอดตากแดดที่ทำงานมา 5 ปีล่ะ
เคลือบสีทุก 3-4 เดือน ทุกวันนี้ยังฉ่ำอยู่นะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Newhang

ผมเลือกตากแดดตากฝน บางครั้งเรายังหาที่ปิดหน้ารถบังได้บ้าง
แต่ให้คนอื่นเข็นเนี่ย ไม่ไหวจริงๆ เห็นรอยแล้วทำใจไม่ได้

ออฟไลน์ paeybu

ตากแดดตากฝนครับ ผมไม่ชอบจอดขวางคนอื่น

ออฟไลน์ pradiw

ตากแดดตากฝนครับ โดยปกติไม่ค่อยชอบจอดซ้อนคันครับ
เพราะผมยังรู้สึกว่า เวลาเราไปเข็นรถเขาที่บังเรา ยังหนึ่งเหนื่อยเลย โดดเฉพาะถ้าแบบจอดซ้อนรุ่นติดๆๆ กันเป็นแถว
เลยคิดว่าถ้าเป็นผู้หญิงมาคนเดียวคงลำบากมาก
จึงตั้งใจว่าถ้าไม่จำเป็นรุ่นคอขาดบาดตายจริงๆ จะไม่จอดซ้อนคันครับ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ตากแดดตากฝน กลับมาที่รถก็แค่รู้ว่าร้อน/รถเลอะแน่ๆ
แต่โดนเข็นมันคือคน เอาแน่เอานอนไม่ได้

ผมรู้สึกว่าการจอดซ้อนหน้าคนอื่น มันเป็นการเพิ่มภาระเปล่าให้เค้า เพราะฉะนั้นยิ่งไม่มีความจำเป็นอะไรเลยที่เค้าจะถนอมรถคุณ ก็แค่อยากรีบเข็นรีบออก คุณก็ต้องยินยอมรับความเสี่ยงเองด้วยถ้ามีอะไรเกิดขึ้นกับรถ

ผลเลือกตากแดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2017, 10:43:34 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ Devil13

ผมมีที่จอดประจำใต้หลังคา และจะโมโหเวลามีคนมาจอดซ้อนข้างหน้า เพราะพวกนี้ชอบกลับทีหลัง เราต้องมาเข็นรถอีก ยิ่งกระบะนะเข็นไปด่าในใจเป็นชุดเพราะรถหนักแกร็งตั้งแต่แขนยังขา แข็นแรงมากก็ไหลไปหาข้างหน้าอีก ต้องดึงกลับโคตรล้าแขน รถตากแดดมันก็ร้อนอยู่แล้วเอามือจับก็ร้อน เข็นไปโมโหไป ถ้าจอดซ้อนคันแล้วรีบมารีบออกก็ไม่ว่า อันนี้จอดแช่เลย แบบมาทีหลังกลับทีหลัง บางคนดึงเบรคมือไว้ บางคนคาเกียร์ เจอมาทุกแบบ ถ้ามีเบอร์ก็โทรตามได้ แต่ถ้าคนที่เราไม่มีเบอร์ต้องเดินไปลากคอมันมาขยับให้อีก

ลองมาเช้าๆแล้วจอดข้างในสัก 1 อาทิตย์ครับ แล้วจะรู้

ออฟไลน์ GoatGoat

ถ้าเป็นผม จอดบ้านแล้วนั่ง uber ไม่ก็ไปหาเช่าที่จอดที่อื่นเอาครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ตากแดดตากฝน

ตากแดด ชิ้นส่วนที่เสียหายมันใหญ่หลวงมากครับ
ยางขอบกระจก ยางขอบประตู คอนโซลหน้า-หลัง สีเบาะ สีหลังคา(อันนี้ถ้าซ่อมแล้วขายต่อลำบาก) ฯลฯ

ส่วนจอดให้เค้าเข็น ก็แค่กันชนหน้า-หลัง ซึ่งส่วนนี้ มันทำสีใหม่ได้ เวลาขายต่อ ไม่ค่อยมีคนแคร์

ถ้ากระจังหน้ามันคนละส่วนกับกันชน ฝาท้ายไม่เหมือนพวกแวน(อย่างฟรีดนี่ ต่ำชนิดแทนกันชนได้เลย)

.....ปล่อยให้กันชนมันทำหน้าที่ของตัวมันเองอย่างสมบูรณ์แบบให้สมกับชื่อมันเถอะ

ออฟไลน์ SHRTheCrown

ขอถามเพิ่มด้วยครับ
ถ้าจอดตากแดดตากฝน กับ จอดใต้ต้นไม้(บางทีมีเม็ดผลไม้ล่วงบ้าง ยางล่วงมาบ้าง)

เป็นพี่ๆจะจอดตรงไหนกันครับ

ออฟไลน์ 2k

ซื้อเต็นท์พกพามาคลุมรถแล้วจอดกลางแจ้งไปเลย  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ยอมตากแดด ไม่ยอมจอดขวาง

ออฟไลน์ firstime911

อย่าจอดขวาง เลย ผมเอง ยอมรับด้วยเวลาเข็นรถคนอื่น นี่ไม่ได้เข็นด้วยความรู้สึกที่ดี เป็นห่วงรถเขาเลย แถมบางคันรถ เลอะๆนี่ ขยะแขยงด้วย
เคยเข็นไปขน รถคันอื่น ด้วย ก็ไม่เห็น เล่นจอดกัน ซะออกไม่ได้  :'(

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ไม่ต่างกันครับ

จอดตรงไหนก้อมีโอกาสมีคนมาเข็น มาโดนได้ หากอยุ่ในที่ๆแคบ

ออฟไลน์ ps000000

ผมเห็น คนเข็นรถแล้ว ต้องรับสภาพนะ บางคนก็รุนแรงมากๆ

ออฟไลน์ November_beer

• Newbie
  • *
ตากแดดตากฝนครับ ไม่ชอบจอดขวาง
1.เกรงใจคนอื่น เคยเห็นผู้หญิงตัวเล็กๆ ต้องเข็นฟอจูนเนอร์แล้วสงสารเลย เราไปช่วนเค้าเข็นยังหนักเลยครับ
2.บางคนแม่มเข็นไม่บันยะบันยังกันเลย ยิ่งรถที่จอดอยู่ข้างหน้ารถเรา หรือรถคันหลัง เป็นรถยกสูงนี่ มีบุบครับ
ไม่ไหวๆ

ออฟไลน์ MUK

จอดตากแดด หาผ้ามาคลุมเอาครับ  ถ้าคนอื่นต้องเข็ญรถ เขาก็ต้องลำบากครับ รถเราก็อาจจะเสียหายครับ

ออฟไลน์ golf8023

ตากแดดตากฝนครับ
ไม่ชอบให้ใครมาเข็นรถ
อีกอย่าง จอดซ้อนคัน มันเหมือนเป็นภาระให้คนอื่นอะครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

แอบแทรก ท่านที่ขับ กระบะคันใหญ่ หรือ ppv กรุณาอย่าจอดขวางคนอื่นนะครับ  ผมเข็นเองยังลำบาก น้อง ๆ ผญ ตัวเล็กๆ  เข็นไม่ไปครับ

ตอบ จขกท ปกติผมจอดตากแดดครับ .. เซ็ง ๆ หน่อยตอนฝนตก แล้วไปรถลำบาก ก็ยืมร่มพี่ยามเอาอะครับ 

แต่ๆ ๆ  ตอนนี้ พลาสติกมือจับเปิดประตูเริ่มละลาย เหนียวติดมือ ดำ ๆ มาเลยครับ .. เซ็งมากกกก

ออฟไลน์ Darkart

ยอมจอด ตากแดดตากฝน จะเลี่ยงการจอดดขวางคันอื่นๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าจอดสลับกันก็ดี

ถ้าให้เข็นก็หาโฟมหรือพวกยางมาขัดไว้หน้าหลังรถจะได้ไม่เป็นรอย ถ้าจอดกลางแดดคงต้องผ้าคลุมรถหน่อย

ออฟไลน์ rega

ตากแดด ไม่ขอเป็นภาระผู้อื่นครับ
มีเงาไม่มีตน

smileymee

• บุคคลทั่วไป
ขอจอดแบบไม่เป็นภาระผู้ด้วยเช่นกันครับผม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมจัดหาผ้าคลุมเกรดดีๆมาใช้งานแล้วครับ กันแดดกันน้ำ ได้มาตอน Motor Show

ออฟไลน์ Amaranthe

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ผมจะพยายามไม่จอดซ้อนคนอื่นอีกแล้ว (ถ้าไม่จำเป็นจริง)

ที่ทำงานตอนแรกๆ ก็ไม่ค่อยมีคนจอดซ้อนคันหรอก แต่พอเริ่มมีผู้นำ ก็มีผู้ตาม พอเริ่มทำครั้งนึงแล้วมันก็ชิน

ออฟไลน์ chaithawat

ยอมจอดตากแดดดีกว่า เพราะบางคนเข็นแบบทุเรศๆเยอะเช่น เอาเท้าถีบเอา มือเข็นกระจกมองข้างซะรูดเลย ดันไฟยุบเลย ชนกระแทก สารพัดวิธีที่ไม่เหมาะสมครับ