ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องฟิล์มติดรถยนต์กับยางหน่อยครับ  (อ่าน 2948 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sagel

• Newbie
  • *
พอดีผมกำลังจะออก Civic 1.5 Turbo มีคำถาม 2 ข้อครับ

1. ผมจะไปติดฟิล์มเอง เน้นกันร้อนและใส
งบไม่เกิน 10,000 บาท ใช้ยี่ห้อไหนและรุ่นไหนดีครับ

2. ยางรถยนต์ขอบ 17 นิ้ว ที่เน้นนุ่มและเกาะถนน
เน้นขับออกต่างจังหวัดระยะทางไกล ใช้ยี่ห้อไหนและรุ่นไหนดีครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบมากนะครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
215-50-17
HANKOOK V12 EVO2 2,600
ML PILOT SPORT4  4,300
YOKO FLEVA 4,350
ที่ไหนไกล้บ้าน ได้ราคาต่ำกว่านี้ จัดไปเลยครับ

ถ้าสายนุ่ม เงียบ เกาะพอดี ไม่ซิ่ง ทนทาน
-ML Primacy 4st
-BS Turanza T005A
-TOYO PROXES C1S (อันนี้ ไม่ทราบว่าทนทานเท่าBS,MLหรือไม่)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Haitarai

• Newbie
  • *
ผมก็กำลังหาซื้ออยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Disk™

• Hero Member
  • High Society Sallon Gallery
ยาง ถ้าเน้นนุ่ม Michelin Primacy 4ST ครับ ส่วน BS ผมใช้ GR100 หลังสุด รู้สึกไม่คุ้มเงินครับ ผิดหวัง แต่ตัวใหม่ยังไม่เคยลองครับ

ถ้าเน้นขับดี แต่เงียบระดับนึง แนะนำ Michelin PS4 ครับ ส่วนตัวชอบ PS4 เพราะ รู้สึกเกาะถนนกว่าครับ

สำหรับฟิล์มเน้นกันร้อนและใส งบขนาดนี้ ลองดู 3M Crystalline ไม่ก็ ฟิล์มเซรามิค ครับ ส่วนตัวผมติด เซรามิค SolarFX ใช้อยู่ก็ดี รายละเอียดมีรีวิวไว้ครับ 
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ fossil90

• Newbie
  • *
ส่วนตัวชอบฟิล์มมืดครับ แต่ตาไม่อำนวย เลยติดรอบคันเป็น C40 ของ 3M ครับ เป็นฟิล์มแสงส่องผ่าน 40% ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด แต่หลังจากที่ติดรู้สึกว่ามันใสกว่าฟิล์มที่แสงส่องผ่าน 40% รุ่นอื่นๆนะครับ กลางวัน/กลางคืน ข้างนอก/ข้างใน ชัดหมดครับ แฟนบ่นร้อนครับ ลูกบ่นแสบตา เลยไปติด 3 บานหลังเพิ่ม(ทับอีกชั้น ประกันหายนะครับ) เป็น film carbon ceramic แสงส่องผ่าน 20% ก็ตามนี้ครับ ได้ใส และครอบครัวไม่ร้อน

ส่วนเรื่องยาง Comfort รถ sedan ที่ผ่านมือมาจะมี
Bridgestone GR80/90/100
Michelin PRIMACY ตัวเก่าและ 3st
Toyo C1S
Goodyear ที่มักจะติดรถมาแต่เปลี่ยนออก 100 กิโลเมตรแรก เลยไม่สามารถให้รายละเอียดได้ครับ
Yokohama ADVANdb

GR 80/90 ตัวเก่าไม่มีขาย แต่ขอยืนยันว่าดีครับ
GR 100 ก็ตัวเก่า ไม่แน่ใจว่ายังมีขายมั๊ย เรื่องความทน ทนครับ แต่เรื่องอื่นๆ ผมว่าไม่ดีเหมือนเมื่อก่อนละ เสียงเงียบดีแต่ก็ไม่ได้เงียบมากมาย นุ่มนี่ไม่นุ่มเท่ายี่ห้ออื่น เกาะถนนก็ไม่ได้โดดเด่น ถ้าส่วนตัวไม่แนะนำครับ แต่ทนนะครับเป็นยางยี่ห้อเดียวที่ผมใช้จนดอกยางมันหาย ยี่ห้ออื่นสภาพยางไปก่อนดอกครับ ใส่ Camry
T005A ดูดีนะครับ ลายดอกยางเหมือนคู่กัดมันเลยครับ :P แต่ไม่เคยใช้ครับ
หลังๆไม่ประทับใจ Bridgestone ครับ แต่เมื่อเช้าก็พึ่งเปลี่ยน Bridgestone ALENZA 001 มาชุดนึงครับ

Primacy ตัวเก่า ใช้นานมากละ และก็เฉยๆครับ
Primacy 4 ก็ไม่เคยใช้ครับ แต่คาดว่าน่าจะใกล้เคียงกับ 3st
Primacy 3st นุ่มครับ เรื่องเกาะถนนผมว่าอยู่ในเกณฑ์ดีครับ แต่ไม่ถึงกับหนึบ มีอาการหวิวบ้างในช่วงความเร็วสูง(ไม่รู้ว่าเพราะรถหรือยางนะครับ แต่เป็นรถใหม่) ช่วง 120 ยังสบายๆครับ เกาะดี นุ่ม เสียงน้อยครับ ใส่ Civic Camry Accord

C1S เป็นยางที่ผมรักที่สุด ณ ตอนนี้ครับ เปลี่ยนเป็นรุ่นนี้บ่อยที่สุด อย่างน้อยๆ มี 4 ชุด(คนละคันนะครับ)
เกาะที่สุดสำหรับยาง comfort ที่ผมได้มีโอกาสใช้ วิ่ง 200 ไม่มีปัญหาครับ ความนุ่มก็จัดว่าอยู่ในเกณฑ์ดีมากครับ ใกล้เคียง 3st และดีกว่า GR100 ที่ผมเคยใส่ อายุยาง อาจจะเป็นข้อด้อยครับ ผมใส่ Toyo หลายรุ่นครับ T1S C1S T1Sport SUV เหมือนกันหมดคือ ช่วง 30,000 - 40,000 กิโลเมตรประสิทธิภาพเริ่มดร็อป แต่ลากถึง 60,000 ก็ยังไม่มีปัญหาครับ เฉพาะตัวนี้ 4 ชุด ผมไม่เคยยางบวม ฉีก ลอก อะไรพวกนั้นครับ แต่มันกระด้างจนผมเปลี่ยน ถนนแห้ง ดีมากครับ ถนนเปียกก็ยังดีครับ ผมไม่เคยเจอปัญหา ผมแนะนำตัวนี้ครับ ใส่ Focus Camry 320d

ADVANdb นุ่มเงียบ ผมว่ามันคล้ายๆกันกับ C1S แต่เนื่องด้วยตัวนี้เป็นยางติดรถมาครับ และรถคันนี้มันดีกว่าคันอื่นๆในแง่ของเบรค ช่วงล่าง การเก็บเสียง ผมจึงไม่สามารถเปรียบเทียบให้ได้ครับ ใส่ S Class