ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องความสูงต่ำของเบาะครับ  (อ่าน 4774 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
    เนื่องจากผมมีความรู้สึกว่าเบาะรถแต่ละคันออกแบบไม่เหมือนกันสูงต่ำไม่เท่ากัน ก็อยากสอบถามว่า ระหว่าเบาะสูง นั่งแบบโซฟา กับเบาะเตี้ย ๆแบบรถเก๋ง ท่านว่าแบบใดนั่งได้สบายกว่ากัน

สำหรับผม  เบาะสูง  นั่งนาน ๆ เมื่อยมาก..ต้องเบาะเตี้ย นั่งชันเข่านิด ๆ ขยับขาไปหน้าหลังได้สะดวก  สบายกว่า..

แต่แฟนผม  นั่งเบาะสูง  สบายกว่า  นั่งเบาะเตี้ย  ตั้งชันเข่า เมื่อย  ..

สำคัญรถสองคันมีทั้งสองแบบ..พอนั่งรถเตี้ยเขาบ่น..พอนั่งรถสูง ผมบ่น..(เฮ้อ...)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นเรื่องความสูงต่ำของเบาะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 10:17:40 »
ผมปรับลงต่ำสุด ปลายเบาะยกขึ้นนิดนึงให้นั่งแล้วไม่ไหลแล้วเอนหลังเยอะๆ
ช่วงขาปรับให้เหยียดขาได้เกือบสุด

ออฟไลน์ Pon76

• Full Member
Re: ขอความเห็นเรื่องความสูงต่ำของเบาะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 14:54:52 »
ผมเน้นปรับเบาะให้ไม่ปวดหลังครับ ต้องให้ก้นกบเราชิดกับเบาะหลังครับ ห้ามมีช่องให้หลังงอ
วิธีปรับคือถ้าเบาะปรับกระดกหน้าขึ้นได้จะดี เพื่อช่วยให้ก้นกบเลื่อนไปชิดเบาะหลังตลอดเวลา
จากนั้นปรับระยะหน้าหลังตามความยาวขาเพื่อเหยียบเบรค. แล้วค่อยปรับเอนเบาะตามชอบ แต่
ส่วนตัวชอบตั้งตรง ข้อมือจะเหยียดแล้วพอดีกับพวงมาลัย
  ส่วนความสูงต่ำ ผมโดนบังคับที่น่ังแบบหลังต่ำสุด หน้ากระดกแบบที่เขียนมา

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 20:36:52 »
ซื้อพวกตัวTOP แล้วมี Memory Seat 3 ตำแหน่งครับ
สรุป ก็พวก D-Seg หรือ รถยุโรป อิอิอิ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 06:46:31 »
   อธิบายเพิ่มเติม  คือรถเก๋ง  เบาะเตี้ย  ซึ่งผมปรับแล้วก็นั่งสบายดี นั่งขับ สองสามชั่วโมง ก็ไม่เมื่อย  แต่พอไปนั่ง เอ็กซ์เทรล เบาะเขาสูงเกินกว่าฟุต  เวลานั่งห้อยขาเหมือนนั่งโซฟา อันนี้เมื่อยน่องมาก ไม่เข้าใจเหมือนกัน แถม ขับนาน ๆ เมื่อยขบไปทั้งตัว...ก็เลยไม่ชอบขับ สามปี วิ่งได้สองหมื่นโล  ส่วนผบ....ชอบคันนี้ อยากให้ขับคันนี้บ่อย ๆ ...(ส่วนเขานั่งอย่างเดียว)  ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 16:45:21 »
ซื้อพวกตัวTOP แล้วมี Memory Seat 3 ตำแหน่งครับ
สรุป ก็พวก D-Seg หรือ รถยุโรป อิอิอิ

ตามนี้ครับ ปัญหาหมดไปทันที