ผู้เขียน หัวข้อ: จะจับเครื่อง SkyActive/Eco boost ลง Mazda 3 Gen 1 ได้มัียครับ  (อ่าน 9268 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ผมไม่มีความรู้เรื่องการแต่งรถเลย แล้วก็ไม่คิดก่อนว่าจะแต่งเลยด้วย

แต่มีความคิดเข้ามาในหัวว่าตอน Cx5 มาทำตลาดในไทย
ผมรอจนมีเครื่อง Sky 2.0 ขายเชียงกงแล้วจับมายัดลง Mazda 3 Gen 1 (1.6) ที่ชอบสัมผัสในการขับขี่อยู่แล้ว
แต่ไม่ชอบ อัตราเร่ง กับอัตรากินน้ำมัน (ถ้ามองเรื่องอัตราซด คงไม่คุ้มเงินแต่ถ้าได้อัตราเร่งมาด้วยนี่มันก็น่าคิด)

ผมจะทำได้มั๊ยแล้วค่าใช่จ่ายคร่าวๆจนจบโครงการจะจบที่ประมาณเท่าไรครับ  ;D

ออฟไลน์ jani

• Full Member
Re: จะจับเครื่อง SkyActive/Eco boost ลง Mazda 3 Gen 1 ได้มัียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 18:12:33 »
กว่าเชียงกงจะมา Mazda 3 คุณคงจะขายไปแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
Re: จะจับเครื่อง SkyActive/Eco boost ลง Mazda 3 Gen 1 ได้มัียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 19:42:11 »
ผมเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องการแต่งรถ ได้แค่งูๆปลาๆเรื่องจิปาถะ
แต่เรื่องเครื่องยนต์กลไกนี่ความรู้หางอึ่งมาก
เลยทำให้เรื่องการยกเครื่องโดยเฉพาะไม่ใช่เครื่องเดิมเป็นเรื่องที่ไกลตัวและยากไปหน่อยที่จะเล่นครับ

แต่กว่าจะถึงตอนนั้นรถของเจ้าของกระทู้อายุกับความสึกหรอจะปาไปเท่าไหร่แล้วล่ะครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 19:43:41 »
ผมว่าวางเครื่อง 2.3 MT ตัวนอกน่าจะจบกว่านะครับ

ออฟไลน์ suaii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 20:55:45 »
งั้น 10 ปีรอไปเลยคับ กว่าจะมาเซียงกง

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 21:00:51 »
กว่าเครื่องจะมา เป็น 10 ปีเลยหรอครับ ผมนึกว่ารถทำตลาดไม่นานก็มีเครื่องมาขายแล้ว ซะอีกโชวหน้าแตกเลย ;D
เปลี่ยนไปใช้ M/T ไม่ได้ครับ เพราะคันนี้บางทีพี่สาวยืมไปขับเหมือนกัน เอาไปลง M/T ผมโดนแน่.....

สงสัยเปลี่ยนไปจับติดแกีส หรือจูน E85 แล้วกดให้มิดเอาน่าจะตรงวัตถุประสงค์สุด ใช้จนคุ้มแล้วอยากเปลี่ยนรถค่อยว่ากันไปดีกว่า

ขอบคุณทุก Comment ครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 22:18:34 »
ของเชียงกงที่เข้ามา ส่วนมากจะมาจากรถที่ตกรุ่นไปแล้วในต่างประเทศไงครับ สมมุติอยากได้หัวตัดแอคคอร์ดโฉมนี้ ก็ต้องรอให้ต่างประเทศใช้ไปสักพัก หรือออกรุ่นใหม่ก่อน พวกอะไหล่ที่ยังใช้ได้ ก็จะทยอยเข้ามา

อีกทางหนึ่ง ถ้าไม่อยากรอนาน ก็เบิกเครื่องใหม่ ตอนที่สกายแอคทีฟเข้าไทยแล้ว  แต่ราคาก็จะสูง เพราะเป็นของใหม่ ไม่ใช่ของมือสองแบบเชียงกง

สู้ราคาไหวก็ลุยเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 06:47:08 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2013, 22:54:17 »
เพิ่งถามพี่ที่ทำเซียงกงมาสด้า

เค้าว่าที่ญี่ปุุ่นมีเครื่อง Skyactive มือสองแล้ว
แต่ราคารวมเบ็ดเสร็จมาถึงไทย น่าจะเกือบ3แสน

การวางเครื่องSky ไม่ใช่เอามาแค่เครื่อง
เค้าว่าต้องยกมาทั้งหัวเลย ระบบไฟ เซนเซอร์ไม่เหมือนของไทยโดยสิ้นเชิง

ดังนั้น ด้วยเงินที่เท่ากัน วาง 2.3เทอร์โบ คุ้มกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 05:44:49 »
เสี่ยงจะลงไม่ได้ เพราะ Skyactiv ได้ยินมาว่ามีท่อไอเสียที่กินที่มากกว่าครับ

ลง 2.3 5 A/T สบายใจ สบายกระเป๋ากว่าเยอะ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 07:21:51 »
2.3 เลยครับ Mazda3 G1 วางกันเยอะครับ

หรือถ้าอยากแรง เซตโบให้จบ ของครบๆ
ง่ายกว่าวางเครื่องนะครับ ทั้งงบ ทั้งเวลา ทั้งความจบ
กว่าจะหาเครื่องได้ กว่าเครื่องจะลงเซียงกง คงขายรถไปแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 02:28:46 »
แรงน้อยเอา 2.3
แรงมากเอา 2.3 DISI Turbo

จบๆ ครับ มีคนวางแล้วหลายคัน

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 16:48:10 »
เครื่องของ mps เพื่อนผมลงไปแล้ว และพังไปแล้ว และค่าลงกว่าจะจบเท่าที่ทราบ 220k+ ซึ่งมันไม่คุ้มครับ

แนะนำให้ ลงตัว 2.3 ธรรมดาพอ แค่นี้ก็เหลือๆแล้ว สำหรับ mt