ผู้เขียน หัวข้อ: @@ ถ้า CH-R ที่จะขายในไทย มีแต่เครื่อง Hybid1.8 ผู้คนทึ่เตรียมซื้อรุ่นเครื่องปกติจะซื้ออยู่ไหม@@  (อ่าน 6575 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ผมว่าคนส่วนใหญ่น่าจะสนใจรุ่นเครื่องปกติ แต่ถ้ามีแต่รุ่น Hybrid1.8 ตามข่าวว่าจะเปิดตัวต้นปี 2018/ ผู้ยังเอาอยู่เต็มที่เหมือนเดิมไหมครับ เพราะจะกลัวความเป็น Hybrid ด้วย แล้วก็จะต้องจัด option เต็มๆ ราคาก็ยิ่งโดดขึ้นอีก / ผู้คนที่รอคอยกันอยู่จะมีอาการงงๆๆเป๋ๆกันไหมครับ / แล้วจะเป็นอย่าง Prius หรือเปล่า ฮือฮาช่วงแรกแล้วก็เลิกไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2017, 10:33:49 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมว่าราคามันคงอุดช่องว่างช่วง 1 ล้าน - 1.4 ล้านนะครับ

มาแทน prius เดิม ดังนั้นการเป็น hybrid เป็นเรื่องที่ดีเพราะได้ส่วนลดภาษีมาก

คงต้องทำใจและยอมรับดีกว่าครับ ถ้าไม่งั้นก็ซื้อ Altis หรือ HR-V เอาละกันครับ

ออฟไลน์ Carrera

รอล้นอัตราเร่ง  แต่อาจจะดีกว่าเอา 1.2t โบมา  เพราะตัวนั้นรีวิวเมืองนอกบ่นกันว่ามัน "อืด"

ออฟไลน์ O_o"

มี Hybid ตัวเลือกเดียวอีกแล้ว ญาติๆผมตัดออกตัวเลือกทันทีเลยครับ

บอกว่าไม่เอาแล้ว Hybid ถ้าเครื่อง 1.8 ธรรมดา ก็โอเคอยู่

ออฟไลน์ SUN-PS

ออฟไลน์ bubball

คนส่วนหนึ่งในไทยกลัวคำว่า Hybrid ฝังใจไปแล้วครับ
ซึ้งถ้ามีมาแต่ Hybrid นั่นแปลว่าลูกค้าน้อยลงแน่นอน

แต่ถ้าถามว่า CH-R ที่จะขายในไทย ถ้ามีแต่เครื่อง Hybrid ยังจะซื้ออยู่ไหม ?
สำหรับผมที่เป็นคนชอบรถสไตล์นี้ ผมยังสนใจอยู่ และจะบิ้วให้ญาติสนิทซื้อ แต่ญาติสนิทจะกลัวคำว่า Hybrid เนี่ยสิ  :-\

ออฟไลน์ GOBBS

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ vsx555

• Jr. Member
  • **
ผมว่าต่อไปเราคงต้องทำใจยอมรับรถที่ใช้มอเตอร์ไฟฟ้า+แบตเตอรี่กันแล้ว ไม่ว่าจะไป Hybrid Plug-in Hybrid หรือ EV

ด้วยมาตรการของรัฐที่ออกมาส่งเสริม จูงใจให้มาตั้งโรงงานแล้วลดภาษี รถพวกนี้ภาษีจะถูกมาก

ความคิดที่ว่า รถรุ่นเดียวกัน ตัวเบนซิลจะเป็นตัวเริ่มต้นราคาถูก แล้วตัว Top ถึงจะเป็น Hybrid Option จัดเต็มราคาแพง ต่อไปน่าจะกลับกันแล้ว คือตัวถูกน่าจะเป็น Hybrid แล้วตัว Top เป็นเครื่องเบ็นซิลล้วน เพราะมันเสียภาษีแพงกว่า

ออฟไลน์ Jacob

อัตรเร่งพอๆกับ 1.2t หรือ 2.0 คือ 11 วิ (เน้นประหยัดไม่เน้นแรง)
ปล.ถ้าสู้ราคาไม่ไหวก็ไป nissan kick แค่ไม่มีที่วางแขน แต่หวังว่าจะเอาเครื่องดีๆมาลง ไม่ก็ไป XV ตัวใหม่ดูคุ้มกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2017, 11:29:29 โดย Jacob »

ออฟไลน์ TNP

ผมว่าต่อไปเราคงต้องทำใจยอมรับรถที่ใช้มอเตอร์ไฟฟ้า+แบตเตอรี่กันแล้ว ไม่ว่าจะไป Hybrid Plug-in Hybrid หรือ EV

ด้วยมาตรการของรัฐที่ออกมาส่งเสริม จูงใจให้มาตั้งโรงงานแล้วลดภาษี รถพวกนี้ภาษีจะถูกมาก

ความคิดที่ว่า รถรุ่นเดียวกัน ตัวเบนซิลจะเป็นตัวเริ่มต้นราคาถูก แล้วตัว Top ถึงจะเป็น Hybrid Option จัดเต็มราคาแพง ต่อไปน่าจะกลับกันแล้ว คือตัวถูกน่าจะเป็น Hybrid แล้วตัว Top เป็นเครื่องเบ็นซิลล้วน เพราะมันเสียภาษีแพงกว่า

;D ;D ;D  ไม่มีทางครับ

ออฟไลน์ Por SC

• Newbie
  • *
ผมเดาเล่นๆว่า ตัวขายในไทยจะเป็น ;D ;D
- 1.6      969,000 - 999,000
- 1.8      1,070,000 - 1,120,000
- 1.8 Hybrid 1,200,000 - 1,400,000

ถ้ามีแค่ 1.8 Hybrid อย่างเดียว เป็นผมคงไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าตัว top จะราคาใกล้ 1.4 ล้าน ได้เลยนะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ไม่เอา ไม่สนใจเลยครับ
เว้นกระแสมา อาจจะไปตามกระแส

ออฟไลน์ yod artstu

ใช้ Camry Hybrid อยู่ครับ
ทีแรกมองๆอยู่ แต่ถ้ามาเป็น HV1.8 ขอบายครับ
คงได้เบรกแปลกๆ ไหนจะต้องมาดูแลปั๊มเบรก อินเวอร์เตอร์อีก
แต่เรื่องแบตไม่ห่วงเท่าไหร่ ขอเครื่อง Turbo หรือ N/A ดีกว่าครับ
สบายใจ
: )

ออฟไลน์ whoami

อาจเป็นนโยบายมัดมือชก เพื่อให้ไฮบริดได้ใช้กันแพร่หลายในไทย ก็อาจเป็นได้ครับ

ออฟไลน์ artimo

• **
ดูจากกระแสคนไทยที่ยังกลัวคำว่า Hybrid ฝังใจ ท่าทางจะยากเอาการที่จะให้คนยอมรับ
เพราะคนไทยส่วนใหญ่ใช้รถกันยาวๆ ซึ่งค่าอะไหล่ในระบบ Hybrid ที่แพงจนคนส่วนใหญ่
ขยาด แม้แต่คนใช้รถ Premium ยังกล้าๆ กลัวๆ นับอะไรกับรถตลาดราคาทั่วไป

ผมว่าถ้าทาง Toyota อยากจะทำให้รถ Hybrid แพร่หลายคงต้องทำอะไรที่ให้คนส่วนใหญ่
เชื่อมั่นมากกว่านี้ ไม่งั้นก็คงไปต่อได้ยากสำหรับตลาดบ้านเรา ที่รัฐบาลก็ไม่นโยบายอะไรมา
กระตุ้นให้คนใช้รถ Hybrid กันมากขึ้นเพื่อปูทางไปสู่ รถไฟฟ้าเต็มตัว.

ออฟไลน์ Auto

ไฮบริดอย่างเดียวไม่ซื้อครับ     เพราะฐานะผมซื้อรถพวกนี้ไม่ไหว ต่อให้ค่าซ่อมถูกลงมาก็จริงแต่ก็รับไม่ไหวอยู่ดี    ไหนจะตัวรถป้ายแดงที่แพงกวารุ่นปกติเป็นแสนบาทแล้ว  เวลาซ่อมในเวลา 10 ก็ต่างกันเป็นแสนบาทเหมือนกัน             ฐานะไม่ดีพอจะใช้รถพวกนี้ครับ    ขอเครื่องยนต์เบนซฺนเทอร์โบหรือดีเซลเทอร์โบดีกว่า  แต่กลัวราคาตัวรถจะแพงมากเกินไป           

ออฟไลน์ shutoff

• **
เดาเล่นๆ

ตัวเริ่มต้น 1.8 CVT   930,000
ตัวกลาง 1.8 CVT  1,090,000
Top  1.8 CVT  1,190,000
Top  1.8 HB   1,270,00

ออฟไลน์ rotaryman

ถ้าเป็นแบบนั้นจรืงชตากรมมอาจจะไม่ต่างกับ พริอุส ก็เป็นได้นะครับ :'(

ออฟไลน์ Boyja

ส่วนตัวคิดว่าไม่แล้วครับ ราคาร่วงกระจาย แถมราคาอะไหล่แพงอีก  :(

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ารุ่นล่างๆก็ขายได้อยู่ ต่อให้เป็นไฮบริด แต่ส่วนตัวไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ ps000000

ตลาดเซ็กเมนต์นี้ก็จะดุเดือดขึ้น

ออฟไลน์ Nikle_pk

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ eaton fuller

ไม่ แน่นอนรถใส่ถ่าน

ราคาที่แพงกว่า + ค่าถ่าน + ราคาขายต่อที่ลงเหว    สูงกว่า     น้ำมันที่ประหยัดไปอีก

สรุป แพงไปเปล่าๆ  ถ้ามาทางนี้ บอกTMTได้เลย   ผิดทางครับ 

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าเครื่อง Prius มาจริง ราคาก็คงพอๆ Prius ตัวออพโล้นๆเลยคงเริ่มต้นประมาณ 1,00x,xxx
ซึ่งถ้าราคาระดับนั้นจริง HRV คงไม่กระเทือน
ส่วนตัวผม ป้ายแดงไม่ซื้อแน่นอน แต่อาจรอดูมือสองประกันเหลือ ยังไงมือสองราคาดำดิ่งลงเหวแน่นอน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ GoatGoat

ไม่เอารถไฟฟ้าด้วยอีกคน ไม่อยากให้รถหน้าตาเก๋ๆแบบ CH-R ยอดดิ่งเหวตาม Prius ไป

ถ้าดูตามตลาด อย่าง Camry, Accord, X-trail ขนาดคนมีเงินซื้อ ยังต้องเผื่อด้วยเครื่องยนต์ปกติ
นี่ตลาดของ HRV ซึ่งค่อนข้างจะกลางๆ ถ้า Hybrid มาแบบทุกรุ่น คนก็ยิ่งขยาด ขนาดคนมีตังขับ
D segment ยังขยาด Hybrid เลย

Toyota ถ้าเรียนรู้ถึงความผิดพลาดที่ผ่านมา ควรตั้งราคาอุปกรณ์ส่วนควบกับ Hybrid ถูกมากๆ
ตั้งมาแบบไม่ต้องเอากำไรเลย หรือยอมขาดทุนเพื่อสร้างภาพไปเลย คงไม่ได้เปลี่ยนกันทุกคัน
ถ้า CH-R มาเป็น hybrid 100 percent แล้วโชว์ลิสท์ค่าชิ้นส่วนถูกแสนถูกได้ เกมน่าจะพลิกได้
ตอน Hybrid เปิดตัวกับ Camry Toyota พยายามจะชูเรื่องความทนทาน กับลุยน้ำท่วมได้ ซึ่งก็ได้ผล
ถึงเวลาแล้วที่จะชูเรื่องค่าบำรุงรักษาต่ำ ถ้าทำได้ คนคงไม่เอาเครื่องธรรมดาแล้ว แต่ Toyota, can you do it?

ออฟไลน์ Mekkub

ดูจากพรีอุสที่ทุกวันนี้ซ่อมแพงซะกว่าแคมรีีไฮบริดอีกท่าทางคนควจะขยาดไปอีกนานครับ อีกอย่างถ้าค่าตัวไปถึงล้านสองนี่จบเลยไป suv ppv เลยดีกว่า คนจะซื้อคงชอบหน้าตาเอามากๆเลย

ดูจากพรีอุสที่ทุกวันนี้ซ่อมแพงซะกว่าแคมรีีไฮบริดอีกท่าทางคนควจะขยาดไปอีกนานครับ อีกอย่างถ้าค่าตัวไปถึงล้านสองนี่จบเลยไป suv ppv เลยดีกว่า คนจะซื้อคงชอบหน้าตาเอามากๆเลย

รอดู Toyota ทำการบ้านด้านการตลาดว่าจะรอดมั้ยครับ
ฝากความหวังไว้แค่กับบอดี้ไม่รู้จะประมาทไปรึเปล่า แต่ก็นึกถึงตอน HR-V ที่คนสบประมาทกัน
แต่สุดท้ายก็ขายดีระเบิด ไม่รู้ว่าเพราะได้หลังคาแก้วช่วยไว้ด้วยรึเปล่า

คราวนี้ถ้า CH-R จะเขยิบราคาเกิดระดับขึ้นไปอีก ก็ต้องมีตัวช่วยอะไรสักอย่าง
รถก็ไม่ได้ใหญ่ ดังนั้นถ้าเกินล้าน คนคิดเยอะครับ จะซื้อเพราะแฟชั่นก็ไม่ใช่เรื่อง อยากรู้เหมือนกัน
ว่า Toyota จะชูจุดเด่นเรื่องอะไร