ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง navara,triton,D-max ตัวไหนหน้าใช้สุดครับ  (อ่าน 4773 ครั้ง)

ออฟไลน์ max32

• Newbie
  • *
อยากได้กระบะไว้ใช้งานยาวๆ 10ปี+ อะไหล่มีเลื่อยๆ ซ่อมตามอู่ได้ ตัวไหนน่าใช้ดีกว่ากันครับ
ที่สนใจหลักๆเลย(ยกสูงทุกรุ่นที่มีกล้องหลัง) 1.navara NP300(ตัว163แรงม้า)  2.triton  3.D-max 2.5
ที่ผมต้องการหลักๆ คือขอให้มีอะไหล่รองรับนานๆ ศูนย์บริการดีๆ ช่างข้างนอกพอซ่อมได้ และที่สำคัญประหยัดน้ำมัน(ขับเรื่อยๆ มีเหยียบบ้าง) ถ้าใน 3 ยี่ห้อนี้ตัวไหนตอบโจท์ที่สุดหรอครับ
จากรีวิวดู ความแรงและการประหยัดน้ำมัน navara กับ triton ถือว่าโออยู่ที่พอรับได้พอๆกันเลย แต่ไม่มีรีวิว D-max2.5 เทียบเลยไม่รู้จะดีกว่าด้านไหนหรือแย่กว่าด้านไหน(ท่านไหนใช้แล้วลองวัดขอรบกวนขอข้อมูลด้วยน่ะครับ (ก.ม./ลิตร))

-ขอรบกวนพี่ๆช่วยผมพิจารณาด้วยน่ะครับ คือตอนนี้ขอให้ตัวเลือกเรื่องความชอบ กับของแถมออกไปก่อน เอาแค่ประสิทธิภาพรถกับการบริโภคน้ำมันและเรื่องอะไหล่ระยะยาวแล้วก็ศูนย์บริการก็พอครับ ค่ายไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

///ขอบคุณครับ  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2015, 14:49:21 โดย max32 »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ระหว่าง navara,triton,D-max ตัวไหนหน้าใช้สุดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 15:17:19 »
อ่านมาผมว่า D Max น่าจะเหมาะกับ จขกท ครับ
เรื่องอะไหล่และศูนย์บริการระยะยาว ดีกว่าอีกสองค่าย
เดี๋ยวเปลี่ยนเครื่องใหม่ 1.9 น่าจะยิ่งประหยัด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ recycleman

Re: ระหว่าง navara,triton,D-max ตัวไหนหน้าใช้สุดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 15:23:52 »
ส่วนตัวใช้ np300 อยู่ แต่ดูเท่าที่ท่านว่ามาผมขอเชียร์ d-max น่าจะตอบโจทย์ได้ตรงใจกว่าครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 15:43:34 »
10ปี มีอะไหล่แท้ทุกยี่ห้อที่ว่ามาครับ ศูยน์ คง d-max ดีสุด แต่ค่าอะไหล่ถูกกว่าเจ้าอื่น ผมว่าไม่ใช่แน่ๆ ผมซ่อมให้ พ่อตา สองครั้ง แพงมาก ไม่มีส่วนลด ขณะ triton ราคาแพงกว่านิดเดียว แต่ มีส่วนลด 15% ทำให้ถูกกว่ามากครับ ค่าแรง อีซูซุ แพงกว่า มิตซูครับ แต่ ถ้า ความประหยัด ผมว่าไม่มีเจ้าใดโค่นอีซูซุได้ครับ ตัวใหม่ 1.9 น่าจะประหยัดได้อีกครับ นิสสัน ผมไม่เคยชอบเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 15:46:09 »
ส่วนตัวใช้ np300 อยู่ แต่ดูเท่าที่ท่านว่ามาผมขอเชียร์ d-max น่าจะตอบโจทย์ได้ตรงใจกว่าครับ

ใช้ตัวไหนอยู่หรอครับ อัตตราการสินเปลือง พอๆกับรีวิวไหมครับ ผมขอให้มันได้เกิน 13โล/ลิตร(จากการใช้งานสำหรับผู้ใช้จริงๆ) ก็ถือว่าพอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 16:23:58 »

ใช้ตัวไหนอยู่หรอครับ อัตตราการสินเปลือง พอๆกับรีวิวไหมครับ ผมขอให้มันได้เกิน 13โล/ลิตร(จากการใช้งานสำหรับผู้ใช้จริงๆ) ก็ถือว่าพอใจแล้วครับ

ผมใช้4ประตูขับ4ออโต้ตัวท๊อป190แรงครับ ประหยัดไม่สู้ d-max แน่นอน ต่อให้ขับแบบเนียนๆเรื่อยๆก็ตาม ประมาณ10-11โลลิตรโดยประมาณ บวกลบไม่น่าจะเกินอีกโลลิตรครับ

อ่อ ถ้าเป็นเครื่อง163แรงตัวนี้ประหยัดใช้ได้อยู่น่ะครับ ค่อนข้างดีเลยหละ ลูกค้าที่รู้จักกันใช้เป็นตัวแค๊ปยกสูงบอกถูกใจมาก ขับดีถูกใจ ประหยัดกว่าที่คิด

ถ้าเทียบกับ d-max อันนี้ขอไม่ฟันธงก็แล้วกัน แต่ถ้าหวังที่13โลลิตรโดยประมาณผมว่าน่าจะทำได้ไม่ยากครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 20:54:40 »
D-Max ไปเถอะครับ น่าจะเหมาะกับ จขกท มากที่สุด

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2015, 23:16:37 »
1. d max
2. Navara
3. Triton

ตามกระทู้ ทุกความกังวล ในค่าดูแล บำรุงรักษา
เลือก d max
เพราะ อะไหล่มีเพียบ ช่างซ่อมได้ ราคาไม่แพง ใช้ยาวยังมีมูลค่า

ปล. จากที่ใช้ d maxตัวเก่า 8ปีแล้ว พึ่งนำเข้าศูนย์เช็คใหญ่ รวมค่าใช้จ่าย 9,800 ไม่ถึงหมื่น
       ของแต่งก็เพียบ ยิ่งเก่าปี ของยิ่งเยอะ
One Day.

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 02:33:59 »
อ่านจนครบ นี่มันสเปค D-max ชัดๆเลย แล้วยิ่งตอนนี้ อีกไม่กี่วัน D-max ก็จะเปิดตัวเครื่องยนต์ใหม่

อาจจะประหยัดขึ้นก็ได้นะ ลองดูให้ครบๆทุกรุ่นครับ ไปทดลองขับ หรือ ไปโหน นั่งเล่นๆก็ได้
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 07:34:58 »
ผมกลับเห็นต่างจากหลาย ๆ ท่าน

เชียร์  นาวาร่า 2.5 โลว์  ลองกลับไปดูสเป็คซิครับ  ประหยัดที่สุดในกลุ่ม....ส่วนค่าใช้จ่ายรายทาง  ไม่แตกต่างกันนัก   และ  ณ ปัจจุบัน  จากที่มองเมื่อรถสวนมา  เมื่อก่อน แบรนด์นั่น นี่ สวยมาก นาวาร่าดูเทอะทะไม่สวยเลยออกแบบห่วยแตก  แต่  ปัจจุบัน ผมมีความรู้สึกเปลี่ยนไป  มองว่า หน้านาวาร่า  สวยทน ร่วมสมัย(ดูได้นานที่สุด)

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 12:38:43 »
ผมกลับเห็นต่างจากหลาย ๆ ท่าน

เชียร์  นาวาร่า 2.5 โลว์  ลองกลับไปดูสเป็คซิครับ  ประหยัดที่สุดในกลุ่ม....ส่วนค่าใช้จ่ายรายทาง  ไม่แตกต่างกันนัก   และ  ณ ปัจจุบัน  จากที่มองเมื่อรถสวนมา  เมื่อก่อน แบรนด์นั่น นี่ สวยมาก นาวาร่าดูเทอะทะไม่สวยเลยออกแบบห่วยแตก  แต่  ปัจจุบัน ผมมีความรู้สึกเปลี่ยนไป  มองว่า หน้านาวาร่า  สวยทน ร่วมสมัย(ดูได้นานที่สุด)
ใช่ครับเห็นด้วย กระบะใน 3 รุ่นนี้ ผมว่า np300 ลงตัวสุดครับในด้านรูปทรง แต่ที่ผมไม่ชอบคือ เบาะหลัง แล้วเรื่องประหยัดก็ไม่ทราบ แต่ชอบสุดๆคือไฟ Drl คับ สวยดีชัดเจน แต่ผมไม่เคยใช้นิสสันเลย isuzu triton เป็นเจ้าของมาแล้ว เรื่องความประหยัดไม่ต่างกันคับ triton เร่งดีกว่า ช่วงล่างเฟริมกว่า เรื่องทนทาน ผมว่า triton ทนกว่า dmaxนะ เพราะ dmaxผมเจอ ฝาสูบโก่งตอน 16x,xxx km. 3 ปีกว่า ขายเข้าเต๊นเลย แต่ triton รุ่นปี 2006 ยังใช้ยุ สองแสนกว่าโลแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2015, 12:41:34 โดย thchalerms »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2015, 20:01:37 »

ผมใช้4ประตูขับ4ออโต้ตัวท๊อป190แรงครับ ประหยัดไม่สู้ d-max แน่นอน ต่อให้ขับแบบเนียนๆเรื่อยๆก็ตาม ประมาณ10-11โลลิตรโดยประมาณ บวกลบไม่น่าจะเกินอีกโลลิตรครับ

อ่อ ถ้าเป็นเครื่อง163แรงตัวนี้ประหยัดใช้ได้อยู่น่ะครับ ค่อนข้างดีเลยหละ ลูกค้าที่รู้จักกันใช้เป็นตัวแค๊ปยกสูงบอกถูกใจมาก ขับดีถูกใจ ประหยัดกว่าที่คิด

ถ้าเทียบกับ d-max อันนี้ขอไม่ฟันธงก็แล้วกัน แต่ถ้าหวังที่13โลลิตรโดยประมาณผมว่าน่าจะทำได้ไม่ยากครับ

ของผมรุ่นท็อป 190 แรงม้าออโต้เหมือนกัน ถ้าวิ่งทางไกลเนียนๆยาวๆล็อคความเร็วไว้แถวๆ 110 ได้ดีที่สุดคือ 13.5 โล/ลิตร วัดจากน้ำมันที่เติมกลับจริง(ในจอโชว์ที่ 13.7 เพี้ยนนิดหน่อย) แต่ใช้งานจริงแบบเฉลี่ยๆถังนึงได้ 10-11 โล/ลิตร เช่นกัน โดยรวมแล้วผมโอเคครับ อัตราเร่งแซงช่วง 60-120 นี่ดีมากๆ ปกติกดครึ่งคันเร่งก็เหลือๆ กดมิดคันเร่งคนนั่งข้างตกใจ 555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 09:23:41 »
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ จากตารางเลยทำให้ผมลังเล navara อยู่พอสมควรเลยครับ ความไวนี้พอๆ กับ D max 3.0 เลย และจากตัวเลขนี้ประหยัดน้ำมันกว่า เสียดายไม่มีรุ่น D max 2.5 แต่ถ้าให้เดาคง วิ่งช้ากว่าๆ แต่ประหยัดเนี่ยไม่แน่
แต่ใจก็ลังเลเรื่องศูนย์บริการกับเรื่องอะไหล่ แต่ลึกๆ ก็อยากได้ navara อยู่ห่างๆ (triton คงตัดทิ้ง เห็นว่าอะไหล่หาอยากกว่า navara เสียอีก)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 14:52:57 »
Dmaxเลยครับ เครื่องใหม่ไฉไล

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2015, 23:53:23 »
เสปคแบบนี้ D-max เลยครับ ใช้ยาวๆ
รองลงมาก็ Triton

ส่วน Navara มันก็ใช้ยาวๆได้นะครับ แต่ติดตรงที่พื้นที่เบาะหลังที่แคบกว่าสองเข้าด้านบนครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ