ผู้เขียน หัวข้อ: มีคนมาขอพ่วงเเบตคุณจะทำยังไง  (อ่าน 11565 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunny37

• Full Member
มีคนมาขอพ่วงเเบตคุณจะทำยังไง
« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 09:40:24 »
เรื่องเกิดเมื่อวานตอนเย็นครับ ในมอราม
หลังสอบเสร็จผมก็เดินกลับรถ ระหว่างเดินมีผญคนนึง(นั่งเล่นอยู่บนรถ)ค้ามองหน้าผม มองนานมาก เเล้วเค้าก็ถามผมว่า "ขอพ่วงเเบตหน่อย เเบตรถพี่ใกล้จะหมด"ผมก็เลยถามเค้าว่า พี่มีสายพวงไม้ พ่วงเป็นไม้" เค้าก็บอกว่า"มี เเล้วก้เดินไปหยิบสายหลังรถ" ผมก็เดินกลับรถบอกเค้าว่า"เดี๋ยวผมไปวนรถมา"
เเล้วสรุป ผมก็ไม่ได้ไปช่วยพี่เค้า เนื่องจาก เค้าเเลน่ากลัวเเบบพูดภาษาใต้ ตาเเดงๆ เเละผมสงสัยว่าเเบตใกล้จะหมดคืออะไร เค้าไม่มีท่าทีกะวนกะวายว่าต้องหาที่พ่วงหรือรถเเบตหมด เเล้วอีกอย่างคือผมพ่วงเเบตไม่เป็นด้วย 555 ถ้าเจอเเบบนี้พี่ๆจะทำยังไงครับ ยังรู้สึกผิดอยู่เลย *รถเค้าเป็น vios ปี13
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2017, 11:46:21 โดย Sunny37 »

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: มีคนมาขอพ่วงเเบตคุณจะทำยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 09:54:25 »
เค้าอาจจะเดือดร้อนจริงๆก็ได้ครับ
เพราะผมเคยอยู่ในสถานะการณ์ขอพ่วงแบตคนอื่นเหมือนกัน
ทุกวันนี้ยังรู้สึกเป็นหนี้บุญคุณครั้งนั้นอยู่เลย
ทั้งที่เค้าไม่ได้รู้จักเรานะ..

ตาแดงๆอาจเพราะสตาร์ทรถไม่ติด แล้วไม่รู้จะพึ่งใครรึเปล่า 555+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ gorilla

Re: มีคนมาขอพ่วงเเบตคุณจะทำยังไง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 09:54:56 »
ผมก็เคยให้นะครับ

ถ้าไม่มีอะไรดูผิดปกติจริงๆก็ให้หมดครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 09:58:52 »
ผมก็ช่วยครับถ้าไม่มีอะไรผิดปกติครับ
แต่ส่วนใหญ่ จะช่วยที่ทำงานเดียวกัน คนใกล้าบ้านมากกว่าครับ ช่วยมาหลายครั้งแล้วครับ
 :)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:01:40 »
ถ้าไม่มีธุระรีบร้อน  ช่วยครับ  ด้วยความเต็มใจ.. ยกเว้นในที่เปลี่ยวอาจจะตัดสินใจยาก

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:12:49 »
ไม่เคยมีใครมาขอ และไม่เคยขอใคร (ทำไม่เป็นค่ะ มีปัญหาคงโทรหารถลากอย่างเดียว)
แต่ถ้าขอ เราก็ยินดีนะคะ (ถ้าสถานการณ์ไม่น่ากลัวเกินไป)  :)

In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:19:31 »
ผมจะมีตัวจั้มสตาร์ทที่เหมือนพาวเวอร์แบงค์พกติดรถไว้ตลอดครับ  เจอใครแบตหมดนี่ผมรีบจอดช่วยจั้มตลอด ไม่อยากให้เขาต้องไปรบกวน
คันอื่นมาช่วย ผมสงสารคันอื่นที่มาช่วยถ้าเขาพ่วงขั้วแบตขั้วลบผิด  อีกไม่นานรถคันที่มาช่วยจั้มแบตก็จะลาโลกตามไป  :-\

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:21:58 »
ถ้าสถานที่ไม่เปลี่ยวคงให้พ่วงครับ

ออฟไลน์ BirdEyeView

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:22:27 »
ผมว่า ม.ราม มันก็ไม่ใช่สถานที่เปลี่ยว หรือสถานที่อโคจรนะครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:22:36 »
ต้องดูสภาพการสถานการด้วยครับว่าตอนนั้นเป็นยังไง  ผมเคยแบตหมดครับ(แบตน๊อค)ตอนไปเมืองจัน ประมาณ 2 ทุ่มได้ แวะไปเข้าห้องน้ำที่ปั้ม ปตท.ในตัวเมือง กลับมาทุกอย่างในรถดับหมดใช้งานอะไรไม่ได้เลย ไปขอให้พนักงานในปั้มช่วยเค้าก็เอารถตัวเค้าเองมาจั้มแบตให้ แต่รถเค้าคันเล็กไฟไม่พอ แต่รถคันข้างๆเป็นฟอจู พนักงานไปขอจั้มแบต แต่เจ้าของรถกลับบอกว่ารีบ(แต่จอดอยู่นานสองนาน จนผมมองว่าคนใจดำแบบนี้ก็มี) ระหว่างที่รอประกันมาก็ต่างมีรถที่ผ่านไปผ่านมาจอดช่วยแต่ก็สตาร์ทเครื่องไม่ได้ จนมีลุงแก่ๆขี่มอไซด์มา บอกว่าเดี๋ยวขับรถไปหายืมแบตจากร้านแบตมาให้ รอแกอยู่ไม่นานแกก็กลับมาแล้วรถก็สตาร์ทติด วันนั้นผมซึ้งในน้ำใจคนไทยเรามากครับ ต่างช่วยกันจนผมเดินทางต่อได้ ผมไม่ได้อะไรกับคนที่เค้าไม่ช่วยผมนะ แต่เมื่อถึงเวลาจริงๆถ้าช่วยได้ก็อยากให้ช่วยกันครับ  เอาจริงๆผมรอประกันก็ได้ แต่ถ้าถึงคราวคับขันเวลาเร่งด่วนจริงๆมันคงรอประกันไม่ได้ครับ 

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:24:28 »
ยินดีช่วยครับ ง่ายๆก็ พ่วงก็ + กับ + , - กับ - แค่ต้องระวังอย่าให้แตะกันเด็ดขาด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:27:35 »
ยินดีช่วยครับ ง่ายๆก็ พ่วงก็ + กับ + , - กับ - แค่ต้องระวังอย่าให้แตะกันเด็ดขาด

ขั้ว - ของแบตลูกที่มีไฟ ต่อกับ กราวน์ของรถที่แบตหมดครับ   

ถ้าต่อ ลบชนลบ วันหนึ่งอาจซวยได้ถ้าไปเจอแบตลูกที่ไฟหมด แล้วมันมีค่า R สูงมากๆ และ CCA เหลือไม่ถึง 100 แบตคนมาพ่วงจะอายุสั้นลงมากๆ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:30:11 »
ทำแล้วสบายใจก้อทำ. หากไม่สบายใจแปลว่า. คนนั้นเขาโชคร้ายมี่เจอคุนวันนั้น

ออฟไลน์ D G ~

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:33:17 »
ผมสงสัยว่า แบตรถใกล้จะหมด มันเป็นยังไงหรอครับทำไมเค้ารู้ว่าแบตใกล้จะหมด
ปกติรถผมใครขอพ่วงแบต ผมก็ให้ทุกคนนะครับถ้ามีสายมาพ่วง

ออฟไลน์ dorakun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:55:13 »
สมัยเรียนเคยเจอคันนึงแบ็ตหมดในมหาลัย ก็เลยอาสาพวงให้เองครับ
ผมต่อบวกเข้าบวก แต่ต่อลบเข้ากราว์ของรถ ทันใดนั้นเจ้าของรถตะโกนบอกผมว่าไม่ใช่แล้ว
ต้องต่อลบเข้ากับลบสิ ผมเลยบอกว่าให้ไปสตาร์ทรถ ระหว่างนั้นเพื่อนๆของรถที่แบ็ตหมดกำลังซุบซิบนินทาผม
หาว่าผมบ้าเหรอเอาลบลงกราว์แล้วมันจะติดไหม ผมก็ยืนเฉยๆปล่อยให้เค้าไปสตาร์ทไม่ตอบโต้อะไร

พอเค้าสตาร์ทรถเสร็จ ทุกคนทำหน้างงๆว่ามันติดได้ไง ผมก็เลยอธิบายให้ฟังไปว่าต่อลบกับลบไม่ได้มันอันตราย
ที่แปลกคือทุกคนเหมือนกำลัง งงๆ แล้วก็ไม่ได้ขอบคุณอะไรผมนะ จนผมเดินกลับไปจะขึ้นรถแหละ เจ้าของรถคันนั้นเลยตะโกนมาบอกว่าขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 10:56:29 »
แบตใกล้หมดหรือเสื่อมมันไม่ค่อยบอกหรอกครับนอกจากติดวัดโวลต์ไว้คอยสังเกตุแบตกะไดชาร์ทได้  หลายครั้งที่เคยเจอเช่น ลงไปซื้อของไม่ถึงห้านาที กลับมาไม่ติดแล้ว สายก็ไม่มีต้องอาศัยถอดจากรถอื่นยืมมาจั๊มค่อยใส่คืน
ถ้าขั้วลอยพ่วงง่ายๆ ไม่มีปัญหาครับ ถ้าขั้วจมระบบไฟในรถเยอะๆหรือสายไม่เหมาะสมมา เสียวกล่องพังขอบายดีกว่า เคยเจอสายโหลดต่ำๆมาพ่วงหนนึง ตกใจเลยสายไหม้ควันขโมงเลย ดีอย่างอื่นไม่เป็นไร

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 11:22:32 »

ขั้ว - ของแบตลูกที่มีไฟ ต่อกับ กราวน์ของรถที่แบตหมดครับ   

ถ้าต่อ ลบชนลบ วันหนึ่งอาจซวยได้ถ้าไปเจอแบตลูกที่ไฟหมด แล้วมันมีค่า R สูงมากๆ และ CCA เหลือไม่ถึง 100 แบตคนมาพ่วงจะอายุสั้นลงมากๆ
ใช่ครับ + เจอ + , - เจอ - อันตรายมีโอกาสระเบิดได้
ในรายการ Mega Clever เคยมีพูดไว้

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 11:32:42 »
ขอถามหน่อยครับ ปกติผมต่อ - กับ - ตลอด

ถ้าต่อลงกราวนี่ หนีบกับตรงไหนของตัวรถถึงจะปลอดภัยและสตาร์ทได้ครีบ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 11:36:01 »
ผมก็พ่วงให้ออกบ่อยไป    ในรถ Fortuner  ผมมีอุปกรณ์ช่วยเหลือไว้หลายอย่าง     

ออฟไลน์ a14

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 11:38:02 »
ไม่สะดวกใจช่วยก็พูดบอกกันตรงๆ โกหกเอาตัวรอดแบบนี้ ผมมองว่าแย่ครับ ใครโดนแบบนี้คงเสียความรู้สึก ขออภัยที่ต้องพูดตรงๆ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 11:41:08 »
ก็ช่วยสิครับ ถ้าไม่เปลี่ยวเกินไป เหตุการณ์ของผมจะอยู่ฝั่งมหาลัยชื่อดังแถวสามย่านเสียมากกว่า ทั้งเป็นฝ่ายช่วย หรือถูกช่วย เคยถูกช่วยด้วย CR-V3 เขาหาที่เปิดฝากระโปรงหน้าไม่เจอ สมัยนั้นพ่อผมใช้รุ่นนี้เลยไปเปิดให้เองเสียเลย ส่วนที่รามฯ เทไปแล้ว ไม่เปลี่ยวนะครับ กว้างขวาง ช่วยได้ก็ช่วย

ว่าแต่ต่อลงกราวน์ดฺนี่มันต้องตรงไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sunny37

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 11:53:42 »
ขอบคุณทุกคนมากครับ ผมจะหาซื้ออุปกรณ์ ติดรถไว้ช่วยคนอื่นครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 12:09:37 »
ถ้าเป็นที่โล่งแจ้ง ผมช่วยครับ

แต่ถ้าเป็นที่เปลี่ยว คนน้อย มุมอับ ผมไม่ช่วยครับ

คนเราสมัยนี้น่ากลัวครับ ระวังไว้ก่อนดีแล้วครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 12:17:13 »
เป็นผมถ้าเป็นช่วงกลางวันในปั๊ม ที่แจ้งผมก็ช่วยครับ เพราะผมเคยให้คนอื่นช่วยพ่วงในปั๊มมาสองครั้งแล้ว..รู้ซึ้งถึงความทุกข์นั้น...แต่ถ้าเจอในที่เปลี่ยวๆมืดๆ ก็คงไม่กล้าเหมือนกัน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 12:47:46 »
ช่วยได้ก็ดี แต่ แล้วแต่สะดวกใจ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 13:28:40 »
ไม่สะดวกใจช่วยก็พูดบอกกันตรงๆ โกหกเอาตัวรอดแบบนี้ ผมมองว่าแย่ครับ ใครโดนแบบนี้คงเสียความรู้สึก ขออภัยที่ต้องพูดตรงๆ
แรง

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 13:34:02 »
ผมเคยช่วยเคสฯ คนไม่รู้จักอยู่ครั้งหนึ่ง เป็นผู้หญิงกลับจากเยอรมัน(รู้ทีหลัง) พาครอบครัวมาซื้อของในห้างโลตัส ของเต็มรถเก๋ง altis  พ่อแม่และหลานก็นั่งเต็มทุกที่นั่ง แกเปิดฝากระโปรงขอหลายคนแล้ว ล้วนแต่บอกว่า ไม่มีสายจั้มพ์ ถามถึงผม จริงๆ ผมก็รีบไปรับลูก แต่ก็คิดว่าคงใช้เวลาไม่นาน ก็เลยวนเอารถไปจั๊มพ์ให้ ทำเสร็จ ผู้หญิงควักตังค์จะจ่ายค่าเสียเวลา ผมไม่รับ เท่านั้นแหละ ทั้งคุณพ่อคุณแม่และคุณเธอยกมือไหว้ขอบคุณ และเหลือบเห็นกรอบป้ายทะเบียนรถผม แกถามผมว่าพี่ไปอยู่เยอรมันมาก่อนใช่ไหม? ที่โน่น มีแต่คนใช้กรอบป้ายทะเบียนแบบผม (ผมไม่เคยรู้) และแกบอกว่าขอหลายคันแล้ว ทุกคันล้วนบอกไม่มีสายจั้มพ์ ถ้าเป็นที่เยอรมัน ส่วนใหญ่ก็จะช่วยเอาเบอร์ฉุกเฉินให้ ส่วนลงไม้ลงมือก็ไม่มี คนไทยนี่แหละน้ำใจช่วยเหลือผู้อื่นที่ 1 เลย    รู้สึกเป็นสุขที่ได้ช่วยคนเดือดร้อนนะ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 13:35:40 »
ถ้าสถานที่ไม่เปลี่ยว ไม่น่าอันตราย แค่ผมเห็นรถเปิดฝากระโปรง หรือได้ยินเสียงเขาสตาร์ทเครื่อง ฟังดูก็รู้ว่าแบตหมด

ผมก็จะเข้าไปสอบถาม ว่ารถเป็นอะไร มีอะไรให้ช่วยหรือไม่

รถผมมีสายพ่วงแบต เคยช่วยรถคันอื่นมามากกว่า 10 คันแล้วครับ

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 13:36:06 »
ขอถามหน่อยครับ ปกติผมต่อ - กับ - ตลอด

ถ้าต่อลงกราวนี่ หนีบกับตรงไหนของตัวรถถึงจะปลอดภัยและสตาร์ทได้ครีบ
ในห้องเครื่องตรงที่เป็นโลหะ แล้วไม่ได้พ่นสีครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 16:27:37 »
เคยช่วยครับเป็นผู้หญิงรุ่นราวคราวน้า 2 คนรถเสียในโลตัส มาขอความช่วยเหลือ
เค้าไม่เป็นเรื่องรถยนต์จริงๆ แบตเค้าหมดครับ พอช่วยเสร็จก็บอกเค้าเพิ่มเติมครับ
ว่าให้รีบไปเปลี่ยนแบตเลยนะครับ แล้วตอนขับกลับก็ห้ามดับเครื่องเด็ดขาดครับ

ปล.
รู้สึกดีใจครับที่ได้ช่วยให้เค้าพ้นจากตรงนั้นได้ครับ