ผู้เขียน หัวข้อ: แหม ลดเงินสด แต่ดอกโหดมากๆ กับดักคนอยากมีรถ  (อ่าน 10746 ครั้ง)

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ไม่มีอะไรมากครับ เมื่อช่วงวันหยุดผมไปเดินๆมองๆ รถกระบะ 4 ประตู

ค่ายแรก เปิดตัวมาใหม่ สีส้มอร่าม

4ประตู ยกสูง MT จ่าย 804000 ได้ ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ จอไมล์+แสดงข้อมูล ครุ้ยคอนโทรล แอร์หลัง  ABS ถุงลมคู่ และความสดใหม่
จุดอ่อนคือ เบาะหลังสั้น และไม่แถมอะไร ช่วยค่าป.1  8900 มั้ง  ดาวน์2แสน ดอก 3.29   84 งวด

อีกค่ายหนึ่ง 7.99 แสน มี ABS ถุงลมเดี่ยว นอกนั้นไม่ได้อะไรมากกว่าคันข้างบน เพียงแต่ตัวถังใหญ่กว่า
ดาวน์ 2 แสนแต่จ่ายจริงแค่ 1.4 แสน (ลด6หมื่นว่างั้น)  แต่ดอก 4.29   84 งวด งวดออกมาแพงกว่า คันแรก

ผมลองมาคิดง่ายๆ ดอก 4.29 เป็นเงินกว่า  1.8แสน ในขณะที่ คันแรกดอก 3.29 เป็นเงิน 1.38 แสน   การลดเงินสด 6 หมื่น แทบไม่มีผลเลย

ใครจะออกรถ อย่าหลงไปกับคำว่า ลดเงินสด มากนักนะครับ อาจจะเจอดอกโหดได้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: แหม ลดเงินสด แต่ดอกโหดมากๆ กับดักคนอยากมีรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 09:55:14 »
รูกสึกว่าจะเหมือน Brio Amaze เลยครับ

โปรผ่อน 0% 48 เดือน ดาวส์ 25%

แต่หลายๆ เจ้าลด 1 แสน - 1.3 แสน ;D

Re: แหม ลดเงินสด แต่ดอกโหดมากๆ กับดักคนอยากมีรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 10:01:39 »
เคสลดเงินสอ เหมาะกับการผ่อนแค่ 24-48 เดือน

แต่หลายครั้งผมถามเซลว่าผ่อนสั้นนๆลดเงินสดมากมั้ย เซลบอก ไม่ลด อิอิ
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 10:35:11 »
ก้อเล่นผ่อนกัน 84งวด  ดอกก้อหนักสิค้าบบ อยากรู้ว่าถ้าผ่อนไม่เกิน48 ดอกเท่าไหร่
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 11:37:42 »
.
.
.
คนที่ผ่อนรถกัน 84 งวดนี่ไม่รู้เค้าคิดกันยังไง
รถน่าจะพังโน่นนี่นั่นเกือบทั้งคันก่อนผ่อนหมด
พอต้องผ่อนด้วยซ่อมด้วย น่าจะนรกเลย

ออฟไลน์ thanksevery1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 11:50:21 »
ความอยากมันห้ามกันไม่ได้ แต่จริงๆ ทุกๆคน ควรรู้ตัวว่ามีความสามารถในการชำระได้แค่ไหน แล้วเลือกให้เหมาะกับเรา

แต่หลายๆ คน เลือกซื้อเกินตัวกันไป ก็อาจจะมีปัญหาได้ ควรเอาเท่าที่ผ่อนไหว แต่ดอกไม่แพงมากดีกว่า

แต่อย่างว่านะครับ คนมันอยากได้ ก็ต้อง อดมื้อกินมื้อกันไป

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 11:56:02 »
พวกนี้เค้าบวกดอกเผื่อไว้แล้วครับ อีกอย่างเล่นผ่อนกันยาวๆเลย

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 12:00:40 »
รู้สึกโชคดี ที่บ้านผ่อนกระบะหน้าแปลกห้าปี ดอกเบี้ยหมื่นเก้า  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ แป้งอ้วน

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 12:22:50 »
เจ็ดปี นี่ผ่อนกันอ่วมเรยยย

แต่สำหรับบางคนที่ต้องทำมาหากิน แล้วไม่มีเงินก้อน

หรือมีแต่ต้องเอาไปทำทุนแทน ก็น่าเห็นใจนะครับ

ถ้าเลือกได้ผมว่า คงไม่มีใครอยากเสียดอกแพงงหรอกนะครับ
ขับสี่ TURBO จาเอาอารายอีก

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 12:57:28 »
ส่วนลดเงินสด กับอัตราดอกเบี้ย อยู่ที่เซลล์ด้วยครับ
ผมก็กำลังจะไปเอา อีโคคาร์ สอบถาม 2 ที่
ที่แรก
ส่วนลด 77,000 โอแทบไม่ต้องดาวน์ สอบถามแล้ว ดอกเบี้ย 4.x ผ่อน 6 ปี ดาวน์ 20%
และ ราคารถบวกเพิ่มไป 15,000 บาทแล้วก่อนคำนวน ดาวน์ เพราะ
- ช่วยลูกค้าดาวน์เยอะๆ จะได้ผ่านง่าย

อีกที่หนึ่ง
ผมไม่ได้ถามก่อนว่า ให้ยังไง แต่บอกไปว่า ถามเจ้าแรกมา ได้แบบนั้น ที่นี่ให้ยังไง
ก็ได้ ส่วนลด 55,000 ดอกเบี้ย 2.85 x 6 ปี ดาวน์ 20%

เลยตกลงใจเอา ส่วนลดเยอะแล้ว ดอกเบี้ยก็พอไหว เอามาใช้คู่กับคันเดิม ที่กินน้ำมันมากไปนิด

เจ็ดปี นี่ผ่อนกันอ่วมเรยยย

แต่สำหรับบางคนที่ต้องทำมาหากิน แล้วไม่มีเงินก้อน

หรือมีแต่ต้องเอาไปทำทุนแทน ก็น่าเห็นใจนะครับ

ถ้าเลือกได้ผมว่า คงไม่มีใครอยากเสียดอกแพงงหรอกนะครับ
ใช่ครับ ตอนผมออกกระบะคันแรกป้ายแดง ยอมดาวน์ 15% ผ่อน 5 ปี ดอกเบี้ย 4.25 แต่ว่าเมื่อ 10 ปีมาแล้วน่ะครับ
ยี่ห้อเดียวกันกับ อีโคคาร์ ทีจะไปเอานี่แหละ
ก็ต้องใช้รถทำงาน แต่เราไม่มีทุนเยอะ ก็ต้องยอม คิดเสียว่า กู้เขามาก็แล้วกัน
ก็หาส่งได้ มีปัญหาบ้าง
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ carbonblack

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 14:18:03 »
อยากซื้อเงินสดทุกคนมั้งครับถ้ามีเงิน ใครล่ะจะอยากเป็นหนี้แถมต้องเสียดอกตั้งเจ็ดปี...คนรวยบางคนยังไม่ซื้อรถเงินสดเลยมั้ง

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 14:27:13 »
เห็นด้วยเลยครับ พวกส่วนลดเยอะๆ บางทีดอกเบี้ยโหดมากๆครับ ล่าสุดเพื่อนผมเพิ่งออกMazda2 มา ได้ส่วนลด75,000 แต่ดอก3%กว่าๆ ผ่อน4ปี- -สุดท้ายมันยอมซื้อเงินสดดีกว่า นี่ขนาดรถจะตกรุ่นรอมร่อแล้วนะเนี่ย555
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 15:01:03 »
ดอกเบี้ยรถ ควรอยู่ที่2.4 - 3.0 สามารถผ่อนยาวๆได้พอๆกะเงินเฟ้อ(เหมือนไม่เสียดอก) ไม่จำเป็นจริงๆพยามอย่าให้เกินช่วงนี้ครับ

แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ เพราะต้องเอาเงินก้อนไปลงทุนสร้างกำไรดอกรถ 4% ธรรมดาครับ  เพราะเมื่อเทียบกับเงินกู้ดอกต่ำก็เรทใกล้เคียง

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 16:00:17 »
ผม5 ปี ก็จะดิ้นตายละ คันต่อไป 3-4 ปี พอ ยิ่งผ่อนนานยิ่งรู้สึกอึดอัด

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 16:02:32 »
เป็นธรรมดาของการซื้อผ่อนกับไฟแนนซ์นั่นล่ะครับ ที่เขาจะต้องบวกดอกเบี้ยเข้าไป
แต่ค่ายรถก็ไม่ได้มีแค่ไฟแนนซ์เจ้าเดียว ศูนย์มักจะคอนแท็คไฟแนนซ์มากกว่า 1 เจ้าเสมอๆ
และแต่ละเจ้าอัตราดอกเบี้ยก็จะแตกต่างกัน

ตอนที่คุยกับเซลล์ก็ลองสอบถามเขาก็ได้ครับ ว่ามีไฟแนนซ์เจ้าไหนบ้าง อัตราดอกเบี้ยเท่าไรบ้าง
จะได้เปรียบเทียบดูว่าเจ้าไหนดอกเบี้ยถูกที่สุด

สำหรับคนที่มีเงินดาวน์ไม่มาก แน่นอนว่าคงต้องเจอกับดอกเบี้ยสูงๆ เพราะฉนั้นผู้ซื้อก็ต้องต่อรองของแถมจากเซลล์
มาไห้ได้มากที่สุดครับ  อาจจะขอเป็นส่วนลดเงินสดกลับมาช่วยเพิ่มเงินดาวน์ หรือเอาไปหักลบกับราคารถ
เพื่อกดไห้ยอดผ่อนต่อเดือนน้อยลง

อีกอย่างนึง การซื้อรถก็ต้องดูช่วงจังหวะเวลาด้วย หากรอจังหวะดีๆ ผู้ซื้อก็อาจจะได้โปรโมชั่นลดแลกแจกแถมแบบสุดๆก็ได้
เช่นช่วงวันสุดท้ายของงานมอเตอร์โชว์ที่ผ่านมา ผมได้ข้อเสนอ altis ใหม่ ได้ค่าแรงเช็คระยะฟรี ไม่จำกัดระยะทาง และดอกเบี้ยต่ำ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 16:36:33 »
บางศูนย์ ทั้ง T และ H บวกดอกไฟแนนซ์เพิ่มต่างหาก
ประมาณ 0.5% ด้วย ครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 21:44:18 »
.
.
.
คนที่ผ่อนรถกัน 84 งวดนี่ไม่รู้เค้าคิดกันยังไง
รถน่าจะพังโน่นนี่นั่นเกือบทั้งคันก่อนผ่อนหมด
พอต้องผ่อนด้วยซ่อมด้วย น่าจะนรกเลย
320d ผมก็ผ่อน 84 งวดครับ ฮ่าๆๆๆๆ ดอก 3.0
ถามว่าทำไมถึงเลือกผ่อนเยอะ ก็เพราะผ่อนหลายคันครับ
รถพ่วง 4 คัน ผ่อนเดือนละ 8 หมื่น-1แสน 48 งวด , G9 2 หมื่นกว่า 60 งวด
พออยากได้ยุโรปสักคัน จะผ่อน 4-5 ปี แบบที่เคยทำก็ดูจะตึงไป ก็เลยต้องเพิ่มให้เยอะขึ้นอีก เพื่อรายจ่ายต่อเดือนน้อยลง
ถามว่ามีเงินสดซื้อไหม มีครับ แต่ไม่ซื้อ เพราะ เงิน เกือบ 3 ล้าน ถ้านำมาหมุนในธุรกิจ 7 ปี (ตามจำนวนปีที่ผ่อนรถ) ได้ประมาณปีละล้าน ในธุรกิจที่ทำอยู่(ตีต่ำๆ) 7 ปีก็ 7 ล้าน โดยประมาณ กำไรที่ได้มา มากกว่าดอกที่จ่ายไปหลายเท่า
อันนี้เป็นมุมมอง มุมองนึงเท่านั้นนะครับ
บางคนก็ถามกลับมาว่า ถ้าตึงขนาดนี้แล้วจะออกทำไม จะลำบากไปทำไม ก็ตอบไปว่า เงินส่วนนี้ คือเงินที่ ใช้ผ่อนรถเท่านั้น ไม่ได้ไปยุ่งส่วนอื่นๆ
สมมติ มีงบให้ผ่อนรถเดือนละ 5 แสน หักแล้วเหลือเดือนละ 4 หมื่น จึงนำไปผ่อนได้อีก 1 คันในงบที่เหลือ กับจำนวนงวดที่คำนวณแล้ว อะไรทำนองนี้นะครับ

แชร์ประสบการณ์ต่างมุมมองนะครับ ^^
อยากซื้อเงินสดเหมือนกันครับ แต่ในรูปแบบการดำเนินชีวิต ธุรกิจ ฯลฯ ผ่อนรายเดือน เป็นทางเลือกที่ดีกว่ามากๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2014, 21:55:08 โดย เกมส์'พิดโลก »
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 21:50:51 »
ดอกเบี้ยรถ ควรอยู่ที่2.4 - 3.0 สามารถผ่อนยาวๆได้พอๆกะเงินเฟ้อ(เหมือนไม่เสียดอก) ไม่จำเป็นจริงๆพยามอย่าให้เกินช่วงนี้ครับ

แต่ถ้าจำเป็นจริงๆ เพราะต้องเอาเงินก้อนไปลงทุนสร้างกำไรดอกรถ 4% ธรรมดาครับ  เพราะเมื่อเทียบกับเงินกู้ดอกต่ำก็เรทใกล้เคียง
เห็นด้วยอย่างมากเลยครับ ตอบได้สั้น แต่กินใจสุดๆ
"ผ่อนยาวๆได้พอๆกะเงินเฟ้อ (เหมือนไม่เสียดอก)" อันนี้จริงเลยครับ
บางคนที่รู้จัก ใช้เงินหมุนในธุรกิจแค่ ปีละ 5 ล้าน ปีนึงทำรายได้เกือบครึ่ง เงินก็พอกพูนไปเรื่อยๆ จะออกรถคันละ 5 ล้านก็ยังสบายๆ เพราะ "ผ่อน(ยาว)"
แต่ถ้าเอาเงิน 5 ล้านไปซื้อรถ ตูมมมมมม! ทีเดียวจบ จบเลย ธุรกิจ มีเงินหมุน = 0 ทันที ^^
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 23:37:22 »
วิธีคิดแบบพ่อค้า ครับ  สมมุติรถคันละ 1ล้านบาท
1. จ่ายสด 1 ล้านบาท  จบไม่เสียดอกเบี้ย
2. จ่ายดาว 3 แสนบาท  เงินเหลือ 7 แสน  นำไปซื้อสินค้ามาขาย  ได้กำไรเดือนละ 5% (3.5 หมื่นบาท) ผ่อนกี่ปีก็ได้

คิดว่าพ่อค้า เลือกแบบไหน ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 01:24:50 »
4 กว่า คงเป็นเพราะ 84งวดด้วยครับ

ลอง 48 งวดดู จะเหลือเท่าไหร่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 07:18:07 »
ต้องเจอแบบนี้ครับ ถามดอกเบี้ย 36 เดือน + ส่วนลดเงินสด แล้วสุดท้ายขอซื้อรถเงินสด คนขายต้องมากดตัวเลขใหม่ เพราะไม่เหลือกำไรและค่าคอมกันเลยเชียว  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ suksan4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 08:06:42 »
เห็นด้วยกับคุณ johnlee

อีกค่ายหนึ่ง 7.99 แสน รายเดือน 9616.28 บาท ถ้าไม่เอาส่วนลด ขอดอกเบี้ย 3.29% รายเดือน 8773.21 บาท ผมคิดว่าบริษัทคงยอม

1. การผ่อนระยะยาว อัตราดอกเบี้ยสูง อาจเปลี่ยนเป็นดาวน์สูง ผ่อนสั้น
2. การซื้อรถควรเปรียบเทียบความต้องการ มากกว่าอัตราดอกเบี้ย

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:07:48 »
.
.
.
320d ผมก็ผ่อน 84 งวดครับ ฮ่าๆๆๆๆ ดอก 3.0
ถามว่าทำไมถึงเลือกผ่อนเยอะ ก็เพราะผ่อนหลายคันครับ
รถพ่วง 4 คัน ผ่อนเดือนละ 8 หมื่น-1แสน 48 งวด , G9 2 หมื่นกว่า 60 งวด
พออยากได้ยุโรปสักคัน จะผ่อน 4-5 ปี แบบที่เคยทำก็ดูจะตึงไป ก็เลยต้องเพิ่มให้เยอะขึ้นอีก เพื่อรายจ่ายต่อเดือนน้อยลง
ถามว่ามีเงินสดซื้อไหม มีครับ แต่ไม่ซื้อ เพราะ เงิน เกือบ 3 ล้าน ถ้านำมาหมุนในธุรกิจ 7 ปี (ตามจำนวนปีที่ผ่อนรถ) ได้ประมาณปีละล้าน ในธุรกิจที่ทำอยู่(ตีต่ำๆ) 7 ปีก็ 7 ล้าน โดยประมาณ กำไรที่ได้มา มากกว่าดอกที่จ่ายไปหลายเท่า
อันนี้เป็นมุมมอง มุมองนึงเท่านั้นนะครับ
บางคนก็ถามกลับมาว่า ถ้าตึงขนาดนี้แล้วจะออกทำไม จะลำบากไปทำไม ก็ตอบไปว่า เงินส่วนนี้ คือเงินที่ ใช้ผ่อนรถเท่านั้น ไม่ได้ไปยุ่งส่วนอื่นๆ
สมมติ มีงบให้ผ่อนรถเดือนละ 5 แสน หักแล้วเหลือเดือนละ 4 หมื่น จึงนำไปผ่อนได้อีก 1 คันในงบที่เหลือ กับจำนวนงวดที่คำนวณแล้ว อะไรทำนองนี้นะครับ

แชร์ประสบการณ์ต่างมุมมองนะครับ ^^
อยากซื้อเงินสดเหมือนกันครับ แต่ในรูปแบบการดำเนินชีวิต ธุรกิจ ฯลฯ ผ่อนรายเดือน เป็นทางเลือกที่ดีกว่ามากๆเลยครับ

ชอบคำอธิบายครับ  เข้าใจได้ดีทีเดียว ผมลูกจ้างประจำ ไม่ได้คิดแบบนี้เลยจริงๆ ถ้ามีเงินเหลือ ผ่อนไหว ก็ซื้อ ไม่ไหวก็เก็บเงินสะสมไปเรื่อยๆ  แต่เงินเก็บไว้ใช้งามเกษียนเราต้องมีแยกอีกกองต่างหาก

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:52:55 »
ที่ผมเลือกผ่อน 84 เพราะ ทั้งผมและแฟนเป็นราชการ มีเงินไปอีก30ปีแน่ๆ  ก้เลยผ่อนน้อย แล้วเอาส่วนต่างไว้เติมน้ำมันเที่ยวกันน่ะครับ

ถ้าผมไม่มีเงินประจำ 12 ปี ยังคิดดูก่อนเลย เพราะยามไม่มีขึ้นมา มันหาไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ xenon

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 22:12:52 »
ผมซื้อรถทุกครั้งบอกเซลล์ว่าช่วยทำยอดมาให้หน่อยเอาแบบผ่อน แล้วเสียดอกน้อยที่สุด ดาวน์เท่าไหร่ก็ได้

สรุปไฟแนนซ์เค้าจะต้องมียอดรายได้ของเค้าขั้นต่ำประมาณ 20,000บาท ไม่งั้นไม่ให้ผ่อน

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 23:16:02 »
เคยถามเซลล์ผู้หญิงตอนไปดูรถ น้องมาถามว่ามาดูกี่เดือน

ผมตอบ เอาดอกน้อยที่สุด กี่เดือนไม่ว่า ไม่จำกัดเงินดาวน์

เธอเอ๋อและอึ้งไปเลย

สรุปคือไม่ได้คำตอบ

ออฟไลน์ sharpux21

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 23:31:51 »
วิธีคิดแบบพ่อค้า ครับ  สมมุติรถคันละ 1ล้านบาท
1. จ่ายสด 1 ล้านบาท  จบไม่เสียดอกเบี้ย
2. จ่ายดาว 3 แสนบาท  เงินเหลือ 7 แสน  นำไปซื้อสินค้ามาขาย  ได้กำไรเดือนละ 5% (3.5 หมื่นบาท) ผ่อนกี่ปีก็ได้

ตอบ

ยังไงก็ไม่เลือกข้อ 2     แต่จะเลือกข้อ 1    จะไปจ่ายดอกให้ไฟแนนซ์ทำไม

ไม่ชอบแนวคิดที่ว่า  เอาเงินก้อนไปทำธุรกิจ จะได้กำไรเท่านั้นเท่านี้  มากกว่าดอกเบี้ยที่เสียให้ไฟแนนซ์     ทำไมถึงมองโลกแง่ดีตลอดเลยอะ  ทำไมไม่คิดว่า ธุรกิจอาจจะไม่กำไรมากเหมือนเก่า   อาจเจ๊ง ขาดทุน  ก็ได้นะ

แม้ค่ายรถจะมีโปรโมชั่น  0% 48 งวด เช่น Teana 2.5   บางท่านอาจคิดว่า  นี่ไงไม่เสียดอก    หารู้ไม่ถ้าเราจ่ายเงินสด  จะได้ส่วนลดเงินสด  ประมาน 1-1.5แสน

เงินเพื่อความฟุ่มเฟือย   ควรกันออกมาจากเงินทำธุรกิจให้ชัดเจน  อย่าปนกันมั่ว          และควรซื้อรถเงินสดเท่านั้น   เก็บเงินได้ค่อยซื้อ    อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 17:40:11 »
คนรวย ซื้อรถถูก เพราะซื้อเงินสด

คนจน ซื้อรถแพง เพราะผ่อนนานนนนนนนนนนนนนน

หมายถึงรถรุ่นเดียวกันนะครับ ;)

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 03, 2014, 14:56:35 »

ตอบ

ยังไงก็ไม่เลือกข้อ 2     แต่จะเลือกข้อ 1    จะไปจ่ายดอกให้ไฟแนนซ์ทำไม

ไม่ชอบแนวคิดที่ว่า  เอาเงินก้อนไปทำธุรกิจ จะได้กำไรเท่านั้นเท่านี้  มากกว่าดอกเบี้ยที่เสียให้ไฟแนนซ์     ทำไมถึงมองโลกแง่ดีตลอดเลยอะ  ทำไมไม่คิดว่า ธุรกิจอาจจะไม่กำไรมากเหมือนเก่า   อาจเจ๊ง ขาดทุน  ก็ได้นะ

แม้ค่ายรถจะมีโปรโมชั่น  0% 48 งวด เช่น Teana 2.5   บางท่านอาจคิดว่า  นี่ไงไม่เสียดอก    หารู้ไม่ถ้าเราจ่ายเงินสด  จะได้ส่วนลดเงินสด  ประมาน 1-1.5แสน

เงินเพื่อความฟุ่มเฟือย   ควรกันออกมาจากเงินทำธุรกิจให้ชัดเจน  อย่าปนกันมั่ว          และควรซื้อรถเงินสดเท่านั้น   เก็บเงินได้ค่อยซื้อ    อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน
ประเด็นมันอยู่ตรง ผลกำไรที่แน่นอนของธุรกิจเฉพาะบุคคลนั้นๆเอง แต่ละคนมีการนำเงินไปใช้ลงทุนที่แตกต่างกัน คนที่ทำกำไรได้มากก็สบาย ส่วนคนที่มีโอกาศทำไม่สำเร็จก็ต้องจำกัดงบผ่อนรถเผื่อด้วย คงมีไม่กี่คนรอกครับที่ตะบี้ตะบันผ่อนรถราคาสุดตัว

ส่วนจะซื้อเงินสดเพื่อความสบายใจ/สะดวกทีเดียวจบ ก็แล้วแต่ว่ามั่นใจว่าจะไม่ใช้เงินก้อนนั้น 

แต่ต่อให้มั่นใจว่าจะไม่ใช้เงินก้อนนั้นจริงๆ ส่วนตัวผมคงไม่มีวันซื้อรถด้วยเงินสดอยู่ดี ถ้าคิดอะไรไม่ออกก็เอาเงินไปซื้อที่ดีกว่า ราคาขึ้นปีละ9% สมองมันสั่งการมาแบบนี้ครับ