ผู้เขียน หัวข้อ: พึ่งรู้ว่าติดทวิสเตอร์ 1 คู่ก็ทำให้ลำโพงรถยนต์น่าฟังขึ้น  (อ่าน 10761 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
ใช้ วีออส 2006 mt อยู่ได้หาทวิสเตอร์ มาวางที่คอนโซลรถ 1 คู่ ทำให้ลำโพงน่าฟังขึ้นครับ

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **
ช่วยได้พอสมควรครับ ::) ::)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ลำโพงเฉพาะช่วงเสียง ให้เสียงในช่วงที่มันออกแบบมาได้โดยไม่โหน .. ว่าแต่มีใส่ crossover ด้วยหรือเปล่าครับ จะให้ดีไม่ควรเอาสัญญาณ full range ไปขับ tweeter

ปล. Tweeter = ทวีตเตอร์ ไม่ใช่ ทวิสเตอร์ (Twister) เห็นร้านเครื่องเสียงชอบเขียนผิดประจำ

ออฟไลน์ aod

ลำโพงเฉพาะช่วงเสียง ให้เสียงในช่วงที่มันออกแบบมาได้โดยไม่โหน .. ว่าแต่มีใส่ crossover ด้วยหรือเปล่าครับ จะให้ดีไม่ควรเอาสัญญาณ full range ไปขับ tweeter

ปล. Tweeter = ทวีตเตอร์ ไม่ใช่ ทวิสเตอร์ (Twister) เห็นร้านเครื่องเสียงชอบเขียนผิดประจำ

ขอบคุณครับ เดิมๆเลยครับไม่ได้ติดอะไรเพิ่มลำโพงเดิมติดรถไม่ได้ติด crossover

ออฟไลน์ Staples

หาคู่หน้า ราคา 4-5000 จะมีความสุขในรถมากกว่าเดิมเยอะครับ

ออฟไลน์ aod

หาคู่หน้า ราคา 4-5000 จะมีความสุขในรถมากกว่าเดิมเยอะครับ

หมายถึงลำโพงคู่หน้าใช่ไหมครับ ::)

ออฟไลน์ ps000000

ถึงว่า ในคลับรถ มีขาย ทวิตเตอร์

แบบถอด กาบเสาAด้านใน แล้ว ใส่กาบเสาใหม่มีทวิตเตอร์ฝังมาสำเร็จรูป

ออฟไลน์ nuntapon.s

ขอบคุณครับ เดิมๆเลยครับไม่ได้ติดอะไรเพิ่มลำโพงเดิมติดรถไม่ได้ติด crossover

แบบนี้จะรู้สึกว่ามันมีเสียงที่ไม่เคยมีโผล่มาครับ  แต่ถ้าเอาจริงๆเอาrtaมาจับจะเจอเสียงช่วงความถี่สามถึงสี่พันซ้อนกันออกมาทำให้บาลานซ์ไม่ได้  เบสกับแหลมจัดจะบางไป

ถ้าจะจ่ายเงินผมแนะนำเหมือนพี่ด้านบนแนะนำคือไปหาลำโพงที่มีครอสแบบราคาพอรับได้จะไปได้ดีกว่านี้อีกแต่วิทยุต้องพอมีกำลังบ้างนะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

อยากกินทวิสเตอร์มากิครับ หมดตลอด

ออฟไลน์ warez

เรื่องความรู้สึกมันไม่มีหน่วยวัดครับ เพราะระบบประสาทแต่ละคนรับได้ไม่เหมือนกัน

เหมือนมีคนบอกว่า เติมน้ำตาลนิดอาหารก็อร่อยละ

หูใคร หูมัน

ถ้าตามหลักวิชาการแล้วก็ต้องติดครอสตามด้านบนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปีที่แล้วผมไปส่งพี่เอา Vigo Champ Smart Cab ไปเปลี่ยนลำโพง + แดมป์
ตัวรถเป็นรุ่น G มีทวิตเตอร์อยู่แล้ว แต่ไม่มีครอสโอเวอร์
ใส่ลำโพงใหม่มีครอสโอเวอร์ กับแดมป์ Noise Kill 2 บาน ใช้ฟร้อนเดิมเพราะลูกเล่นค่อนข้างลงตัวมีBT+USB แล้ว ค่าเสียหาย ลำโพง 5xxx แดมป์ 1200 เสียงดีขึ้นแบบชัดเจนมาก
ถ้าได้ฟร้อนใหม่กำลังขับสัก 50 Watt น่าจะแจ่มกว่านั้นอีก
เพราะรถผม (Altis 2010) เปลี่ยนแค่ฟร้อนเป็น DVD Pioneer 2Din ใช้กับลำโพงเดิม เสียงก็ดีขึ้นแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าเป็นอะไรที่หลายๆคนอาจจะมองข้ามไปนะ

ออฟไลน์ Darkart

อัพเกรดลำโพงคู่หน้า+ เพิ่มFrontสักหน่อย ฟังสบายๆแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อัพเกรดลำโพงคู่หน้า+ เพิ่มFrontสักหน่อย ฟังสบายๆแล้วครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ลำโพงในรถ toyota ให้มาแบบอย่างห่วย ถ้าเทียบกับ Honda และ Mazda ครับ

การเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าทำให้เสียงดีขึ้น + กับการปรับตั้ง EQ ที่ฟร้อนท์ ทำให้เสียงออกมาเพราะและใสได้ โดยที่ไม่ต้องพึ่งพาทวิตเตอร์เลยครับ

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
เคยได้ยินมาว่า ความสามารถในการรับสัญญาน ความถี่สูง จะลดลงเมื่อคนมีอายุเพิ่มมากขึ้น (แก่นั้นเอง) แหล่งสัญญานเดียวกันแต่คนละอายุ การรับฟังอาจไม่เท่ากัน (นอกเรื่องนิดหนึ่งครับ)

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
ของผมรถมี tweeter อยู่แล้ว แต่ เสียงบี้แบนรกหู ไม่ค่อยเป็นดนตรีเท่าไหร่

ไปที่ร้าน จะเปลี่ยนลำโพง ร้านบอกไม่ต้องเด๋ว DIY passive crossover ให้ เพราะเดิมมันปล่อย full range เสียงเลยตีกันหมด

ทำเสดออกมายังกะรถคนละคัน

ออนไลน์ bravo

หาลำโพง กลาง/แหลม สัก 1 คู่ ( เอาแค่คู่หน้า คู่หลังไม่ต้องใช้ )
รุ่นที่ราคาไม่แพง เลือกที่ความไวเสียงสูงๆ ไม่กินวัตต์
มิติเสียงดีขึ้น แบบสัมผัสได้ครับ