ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเริ่มสตาร์ทเครื่อง แล้วระบบไฟฟ้าทำงานช้าๆ  (อ่าน 2507 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
สงสัยครับว่า ทำไมเวลาสตาร์ทรถใหม่ๆอย่างรถผมตอนนี้(PJS) ระบบไฟฟ้ามักทำงานช้่าๆครับ

เช่น ถ้าหากเพิ่งสตาร์ท แล้วลองฉีดล้างกระจกหน้า ความเร็วของที่ปัดน้ำฝนมันจะช้ากว่าปกติ(สตาร์ทไปซัก10นาที)ครับ?

แล้วก็ เวลาเข้าNตอนกลางคืน แล้วลองเร่งคันเร่งเบาๆ ความสว่างของไฟหน้าก็จะจ้ามากขึ้นตามการเร่งด้วยครับ (ยังก่ะมอไซค์)

ปกติหรือไม่ปกติ ควรแก้หรือไม่แก้ครับ?

จริงๆก็ใช้ปกติไม่มีปัญหาอะไร แค่สงสัยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lorenzo

Re: ทำไมเริ่มสตาร์ทเครื่อง แล้วระบบไฟฟ้าทำงานช้าๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 15:00:54 »
แบตเริ่มอ่อนรึป่าวครับ ไม่เคยสังเกตเหมือนกัน

ออฟไลน์ Freekick042

Re: ทำไมเริ่มสตาร์ทเครื่อง แล้วระบบไฟฟ้าทำงานช้าๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 15:55:17 »
civicไม่เป็นนะ ผมชอบลืมปิดปัดน้ำฝนได้ประจำสตาร์ทปุ๊บมันตีทีตกใจเลย

ว่าแต่ PJS นี่รุ่นไหนเหรอ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 16:04:49 »
แบตน่าจะเริ่มไม่ดีแล้วอะครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 16:16:19 »
เดาว่าแบตครับ...

JC TU #54

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 16:20:20 »
ผมว่าแบตน่าจะไปแล้วครับ ไม่ก็พวกตัวไดชาร์จ ไม่ก็ไดนาโม  ลองเช็คระบบไฟดูครับ

รถผมสิบกว่าขวบไม่เป็นนะครับ นิ่งกริ้บ

(PJS - คิดว่าเป็น Pajero Sport นะครับ)

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 17:52:53 »
ไฟหน้าเร่งตามรอบเครื่องยนต์  ลองตรวจสอบตัวรีเรย์ไฟหน้า คัทเอาท์ไดชาร์ท ดูด้วยนะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 17:55:39 »
ถ้าอยู่โหมด on โดยที่ยังไม่ได้สตาร์ทแล้วอุปกรณ์ไฟฟ้าช้านั่นก็ว่าไปอย่าง แต่สตาร์ทแล้วมันช้าช่วงแรกๆ นี่แปลก

จริงๆ ไม่น่าเป็นที่แบต เนื่องจากหลังจากเครื่องสตาร์ทแล้วตัวรถจะใช้ไฟจากไดชาร์จแทนแบตเลยนี่ครับ?

แต่อาจเป็นไปได้ว่าไดชาร์จกำลังชาร์ตแบตให้เต็มอยู่ด้วย และจ่ายไฟเข้ารถด้วย กำลังไฟเลยไม่พอใช้จนส่งผลให้อุปกรณ์ไฟฟ้าบางตัวในรถทำงานช้าลง (เห็นบอกว่าเร่งแล้วไฟหน้าสว่างขึ้นตาม ซึ่งเกิดจากการปั่นไฟมากขึ้นด้วย)

อาจจะเป็นปกติของ PJS ที่ใส่ไดชาร์จลูกเล็กไปหน่อยก็ได้มั้งครับ ยังไงลองสอบถามในคลับว่าเป็นเหมือนกันไหมเพื่อความชัวดูอีกที :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 18:16:00 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

แบตไม่น่าใช่ครับ เปลี่ยนมายังไม่เกินปีครับ

ผมจำไม่ได้ว่าเริ่มเป็นตั้งแต่เมื่อไหร่ แต่รู้ตัวอีกทีก็เป็นแบบนี้ครับ

เรื่องไฟจ้าถ้ารถเก่าหน่อยก็เข้าใจ สงสัยรถผมจะเริ่มเก่าแล้ว

ส่วนเรื่องที่ปัดนี่ก็งงครับ ขับมาก็เยอะไม่เคยเจอแบบนี้ สงสัยมันง่วง