ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้เลือกระหว่างDsegment 1 คัน กับ รถกระบะcabยกสูง 1 คัน และ Bsegment 1 คัน  (อ่าน 7596 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
ถ้ามีตัวเลือกให้เลือกระหว่าง
ระหว่างDsegment 1 คัน
กับ
รถกระบะcabยกสูง 1 คัน และ Bsegment 1 คัน
คุณจะเลือกอย่างไหนครับ  ::)

เปรียบเทียบให้เห็นภาพ

Camry 2.0  1 คัน
กับ
Vigo prerunner 2.5 และ Vios E   2 คัน

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
แล้วทำไมต้องเลือกอะไรที่มันต่างกันขนาดนี้หล่ะ
camry 2.0 เน้นความสบาย ห้องโดยสารใหญ่ เงียบนิ่ม ไม่แรงมาก ราคา 1.3 ล้าน
vigo prerunner 2.5 ยกสูง ลุยได้หมด นิ่มแบบรถกระบะ(น่าจะนิ่มกว่ายี่ห้อ แต่คงไม่เหมือนเก๋ง) แรงพอตัว แต่ระวังหลุดโค้ง(ลงข้างทางประจำ) ราคา 8 แสน
Vios E รถเล็ก คล่องตัวในเมือง แต่ทางไกลก็ไปได้หมด นิ่มกว่ากระบะหน่อย แต่ทรงตัวก็สไตล์พี่โต (หลุดทุกโค้ง) ภายในเรียบง่าย แต่แคบหน่อย ราคา 6 แสน
ไม่เข้าใจว่า จขกท.ต้องการอะไร ราคาก็ต่างกันมาก เปรียบเทียบไม่ได้หรอกครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้าถามผม
1.ดูการใช้งาน
2.ดูความสามารถในการส่งค่างวด
3.ดูใจตัวเอง รักค่ายใหนชอบหน้าตาคันใหน? ;)

ออฟไลน์ palanggam.024

• Newbie
  • *
ผมเลือกข้อ2

เหตุผล

1 ผมอยู่ ตจว.  รถกระบะใช้งานสักคัน เป็นสิ่งที่จำเป็นพอสมควร เพราะผมมีนา เอาคัมรี่ลงทุ่ง เห็นทีจะไม่เหมาะ
2 ถ้าเข้าเมือง เดินทางไกล อยากนั่งตากแอร์ทุกคน ก็มีวีออสรองรับ

นี้เป็นความเห็นของผมนะ
คุณอาจจะไม่มีนา เดินทางไกลๆ ตัวคนเดียว หรือไม่เกิน 5 คน คัมรี่ อาจจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดก็ได้

ออฟไลน์ dewz

• Full Member
คุณอยากเลือกระหว่าง ซื้อแคมรี่ 1 คัน กับ ซื้อ วีโก้+วีออสใช่ไหมครับ

ผมว่าดูที่การใช้งานเป็นหลักดีกว่าครับ อย่างรถกระบะ ถ้าออกมา แต่ไม่เคยลุย ไม่เคยขนของ ก็ไม่คุ้มหรอกครับ

ออฟไลน์ udis

เลือก Camry เพราะ
1. ไม่รู้ว่าจะเอากระบะมาทำอะไร ถ้าบรรทุกก็จ้างให้เค้ามาขนให้อยู่แล้ว และบ้านก็ไม่เคยน้ำท่วมครับ
2. ผมใช้รถไม่เยอะ จะออก Vios หรือ Camry ค่าน้ำมันก็ไม่ได้ต่างมาก จนถือว่าเป็นเรื่องสำคัญ
3. Camry นั่งสบายกว่า
4. ที่บ้านมีรถหลายคันอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องซื้อมาเพิ่มอีก 2 คััน เกะกะ
5. ต่อภาษี ต่อประกัน มีน้อยคัน ประหยัดกว่า และไม่ต้องเคยกังวลว่าต่อหรือยัง

NgoH

• บุคคลทั่วไป
เอาเงินซื้อคัมรี่ได้คันเดียว
แต่อันหลังได้2คัน
ผมเลือกอันหลังครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

ทำไมมันต่างกันจังแต่ถ้าให้เลือกก็

อันดับ 1. D-segment  นิ่ม เงียบ นิ่ง ขับทางไกลใช้ความเร็วแล้วไม่เครียด เครื่อง2.0พอใช้ได้ไม่อืด 2.4-2.5แรง ปลายไหลไวดี กินน้ำมัน
         2. B-segment  นิ่มพอตัว ห้องโดยสารเงียบใช้ได้(แล้วแต่ยี้ห้อ) คล่องตัว อัตราเร่งดีมาก มุดมัน
         3. รถกระบะ      ขนของได้เยอะ สูง เทอะทะ กระด้าง ประหยัดน้ำมัน อัตราเร่งดีแต่ตีนปลายไหลช้า ช่วงล่างการเกาะถนนยังสู้รถเก๋งไม่ได้แม้B-segmentก็ตาม

ออฟไลน์ K_wat

กระบะขับสี่ครับ  ความชอบไม่ต้องใช้เหตุผล

ออฟไลน์ Tyde

เห็นบางคนถามว่าทำไมตัวเลือกมันต่างกัน  ผมเข้าใจว่ามันต่างกันครับ  แต่ถ้าเปรียบเทียบเรื่องราคามันใกล้ๆกันน่ะครับ  และทั้งสองคันในตัวเลือกที่ 2 เป็นมือ2ทั้งหมด  ตัวเลือกที่ 2 จะถูกกว่านิดหน่อย เลยอยากถามความเห็นคนในนี้น่ะว่าจะเลือกอะไร

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
รักความปลอดภัย + ขับสนุก + หรูหรา + ความสบาย = D-segment ตอบโจทย์

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ถ้ามีรถกระบะอยู่แล้วและไม่ขนอะไรมากก็ D-Segment คันเดียวไปเลยครับ
รถสองคัน ค่าบำรุง ประกัน ภาษี น้ำมัน ที่จอด โอกาสในการใช้ 9ล9 ทุกอย่างเป็นสองครับ
ถ้าซื้อผ่อนก็เรื่องโอกาสในการผ่านไฟแนนส์อีก คันเดียวง่ายกว่า
ลองคิดให้ดีๆ ครับ

ออฟไลน์ johnlee

ถ้าไม่มีกระบะใช้ ซือ้กระบะ+เก๋ง

ถ้ามีกระบะอยู่แล้ว ซื้เก๋ง

ทั้งหมดต้องมีที่จอดนะครับ

ไม่ใช่ไปแอบๆโน่นทีนี่ที ไม่เอา
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

ดูจากการใช้งานและความจำเป็นครับ สองคัน ค่าใช้จ่ายก็เยอะกว่าหนึ่งคัน ถ้าเป็นผม ชีวิตประจำวันคือทำงานในเมืองเป็นหลัก ใช้งานไม่เกิน5คน เที่ยวต่างจังหวัด แต่ไม่ได้ลุยเส้นทางแบบทุรกันดาร เลือกD-Segment คันเดียวพอครับ แต่ถ้าเกิน5คน คงมองเป็น SUV อะไรพวกนั้นมากกว่าครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าใช้รถคนเดียวและไม่จำเป็นต้องขนของอะไรมากมาย
ผมเอา D segment คันเดียว จะเปลืองค่าบำรุงรักษาและที่จอดทำไม
ถ้าในเงื่อนไขมีกรณีที่ให้เมียหรือคนในครอบครัวใช้รถด้วย/จำเป็นต้องขนอะไรใหญ่บ้างในชีวิตประจำวัน
ผมเลือกข้อหลัง ขอ2คัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ myalexxp

ผมเอาวีออส 2 คันครับ  ;D

ออฟไลน์ PREM

เอารถที่ดีและตอบโจทย์ที่เราต้องการได้เต็มที่ 1 คัน
ดีกว่าเอารถที่ตอบโจทย์ที่เราต้องการได้ไม่เต็มที่ (ถึงจะตอบได้หลากหลายกว่า) 2 คัน ครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ถ้าจะขนของ ผมเลือกจ้าง ดีกว่าครับ ทั้งปีจะขนถึง10ทีหรือ ?  ::)

ออฟไลน์ Tan Int

Camry เลยแบบไม่ต้องคิดมากครับ
เพราะผมไม่มีความจำเป็นใช้รถลุยเลยครับ....แถมภาพลักษณ์มันเจ๋งกว่าเยอะ..  :)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ YenChar

2 คัน

ภาษี ประกัน ค่าบำรุงรักษา ค่ายาง ค่าแบต
แถมยังต้องผลัดเอาออกมาวิ่งอีก(รถจอดนานๆไม่ดี)

ขอคันเดียวจบล่ะกันครับ กระบะ 4 ประตู ยกสูง เกียรออโต้

ออฟไลน์ LAGUNA

• Newbie
  • *
อย่าลืมนึกถึงประกันรถ ค่ายาง ค่าเข้าศูนย์ และราคาที่ตกแบบคูณสองด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ผมลงเอย กระบะ 4 ประตู ตัวท็อปอะ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ MystogaN

ซื้อ C-Segment ที่เหลือเก็บ :P

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนแรกว่าจะตอบว่าให้เลือกเหมาะกับความต้องการตนเองคันเดียว แต่โจทย์ให้เลือก หนึ่งคัน หรือสองคัน
เป็นผมเองก็คงเปลี่ยนเป็น Prius คันเดียวครับ เพราะไม่ได้เป็นเจ้าของสวนที่เชียงราย แต่ถ้ามีค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ถ้าโจทย์มาแบบนี้
ผมขอ กระบะเครื่อง 2.2 4 ประตู ยกสูง กับ Eco car แซ่บๆ ซักคัน

หรือไม่ก็ พรีอุสตัวท็อปหลังคาระบายยกให้ทางบ้าน
เงินที่เหลือไปออกสามห่วงติดแก็สขับเอง 55555  ;D