ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามนิดหนึ่งครับ จะซื้อรถใหม่ใช่เอง อยากได้คำแนะนำ  (อ่าน 6364 ครั้ง)

ออฟไลน์ arserbyjan

• Newbie
  • *
ผมจะซื้อรถใช้เองนะครับ  สนใจ เครื่อง 1.8  ของสามค่าย ใหญ่ๆ อยากขอคำแนะนำหน่อย

มี  งบ 1 m  สนใจ แค่ 3 รุ่นนี้อ่ะครับ
1.Civic 1.8 AT navi   990,000 บาท
2.Altis 1.8G AT 979,000 บาท
3.Mazda 3 2.0S Sedan  974,000 บาท

ขอ ประหยัดน้ำมันสุดๆ  พี่ว่าตัวไหนกันครับ  พอดีผมอ่านในเวพแล้ว  บ้างตัวผมหาเพจที่ทดสอบอัตราสิ้นเปลือง  ไม่เจอ เช่น Civic 1.8 กับ Altis 1.8 ไม่มี
ตัดเหตุผลเรื่องศุนย์เยอะ  อะไหล่แพง  ออฟชั่นน้อย ออกเลยนะครับ วัดกันที่ความประหยัดล้วน ๆ ขับไปทำงาน เที่ยวบ้าง   รบกวนทีครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ถ้าเอาประหยัด ผมว่า Altis น่าจะดีสุด เพราะ CVT + ล้อ 16 ด้วยครับ

ออฟไลน์ golf4651

• Newbie
  • *
ผมว่า Mazda 3 ไม่ขี้เหร่นะครับ ทั้งประหยัดและสวย

ออฟไลน์ aobness

ความประหยัดไม่ต่างกันจนโอเวอร์ 
ขับรถที่ดูดี สวย สด ที่สุดดีกว่า ถ้าเห็นแล้วสะดุด
ชั่วโมงนี้ mazda3 ครับ ราคาใกล้กันได้เครื่อง 2.0 อัตราเร่งไม่ขี้เหร่เลย
หน้าตาหล่อกว่าชาวบ้านอย่างเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ Destiny_gun

เอาประหยัดล้วนๆไม่สนใจอะไรเลย

แนวโน้มที่ altis 2014 เครื่อง 1.8 น่าจะประหยัดสูสีกับ civic 1.8 ที่ทำได้ 16 โลลิตร ในเว็บนี้ หรือดีไม่ดี altis อาจจะประหยัดกว่าด้วยซ้ำ เพราะขนาดเครื่อง 1.6 ยังประหยัด 16+ โลลิตรแล้วเลย

ผมว่า choice ที่ให้มา มันก็มาลงที่ ไม่ Honda ก็ Toyota อยู่แล้วนะ ส่วน ถ้าอยากเอาสวย ฉีดตรง ประหยัดพอๆกับรถสมัยนี้ เลือกMazdaแบบไม่ต้องลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2014, 15:32:40 โดย Destiny_gun »

ออฟไลน์ Mortred

ผมเลือก civic

ถ้านอกเหนือ 3 ตัวเลือกนี้ก็ ford focus น่าสนนะได้เครื่อง 2.0 ด้วย

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ประหยัด ซ่อมถูก ถึกทน ขายต่อราคาดี altis เลย

หลักๆคือ เครื่องเกียร์ใหม่ + cvt ด้วย

ออฟไลน์ arserbyjan

• Newbie
  • *
ผมถามอีกนิด  ความประหยัดมัน ต่างกัน  แค่ไหนอ่ะ +/- ถึง 2km/L ไหมครับ  

แล้วถ้า สมมุติไม่ต่างกัน  ถ้าเป็นพวกพี่ๆมอง  จะมองหน้าตาถูกใจ หรือ ออฟชั่น ก่อนกันครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

ถ้า civic กับ Mazda ไม่ถึงนะครับ

แต่ถ้า altis ไม่กล้าเดา กลัวจะพลิกล็อคเหมือนเครื่อง 10 ปีที่ฝังอยู่ใต้ฝากระโปรง vios ใหม่ ทีตอนแรกคนบอกเปลืองขึ้น แต่พอเจ้าของเว็บนี้เทสแล้วพลิกล็อค

ส่วนผมเลือกช่วงล่าง การขับขี่ และหน้าตาก่อนครับ

ออฟไลน์ Mortred

ผมถามอีกนิด  ความประหยัดมัน ต่างกัน  แค่ไหนอ่ะ +/- ถึง 2km/L ไหมครับ  

แล้วถ้า สมมุติไม่ต่างกัน  ถ้าเป็นพวกพี่ๆมอง  จะมองหน้าตาถูกใจ หรือ ออฟชั่น ก่อนกันครับ

หน้าตามาก่อนสำหรับผม

ออฟไลน์ MUK

สามคันนี้ผมชอบ มาสด้าอันดับ 1 อัลติส 2 ซีวิค 3 ครับ
ผมไม่ค่อยประทรับใจซีวิคเรื่องการเก็บเสียงกับความนุ่มครับ
 :)

ออฟไลน์ AkE

เอาประหยัดผมว่า Civic ดูดีสุดคับ design ภายในสวยด้วยคับแต่ถ้าภายนอกนี่ต้องให้ mazda 3 คับ

ออฟไลน์ golf4651

• Newbie
  • *
ลองดูใน Linkครับ มีตารางกินน้ำมันครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,38787.0.html

ออฟไลน์ XyteBlaster

1.Civic 1.8 AT navi   990,000 บาท
2.Altis 1.8G AT 979,000 บาท
3.Mazda 3 2.0S Sedan  974,000 บาท

3 ตัวนี้มันเป็นตัวท็อปไม่ประหยัดซักตัวครับ ..  มีคนให้ตังมา 1 ล้าน ซื้อให้  แต่เติมน้ำมันเอง เลยจะเอาคันที่ใกล้ล้านที่สุดใช่มั้ยครับ

เพราะถ้าจะเอาประหยัดสุด ซื้อตัวต่ำสุด เหลือเงินอีกหลายแสน ไว้เติมน้ำมัน ..

แต่ถ้าจะเลือกแค่ 3 ตัวนี้ กระทู้ก่อนมีตารางเทียบเลย เชิญทัศนา มีคนเปิดวาร์ปให้แล้วด้วย

ออฟไลน์ Pat.Lee

รถ 3 รุ่นนี้ถ้าเอาตามมาตรฐานเว็บ Honda Civic 1.8 น่าจะประหยัดที่สุดครับ Altis 1.8 2014 ตัวเลขน่าจะอยู่แถวๆ 15.5 - 16.0 ครับ ส่วนมาสด้าได้ 15.2-15.5
แต่  อย่าลืมนะครับว่ามาสด้าไมล์แข็งกว่าเพื่อนในการทดสอบวิ่งที่ 110 GPS 108 แต่ Altis 110 GPS 103 ส่วนHonda ผมไม่แน่ใจครับแต่น่าจะเพี้ยนเยอะกว่ามาสด้าเล็กน้อย ดังนั้นผมสรุปว่าทั้ง 3 ยี่ห้อนี้มีอัตราการสิ้นเปลืองไม่แตกต่างกันเลยครับ ดังนั้นคงต้องมาดูที่เหตุผลที่มีความสำคัญอันดับถัดไปครับ ถ้าเป็นผมก็ต้องมองที่การใช้สอยเช่น มีคนนั่งหลังบ่อยรึเปล่าถ้าใช้ต้องถามว่ามาสด้า 3 นั่งกันลำบากมั้ยถ้าลำบากก็ตัดออกเหลือ Altis กับ Civic แต่ถ้ามองไปที่ความสวยงามมาก่อนเป็นเลือกมาสด้าเลยครับเพราะหน้าตาทั้ง Altis และ Civic ไม่ค่อยโดนเท่าไหร่สำหรับผม

ปล. ปกติผมใช้รถนั่ง 2 คนผมเลือกมาสด้า 3 ครับเพราะมันสวยถูกใจกว่าเพื่อนและอัตราเร่งก็โอเคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2014, 16:21:01 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ takecare

• Newbie
  • *
ถ้าไม่กลัวปัญหาเรื่องอะไหล่ ซ่อม ศูนย์ (ถ้าไม่เจอกับตัวเองไม่รู้หรอก)
แนะนำ Mazda3 ครับ

ตัดซีวิคทิ้งเลยครับ เหตุผลคือเรื่องความสดครับ altis mz3 เพื่ง เปลี่ยนโฉมยังไงก็สดกว่า

แต่ถ้าเป็นผมๆเลือก altis เป็นตัว es ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
สำหรับผมตอนนี้ ผมว่าไม่มีเหตุผลที่จะให้ซื้อ Civic เลยครับ

ของให้มาน้อยกว่าชาวบ้านเยอะเลย

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ถ้าชอบ ความนุ่มสบาย ประหยัดน้ำมัน ดีไซน์โอเค ราคาขายไม่น่าเกียจ เครื่องทนมือทนเท้า = อัลติส

ถ้าชอบ ความล้ำสมัย(ภายใน-ภายนอก) จอ4-5จอ(จั๊กกะเยอะแท่) เน้นแต่งสวย ศูนย์บริการจัดว่าเยี่ยม = ซีวิค

ถ้าชอบ เทคโนโลยีใหม่ เพึ่งปรับโฉม ดีไซน์สวย(ม๊วกกก) ไม่เกี่ยงราคาขาย ช่วงล่างแน่นใช้ได้ เน้นความเร็ว = 3 ใหม่

แต่ถ้าผมกำเงิน 1ล้านตอนนี้ผมขอเลือก 3ใหม่ ครับด้วยเหตุผลข้างบน +กับ การใช้งานคนเดียว ประหยัดน้อยกว่าหน่อยแต่ก็ใช้ได้

ปล.ถ้า ไม่นับ3ตัวนี้ผมเอา โฟกัส  ;D ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออนไลน์ redsun

3 กับแม็ก 18" ดูเข้ากันครับ
ALTIS ก็เฉี่ยวแบบญี่ปุ่นครับ

ปล.
ถ้าติดแก๊สเลือกง่ายเลย ALTIS ทันทีครับ

ออฟไลน์ digit

• Newbie
  • *
ที่บอกว่าประหยัดสุดๆ ตั้งค่าน้ำมันต่อเดือนไว้เท่าไหร่ครับ
ขับในเมืองหรือนอกเมืองเป็นหลัก
ถึงจะบอกรถที่น่าซื้อได้อะครับ
เพราะถ้าในเมือง ไปหารถเล็กดีกว่าครับ
กลัวมีรถไว้จอดเฉยๆ  ;D

ออฟไลน์ HME

ถ้าเป็นผมจะเปลี่ยนเป้น
Civic Hybrid ซึ่งมีส่วนลดมากที่สุด ลดแล้วพอๆ กันกับอีกสองตัวที่เหลือ

ถ้าเลือกประหยัด
ผมจะเลือก Altis (และมั่นใจว่าแรงไม่แพ้ มาสด้าและซีวิค) แถมภายในก็ทำมาน่านั่งทั้งหน้าและหลัง เติมอีแปดห้าได้ด้วย

ถ้าเลือกหน้าตาออปชั่น
ผมจะเลือก มาสด้าสาม (แต่ส่วนตัวคิดว่าภายนอกอัลติสสวยกว่าสาม แต่จะดูโหลกว่าแน่นอน)

ออฟไลน์ HYDE--

แทบจะไม่ต่างกันเลยครับ แต่เดาว่า เวลาเจอรถติดหนักๆ Mazda 3 อาจจะกินกว่าเพื่อนนิดหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ความประหยัดไม่ต่างจนชัดเจนหรอกครับสำหรับ T กับ H

แต่ถ้าใช้ประจำวัน มาสด้ากินกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ tarahlm

ทั้งสามคันนี้อัตราการกินน้ำมันไม่ค่อยแตกต่างกันมาก ค่าเชื้อเพลิงไม่ต่างกันชัดๆเหมือนรถใช้น้ำมันกับใช้แก๊ซ ในสามคันนี้คิดว่าถ้าเอาความประหยัดน้ำมัน คงไม่มีน้ำหนักพอที่จะใช้ตัดสินว่าจะเลือกซื้อคันใดคันหนึ่งไปเลย

สำหรับผมชอบการขับรถ ก็จะเลือกรถที่ขับขี่ดีๆ ทั้งช่วงล่าง การเกาะยึดถนน การบังคับควมคุม น้ำหนักพวงมาลัย รวมไปถึงระบบเบรก ซึ่งคุณสมบัติที่กล่าวมาก็จะนำมาซึ่งความปลอดภัยที่มากกว่า เหมือนซื้อประกันไปส่วนหนึ่งแล้วล่ะ

แม้ไม่ได้ลองขับ แต่ถ้าได้อ่าน HLM มาเรื่อยๆก็คงพอจะมองออกว่าตัวไหนโดดเด่นด้านการขับขี่ แล้วลองไปทดลองขับเองอีกที

ส่วนอ็อบชั่นอำนวยความสะดวก ที่เป็นสาระสำคัญ คิดว่าพอๆกัน

(แต่ในสายตาผมสามตัวนี้ MZ3 ตัวสี่ประตูสวยเฉี่ยวที่สุดครับ)