ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือกซื้อรถหน่อยค่ะ :))  (อ่าน 6446 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eyy

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเลือกซื้อรถหน่อยค่ะ :))
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 21:54:03 »
พอดีพ่อจะซื้อรถให้ ดูประเภท SUV ไว้อ่ะค่ะ
การใช้งาน :: พ่อจะเอาไว้ใช้ก่อน 2-3เดือน ออกพื้นที่ต่างจังหวัด ชนบทหน่อย แต่ไม่ขนาดขึ้นเขา
                    หลังจากนั้นก็จะเอามาให้ใช้ ทำงานในกทม.คะ แถวๆสาทร
ตอนแรกพ่อสนใจ fortuner แต่กลัวว่าจะใหญ่เกินไปสำหรับผู้หญิงขับในเมือง ก็เลยดู ford escape 2.3L 4x4

เท่าที่ลองหาข้อมูล แล้วไม่แน่ใจว่า escape กำลังค่อยๆเลิกผลิตรึป่าว พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องรถเลยค่ะ

พอจะให้ข้อมูลหรือข้อแนะนำได้มั้ยคะ ว่ารถไรน่าจะเหมาะกว่ากัน

**ที่ดู suv เพราะพ่อจะใช้ช่วง2-3เดือนเท่านั้น ถ้าพอมีรถประเภทอื่นที่สามารถใช้แทนได้ก็โอเคคะ เพราะสุดท้ายคือใช้ขับไปทำงานในกทม.

ขอบคุณล่วงหน้าค๊าา ^^

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเลือกซื้อรถหน่อยค่ะ :))
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:05:13 »
ลอง list ตัวเลือกที่พอจะเข้าข่ายมาก่อนครับ  แล้วค่อยๆ ตัดทิ้ง

เท่าที่อ่านดู ตามงบที่พอๆ กับ Fortuner ก็มี

1. Fortuner

2. CRV

3. Captiva

4. Wish

5. Space Wagon

6. Hyundai Tucson

7. Skoda Yeti

8. Pajero Sport

=============

จากตัวเลือกที่ว่ามา ผู้หญิง ใช้รถในเมือง ไม่ต้องกังวลมากเรื่องศูนย์บริการ Service หลังการขายหาไม่ยาก

ราคาขายต่อไม่ตก ขับสบายๆ  ก็ CRV ครับ น่าจะเหมาะ

ออฟไลน์ !LiLo!

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำเลือกซื้อรถหน่อยค่ะ :))
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:07:45 »
ดั๊นว่าเอสเคปก็อายุปลายของปลายตลาดแล้วนะเค๊อะ

รถพวกนี้เดี๊ยนคิดว่าไม่ใหญ่ไปหรอกเค๊อะ ถ้าเกิดเอาขับคนเดียวจริงๆ ไม่ลองดูพวกCRV หรือแคพติว่าหรอคะ??

แต่ว่าฟอร์จูนเนอร์ก็ดีนะเค๊อะ แต่ตอนแรกมีข่าวให้ดีใจว่าใกล้จะMCแต่ พี่เป้สุดหล่อเราก็ได้ออกมากระซิบว่าเจอโรคเลื่อนก็เลยคิดว่า คงต้องเอาโฉมนี้ไปก่อน แต่ถ้าให้พูดนะเค๊อะถ้าไม่เล่นตัวท๊อปคิดว่า ฟอร์จูน น่าจะเวิคกว่า ปาเจโร่สปอร์ต แต่ ดูแล้วเหมือนอ๊อพชั่นจะอัดมาให้ในตัวท๊อปเสียมากกว่า ถ้าตัวธรรมดาก็น่าจะพอๆกะฟอร์จูน2.5หรือ3.0G นะเค๊อะ อันนี้ก็แล้วแต่ตัวของคุณพี่เอง  แต่ถ้าขับคนเดียว ไม่ขึ้นเขาก็ลองดูCRV 2.0 กับแคปด้วยน่าจะดีนะเค๊อะ อ้อ เหมือนจะลืมnissan x-trail ไปได้ยังไงหว่า แย่จังเรา ตัวนี้ก็ไม่เด่น ไม่ดัง แต่ก็ไม่ดับเสียทีเดียวความดีในตัวมันก็มี ลองอ่านจากรีวิวของป๋าจิมมี่ได้จ้า เครื่อง2.0อาจจะอืดกว่าCRVนิดนึง(หรือเปล่า) ส่วนฮุนได ทักษอร นี่ยังไม่ค่อยน่าเล่นเท่าไหรในกรณีนี้เรื่องศูนย์อาจจะดี แต่หากันนิดนึงแต่หากคุณรักในรูปทรงก็ลองไปทดสอบให้ฉ่ำจิตก่อนแล้วเอามาเปรียบเทียบดูแล้วกันเจ้าค่ะ

เอาเป็นว่าไปเทสให้ฉ่ำทรวงจิตเสียก่อนแล้วค่อยมาเปรียบเทียบพิจารณาแล้วกันจ้า

ขอให้โชคดีจ้าา^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2011, 22:13:00 โดย !LiLo! »
Toyota Prius 2nd GEN : ถึงหน้าผมจะไม่หล่อ แต่หัวใจผม"หล่อมาก!"

ออฟไลน์ Periodontal

• Jr. Member
  • **
    • FB
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:09:43 »
คือจะซื้อ SUV แค่เพราะจะใช้ที่ชนบท 3 เดือนแรกแค่นั้นเหรอครับ  ถ้าแค่นี้จริงๆ อาจจะไม่คุ้มนะครับ

My lovely A

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:15:06 »
ถ้าหลักๆ คือใช้ในเมือง ก็เล่นรถเล็กๆ อย่าง Jazz, Vios เถอะครับ ประหยัดเงิน ประหยัดน้ำมัน รถพวกนี้มันก็ไม่ได้กระแป๋งเหมือนรถเล็กสมัยก่อนจนออกต่างจังหวัดไม่ได้หรอกครับ แค่ 3 เดือนเอง เอาเงินไปทำอย่างอื่น ผมว่าน่าจะดีกว่าครับ

SUV อย่างพวก CR-V, Fortuner ราคาอย่างน้อยๆ ก็ล้านต้นๆ แล้ว แต่พวกรถเล็กอย่าง Jazz, VIos 6 แสนก็พอซื้อได้แล้ว เงิน 5-6 แสน เอาไปทำได้หลายอย่างครับ ไม่อยากให้เอาเงิน 5-6 แสน มาลงทุนกับของที่ใช้แค่ 3 เดือนครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:17:22 »
ปาเจโร่ น่าสนนะ

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:23:43 »
ขอความคิดแบบที่แตกต่างจากท่านอื่นครับ
งั้น3เดือนในชนบทก็ซื้อกระบะมือสองหรือกระบะดัดแปลงมือสอง
พอหมดเวลา3เดือนที่ว่าค่อยขายทิ้งถ้าโชคดีจังหวะฟลุ๊คๆอาจได้กำไรด้วยซ้ำ แล้วไปซื้อรถเก๋งมาใช้ในเมือง
ที่ผมคิดแบบนี้เพราะเอาป้ายแดงไปลุยมันก็เสียดายนิดนึงอะนะ
แต่ถ้าจะใช้ฟอจูนเนอร์ในเมืองก็ไม่น่าจะเป็นอะไรมั้ง เพราะรุ่นน้องที่รร.มันยังใช้ฟอจูนเนอร์ไปรร.เลย

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Eyy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:32:52 »
ตอนแรกกะจะซื้อเป็นรถเก๋งธรรมดาอย่างพรีอุส แต่ลองอ่านๆ แล้วเห็นมีคนบอกไม่ค่อยเข้ากับประเทศไทย ประมาณนั้น เลยไม่แน่ใจ
พ่อเลยบอกงั้นซื้อพวก SUV พ่อจะได้ใช้ด้วยก่อนช่วงแรก

พอดีเป็นนักการเมืองท้องถิ่นอ่ะคะ คือใช้3เดือนแรก แล้วอีกปีครึ่งถึง2ปีต้องใช้อีกรอบนึง

ตอนแรกก็ดูๆ CRV กับ captivaไว้ด้วย แต่คือไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ เลยเปรียบเทียบไม่ค่อยเป็นค่ะ
คือไม่รู้ว่า เรื่องค่าซ่อม หรือความทน แต่เรื่องราคาขายต่อไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่เพราะคงใช้นานเลย

ออฟไลน์ Eyy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:41:15 »
อ๋อ คือจิงๆ ใจชอบรถพวกุโรป แบบford เพราะตอนนี้ที่ใช้อยู่เป็น ford laser teirra 1.8 (น่าจะใช่) รู้สึกว่ามันแข็ง ทนทาน เพราะเอาไปขูด เฉี่ยวบ่อยมากกก
แต่ใช้ไปประมาณ 5-6ปีแล้วค่ะ ก็มีเรื่องต้องซ่อมเยอะเหมือนกัน แบบพวกบานเปิดประตูหัก ช่วงล่างรถมันต่ำๆ มีเสียงช่วงสตาร์ทใหม่ๆ กับระหว่างขับ(ไม่รู้ว่าเป็นเรื่องธรรมดารึป่าว

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 22:49:50 »
CR-V กับ Cap ดูเหมือนจะเหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2011, 23:16:26 »
คงต้องถามว่าที่จะเอาไปให้ต่างจัหวัด2-3เดือนอ่ะคับ
ทางมันเลวร้ายถึงขั้นรถsedanขับไม่ได้เลยใช่รึป่าว
แต่ให้ผมเดานะคับทางที่ต่างจังหวัดที่จะนำรถไปใช้คงเป็นทางที่แค่กระบะขับ2ก็ไปได้สะบายๆ
แต่ตุณคงไม่ต้องการขับกระบะแน่เลยใช่ไหมคับเมื่อตอนอยู่ในเมือง
ถึงได้มองไปในแนวsuv และเห็นบอกว่าไม่มีขึ้นเขา
คืออยากจะบอกว่า รถsedanก็ขึ้นได้นะคับ(ผมใช้ยาริสอยู่ยังซัดขึ้นปายได้สะบายเรย)
ถ้ามันไม่กันดานจนเกินไปนักคือทางเป็นลูกลังแห้งๆไม่ถึงขนาดเป็นหลุมเป็นบ่อ
เวลาฝนตก ผมว่ารถ sedanก็เอาอยู่นะคับ
ลองมองดูแนว อัลติส ซิวิค มาสด้า3 ประมาณนี้
ก็ดีนะคับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 00:06:21 »
ในราคาประมาณนี้ถ้าลุยๆหน่อยระบบข่วยเหลือเยอะก็ Captiva ครับแต่ตัวปรับโฉมจะมาแล้วถ้ารอได้รอครับถ้าซื้อแนะนำเป็นเครื่องดีเซลประหยัดน้ำมันกว่าสมถนะดีกว่าครับ
Search  google Captiva 2012 ครับ

ออฟไลน์ gankstardra

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 01:32:04 »
เป็นผมเลือกจะ ปาเจโร่ น่อ สวยดี  ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 01:49:26 »
เอสเคป ถ้าอยากได้จริงๆ ส่วนลดตามศูนย์ผมว่ามากเลยล่ะครับ ลองถามๆเซลล์ดูครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 06:24:46 »
X-trail อีกคัน

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:04:44 »
CR-V , Yeti ครับ  :D
H.

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 07:22:32 »
escape หนีให้ห่างดีกว่าครับ กินน้ำมันมากมาย แถมรถหน้าตาเชยมากเลย อะไหล่ก็แพง ต้องซื้อ 3.0 มือสองติดแก้สครับ คุ้มสุด

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 11:07:33 »
เป็นผมเลือกฟอจูนเนอร์หรือปาเจโร่สปอต์ดีกว่าสบายใจกว่าเยอะ ทั้งค่าอะไหล่ศูนย์บริการ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 12:24:50 »
ดั๊นว่าเอสเคปก็อายุปลายของปลายตลาดแล้วนะเค๊อะ

รถพวกนี้เดี๊ยนคิดว่าไม่ใหญ่ไปหรอกเค๊อะ ถ้าเกิดเอาขับคนเดียวจริงๆ ไม่ลองดูพวกCRV หรือแคพติว่าหรอคะ??

แต่ว่าฟอร์จูนเนอร์ก็ดีนะเค๊อะ แต่ตอนแรกมีข่าวให้ดีใจว่าใกล้จะMCแต่ พี่เป้สุดหล่อเราก็ได้ออกมากระซิบว่าเจอโรคเลื่อนก็เลยคิดว่า คงต้องเอาโฉมนี้ไปก่อน แต่ถ้าให้พูดนะเค๊อะถ้าไม่เล่นตัวท๊อปคิดว่า ฟอร์จูน น่าจะเวิคกว่า ปาเจโร่สปอร์ต แต่ ดูแล้วเหมือนอ๊อพชั่นจะอัดมาให้ในตัวท๊อปเสียมากกว่า ถ้าตัวธรรมดาก็น่าจะพอๆกะฟอร์จูน2.5หรือ3.0G นะเค๊อะ อันนี้ก็แล้วแต่ตัวของคุณพี่เอง  แต่ถ้าขับคนเดียว ไม่ขึ้นเขาก็ลองดูCRV 2.0 กับแคปด้วยน่าจะดีนะเค๊อะ อ้อ เหมือนจะลืมnissan x-trail ไปได้ยังไงหว่า แย่จังเรา ตัวนี้ก็ไม่เด่น ไม่ดัง แต่ก็ไม่ดับเสียทีเดียวความดีในตัวมันก็มี ลองอ่านจากรีวิวของป๋าจิมมี่ได้จ้า เครื่อง2.0อาจจะอืดกว่าCRVนิดนึง(หรือเปล่า) ส่วนฮุนได ทักษอร นี่ยังไม่ค่อยน่าเล่นเท่าไหรในกรณีนี้เรื่องศูนย์อาจจะดี แต่หากันนิดนึงแต่หากคุณรักในรูปทรงก็ลองไปทดสอบให้ฉ่ำจิตก่อนแล้วเอามาเปรียบเทียบดูแล้วกันเจ้าค่ะ

เอาเป็นว่าไปเทสให้ฉ่ำทรวงจิตเสียก่อนแล้วค่อยมาเปรียบเทียบพิจารณาแล้วกันจ้า

ขอให้โชคดีจ้าา^^

เจอนี่เข้าไป เกิดอาการมึนๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ Eyy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 00:28:29 »
ขอบคุณค่ะ  :)