ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อเป็นความรู้ครับ (Yamaha เทพแห่งการทำฝาสูบ)  (อ่าน 5831 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ae3s-gte

• Full Member
เมื่อเดือนที่แล้วมีโอกาศไปญี่ปุ่นกับโรงงาน แล้วเหมือนโชคดี
ผมได้เข้าเยี่ยมชมโรงงานทำเครื่องยนต์ของ Yamaha (ซึ่งตอนนี้ถูก TMC ซื้อแล้ว)
และเมื่อดูข้อมูลเก่าใน Company Profile นอกจากเครื่องมอไซค์แล้ว เค้าทำยังฝาสูบ
ให้เครื่องรหัสเทพที่เรารู้จักกันดี เช่น 1J, 2J , 2ZZ, เครื่อง F1 เท่าที่จำได้
เห็นเพื่อนคนญี่ปุ่นบอกว่า yamaha เชี่ยวชาญเรื่องนี้มาก ผมเพิ่งรู้เล่นเอา งง ไปเลย
แสดงว่าทุกวันนี้เครื่องในวงการ motorsport ของ toyota ต้องมี Yamaha ร่วม R&D
ด้วยใช่ไหมครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเพื่อเป็นความรู้ครับ (Yamaha เทพแห่งการทำฝาสูบ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 12:50:32 »
เครื่อง 3S-GE BEAM VVTL-i ในโตโยต้า Altezza ก็ได้ยามาฮ่าช่วยเหลือครับ

ส่วนรายละเอียดเพิ่มเติมรบกวนท่านต่อไป

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
Re: ถามเพื่อเป็นความรู้ครับ (Yamaha เทพแห่งการทำฝาสูบ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 13:08:24 »
เรื่อง Yamaha เทพในการทำฝาสูบ นี่ได้ยิน เพื่อนๆวิศกรกับพวกทำงานซ่อมบำรุงรถยน เคยเล่าให้ฟังนานล่ะ แต่คิดว่า มันอยู่แต่ใน แมงกะไซ เท่านั้น ไม่คิดว่าจะมาอยู่ในรถยนด้วย ต้องขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วย  ;D

ออฟไลน์ boybkk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 13:33:48 »
ผมเคยได้ยินมาว่าเครื่องv8ของbmwบางรุ่นก็คิดค้นพัฒนาร่วมกับเครื่องtoyota 1uz

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 13:35:37 »
LEXUS LFA Yamahaก็ช่วยtoyota ทั้งเรื่องออกแบบและทำเครื่องV10ที่ขนาดเล็กกว่าปกติและทนทาน กับออกแบบให้เสียงเพราะๆเข้าห้องโดยสาร  ดูสารคดีผมยังอึ้งเลยครับ ไม่นึกว่าบริษัทผลิตมอเตอร์ไซจะช่วยผลิตsupercar ได้ด้วย เจ๋งมากๆ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 13:36:09 »
หนึ่งในนั้นก็คือ LFA ครับ

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 13:50:04 »
ไม่เฉพาะ Toyota ครับ   Yamaha เคยทำเครื่อง 4.4 ลิตร V8 ให้กับ Volvo ด้วย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 14:15:22 »
 ;D รู้แล้วว่าที่ The doctor "Rossi" ถึงกลับมาขี่ให้ค่ายนี้อีกครั้ง
สงสัย YAMAHA คือ เทพด้าน Motor sport Engine ตัวจริงๆ
เสียดายที่การเข้าไปเยี่ยมชม Yamaha ครั้งนี้เค้าห้ามถ่าย
รูปแม้แต่รูปเดียว ผมโดนยึด Iphone ตั้งแต่ห้องรับรอง
หน้าโรงงาน ไม่งั้นจะเอามาแบ่งบันเพื่อนชาว HLM ทุกท่านครับ
สุดท้ายได้แต่ยืนมองบรรดา Bigbike ที่มีครบทุกรุ่นของ YAMAHA
น้ำลายไหลอย่างเดียว

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 16:07:37 »
ถ้าจำไม่ผิด

Subaru Impreza S204

ก็มีคำว่า Yamaha เหมือนกันครับ

แต่จำไม่ได้แล้วว่าอยู่ตรงไหน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 17:01:55 »
ไม่เฉพาะ Toyota ครับ   Yamaha เคยทำเครื่อง 4.4 ลิตร V8 ให้กับ Volvo ด้วย

Noble M600 Super Car สัญชาติอังกฤษด้วยครับ ใช้เครื่อง 4.4 V8 ของ Volvo ที่ปรับแต่งโดย Yamaha
กำลังสูงสุด 650 แรงม้า 0-100 ภายใน 3.2 วินาที ความเร็วสูงสุด 225 ไมล์ต่อชั่วโมง (362กม./ชม)
ความเร็วสูงสุดเร็วกว่า Lamborghini Aventador
Yamaha ไม่ธรรมดา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 17:46:33 »
ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกละ

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:22:17 »
ผลงานในอดีตกาลนานนม

นี่คือ master peace เลยก็ว่าได้ สาวกและติ่งรู้จักกันดี
จะเห็นได้ว่า อีสองค่าย นี่แทบไม่ต้องทำโปรดักส์เสริมในไลน์เลย ต่างจาก Suzuki / honda
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 19:36:28 »
สุดยอดครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 22:04:30 »
อยากได้สารคดีการผลิตของ LFA จังครับท่านไหนมีรบกวนขอลิงค์ด้วยครับ ถ้าเป็นซับไทยจะดีมากเลยขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 22:28:09 »
ได้ความรู้เพิ่มเลยครับ

;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ tommaris

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 10:00:45 »
รวมฝา 4A-GE (20valve) ทั้งฝาขาว (บอนซ์) และฝาดำ เข้าไปด้วย เดี๋ยวงอล

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 11:04:49 »
ทางด้านระบบเครื่องยนต์ ผู้ผลิตจักรยานยนต์ทุกค่าย เทคโนโลยีสูงมากอยู่แล้วครับ

เพราะ รอบเครื่องยนต์ของรถพวกนี้ วิ่งกันไปถึง หมื่นกลางๆ เลย

อุปกรณ์ทุกอย่างเลยต้องเหนียวเป็นพิเศษ ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:13:04 »
เด็กแว๊นเมืองไทย ถ้าได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ คงมีกำลังใจ ในการโมฟีโน่ กับฟิลาโน่นะครับ  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:29:20 »
ที่จริง Yamaha เจ๋งมานานมากแล้ว เห็นรูป 2000GT ข้างบนเลยนึกออก

ในยุค 60s ทาง Yamaha เคยทำพิมพ์เขียวเครื่องต้นแบบ 6 สูบเรียงไปนำเสนอให้กับ
กลุ่ม Prince (ซึ่งต่อมาก็กลายเป็น Nissan/Datsun) แต่กลุ่ม Prince มองว่า..จะเอามาทำไมวะ
ทาง Yamaha เลยเก็บกระเป๋านั่งรถเมล์สาย8กลับบ้าน ก่อนที่จะมีอีกบริษัทนึงมาว่าจ้าง
ให้ทำเครื่องยนต์สเป็ค 6 สูบเรียง Yamaha ก็เลยเอาพิมพ์เขียวนี่นำเสนอ และได้รับการอนุมัติ

พอปรับไปปรับมา มันก็กลายเป็นเครื่อง 3M
ซึ่งอยู่ใน Toyota 2000GT นั่นแหละ

Prince รวมกลุ่มกับ Nissan/Datsun ไปแล้วก็ค่อยสำนึก เพราะตัวเองมีแต่เครื่องแค็มเดี่ยวL20
ตอนหลังเลยต้องทำเครื่อง 6 เม็ดแคมคู่มาเล่นด้วย กลายเป็น S20 ซึ่งอยู่ใน GT-R ตัวแรก
กับ Fairlady Z Z432
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 12:35:34 »
ถ้าจำไม่ผิด yamaha เคยทำชุดฝาสูบชุดวาวล์ให้รถ f1 ค่ายไหนซักค่ายผมจำไม่ได้

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2013, 13:21:45 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้ใหม่ๆ
จำได้ว่าตอนประกอบ SR400 พอเอาเครื่องที่เพิ่งลงเรือ
มาถึงบ้านใส่กับตัวรถ แล้วสตาร์เลยมันติดทันที ทั้งๆ ที่
เป็นเครื่องปี 1990 แล้ว ทุกวันนี้ยังขี่เล่นหลังเลิกงานอยู่เลย
ปล. คันนี้จดทะเบียนเสียภาษีตามกฏหมายถูกต้องทุกอย่างแล้วนะครับ เดี๋ยวกลับติดรายชื่อเข้าชี้แจงกับ DSI < 555+>