ผู้เขียน หัวข้อ: Pajero Sport 2015 กุญแจรีโมทใช้ไม่ได้ถ้าจอดในบ้าน นอกบ้านใช้ได้ปกติคับ  (อ่าน 2260 ครั้ง)

ออฟไลน์ Patun

• Jr. Member
  • **
สวัสดีคับ มีปัญหามาตั้งกระทู้อีกแล้วคับ เห้อ

Mitsubishi Pajero Sport 2015
เมื่อวันอังคารที่ผ่านมา เอากุญแจรีโมทมากดปลดล็อคที่ประตู เงียบไม่ตอบสนอง
เลยกดปุ่มปลดล็อคที่ประตู ก็ไม่ปลดล็อค กดปุ่มที่ฝาท้าย ก็เปิดไม่ได้ ลองกดปุ่มล็อค ก็เงียบ
เลยไปเอากุญแจสำรองมากด ก็ไม่ตอบสนองเช่นกันคับ
คิดว่ารถมีปัญหาคับ ค้นหาวิธีการดูเขาบอกให้ใช้กุญแจดอกไขที่ซ่อนในรีโมท
ก็ลองไขดู ก็ปลดล็อคได้แต่สัญญาณกันขโมยดัง และเข้าไปสตาร์ทรถด้วยการเอารีโมทไปเสียบไว้ช่องใต้เกียร์แล้วกดปุ่ม สตาร์ทติดและสัญญาณกันขโมยหยุดดังคับ
ก็เลยขับรถไปศูนย์บริการใกล้บ้านคับ บนหน้าไปถึงดันใช้งานทุกระบบได้ปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
พอกลับมาถึงบ้าน เป็นอีกแล้ว ต้องใช้กุญแจดอกไขล็อคประตูแทน
รุ่งขึ้นผมเลยลองใช้กุญแจดอกไขแล้วขับมาที่ทำงาน ถึงที่ทำงานก็ใช้งานได้ปกติ กลับถึงบ้านก็เป็นอีกคับ
เมื่อวานกับวันนี้ผมเลยลองให้แน่ใจว่าเป็นแค่ที่บ้าน ก็ได้ขับไปสถานที่ต่างๆ รวมถึงหน้าปากซอย สรุปทุกที่ใช้รีโมททั้ง 2 ดอกได้ปกติ ยกเว้นที่บ้านคับ
- รถไม่ได้แต่งอุปกรณ์ไฟฟ้าหรือเครื่องเสียงใดๆ เลยคับ เดิมๆ ออกจากโรงงาน ปีที่แล้วมีคนซื้อเครื่องฟอกอากาศในรถมาฝาก ใส่ไว้ก็โดนหลานเด็กเล็กทำพังไปแล้วตั้งแต่ต้นปีคับ
- แต่ช่วงอายุการรับประกัน 3 ปีแรก มีการเคลมคุณภาพไฟหน้ารถไป 2 ครั้งทั้ง 2 ข้างคับ เนื่องจากมีปัญหาไฟหน้าเส้น Daylight เหลืองและขาดทั้ง 2 รอบ แต่ก็ 4 ปีกว่าแล้วคับกับรอบล่าสุดที่เคลมมา ปัจจุบันรถ 7 ปีเกือบ 8 ปี วิ่งมา 166,000 กม. คับ
- เมื่อช่วงเดือนที่แล้ว ที่บ้านมีการติดมิเตอร์ TOU เพิ่มเพื่อจะรอใช้ชาร์จรถไฟฟ้าของคุณพ่อคับ แต่ยังไม่ได้ติด Wall Box และรถไฟฟ้าก็ยังไม่มา ช่องจอดที่รถคันนี้จอดประจำจะอยู่ใกล้กับมิเตอร์ แต่ได้ลองเคลื่อนรถมาจอดช่องอื่นให้ห่างจากมิเตอร์แล้วก็ยังเป็นอยู่ จอดนอกรั้วหน้าบ้านก็ยังเป็น จอดถัดไปกับบ้านของเพื่อนบ้านติดกันก็ยังเป็นคับ เลยคิดว่าไม่น่าใช่สาเหตุ เพราะถ้าใช่ก็คงเป็นตั้งแต่ติดมิเตอร์แล้วคับ
- ที่บ้านมี Honda Civic E-HEV EL+ อีกคันใช้งานได้ปกติ ลองสลับมาจอดช่องใกล้มิเตอร์ TOU แล้วก็ไม่เป็นอะไรเลยคับ
- พวงกุญแจดอกปกติเป็นแค่ตุ๊กตาหมีพูห์ ถอดแล้วก็ยังเป็นอยู่คับ ดอกสำรองไม่มีพวงกุญแจคับ
- ปกติกุญแจรีโมทก็จะแขวนเก็บไว้คู่กัน 2 อันของรถ 2 คันนี้ แต่คัน Civic จะมี Apple Tags ผูกเป็นพวงกุญแจอยู่ Pajero Sport ไม่มี ก็ลองเอาออกด้วย ก็ยังเป็นอยู่คับ
- router Wifi ที่บ้านเมื่อก่อนเคยอยู่ชั้น 1 ใกล้โรงรถคับ แต่เปลี่ยนเจ้าใหม่ย้ายไปติดชั้น 2 และติดตัวกระจายสัญญาณชั้น 1 เพิ่มที่คนละฝั่งบ้านตรงข้ามโรงรถ นานแล้วตั้งแต่ก่อนช่วงโควิดอีกคับ ที่ผ่านมาก็ไม่เคยเป็นอะไรเลยคับ

ผมเลยสงสัยว่ารถผมกำลังเกิดปัญหาอะไรคับ และสาเหตุเป็นอะไรได้บ้าง เพราะถ้าไปศูนย์บริการก็กลับมาเป็นปกติเลยไม่รู้ว่าผมจะหาสาเหตุได้จากไหนแล้วคับ มีใครเคยเจอปัญหาลักษณะนี้บ้างมั้ยคับ
My Garage
1.) Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT 2WD 2015
2.) Honda Civic 2.0 e:HEV EL+ 2022
3.) Volvo XC40 Recharge Pure Electric Single Motor (Soon Oct’23)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ไม่เคยเจออาการแบบนี้ แต่ถ้าเป็นเฉพาะภายในบริเวณบ้านเรา ลองขยับรถห่างจากบ้านหน่อย แล้วทดสอบดู อาจจะมีคลื่นความถี่วิทยุ กวนคลื่นรับสัญญาณของกันขโมยไหมครับ

คงทดสอบได้แบบนี้เบื้องต้นก่อนครับ ที่เหลือค่อยไล่ว่ามาจากไหน
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
มีสัญญาณรบกวนแถวบ้านนั่นล่ะ แต่ต้นกำเนิดมาจากไหนคงต้องให้ผู้เชี่ยวชาญสแกนหาให้ จะได้แก้ปัญหาได้ถูก
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
สัญญาณรบกวน ณ เวลานั้นๆ ครับ  เป็นสัญญาณรบกวนที่เกิดจาก สิ่งบางสิ่ง

ต้อง สำรวจต่อไปครับ 
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

• **
ไม่เคยเจออาการแบบนี้ แต่ถ้าเป็นเฉพาะภายในบริเวณบ้านเรา ลองขยับรถห่างจากบ้านหน่อย แล้วทดสอบดู อาจจะมีคลื่นความถี่วิทยุ กวนคลื่นรับสัญญาณของกันขโมยไหมครับ

คงทดสอบได้แบบนี้เบื้องต้นก่อนครับ ที่เหลือค่อยไล่ว่ามาจากไหน

ขอบคุณคับ เบื้อนต้นลองขยับไปจอดหน้าบ้านติดกันทั้งซ้ายและขวา และเข้าไปจอดบ้านตรงข้าม (เป็นบ้านน้องแท้ๆ เอง) ยังคงเป็นอยู่คับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองขยับจอดแล้วทดสอบรีโมทไปในระยะไกลขึ้นเรื่อยๆ ดูคับ

มีสัญญาณรบกวนแถวบ้านนั่นล่ะ แต่ต้นกำเนิดมาจากไหนคงต้องให้ผู้เชี่ยวชาญสแกนหาให้ จะได้แก้ปัญหาได้ถูก

ขอบคุณคับ ยังสงสัยตรงที่เป็นรถคันเดียวนี่แหละคับ คันอื่นไม่เป็น เดินถามเพื่อนบ้านติดกันแล้วก็ไม่มีใครเป็นคับ เดี๋ยวคงต้องลองปรึกษาตำรวจดูคับเพื่อนบ้านพึ่งแนะนำมาคับ

สัญญาณรบกวน ณ เวลานั้นๆ ครับ  เป็นสัญญาณรบกวนที่เกิดจาก สิ่งบางสิ่ง

ต้อง สำรวจต่อไปครับ 

ขอบคุณคับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองสำรวจดูคับ
My Garage
1.) Mitsubishi Pajero Sport 2.4 GT 2WD 2015
2.) Honda Civic 2.0 e:HEV EL+ 2022
3.) Volvo XC40 Recharge Pure Electric Single Motor (Soon Oct’23)

ออฟไลน์ raksa

• Newbie
  • *
ลองดูอุปกรณ์ไฟฟ้าชิ้นหลังสุดที่ติดตั้งเพิ่มครับ พวกที่สามารถแพร่คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า พวกที่มีขดลวดเหนี่ยวนำ ถ้าปิดได้ก็ลองไล่ปิดดูครับ

• **
ลองดูอุปกรณ์ไฟฟ้าชิ้นหลังสุดที่ติดตั้งเพิ่มครับ พวกที่สามารถแพร่คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า พวกที่มีขดลวดเหนี่ยวนำ ถ้าปิดได้ก็ลองไล่ปิดดูครับ

ขอบคุณมากๆๆ คับ
หลังอ่านคอมเม้นจบ ผมลองไปสับ Main Breaker บ้านทั้งหลังลงดูคับ สรุปคือ รีโมทกลับมาใช้ได้ปกติแล้วคับ
และพบว่าหลังสับเปิดคืนมา ใช้เวลาประมาณ 3 นาที รีโมทรถกลับมาใช้ไม่ได้อีกรอบคับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไล่เครื่องใช้ไฟฟ้าแต่ละตัวดูคับ
แต่ผมก็ยังนึกไม่ออกคับว่าอุปกรณ์ไฟฟ้าที่แพร่คลื่นหรือมีขดลวดเหนี่ยวนำล่าสุดคืออะไร
นึกออกแต่ Wireless Charger ชาร์จโทรศัพท์มือถือในโคมไฟ IKEA นี่แหละคับล่าสุดแล้วเมื่อปีก่อน มีวางไว้ข้างหัวเตียงของทุกคนในบ้านเลยคับ แต่ไม่ได้เสียบปลั๊กเปิดไฟใช้ตลอดคับ
ทีวีล่าสุดซื้อช่วง Work From Home ที่โควิดระบาดรอบแรกคับ
ไมโครเวฟก็ได้เป็นของขวัญขึ้นบ้านใหม่มาก่อนจะซื้อรถ Pajero Sport อีกคับ
ถ้ารวมทุกเครื่องใช้ไฟฟ้าล่าสุดจริงๆ ก็เห็นจะเป็นเครื่องทำน้ำอุ่นติดเพิ่มอีกห้องตั้งแต่ต้นปีคับ
My Garage

• **
งานเข้าคับ

หลังสับ Main Breaker ลงและเปิดขึ้นคืนเมื่อครู่
รีโมท Civic ใช้ไม่ได้อีกคันแล้วคับ นี่มันอะไรกันคับเนี่ย
(Civic ได้ลองแค่ดอกเดียวคับ กุญแจสำรองเก็บไว้คอนโดอีกที่หนึ่งคับ)

คงไม่ใช่สาเหตุจากตัวรถแน่ๆ แล้วคับ
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านมากคับ พรุ่งนี้จะลองเปิดปิดไปทีละเครื่องใช้ไฟฟ้าดูคับ
My Garage

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
ต้องมีสัณญาณรบกวนสักอย่าง มีเคสนึง ฮอนด้า โมบิโอ้มั้ง
 กุญแจรีโมท ถ้าวางไว้ ในรถ ตรงช่องเสียบบัตร ฝั่งขวามือ ใต้ช่องแอร์  ของฮอนด้ามันจะมีช่องๆ อยู่   ถ้าวางไว้ขวามือของช่อง เหยียบเบรค กด Push start ติด
แต่.. ถ้าขยับมานิดนึง ไม่ถึงเซ็น ไม่ติด
 แต่ถ้าเอาออกมานอกช่อง วางตรง อื่นในตัวรถ start รถไใ่ติด ตรงไหนก็ไม่ติด

ช่างเขาไล่ปลดทีละระบบ   ไปปลดกล้องหน้ารถ มีระบบ gps ปลดปุ๊บ ใช้ได้ปกติเลย

เออ เอาดิ งง มากๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2023, 10:41:09 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ Stp

ถ้าตัดไฟในบ้าน แล้วทั้ง Civic และ Pajero Sport ใช้งานรีโมทปกติไหมครับ ขนาดออกไปจอดรถหน้าบ้านยังกดรีโมทไม่ได้นี่การรบกวนต้องเยอะจริงๆ นะเนี่ย

ที่บ้านใช้เราท์เตอร์ Wi-Fi กี่ตัว วางอยู่ด้านหน้าบ้านไหม ลองตั้งค่าปิดคลื่น 2.4 GHz ถ้าหายอาจจะต้องลองเปลี่ยนช่องสัญญาณ เจอแบบนี้แก้จบวุ่นวายใช้ได้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mighty

• Newbie
  • *
ลองทดสอบกับอุปกรณ์พวก smart home หรือ router wifi
เปิดปิดอุปกรณ์บางครั้งมีการเปลี่ยนช่องสัณญาณได้ครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มีหูฟัง TWS ไหมครับ ลองใส่ฟังเพลงแล้วเดินไล่ในบ้านดูว่ามีคลื่นรบกวนไหม 

ยิ่งยี่ห้อจีนนะ ชัดเลย

ผมมี  1More กับ Sony      1more เจอกระแสกวนนิดหน่อยก็สะดุดแล้วครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ sukhontha

เบรคเกอร์ลง  หาย  หาง่ายมาก  ไล่ไปทีละอุปกรณ์  ไม่เกินครึ่งชั่วโมงก็เจอเหตุผลแล้ว   ปิดอุปกรณ์ทีละชิ้น ล่าสุดถอยกลับไป

ออฟไลน์ seeker

หน่วง 3 นาที ผมว่าน่าจะเป็น router นะ
ลองปิด router ทั้ง 2 ตัวก่อนครับ

• **
ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านมากคับ

เจอต้นตอแล้วคับ เป็นที่ตัวขยายสัญญาณ Wifi ที่อยู่ชั้น 1 คับ
เจอภายใน 10 นาที ผมลองสับ Main ลงทีละชั้นของบ้าน ก็พบว่าปัญหาอยู่ชั้น 1 คับ
เลยลองไปปิดตัวขยายสัญญาณก่อนอันแรกเลย ก็ใช่จริงๆ คับ
และคุณแม่ผมพึ่งมาสารภาพว่า เมื่อวันจันทร์แกเจอแมวจรมาปีนรั้ว ในมือแกก็กวาดบ้านอยู่ แกจะไล่แมวด้วยการขว้างไม้กวาดออกนอกหน้าต่างแต่ไม่พ้น ไปกระแทกใส่ตัวกระจายสัญญาณคับ เยี่ยม วิ่งออกไปไล่ก็จบแล้ว แกก็คิดว่าไม่เป็นไรเพราะดูจากภายนอกก็ไม่มีรอยอะไรเลยคับ ไม่คิดเลยว่าจะกระทบขนาดนี้ เพราะสัญญาณอินเตอร์เน็ตก็ยังใช้งานได้ปกติคับ หรืออาจจะใกล้พังอยู่แล้วก็ไม่รู้คับ ซื้อมาตั้งแต่ติด Wifi เจ้าใหม่ปี 62 คับ
แต่สาเหตุผมคงไม่สืบต่อนะคับ ไม่มีความรู้ด้านนี้ และน้องได้ใช้เงินแก้ปัญหาด้วยการไปซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยนให้แล้วคับ ไม่ใช้เลยไม่ได้เพราะ router อยู่ชั้น 2 สัญญาณมาไม่ถึงจุดทำงานและพักผ่อนในบ้านชั้น 1 พึ่งจะตั้งอะไรกันเสร็จเมื่อหัวค่ำนี้เองคับ ใช้งานรีโมทได้ปกติทุกคันแล้วคับ

ต้องมีสัณญาณรบกวนสักอย่าง มีเคสนึง ฮอนด้า โมบิโอ้มั้ง
 กุญแจรีโมท ถ้าวางไว้ ในรถ ตรงช่องเสียบบัตร ฝั่งขวามือ ใต้ช่องแอร์  ของฮอนด้ามันจะมีช่องๆ อยู่   ถ้าวางไว้ขวามือของช่อง เหยียบเบรค กด Push start ติด
แต่.. ถ้าขยับมานิดนึง ไม่ถึงเซ็น ไม่ติด
 แต่ถ้าเอาออกมานอกช่อง วางตรง อื่นในตัวรถ start รถไใ่ติด ตรงไหนก็ไม่ติด

ช่างเขาไล่ปลดทีละระบบ   ไปปลดกล้องหน้ารถ มีระบบ gps ปลดปุ๊บ ใช้ได้ปกติเลย

ขอบคุณข้อมูลคับ กล้องหน้ารถที่ผมใช้รถทุกคันก็ไม่รู้ว่ามี GPS ด้วยมั้ย แต่ตอนนี้เจอสาเหตุเรียบร้อยคับ

ถ้าตัดไฟในบ้าน แล้วทั้ง Civic และ Pajero Sport ใช้งานรีโมทปกติไหมครับ ขนาดออกไปจอดรถหน้าบ้านยังกดรีโมทไม่ได้นี่การรบกวนต้องเยอะจริงๆ นะเนี่ย

ที่บ้านใช้เราท์เตอร์ Wi-Fi กี่ตัว วางอยู่ด้านหน้าบ้านไหม ลองตั้งค่าปิดคลื่น 2.4 GHz ถ้าหายอาจจะต้องลองเปลี่ยนช่องสัญญาณ เจอแบบนี้แก้จบวุ่นวายใช้ได้

ช่วงตัดไฟเมื่อวานผมไม่ได้ลอง Civic คับ แต่ก่อนหน้านั้นใช้งานได้ มาพบหลังตัดไฟแล้วคับ
เมื่อเช้าที่ผมลองตัดไฟชั้น 1 ก็กลับมาใช้ได้ทั้ง 2 คันคับ

ที่บ้านใช้ router ตัวจริง 1 ตัวมีทั้ง 5 GHz และ 2.4 GHz อยู่ชั้น 2 วางในห้องทำงานค่อนไปทางหน้าบ้าน
ตัวขยาย 1 ตัวมีแค่ 2.4 GHz อยู่ชั้น 1 วางห้องที่อยู่ริมบ้านฝั่งตรงข้ามโรงรถออกไปทางกลางบ้านคับ
และก็ตามที่เล่าด้านบนเลยคับ

ลองทดสอบกับอุปกรณ์พวก smart home หรือ router wifi
เปิดปิดอุปกรณ์บางครั้งมีการเปลี่ยนช่องสัณญาณได้ครับ

ขอบคุณมากคับ เจอสาเหตุเรียบร้อยคับ

มีหูฟัง TWS ไหมครับ ลองใส่ฟังเพลงแล้วเดินไล่ในบ้านดูว่ามีคลื่นรบกวนไหม 

ผมมี  1More กับ Sony      1more เจอกระแสกวนนิดหน่อยก็สะดุดแล้วครับ

ขอบคุณมากคับ มีแค่ Marshall Minor 3 คับ ลืมไว้ที่ทำงาน แต่เจอสาเหตุเรียบร้อยคับ คราวหน้าถ้าเจออีกจะลองดูคับ

เบรคเกอร์ลง  หาย  หาง่ายมาก  ไล่ไปทีละอุปกรณ์  ไม่เกินครึ่งชั่วโมงก็เจอเหตุผลแล้ว   ปิดอุปกรณ์ทีละชิ้น ล่าสุดถอยกลับไป

ขอบคุณมากคับ ไล่เจอเรียบร้อยคับ

หน่วง 3 นาที ผมว่าน่าจะเป็น router นะ
ลองปิด router ทั้ง 2 ตัวก่อนครับ

ขอบคุณมากคับ router ตัวขยายจริงๆ คับ
My Garage

ออฟไลน์ kiwiwi

เจอต้นตอแล้วคับ เป็นที่ตัวขยายสัญญาณ Wifi ที่อยู่ชั้น 1 คับ
เจอภายใน 10 นาที ผมลองสับ Main ลงทีละชั้นของบ้าน ก็พบว่าปัญหาอยู่ชั้น 1 คับ
เลยลองไปปิดตัวขยายสัญญาณก่อนอันแรกเลย ก็ใช่จริงๆ คับ
และคุณแม่ผมพึ่งมาสารภาพว่า เมื่อวันจันทร์แกเจอแมวจรมาปีนรั้ว ในมือแกก็กวาดบ้านอยู่ แกจะไล่แมวด้วยการขว้างไม้กวาดออกนอกหน้าต่างแต่ไม่พ้น ไปกระแทกใส่ตัวกระจายสัญญาณคับ เยี่ยม วิ่งออกไปไล่ก็จบแล้ว แกก็คิดว่าไม่เป็นไรเพราะดูจากภายนอกก็ไม่มีรอยอะไรเลยคับ ไม่คิดเลยว่าจะกระทบขนาดนี้ เพราะสัญญาณอินเตอร์เน็ตก็ยังใช้งานได้ปกติคับ หรืออาจจะใกล้พังอยู่แล้วก็ไม่รู้คับ ซื้อมาตั้งแต่ติด Wifi เจ้าใหม่ปี 62 คับ
แต่สาเหตุผมคงไม่สืบต่อนะคับ ไม่มีความรู้ด้านนี้ และน้องได้ใช้เงินแก้ปัญหาด้วยการไปซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยนให้แล้วคับ ไม่ใช้เลยไม่ได้เพราะ router อยู่ชั้น 2 สัญญาณมาไม่ถึงจุดทำงานและพักผ่อนในบ้านชั้น 1 พึ่งจะตั้งอะไรกันเสร็จเมื่อหัวค่ำนี้เองคับ ใช้งานรีโมทได้ปกติทุกคันแล้วคับ

ขอบคุณข้อมูลคับ กล้องหน้ารถที่ผมใช้รถทุกคันก็ไม่รู้ว่ามี GPS ด้วยมั้ย แต่ตอนนี้เจอสาเหตุเรียบร้อยคับ

ช่วงตัดไฟเมื่อวานผมไม่ได้ลอง Civic คับ แต่ก่อนหน้านั้นใช้งานได้ มาพบหลังตัดไฟแล้วคับ
เมื่อเช้าที่ผมลองตัดไฟชั้น 1 ก็กลับมาใช้ได้ทั้ง 2 คันคับ

ที่บ้านใช้ router ตัวจริง 1 ตัวมีทั้ง 5 GHz และ 2.4 GHz อยู่ชั้น 2 วางในห้องทำงานค่อนไปทางหน้าบ้าน
ตัวขยาย 1 ตัวมีแค่ 2.4 GHz อยู่ชั้น 1 วางห้องที่อยู่ริมบ้านฝั่งตรงข้ามโรงรถออกไปทางกลางบ้านคับ

ขอบคุณมากคับ เจอสาเหตุเรียบร้อยคับ

ขอบคุณมากคับ มีแค่ Marshall Minor 3 คับ ลืมไว้ที่ทำงาน แต่เจอสาเหตุเรียบร้อยคับ คราวหน้าถ้าเจออีกจะลองดูคับ

ขอบคุณมากคับ ไล่เจอเรียบร้อยคับ

ขอบคุณมากคับ router ตัวขยายจริงๆ คับ

ผมตามลุ้นเงียบๆ ขอบคุณสำหรับ​ข้อมูล​ครับ
บ้านผมใช้ decor หลายตัวเลย ดีนะที่ไม่สร้างปัญหา

ออฟไลน์ samaklen

2.4GHz กับ 432-433 MHz
มันห่างกันมาก กวนกันได้ยังไงนี่

• **
ผมตามลุ้นเงียบๆ ขอบคุณสำหรับ​ข้อมูล​ครับ
บ้านผมใช้ decor หลายตัวเลย ดีนะที่ไม่สร้างปัญหา

ก็ถือเป็นประสบการณ์ใหม่ที่ยังไม่เข้าใจเหมือนกันคับ ก็ถือว่าเรียนรู้กันไป

2.4GHz กับ 432-433 MHz
มันห่างกันมาก กวนกันได้ยังไงนี่

ส่วนตัวผมและน้องก็ไม่เข้าใจเหมือนกันคับ แต่เปลี่ยนของใหม่มาแล้วก็หายทั้งที่ก็เป็น 2.4GHz เท่าเดิมคับ
คงต้องมีความผิดพลาดกับตัวเก่าคับ
My Garage

ออฟไลน์ Stp

ไม่ได้มาตอบให้เช็คตัวขยาย 2.4 GHz ก่อนเลย เพราะ 2.4 GHz เป็นช่วงคลื่นที่รบกวนอุปกรณ์ไฟฟ้ามากที่สุด ถ้าพบปัญหาพวกการใช้งานคลื่นสัญญาณให้สงสัยอุปกรณ์ปล่อยคลื่น 2.4 GHz ไว้ก่อนได้เลย ถ้าเมนูเราท์เตอร์ปรับกำลังส่งได้ก็ลองปรับลดแล้วทดสอบตามลำดับครับ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D