ผู้เขียน หัวข้อ: สมมุติว่ากรณีนี้เกิดขึ้น จะได้เข้าร่วมนโยบายรถคันแรกไหมครับ  (อ่าน 4875 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
คือนโยบายรถคันแรกมีถึงธ.ค. 55 แล้วถ้าเราจองรถเดือน ต.ค.55 แต่รถส่งมอบเรา ม.ค. 56  เราจะได้สิทธ์รถคันแรกคืนเงินภาษีไหมครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
หมดสิทธิ์ครับ

รถที่จะได้สิทธิ์นั้นต้องจดทะเบียนได้ป้ายขาวไม่เกิน 28 ธันวา 55 ครับ

ทำไมต้อง 28 เพราะ 29 มันเป็นวันเสาร์ครับ สรรพากรปิดทำการครับแล้วยาวไปถึงปีใหม่เลย

รถที่จะยื่นคำร้องขอสิทธิ์ได้นั้น ต้องได้ป้ายขาวแล้วเท่านั้นครับ เพราะเอกสารที่ต้องไปยื่นนั้น

ผู้ซื้อรถยนต์ใหม่คันแรก ต้องยื่นคำขอใช้สิทธิ์ฯ พร้อมเอกสารแนบ ดังนี้

1 สำเนาบัตรประชาชน

2 สำเนาทะเบียนบ้าน

3 สำเนาหนังสือสัญญาเช่าซื้อ (ในกรณีเช่าซื้อ)

4 สำเนาคู่มือการจดทะเบียน << นี่ไงครับ หมายความว่า รถคุณนั้นต้องได้ป้ายขาวเสียก่อน

5 หนังสือยินยอมสละสิทธิ์การโอนรถยนต์ใหม่คันแรก

6 สำเนาหลักฐานการซื้อขายรถยนต์ (กรณีซื้อเงินสดใช้สำเนาใบเสร็จรับเงินหรือสำเนาสัญญาซื้อขายและสำเนาเอกสารการรับมอบรถยนต์ กรณีเช่าซื้อใช้สำเนาใบเสร็จรับเงินและสำเนาเอกสารการรับมอบรถยนต์)

7 สำเนาบัญชีเงินฝากธนาคารของผู้ใช้สิทธิ์

(ที่มา http://www.excise.go.th/fileadmin/STA/pdf_file/car/car_m_16022555.pdf)

เพราะ ฉะนั้น ถ้าใครซื้อช่วงตุลาคมปีนี้เ ป็นต้นไป คงต้องลุ้นให้จดทะเบียนให้ทันก่อน ธันวา แล้วครับ

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ redsun

ข้อมูลแน่นๆ ได้ความรู้เลยครับ :D

ออฟไลน์ Newhang

ขอบคุณมากครับ ชัดเจนเลย

ออฟไลน์ nong99

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณในข้อมูลครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
แล้วปกติป้ายขาวกี่เดือนถึงได้ครับนับจากวันออกรถ ทำไมที่บ้านผมบอกว่าสัปดาห์เดียวก็ได้แล้ว ก็เลยงงๆว่าจริงเหรอ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
^^^^^ ผมมีป้ายขาวก่อนมีรถเสียอีกครับ เลือกเบอร์จองแล้วได้เลยครับถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
แล้วปกติป้ายขาวกี่เดือนถึงได้ครับนับจากวันออกรถ ทำไมที่บ้านผมบอกว่าสัปดาห์เดียวก็ได้แล้ว ก็เลยงงๆว่าจริงเหรอ

อยู่ที่การยื่นขอจดทะเบียนของดีลเลอร์ที่เราไปซื้อรถครับ และ ก็อยู่ที่จังหวัดที่คุณอยู่ด้วยครับ

ถ้าจังหวัดไหนมียอดจดทะเบียนเยอะ ก็ย่อมต้องรอนานเป็นธรรมดาครับ

^^^^^ ผมมีป้ายขาวก่อนมีรถเสียอีกครับ เลือกเบอร์จองแล้วได้เลยครับถ้าจำไม่ผิด

ในกรณีเบอร์จองนั้น ถ้าเลขที่จองมันอยู่ในกลุ่มเลขที่รันมาพอดีก็ได้ไวครับ

อย่างเช่น เลขปกติรันถึง 3329 เลขที่จองไว้ 3332 ก็ได้ป้ายเร็วครับ

ยกตัวอย่างกรณีรถผมครับ ออกรถช่วงตุลาปี 54 ช่วงนั้นเลขป้ายรันถึงแค่ 5xxx แต่เลขที่ผมจองไป 888x ผมก็ต้องรอจนกว่าจะรันถึงขึ้น 8xxx อ่ะครับ

ผมเพิ่งได้ป้ายมาเมื่อเดือนที่แล้วเอง ได้จดเป็นรถปี 2012 โดยปริยาย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อย่างนั้นที่จังหวัดผมก็น่าจะได้แฮะชายแดนอย่างนี้ แล้วก็รู้จักกับคนในขนส่งด้วย ติดต่องานด้วยกันบ่อยสัปดาห์เดียวน่าจะได้จริง คงไม่ได้เลือกเลขหรอกครับ ลุ้นเอาว่าจะได้เลยสวยซักหน่อยมั๊ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ mongolias

เรื่องรถ ก็ตามที่คุณlastDezember Pae อธิบายไว้ครับ ละเอียดดีแล้ว
เรื่องป้ายขาวนี่ แค่คุณบอกเซลส์ว่าจะเอาไปยื่นขอคืนภาษี เดี๋ยวเค้าจะเร่งจัดการให้เองครับ
รถผมใช้เวลาขอป้ายขาว 3 สัปดาห์ครับ

ออฟไลน์ superden

ชัด แน่น  ขอบคุณครับ ;D