ผู้เขียน หัวข้อ: ลมยางหายต้องหายไปเท่าไหร่ รถถึงจะเริ่มควบคุมยาก  (อ่าน 12554 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ประสบการณ์ตรงจากเจ้า everest ที่ผมขับ

วันอังคารก่อนเดินทางผมเติมลมยาง 35 psi 4 ล้อ ที่ปั๊มใหม่ เครื่องเติมลมใหม่ แถวบางแสน แต่สังเกตุว่าแรงดันลมล้อหลังขวามันน้อยกว่าเพื่อน แต่ก็ไม่ได้เอะใจอะไรเพราะรถผมพึ่งเปลี่ยนยางมา เป็นยาง micky thompson stz 275/55 r20 เลยคิดว่าไม่น่าจะรั่ว อาจจะเกิดจากยางกำลังเซ็ทตัว (มั้ง)

จากนั้นผมขับไปเพชรบุรี 3 วัน ไปประชุมและพาที่บ้านเที่ยวด้วย แต่เนื่องจากต้องกลับเข้าที่ประชุมด้วย จึงขบวนไปมา ร่วม 1200 km

เมื่อวานหลังจากกลับถึงชลบุรีผมไปเติมน้ำมัน และเช็คลมยางที่เครื่องเดิม ได้ 34 34.5 33.5 และ 26.5 ซึ่งล้อหลังขาวคือล้อที่ลมอ่อนที่สุด ตกใจมากครับ ตลอดการเดินทางกลับผมขับเร็ว 100-150 แล้วแต่ช่วงถนน แต่รถก็นิ่งนะ ไม่เสียอาการเลย คือแบบนี้ก็ทั้งรู้สึกดี และรู้สึกกังวลไปในตัว ผมคงต้องพกเครื่องวัดลมยางติดตัวละม้าง

และสงสัยมากเลยครับ ลมยางมันต้องลดไปขนาดไหน เราถึงจะเริ่มสังเกตุอาการได้

Update: ผมเอามาเช็คที่ร้านยาง ปรากฏว่าเจอตะปู่ทิ่มครับ "^"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2016, 09:34:00 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

promt

• บุคคลทั่วไป
ขึ้นกับหลายปัจจัยครับ

คนขับ
น้ำหนักบรรทุก
ความเร็ว
และการลดลงของความดัน ปกติหากลดหรือเพิ่มจากล้ออื่นๆ 30% จะสังเกตุอาการชัดเจน ยวบๆ
เช่นเติม 35 ลดเหลือ 25 psi ชัดเจนมาก

หาก 20% จะเห็นยาก
เติม 35 เหลือ 29 จะเห็นยาก แต่สังเกตดีๆ ก็พอเห็น

หาก 10% มองไม่ออก
ความคลาดเคลื่อนของเครื่องมือมันกลบไปแล้ว

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ประสบการณ์ตรงจากเจ้า everest ที่ผมขับ

วันอังคารก่อนเดินทางผมเติมลมยาง 35 psi 4 ล้อ ที่ปั๊มใหม่ เครื่องเติมลมใหม่ แถวบางแสน แต่สังเกตุว่าแรงดันลมล้อหลังขวามันน้อยกว่าเพื่อน แต่ก็ไม่ได้เอะใจอะไรเพราะรถผมพึ่งเปลี่ยนยางมา เป็นยาง micky thompson stz 275/55 r20 เลยคิดว่าไม่น่าจะรั่ว อาจจะเกิดจากยางกำลังเซ็ทตัว (มั้ง)

จากนั้นผมขับไปเพชรบุรี 3 วัน ไปประชุมและพาที่บ้านเที่ยวด้วย แต่เนื่องจากต้องกลับเข้าที่ประชุมด้วย จึงขบวนไปมา ร่วม 1200 km

เมื่อวานหลังจากกลับถึงชลบุรีผมไปเติมน้ำมัน และเช็คลมยางที่เครื่องเดิม ได้ 34 34.5 33.5 และ 26.5 ซึ่งล้อหลังขาวคือล้อที่ลมอ่อนที่สุด ตกใจมากครับ ตลอดการเดินทางกลับผมขับเร็ว 100-150 แล้วแต่ช่วงถนน แต่รถก็นิ่งนะ ไม่เสียอาการเลย คือแบบนี้ก็ทั้งรู้สึกดี และรู้สึกกังวลไปในตัว ผมคงต้องพกเครื่องวัดลมยางติดตัวละม้าง

และสงสัยมากเลยครับ ลมยางมันต้องลดไปขนาดไหน เราถึงจะเริ่มสังเกตุอาการได้

Update: ผมเอามาเช็คที่ร้านยาง ปรากฏว่าเจอตะปู่ทิ่มครับ "^"

ผมว่ายากมากเลยครับที่จะจับความรู้สึก

รถผมน้องขับไปทำงาน กลับมาก็ไม่มีอะไร ตื่นเช้าจะไปทำธุระ อ้าวยางแบนซะอย่างนั้น ก็เลยเติมลบไปเพื่อไปปะยาง ก็ไม่ไกลประมาณ 2 กม. ได้มั้ง ระหว่างขับก็ไม่ได้รู้สึกอะไร จนไปถึงที่ปะยาง ปรากฎว่าเกือบแบน ที่ร้ายกว่านั้นคือไปเจอใบมีดคัตเตอร์อันใหญ่ที่เค้าหักทิ้ง สุดท้ายก็เลยต้องเปลี่ยนยางอะไหล่ แล้วซื้อยางเพิ่มเส้นนึงใส่เป็นยางอะไหล่แทน

ลมอาศัยเช็คลมยางไนโตรเจนทุก 2 สัปดาห์ที่ร้านที่เคยเติมประจำ เพราะถ้าเปลี่ยนที่เติมมาตรวัดก็ต่างกันอีก จากที่เคยเจอคือบางครั้งยางมันก็ซึมหายไปประมาณ 1 ปอนด์บ้าง บางครั้งก็ไม่หายบ้าง ขึ้นกับหลายปัจจัยมากครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ราคายาง ล้อละเท่าไรครับ

ถ้าจำไม่ผิดเส้นละ 85000 บาทครับ ไม่เป๊ะนะครับพอดีผมได้ราคาลดจากพี่ร้านช่วงล่าง
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ผมว่ายากมากเลยครับที่จะจับความรู้สึก

รถผมน้องขับไปทำงาน กลับมาก็ไม่มีอะไร ตื่นเช้าจะไปทำธุระ อ้าวยางแบนซะอย่างนั้น ก็เลยเติมลบไปเพื่อไปปะยาง ก็ไม่ไกลประมาณ 2 กม. ได้มั้ง ระหว่างขับก็ไม่ได้รู้สึกอะไร จนไปถึงที่ปะยาง ปรากฎว่าเกือบแบน ที่ร้ายกว่านั้นคือไปเจอใบมีดคัตเตอร์อันใหญ่ที่เค้าหักทิ้ง สุดท้ายก็เลยต้องเปลี่ยนยางอะไหล่ แล้วซื้อยางเพิ่มเส้นนึงใส่เป็นยางอะไหล่แทน

ลมอาศัยเช็คลมยางไนโตรเจนทุก 2 สัปดาห์ที่ร้านที่เคยเติมประจำ เพราะถ้าเปลี่ยนที่เติมมาตรวัดก็ต่างกันอีก จากที่เคยเจอคือบางครั้งยางมันก็ซึมหายไปประมาณ 1 ปอนด์บ้าง บางครั้งก็ไม่หายบ้าง ขึ้นกับหลายปัจจัยมากครับ

ที่ตกใจเพราะถ้าเป็น camry อีกคัน ลมยางหายไป 3-4 psi จับอาการได้เลยครับ แต่นี่หายไปเป็น 10 psi แต่ไม่แสดงอาการ ชักอยากได้ระบบตรวจสอบลมยางแล้วสิครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ส่วนตัว +- 3psi เริ่มทราบแล้วครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

ถ้าจำไม่ผิดเส้นละ 85000 บาทครับ ไม่เป๊ะนะครับพอดีผมได้ราคาลดจากพี่ร้านช่วงล่าง

8,500 หรือป่าวครับ

8,500 หรือป่าวครับ

ครับ 0 เกินไปครับ แฮ่ๆ

ออฟไลน์ Turin

ถ้ารถที่ขับประจำและขี้ฟ้องหน่อย 3-5 psi พอบอกได้นะครับว่าแปลกๆ แต่ถึงกับขับยาก  กรณีนี้น่าจะเป็นล้อหลังอาการเลยไม่ชัดหรือเปล่าครับ

ปล ตกใจราคายางแพร๊บ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2016, 12:08:06 โดย Turin »

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
พี่สาวผมแสดง แสดงอิทธิฤทธิ์ มาแล้วยางซึมด้วยความที่เป็นผู้หญิงตรวจสอบไม่เป็น ไม่รู้ว่ายางรถผิดปกติขับกลับบ้าน กรุงเทพ-หนองคาย ด้วยแรงดันลมยาง 13 ปอน แต่ยังที่ดีเป็นล้อหลังขวาล้อเดียว

ผมยังตกใจว่าขับมาได้ยังไง อันตรายมากๆ!!!   นั่นแสดงให้เห็นว่าถ้าคนไม่มีความรู้เรื่องรถก็ไม่สามารถจับอาการได้

ออฟไลน์ eaton fuller

ถ้าล้อหลังเหลือราว 15-20 ไม่มีอาการ วิ่งได้ แค่ยางอ่อน จับดูจะร้อนมากกว่าเส้นอื่น หากวิ่งเร็วมากอาจร้อนจนแก้มแตกระเบิด อันตรายได้

ล้อหน้า ต่างกัน สัก 5-10 ปอนด์ ก็รู้เลย พวงจะดึงข้างอ่อนทันที

ออฟไลน์ SM.

2 ปอนด์ มก็เริ่มรู้แล้วนะครับ พวงมาลัยจะหนักขึ้น

2 ปอนด์ มก็เริ่มรู้แล้วนะครับ พวงมาลัยจะหนักขึ้น

นี่แหละครับที่ผมกังวล camry ผมจับอาการได้ตลอดหายไป 3 ปอนด์อาการชัดเจนมาก แต่คันนี้มันนิ่งไปไม่รู้อาการเลย กำลังจะหา TPMS มาติดละครับ

ออฟไลน์ aobness

โอ้วล่าสุดผมพึ่งเชค ไม่ได้เชค 3 เดือน อยุ่ประมาณ 26 ทั้ง 4 ล้อ เงิบเลย
ถึงว่าดูหนืดๆเสียงดังๆบอกไม่ถูก โค้งแล้วพวงมาลัยกินๆแปลกๆ
พอกลับมาใส่ 35 โอ้ว ฟิน  :-[

ออฟไลน์ Headman

ชลบุรีหรอครับ อยู่แถวไหนครับเนี่ย ฮ๋าๆๆๆ ผมใช้บริการปั๊มบางจาก ตรงใกล้ๆ ศูนย์มาสด้าอยู่ครับ เครื่องตัวนี้ คิดว่าโคตรโอเคแล้วล่ะครับ :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Darkart

2-3 PSI จะจับความรู้สึกได้แล้ว ขับยากขึ้นครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ชลบุรีหรอครับ อยู่แถวไหนครับเนี่ย ฮ๋าๆๆๆ ผมใช้บริการปั๊มบางจาก ตรงใกล้ๆ ศูนย์มาสด้าอยู่ครับ เครื่องตัวนี้ คิดว่าโคตรโอเคแล้วล่ะครับ :)

อยู่ ม.บูร ครับ ผมเติมที่บางจากปากซอยวัดตาลล้อม

ออฟไลน์ biozebastian

เคยขับวีออสที่ล้อหลังซ้ายรั่วบดมาความเร็ว110-120กม./ชม.ประมาณ7-8โล มารู้ตอนจอดด่านทางหลวง กลิ่นยางไหมมาเลย
(ขับเส้นซุปเปอร์ มีโค้งซ้าย-ขวากว้างๆ)อาการ รถไม่ส่ายไม่รู้สึกจนมีจนท.บอก แต่ไม่เหลือละครับ ยางโดนบดจนแก้มฉีกหมดหรือประสาทผมมันช้าก็ไม่รู้

ออฟไลน์ patzahut

เคยขับวีออสที่ล้อหลังซ้ายรั่วบดมาความเร็ว110-120กม./ชม.ประมาณ7-8โล มารู้ตอนจอดด่านทางหลวง กลิ่นยางไหมมาเลย
(ขับเส้นซุปเปอร์ มีโค้งซ้าย-ขวากว้างๆ)อาการ รถไม่ส่ายไม่รู้สึกจนมีจนท.บอก แต่ไม่เหลือละครับ ยางโดนบดจนแก้มฉีกหมดหรือประสาทผมมันช้าก็ไม่รู้

ช่วงล่างรถเก๋งเตี้ยและดีระดับนึงครับ บางทีวิ่งความเร็วลอยๆถ้าไม่ตกหลุมก็สังเกตุยากครับ

ออฟไลน์ shikimaru

ถ้าพวก suv ppv นี่จับยากหน่อยครับ ยกเว้นจะเป็น 2 ล้อขึ้นไปนี่เห็นอาการ คันล่าสุด mu หลังขวาซึม  เติม 32 แล้วมันลดเหลือ 26-27 มีอาการย้วย+วูปๆหน่อยๆครับ ถ้าเราขับถนนเส้นเดิมบ่อยๆจะรู้เลย

รถเก๋งนี่ 3 ปอน ก็รู้สึกแล้วครับ เช่นเติม 30 32 เหลือ 28-29 นี่เวลาโค้งมันนิ่งไม่เท่าเดิม อาจจะเป็นข้อยกเว้นในบางคันนะครับ ผมมีมินิคันนึง ขอบ 17 เติม 35 ตลอด แต่น้องเอาไปใช้ ไปขับกลับมาตลอดทางไม่รู้สึกเลย แค่คิดว่ามันเด้งๆน้อยลงนิดๆ กลับมาเช็คบ้านลมเหลือ 26 อันนี้ก็งงๆ อาจเป็นเพราะบุคลิกรถมันเด้งๆมาตลอด+แข็งด้วยเลยคิดว่าปกติ

ออฟไลน์ tierak

ถ้าพวก suv ppv นี่จับยากหน่อยครับ ยกเว้นจะเป็น 2 ล้อขึ้นไปนี่เห็นอาการ คันล่าสุด mu หลังขวาซึม  เติม 32 แล้วมันลดเหลือ 26-27 มีอาการย้วย+วูปๆหน่อยๆครับ ถ้าเราขับถนนเส้นเดิมบ่อยๆจะรู้เลย

รถเก๋งนี่ 3 ปอน ก็รู้สึกแล้วครับ เช่นเติม 30 32 เหลือ 28-29 นี่เวลาโค้งมันนิ่งไม่เท่าเดิม อาจจะเป็นข้อยกเว้นในบางคันนะครับ ผมมีมินิคันนึง ขอบ 17 เติม 35 ตลอด แต่น้องเอาไปใช้ ไปขับกลับมาตลอดทางไม่รู้สึกเลย แค่คิดว่ามันเด้งๆน้อยลงนิดๆ กลับมาเช็คบ้านลมเหลือ 26 อันนี้ก็งงๆ อาจเป็นเพราะบุคลิกรถมันเด้งๆมาตลอด+แข็งด้วยเลยคิดว่าปกติ

+ 1 ครับ รถสูงน่าจะจับอาการยากกว่ารถเตี้ย
ผมเคยนั่งไปกับพ่อแฟน เป็นกระบะยกสูงยางหน้าแบน ขับอยู่ประมาณ 80-90 แกยังไม่รู้สึกตัวเลย555

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
แล้วแต่ช่วงล่างของรถแต่ละคัน และ ประสบการณ์ของคนขับครับ

รถยุโรป แบรนด์ดังๆ ก็แทบไม่ค่อยจะแสดงอาการ เสียการทรงตัว ยางแบนแทบถึงพื้นอยู่แล้ว

ส่วนบางคน ขนาดขับรถช่วงล่างที่ไม่ดี ยางแบนแต๊ดแต๋ คนขับยังไม่รู้เลยว่า ยางแบน ขับไปเรื่อย ซะงั้น

สำหรับความดันลมยาง แล้วแต่เกรดชนิดของยาง เช่นกัน
พวกยางแก้มนิ่ม เน้นเงียบ นุ่ม เนี่ย ต้องเติมให้มากกว่า พวกยางขับลุย ชับแรง กว่าสัก 4-5 ปอนด์

แต่โดยเฉลี่ย ไม่ควรต่ำกว่า 25 เป็นอย่างยิ่งครับ
ถ้าต่ำกว่านี้ เช่น 20 ยางจะร้อนมาก วิ่งทางไกลลงมา แทบเอามือแตะยางไม่ได้เลย
นอกจากนี้ ยังย้วย ควบคุมลำบาก โอกาสเกิดอุบัติเหตุสูง
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Fly to dream

แล้วแต่รถครับ ผมเคยครั้งนึง เฟียสต้าวิ่งกลับ ตจว ขับก็ปกติแหละ 120-140 ทางไกล แต่จะมีความรู้สึกนึงคือ มันย้วยๆเวลาเจอหลุม เลยแวะปั๊มเช็คลมยาง  ผลคือล้อหน้าซ้ายลมเหลืออยู่ 20 ไม่รู้ซึมอะไรขนาดนั้น เลยอัดกลับไป 35 ก็กลับมาสะเทือนแบบเดิมที่คุ้นเคย

ส่วน Everest ล้อ 20 เดิม ลมเหลือ 33 นี่ก็รู้สึกได้ตอนเจอโค้งแคบๆ แล้ววิ่งมาเร็วๆ จะรู้สึกเลยว่ายางมันย้วยๆยังไงไม่รู้ ปกติผมเต็มหน้า 36 หลัง 38 มันจะเกาะถนนดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2016, 06:05:51 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ burst

จากประสบการณ์ก็ที่ 25 psi ครับ
ที่จะรู้สึกเสียการทรงตัว

ยาง Bridgestone Potenza RE001
ขนาด 195/55 R15
วีออสโฉมแรกตัวไมเนอร์ 06

เข้าโค้งตัวเอสทางด่วน โค้งโรงแรม ฝั่งงามวงศ์วานมุ่งหน้าบางนา
ไม่มีเสียงยางดัง แต่อาการของรถจะโดนเหวี่ยงผิดปกติ ความรู้สึกเหมือนจะหลุดโค้งทั้งที่ความเร็วไม่สูง
แต่อาการจะต่างไปตรงที่เหมือนมีการโยนตัวของบอดี้ซ้ายขวาแทนที่จะโดนเหวี่ยงออกนอกโค้งอย่างเดียว
อันนี้คืออ่อนทั้งสี่ล้อ ยางเกินอายุแล้ว แต่ไม่มาก ประมาณสามปีกว่า ดอกยังเต็ม
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Jazz ผมแค่ต่ำกว่าระดับลมยางที่แนะนำ 32psi หน้า 30psi หลัง ซัก 2psi ก็รู้สึกนุ่มนิ่มแล้วครับ ต่ำกว่านั้นคงอันตรายละ = =
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ขึ้นอยู่กับแก้มยางด้วยครับ เคยใช้แก้ม 55-50 ลดลงไปเกิน 5 ปอนด์ นี่จะรู้สึกว่าย้วยแล้วเวลาเล่นโค้ง
แต่พอมาใช้แก้ม 65 ลดลงไปแค่ 2-3 ปอนด์นี่รู้สึกชัดเจนเลยครับ เฉพาะล้อหน้าครับ ถ้าล้อหลัง เคยลดไปเกือบ 10 ปอนด์ (ยางมันซึม โดนตะปูตำ) ยังแทบไม่รู้สึกเลยครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ adis

ลมยางต้องเติมขณะที่ยางเย็นเท่านั้นครับ ถ้าไปเติมตามปั้มโอกาสเพี้ยนจะมีสูงเพราะยางร้อน ทำให้ลมที่ได้อ่อนกว่าความเป็นจริงได้
อีกอย่างเกจวัดลมยางตามปั้มก็อาจจะเพี้ยนด้วยครับ
แนะนำให้หาที่เติมลมยางแบบพกพา และหาเกจวัดลมส่วนตัวมาใช้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Lancer

ถ้าข้างหลัง ไม่รู้สึกครับ แต่ถ้าเป็นล้อหน้าเนี่ย  สองข้างต่างกัน 3 psi ก็เข้าเรื่องแล้วครับ