ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามีคนมาขอให้ช่วยค้ำประกันรถยนต์ พี่ๆ มีวิธีปฏิเสธ ยังไงบ้างครับ  (อ่าน 6345 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ถ้าเพื่อน หัวหน้างาน หรือ ญาติๆ มาขอให้ช่วย แต่เราไม่พร้อมจะช่วยครับ

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
บอกไม่สะดวกขอโทษจริงๆสั้นๆไม่้ต้องพูดเยอะ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าเป็นญาติ สมมุติว่าเขาจะดาวน์รถ 15% ผมก็จะให้เพิ่มอีก 5 - 10% ให้เขาเลย รวม 20-25% ก็ไม่ต้องค้ำแล้ว จะได้ไม่ต้องมาให้เราค้ำประกัน
ส่วนเพื่อน บอกว่าไม่มีตังค์ หนี้เยอะ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ SM.

ไม่ทำครับ บอกไปตรงๆเลย

ออฟไลน์ ps000000

บอกไปตรงๆครับ

บรรลัยมาตั้งแต่โบราณแล้วการค้ำประกัน

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
บอกไปเลย ตอนนี้เจ้าหนี้ฟ้องพี่อยู่ เพราะไปค้ำให้อีกคน เอกสารไม่ผ่านแน่ๆ   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Newhang

ให้ค้ำ ซื้อเองดีกว่ามั๊ย

ผมคงตอบปฏิเสธตรงๆแหละ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เขาเป็นใครละ..เป้นคนที่คุณแคก้อทำชิครับ

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
ถ้าเพื่อน หัวหน้างาน หรือ ญาติๆ มาขอให้ช่วย แต่เราไม่พร้อมจะช่วยครับ

บอกไปว่า เคยค้ำให้ญาติแล้วไม่ส่งต่อ ตอนนี้เลยติดบูโรครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
อยู่ที่ว่าคนขอเป็นใครครับ
สำหรับผมถ้าไม่สนิทจริงๆ ก็ตอบปฏิเสธได้ไม่ยาก
แต่ถ้าสนิท ก็ใช่ว่าจะให้ทุกคน เพราะคนที่เครดิตไม่ดี ก็คงปฎิเสธ

เสียเพื่อนเสียญาติตอนนี้ยังดีกว่าไปเสียทีหลังแล้วเราซวยเอา
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ XyteBlaster

บอกว่าเมียสั่ง ไม่ให้ค้ำ ครับ จบๆ

ออฟไลน์ No Trespassing

บอกไปว่าติดบูโรครับ ค้ำไม่ได้

ไม่ต้องบอกอย่างอื่น

แค่นี้ก็ไม่มีใครมายุ่งแล้ว

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

คำพูดที่จะปฎิเสธ

1. ติด เครดิตบูโรอยู่ ค้ำ ไม่ผ่าน
2. รายได้ไม่พอค้ำ
3. เดี๋ยวขอถามเมียก่อน แล้วบอกเมียไม่ให้ค้ำ
4. ได้เลย ออกรถเป็นชื่อเรา นายเป็นคนส่งและเราขอให้นายคนค้ำด้วย ส่งครบเดี๋ยวโอนคืนให้
5. ไม่สะดวกทำให้ครับ ดูดออกตรง ๆ เลย
6. อื่น ๆ สรุป ยังไงก็จะไม่ค้ำให้ 

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member

เสียเพื่อนเสียญาติตอนนี้ยังดีกว่าไปเสียทีหลังแล้วเราซวยเอา

+1 ครับ
ปฏิเสธตรงๆไปเลยครับ

ออฟไลน์ Smith686

ถ้าเป็นญาติ สมมุติว่าเขาจะดาวน์รถ 15% ผมก็จะให้เพิ่มอีก 5 - 10% ให้เขาเลย รวม 20-25% ก็ไม่ต้องค้ำแล้ว จะได้ไม่ต้องมาให้เราค้ำประกัน
ส่วนเพื่อน บอกว่าไม่มีตังค์ หนี้เยอะ
   วิธีนี้ไม่ต้องเสียญาติ  แถมญาติรักเราอีก 

ออฟไลน์ neutrino

ผมจะตอบ "ผมติด NPL อยู่ครับ"
ผมปฏิเสธแบบนี้มาหลายรายแล้ว เพราะมันคือคำตอบที่ไม่ต้องการคำอธิบายอีก

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

1. ติด เครดิตบูโรอยู่ ค้ำ ไม่ผ่าน
3. เดี๋ยวขอถามเมียก่อน แล้วบอกเมียไม่ให้ค้ำ
4. ได้เลย ออกรถเป็นชื่อเรา นายเป็นคนส่งและเราขอให้นายคนค้ำด้วย ส่งครบเดี๋ยวโอนคืนให้
5. ไม่สะดวกทำให้ครับ ดูดออกตรง ๆ เลย
6. อื่น ๆ สรุป ยังไงก็จะไม่ค้ำให้

ชอบข้อ4ครับ

" ได้เลย ออกรถเป็นชื่อเรา นายเป็นคนส่งและเราขอให้นายคนค้ำด้วย ส่งครบเดี๋ยวโอนคืนให้ "

;D ::) ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ dht_tubes

ปฏิเสธตามสถาณการณ์ กับบุคคลไปครับ

โดนยืมแล้วเบี้ยว ทำใจง่ายกว่าผ่อนกุญแจให้คนอื่น ให้เงินไม่คืนคือจบแค่นั้น ค้ำประกันนี่ของต้องห้ามครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

"เอาตรงๆ นะ คุยกันเรื่องอื่นดีกว่า"
ถ้าเค้าโกรธก็ช่างเค้า ถ้าทำได้แค่รายเดียว จะไม่มีรายที่สอง ที่สาม มากวนใจอีก ครับ ใจแข็งไว้ เพื่ออนาคตตัวเอง

ออฟไลน์ J_Serie5

ปฏิเสธตรงๆครับ ไม่ต้องอ้อมค้อม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ทะเลาะกันวันนี้ดีกว่าตอนเป็นหนี้แทนมัน

ออฟไลน์ rattypor

• Newbie
  • *

ครบถ้วน ถูกใจมากครับความเห็นพี่เวลาตอบคนมาขอให้ค้ำรถ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ตอบไปเลยว่า 'ไม่ค้ำโว้ยยยย คันปัจจุบันยังผ่อนไม่หมดเลย ถ้าเงินไม่พอหรือยังไม่พร้อมก็เก็บเงินเพิ่มสิโว้ยครับ'

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมคนนึงที่หลวมตัวไปค้ำรถให้ญาติ มันเป็นลูกของอา ญาติทางแม่ ตอนนั้นก้ไม่ได้คิดอะไรมาก เห็นว่าเป็นญาติกัน ก็เลยค้ำไป มีนาคม ปี 56 รถ ไทรทันสี่ประตู ราคาประมาณ 9 แสนกว่า แรกๆมันก็ส่งอยู่ ทีนี้พอมาต้นปี 57 เริ่มมีจดหมายทวงหนี้มาจากลีสซิ่ง ซึ่งเป๋นของกรุงไทย เราก้เอาไปให้มันดู มันก้อ้าง ส่งแล้ว แต่ส่งช้า มันไม่อัพเดทยอด จนในที่สุดมีจดหมายตามมาเป็นยี่สิบกว่าฉบับ มีคนมาตามถึงที่ทำงาน ผมโกรธมันมาก จะตัดญาติกันเลย สุดท้ายคดีขึ้นถึงศาล ศาลสั่งให้มันชำระเงินที่ค้างอยู่แล้วคืนรถ ปรากฏว่ามันเสือกเอารถไปจำนำที่อื่น ตอนนี้ยังเงียบอยู่ ลีสวิง่ก็ไม่เห็นตาม มันก็ไปทำงานที่เกาหลี น่าจะเคลียร์ได้บางส่วน เห็นมันเงียบอยู้
ตั้งแต่นั้นมา ผมตั้งปณธาณว่าจะไม่ค้ำรถให้ใครเลย ไม่ว่าจะญาติหรือเพือ่น หรือใครๆ ปฏิเสธไปเลยตรงๆคับเพราะเราไม่รู้อนาคตจะมีปัญหาแบบผมมั้ย >:(

ออฟไลน์ bravo

บอกไปตรงๆครับ

บรรลัยมาตั้งแต่โบราณแล้วการค้ำประกัน

มันก็เป็นบางคนแหละครับ
ผมก็ค้ำประกันไปหลายคน ( คนที่เรารู้นิสัย แะเขาก็รู้นิสัยผม ว่าถ้าทำให้ผมเดือดร้อน จะเป็นยังไง) ไม่เคยโดนฟ้องเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 15:56:08 โดย bravo »

ออฟไลน์ Smith686

ชอบข้อ4ครับ

" ได้เลย ออกรถเป็นชื่อเรา นายเป็นคนส่งและเราขอให้นายคนค้ำด้วย ส่งครบเดี๋ยวโอนคืนให้ "

ออกรถเป็นชื่อเรา  ให้เขาเป็นคนค้ำและเป็นคนส่ง แต่รถอยู่ที่เขา  ถ้าเขาเบี้ยวไม่ส่งไฟแนนซ์ก็มาทวงหนี้กับเรา  เราเป็นลูกหนี้ชั้นต้นเลย  หนักกว่าเดิมหรือเปล่า

ออฟไลน์ the kit

ถ้าไม่คิดจะค้ำให้ - ผมบอก ไม่สะดวก, อึดอัด, ลำบากใจ คือยังไงก็ไม่ค้ำให้

แต่ แนวคิดที่ว่า รถเพื่อนแต่ออกเป็นชื่อเรา เพื่ออาศัยเครดิตเรา แล้วมันผ่อนเอง อันนี้น่ากลัวนะ
เพราะออกมา มันเป็นคนใช้ รถอยู่กับมัน มันจะส่งไม่ส่ง ไม่รู้ และยังไม่พอ ถ้ามันเอารถไป ขายบ่อน เอาไปจำนำ เอาไปแยกส่วน

ถึงเวลา finance มาท้วงเอากับเรา แล้วทำไง??? 
ทางกฎหมาย อิงกับหลักฐานเป็นหลัก ตอนออกรถดันไป ดาวน์ 20-25% โดยไม่ต้องมีคนค้ำอีก...

อันนี้เต็มๆ ไม่ต้องไปมองใครเลย  จะเอาตะกั่วหัวระเบิด ไปฝากมัน แล้วครอบครัวเราจะอยู่ยังไง..  จะจ้างวานก็นอนหลับไม่เต็มตาอีก...

คิดแล้ว......
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

ชอบข้อ4ครับ

ออกรถเป็นชื่อเรา  ให้เขาเป็นคนค้ำและเป็นคนส่ง แต่รถอยู่ที่เขา  ถ้าเขาเบี้ยวไม่ส่งไฟแนนซ์ก็มาทวงหนี้กับเรา  เราเป็นลูกหนี้ชั้นต้นเลย  หนักกว่าเดิมหรือเปล่า

เป็นหนึ่งในวิธีปฏิเสธ ที่ผมชอบครับ

คือ ถ้าคนที่มาขอให้ค้ำ พอจะคิดเป็นอยู่บ้าง จะรู้ได้แล้วครับว่า
อ้างถึง
ไม่ต้องการค้ำให้ และ ไม่ต้องการทำลายความสัมพันธ์
ครับ

แต่ถ้าคนที่มาขอจะให้ค้ำให้ได้ ก็บอกไปตรงๆครับ

และอาจจะเสริมว่า " เคยได้ยินไหม เอ็นดูเขา เอ็นเราขาด เข้าใจนะ " ถ้าตั้งใจแน่วแน่ว่าจะไม่ค้ำให้ใครครับ 555

แล้วถ้าจะตัดความสัมพันธ์กันเพราะเรื่องประมาณนี้ เชิญครับ ยินดีมาก 555  ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ tiger12r

บอกไปเลยครับว่าติดเครดิตบูโรหนี้เยอะค้ำให้ไม่ได้   ถ้าจะเลิกคบเพราะไม่ค้ำรถให้ก็เลิกได้เลยครับ ดีกว่าเรามาปวดหัวภายหลัง จะออกรถทั้งทีทำไมไม่เก็บเงินดาว์นให้ได้พอ25%ก่อน จะได้ไม่เป็นภาระผู้อื่น  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4