ผู้เขียน หัวข้อ: AEC เปิดในเร็ววัน ค่ายรถยนต์ ปรับกลยุทธ เพิ่มPRODUCTอะไรเพิ่มเติมบ้างรึเปล่าครับ  (อ่าน 1968 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ไม่รู้ว่าผมรุ้สึกไปเองรึเปล่า ว่าหลายๆค่าย

เริ่มปรับตัว เอารถแปลกๆ กล้าลงทุน กล้าเปิดโปรดักซ์ใหม่ และ เจาะกลุ่มมากขึ้น ให้ตอบรับกับตลาดที่ใหญ่ขึ้น

เช่นในอนาคตที่จะมี civic coupe หรือ compact suv

ให้สมกับที่ไทยเป็นศุนย์การผลิตรถยนต์หลายๆรุ่นออกมาป้อนตลาด

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
ผมมองว่ามันจะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ เพราะทุกวันนี้เปิดกับเปิดมันก็แทบจะไม่ต่างกันเท่าไรครับ การจะเอามาทำตลาดหรือไม่ทำตลาดมันไม่ได้เกี่ยวกับว่าจะมีลดหย่อนหรือมี benefit จากการเปิด AEC หรือเปล่า แต่มันอยู่ที่ว่ารถที่จะนำมาขายมันถูกจริตคนในประเทศนั้นๆหรือเปล่ามากกว่าครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
AEC ไม่ได้มีผลกับรถยนต์เลยนะครับ

เดินทางไปมาต้องใช้ หนังสือตามรูปแบบปัจจุบันกันเหมือนเดิม

จะมีกระทบจริงๆคงเป็นด้านแรงงาน โดยเฉพาะสาธารณสุข อาจได้เห็นหมอต่างชาติมาเยอะขึ้นครับ

ออฟไลน์ mr.newton

• Jr. Member
  • **
ทุกวันนี้บริษัทรถยนต์ได้ประโยชน์จากสิทธิการค้าเสรีอาเซียน (FTA) อยู่แล้ว
จึงไม่มีผลต่อการเพิ่มผลิตภัณฑ์แต่อย่างใด
แต่จะมีผลในแง่การเคลื่อนย้ายแรงงาน ซึ่งมีข้อกำหนดไปอีกว่างานประเภทไหน
จะได้รับสิทธิตรงนี้ (ที่มีก็เช่น แพทย์ พยาบาล วิศวกร ฯลฯ ซึ่งต้องผ่านมาตรฐานวิชาชีพตามที่กำหนด)