ผู้เขียน หัวข้อ: คิดดูเล่นๆ ถุงลมนิรภัย(Airbag)กับแว่นตา  (อ่าน 11755 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
ประโยชน์ของถุงลมนิรภัย(Airbag)คือ ช่วยลดความรุนแรงจากอาการเจ็บไหล่เมื่อเกิดการชน เนื่องจากเข็มขัดจะรั้งเอาไว้ไม่ให้คนกระเด็นออกจากรถ  ซึ่งถ้าไม่มีถุงลมอาการเจ็บก็จะมากกว่าการที่มีถุงลมช่วย  แต่พักซักเดือนนึงก็คงหายดีได้

แต่ถ้าหากเกิดกับคนที่ใส่แว่นตา  เมื่อถุงลมนิรภัยทำงาน อาจเป็นสาเหตุทำให้ตาบอดได้ 

ผมได้ลองคิดดูว่ามันมีโอกาสเป็นไปได้ว่าจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้   พี่ๆ HLM คิดว่าไงบ้างครับ

ออฟไลน์ H.

Re: คิดดูเล่นๆ ถุงลมนิรภัย(Airbag)กับแว่นตา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 22:44:05 »
ผมดูจากที่เขาเทสในพวก Ncap แล้ว ถุงลมสมัยนี้มันไม่ได้แข็งเด้งดึ้งเหมือนลูกโป่งนะครับ (สมัยก่อนผมไม่ทราบแหะ)
และก็ไม่ได้เด้งเข้าหน้าแบบจ่อจมูกด้วย

น่าจะไม่เกิดปัญหาเท่าไหร่นะ
H.

ออฟไลน์ MoLee

Re: คิดดูเล่นๆ ถุงลมนิรภัย(Airbag)กับแว่นตา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 22:48:54 »
ผมดูจากที่เขาเทสในพวก Ncap แล้ว ถุงลมสมัยนี้มันไม่ได้แข็งเด้งดึ้งเหมือนลูกโป่งนะครับ (สมัยก่อนผมไม่ทราบแหะ)
และก็ไม่ได้เด้งเข้าหน้าแบบจ่อจมูกด้วย

น่าจะไม่เกิดปัญหาเท่าไหร่นะ
เห็นด้วยครับ

แต่ยังไงก็แล้วแต่ดวง ของแต่ล่ะคนด้วยล่ะครับ :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 23:01:12 »
น่าจะมีการกะเผื่อไว้แล้วหรือเปล่าครับ เพราะถ้าขับรถกลางวัน คนที่สายตาปกติก็อาจใส่แว่นกันแดด ทำให้ใส่ไปแทบทุกคนนะครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 23:14:46 »
vdo นี้พิสูจน์แล้วจากการใช้ในสถานการณ์จริง อิอิ

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 23:26:24 »
คุณย่ามหาภัย 55
H.

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 23:38:49 »
ขอตอบ เพราะประสบการณ์จากที่เกิดขึ้นที่ผ่านมา(สักพักใหญ่) คือมันทุกอย่างเร็วมากจำได้ว่า ผมใส่แว่้นในวันเกิดเหตุ และผมสังเกตุว่า เมื่อถุงลม ทำงาน เข็มขัดนิรภัยแบบ ดึงกลับเอง ดึงอย่างแรง ตัวติดเบาะทันที

ต่อมา เมื่อถุงลมทำงาน ก็ตัวพุ่งไปหา ช่วงนั้น มีแรงเหวี่ยงอยู่ ผมก็ได้กระแทกถุงลม แต่แว่นผมกระเด็นออกจากจุดที่ใส่ ไปตกพื้นรถฝั่งคนขับเองตอนไหนไม่ก็ไม่รู้ แต่ เชื่อเถอะครับ ใส่แว่น เมื่อถุงลมทำงาน ไม่ตาบอดหรอกครับ แว่นมันไม่ได้ล้อคแน่นมาก เอาแค่ประคองอยู่เท่านั้น เจออะไร ก็หลุดออกจากที่สวมได้ทันทีครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 00:21:54 »
vdo นี้พิสูจน์แล้วจากการใช้ในสถานการณ์จริง อิอิ

แร๊งงงงงงง

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 07:24:28 »
ถุงลมนิรภัย ไม่ได้มีไว้กันการเจ็บไหล่ครับ
แต่มีไว้กันการกระแทกกับอะไรก็ตามที่มันพุ่งเข้ามาหาเรา หรือเราพุ่งเข้าหามันตอนเกิดการปะทะ

ถุงลมนิรภัยที่แรกของรถยนต์ จึงเป็นถุงลมที่ติดตั้งบนพวงมาลัย
เพราะส่วนใหญ่เวลาเกิดอุบัติเหตุ ศีรษะของคนจะถูกเหวี่ยงไปด้านหน้าอย่างรุนแรง
และอาการบาดเจ็บทางสมองมักจะเกิดจากการฟาดกับวงพวงมาลัย
อีกส่วนหนึ่งก็คือการป้องกันการบาดเจ็บส่วนหน้าอก ที่อาจจะพุ่งไปอัดกับพวงมาลัยด้วยก็ได้
ถุงลมนิรภัยเลยทำงานเพื่อผ่อนหนักเป็นเบา จากที่จะเจ็บปางตายก็เป็นระดับที่เบาบางลง

ถุงลมตำแหน่งอื่นก็ทำหน้าที่แบบเดียวกัน ทั้งถุงลมนิรภัยด้านข้างเบาะที่กันการกระแทกจากด้านข้าง
ม่านนิรภัยที่ป้องกันการกระแทกกับกระจก หรือการที่มีของแข็งจากด้านนอกจะดันเข้ามาปะทะกับเราโดยตรง

ส่วนที่ทำให้ลดการบาดเจ็บจากสะบ้าไหล่นั้น เป็นเทคโนโลยีการผ่อนแรงดึงกลับของเข็มขัดนิรภัยครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 07:32:31 »
อ่อ ผมหมายถึง การผ่อนหนักให้เป็นเบา ของถุงลม  ซึ่งจะสังเกตุได้ว่า รถที่มีถุงลมช่วยจะช่วยลดอาการบาดเจ็บไหล่จากแรงของเข็มขัดเมื่อรั้งไว้ได้มาก

ออฟไลน์ Nanfa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 08:33:31 »
ผมใส่แว่นกันแดดขับรถทุกครั้งครับ ไม่ค่อยจะกลัวเท่าไร ใส่ OAKLEY ครับ หายห่วง

เลนส์ไม่มีทางแตกได้ ทั้งทุบ ทั้งตอก ก็ไม่แตก   แต่สำหรับแว่นอย่างอื่นไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 09:30:14 »
ขอตอบแบบประสบการณ์ตรงที่เจอเลยนะครับ
ผมไม่รู้ว่ารุ่นอื่นจะเหมือนกันไหมนะครับ...
แต่ที่ผมเจอคือ honda civic 02 ครับ...
ชนด้านหน้าตรงมุมฝั่งคนขับ แอร์แบ็คพุ่งทั้ง 2 ลูกครับ
ผมเป็นคนขับเอง...ผมเป็นคนสายตาสั้นใส่แว่นตลอดอยู่แล้วครับ
ตอนนั้นที่ชนความเร็วอยู่ที่ประมาณ 80-90
ขอบอกว่ามันไม่ถึงหน้าครับ...อยู่แค่ระดับหน้าอกเท่านั้นครับ
แว่นไม่ได้หลุดจากหน้ายังอยู่ปกติดีครับ...ไม่มีอาการเจ็บที่หน้าเลยครับ
ส่วนฝั่งคนนั่ง ตอนนั้นพ่อผมเป็นคนนั่ง พ่อเห็นแล้วรู้ว่าชนแน่ๆ
เลยเอามือไปค้ำที่คอนโซลหน้าไว้ พอแอร์แบ็คพุ่งที่นี้ครับ...เต็มๆหน้าเลยครับ
จมูกแดงไปหลายวันเลยครับ จริงๆถ้าพ่อผมนั่งเฉยๆไม่เอียงตัวไปจับคอนโซลหน้า
ก็คงไม่บาดเจ็บอะไรเลยครับ....แต่ที่แอบสงสัยก็คือว่าทำไมแอร์แบ็คข้างคนนั่งแตกแล้วกระจกหน้ามันแตกด้วย
ผมเดาว่าตอนที่แอร์แบ็คฝั่งคนนั่งแตกมันคงไปกระแทกกับกระจกหน้าด้วยแน่ๆครับ....
กระจกหน้าเลยแตกไปด้วยเลย.... อ่อลืมไปอย่างนึงครับ
จะบอกว่าตอนชนอ่ะไม่เท่าไหร่ครับ...ไม่ได้เป็นไรมากลงมาดูเหตุการณ์
เรียกตำรวจ แจ้งประกันได้แบบสบายๆ แต่พอผ่านไป 20 นาที
ลงไปนอนกับพื้นเลยครับ....ตอนนั้นจุมากมายเลยครับ
แอร์แบ็คมันกระแทกที่หน้าอกใต้ราวนมเต็มๆ (ก่อนชนผมใช้มือซ้ายมือเดียวจับพวงมาลัยตรง 12 นาฬิกา)
จะบอกว่าจุไปหลายวันเหมือนกันครับ...ดีที่ไปเช็คที่โรงบาลแล้วไม่เป็นไรครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 09:36:36 »
ผมใส่แว่นกันแดดขับรถทุกครั้งครับ ไม่ค่อยจะกลัวเท่าไร ใส่ OAKLEY ครับ หายห่วง

เลนส์ไม่มีทางแตกได้ ทั้งทุบ ทั้งตอก ก็ไม่แตก   แต่สำหรับแว่นอย่างอื่นไม่รู้ครับ

เลนส์ที่จะแตกก็มีเลนส์แว่นสายตาที่ทำจากแก้วนี่แหละครับ เลนส์พลาสติกเคยเห็นเด็กเอามาทุบเล่น ต้องใช้แรงพอๆกับตอกตะปูถึงจะแตกครับ

ออฟไลน์ north

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 09:57:05 »
ผมไม่มีประสบการณ์นะคับ(และไม่อยากมีคับ)
แต่พี่ที่รู้จักกัน เป็นคุณหมอคับ  ขับ Cammy ตัวก่อนปัจจุบันคับ
ชนแล้วถุงลมกระแทกอะคับ พี่เค้าบอกว่าเค้าโชคดีมากๆที่แว่นเค้า
กรอบแว่นเค้า มันไม่มีน๊อตที่ยึดขาแว่นอะ และเลนก็เป็นพลาสติก
เค้าบอกว่า ต่อไปแว่นทุกอันของเค้าจะต้องเป็นแว่นที่แบบไม่มีน๊อตยึดติดอะ
เพราะเค้ารู้ว่าเลนส่วนใหญ่จะเป็นพลาสติกอยู่แล้ว แต่ตรงที่สำคัญอีกตรงนึง
ก็คือ ขาแว่นนี้แหละ เพราะแว่นบ้างยี่ห้อมันจะมีน๊อตอยู่ด้วย
แล้วถ้าโดนถุงลมอะ มันอาจจะกระเด็นเข้าตาได้

ปล.พี่เค้าบอกนะคับว่าถุงลมที่ออกมากระเด็นมาโดนหน้าเค้าอะ
อย่างนี้ขอถามต่อคับว่า ระยะที่ถุงลมออกมาอะคับ รถแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นนี้มันเหมือนกันไหมคับ

ออฟไลน์ nuionline

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 12:25:34 »
สงสัยมานานแล้วเหมือนกันครับ คราวหลังไม่ต้องกลัวแล้ว  ได้ความรู้เกี่ยวหับถุงลมเยอะเลย

ออฟไลน์ dorakun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 12:57:04 »
จริงๆแล้วอยากจะให้อ่านในคู่มือรถกันก่อนอ่ะครับ
เค้าจะมีระยะบอกไว้ว่าควรจะนั่งท่าไหนห่างเท่าไหร่
ถึงจะปลอดภัยอ่ะครับ....คือแบบว่าผมเห็นส่วนมาก
จะเป็นผู้หญิงนะครับ...ชอบนั่งแบบแทบจะติดพวงมาลัยเลยครับ
ไม่อยากจะคิดเลยว่าเวลาแอร์แบ็คพุ่งขึ้นมาละก็จะเป็นไง
แค่คิดก็เสียวแล้วครับ.....น่ากลัวมากๆครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 13:17:46 »
ไม่ต้องไปกลัวมันขนาดนั้นหรอกครับ เลนส์แว่นนี่แตกยากเอาการเลยครับ ยังไงขับกลางวัน ใส่แว่นกันแดด ก็ดีกว่าไม่ใส่อะไรเลย อยู่ดีครับ (ถ้าพูดถึงสุขภาพตา)

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 16:49:10 »
แว่นสายตาเดี๋ยวนี้ผมว่ามันเป็นพวก อะคริลิค ชนิดหนึ่งมากกว่า เพราะเคยเห็นในกบนอกกะลาตอนที่เค้าทำเลนส์เค้าจะฉีดของเหลวเข้าแม่พิมพ์ออกมาเป็นเลนส์กลมๆ ซึ่งไม่ใช่แก้วคงแตกยาก และเมื่อก่อนผมเคยทุบเลนส์แว่นสายตาเก่าๆก็พบว่าแตกยากมากแล้วมันก็ไม่ใช่แก้วจริงๆด้วย

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 19:09:46 »
อีกอย่างครับ   แต่ถ้าเป็นกรณีขายึดกับจมูกเรา โดยที่ Airbag มาดันทำให้มันกางออกไปหาแว่น(ส่วนนี้ของแว่น ดัดกันง่ายและไม่ได้แข็งแรงมากนัก)  สำหรับกรณีชนหนักพอควร

มีโอกาสไหมครับ     

ออฟไลน์ Xtream@tom

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 19:23:14 »
ไม่เคยโดนairbagครับ แต่เคยโดนเพื่อนศอกใส่แว่นพลาสติก แลนส์แตกแบ่งเป็นแบบพิซซ่าเลย คมมากๆ

แต่ถ้าเป็นairbagผมคิดว่าอย่างมากก็น่าจะแค่ดันแว่นอ่ะครับ ไม่น่าถึงขนาดทำให้เลนส์แตกได้หรอก

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 12:16:13 »
แอร์แบ็คตอนทำงาน พุ่งสวนออกมาความเร็วเกือบ 200 ไมล์ต่อชั่วโมงนะครับ
คิิดแล้วก็ 320 กม./ชม. ในจังหวะที่โผล่หน้าทะลุแผงหน้าปัดและพวงมาลัยออกมา

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 12:23:03 »

ผมใส่ OAKเก๊ครับ  ;D

แต่ถ้าเป็นของแท้ เห็นมีแบบ Goggle คือคล้ายแว่นตาว่ายน้ำ อันนั้นทนได้แน่นอนหายห่วงครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 12:38:19 »
ผมถามพี่สาวดู จากประสบการณ์เคยขับรถชนเสาไฟฟ้า แล้วก็ใส่แว่นตา
เค้าบอกว่า แว่นตากระเด็นไปไหนก็ไม่รู้  เพราะว่าสลบไปก่อนทันทีที่เห็นเสาไฟฟ้า
หลังจากนั้นก็มีคนมาเคาะประตูรถ พอพี่สาวผมปลดล๊อค ความห่วงรถจึงลงมาดู
แล้วไทยมุงก็เข้ามาปลดทรัพย์กันสนุกสนาน โทรศัพท์ กระเป๋าตังค์ หูฟัง เงินในเก๊ะรถ ไปหมด

แล้วก็ลากเข้าศูนย์ซ่อมไป 3 เดือน ราคาค่าซ่อม 2แสน นิดๆเห็นจะได้ครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 14:32:07 »

หลังจากนั้นก็มีคนมาเคาะประตูรถ พอพี่สาวผมปลดล๊อค ความห่วงรถจึงลงมาดู
แล้วไทยมุงก็เข้ามาปลดทรัพย์กันสนุกสนาน โทรศัพท์ กระเป๋าตังค์ หูฟัง เงินในเก๊ะรถ ไปหมด

สุดยอดจริงครับคนไทย   ซ้ำคนอื่นได้อีก   

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 16:56:03 »
ผมถามพี่สาวดู จากประสบการณ์เคยขับรถชนเสาไฟฟ้า แล้วก็ใส่แว่นตา
เค้าบอกว่า แว่นตากระเด็นไปไหนก็ไม่รู้  เพราะว่าสลบไปก่อนทันทีที่เห็นเสาไฟฟ้า

แล้วก็ลากเข้าศูนย์ซ่อมไป 3 เดือน ราคาค่าซ่อม 2แสน นิดๆเห็นจะได้ครับ

ไม่ได้สลบเพราะชนแต่เพราะเห็นเสาไฟฟ้า หรือว่าชนเพราะสลบไปอ่ะครับ

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 17:11:13 »
พี่สาวเค้าบอกว่าเห็นเสาไฟฟ้าแล้วก็จำอะไรไม่ได้อีกเลย 555+ ได้สติอีกทีตอนคนเคาะที่กระจกรถ
ต้องยอมรับครับว่าเจ้าตัวเค้าเมา  เหตุเกิดที่ จ.ตรัง นี้แหละครับ  แต่ด้วยความที่ตกใจ พอเห็นสภาพรถก็เป็นลมไป
ทำให้ไทยมุงแถวนั้น จัดการกับสิ่งของในรถได้อย่างสบายๆ แต่ยังดีครับ ที่ชาวบ้านแถวนั้นเค้าให้ยืมโทรศัพท์โทรกลับมาที่บ้าน ต้องขอขอบคุณด้วยครับ
โทรมาแล้ว แม่รับสาย แม่ก็เป็นลมต่อ 555+ กลายเป็นว่า พ่อและแฟนเค้าก็จัดการกันไป
ณ ปัจจุบันนี้ เสาต้นนั้นยังคงอยู่เหมือนเดิม ยังงอเหมือนเดิม ไม่เคยมีใครไปเปลี่ยนมัน ทั้งที่ต้องจ่ายค่าเสาด้วย
จากเหตุการณ์นี้ รถที่บ้านทุกคัน มีถุงลม เบรค ABS เกือบหมดเลยครับ มีแต่ BT50 ที่ไม่มี
เพราะถ้าวันนั้นไม่มีถุงลมลูกละ 30000 ป่านนี้ผมคงสูญเสียคนในครอบครัวไปอย่างไม่มีวันกลับ

ปล. เป็นรถ Vios สีดำ ivory ปี 2006 ก่อนตัวใหม่จะออก ชาวบ้านแถวนั้นน่าจะจำได้ดี  8) 8)
เหตุเกิดที่สี่แยกตลาดคลองเต็ง  ข้ามรางรถไฟไปหน่อย จะเห็นเสาไฟที่ยังงอ เกือบล้มอยู่ ต้นนั้นละครับ :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2011, 17:48:39 โดย osment »