ผู้เขียน หัวข้อ: พวกเกรย์เค้าไปเอารถพวงมาลัยขวามาจากออสเตเรียหรือที่ไหนครับ?  (อ่าน 3886 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
พวกเกรย์เค้าไปเอารถพวงมาลัยขวามาจากออสเตเรียหรือที่ไหนครับ?

จะได้ไปส่องราคาในเว็บรถของออสซี่เค้าครับ  :-[

ออฟไลน์ Tien.W

รถรุ่นไหนล่ะครับ

รถญี่ปุ่น ก็มาจาก ญี่ปุ่น
รถยุโรป ก็มาจาก อังกฤษ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
อังกฤษครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สายฮอนด้าซิ่งมา มาเลเซียครับ
สาย EV  ฮ่องกง ครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ nuntapon.s

ออสไม่ผลิตรถยนต์แล้วนี่ครับ  ถ้าไปเอามาจากออสนี่ค่าขนส่งสองรอบไม่น่าจะทำราคาอะไรได้มั้งครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
ถ้าเทสล่าคุ้นๆว่ามาจากฮ่องกง กับอังกิก

ปล.เห็นคห.รถยุโรปจะมาจากอังกฤษ ทำไมหัวต้องนึกถึงรถแบรนด์นึงด้วย ;D ;D

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าเทสล่าคุ้นๆว่ามาจากฮ่องกง กับอังกิก

ปล.เห็นคห.รถยุโรปจะมาจากอังกฤษ ทำไมหัวต้องนึกถึงรถแบรนด์นึงด้วย ;D ;D

555 อันนั้น รถอังกิก

ออฟไลน์ V221

Benzผมมาจากอังกฤษครับ Audiก็เหมือนกัน พวงกุญแจมาจากดีลเลอร์ที่นั่นเลย ทราบว่าพวกนี้จะมีการขอคืนภาษีที่นั่นด้วยจึงทำราคาได้ต่ำลง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ delete

แต่ถ้าอะไหล่เชียงกง โดยเฉพาะฟอร์ด เอามาจากออสเตรเลียเพียบเลยคนับ

ออฟไลน์ flybigbear

ดีลเลอร์โดยตรงจากแบรนด์ในประเทศที่ขับพวงมาลัยขวา แหละมั้งครับ

ออฟไลน์ raksa

• Newbie
  • *
ถ้ามาจากออสเตรเลียนี่ คือ ดีเลย มีผู้เชี่ยวชาญเรื่องรถเคยพูดไว้ ว่ารถสเปคออสเตรเลีย ถ้ามาใช้บ้านเรา จะทนกว่าจากอังกฤษ เพราะมีการปรับปรุงอุปกรณ์บางอย่างให้เหมาะกับสภาพอากาศที่นั่นแล้วครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ามาจากออสเตรเลียนี่ คือ ดีเลย มีผู้เชี่ยวชาญเรื่องรถเคยพูดไว้ ว่ารถสเปคออสเตรเลีย ถ้ามาใช้บ้านเรา จะทนกว่าจากอังกฤษ เพราะมีการปรับปรุงอุปกรณ์บางอย่างให้เหมาะกับสภาพอากาศที่นั่นแล้วครับ

ออฟไลน์ PC CK

รถอังกฤษแท้ครับ ตั้งแต่ปี....

ออฟไลน์ Sgt_Meen

• Full Member
MB W212 Grey Market
ประกอบที่ Leeds UK ครับ
-Toyota Vios 1.5 1stGen
-Honda Accord 2.3 G6
-Honda Accord 2.4 G8
+Honda Accord 2.0 G8
-Mercedes-Benz E250CGI W212
+BMW 520d Sport G30
+Mercedes-Benz E300 Coupe C238

ออฟไลน์ IS2000

อังกฤษครับ ขนาดรถญี่ปุ่นหลายรุ่นยังเป็น UK spec เลย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ AkE

UK & Jpn ครับ สมัยก่อนมี ฮ่องกงด้วย ยุค W207 แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้ยังมีบ้างมั้ย

ออฟไลน์ wsonpee

เคยซิ้อ mb w212 จากอังกฤษครับ ยุคเกรย์รุ่งเรือง

ออฟไลน์ blitzpao

ไม่ใช่ออสแน่ๆเพราะรถออสส่วนใหญ่ประกอบไทยไม่ก็มาเลย์ครับเพราะ FTA ถ้าจะมีเจ้าเดียวที่ประกอบออสคือ GM-Holden

ออฟไลน์ bungy

แล้ว dealer ที่ Uk ส่งรถมาขายในไทย ไม่ผิดกฎหมายที่ uk หรือครับ

ออฟไลน์ muzaa

แล้ว dealer ที่ Uk ส่งรถมาขายในไทย ไม่ผิดกฎหมายที่ uk หรือครับ
ผิดกฏหมายข้อไหนของ uk หรือของไทยครับเอาข้อมูล official หรือมาตราในอังกฤษมาแสดงให้เห็นหน่อยครับที่อ้างอิงมาครับ เราสามารถสั่งซื้อสินค้าและส่งออกจากที่ไกนก็ได้ในโลกถ้าไม่ใช้สินค้าควบคุมของประเทศนั้นๆ และรถยนต์ก็ไม่ใช่สินค้าควบคุมหรือต้องห้ามใน uk ครีบก็สามารถทำการสั่งซื้อเป็นรถยนต์ใหม่และไม่มีการจดทะเบียนก็สามารถส่งออกและนำเข้าได้ตามปกติครับ

ออฟไลน์ axister

ส่วนใหญ่

uk, hk, jpn ครับ

lexus nx ตอนใหม่ๆ ส่วนใหญ่ก็เอามาจากอังกฤษ เพราะเมนู config แล้วราคาก็ไม่ได้ต่างจากญี่ปุ่นมาก (lexus uk ถูก)

tesla ส่วนใหญ่มาจาก hk

ส่วนรถคันไหนเอาจากญี่ปุ่นมาให้สังเกตสติ้กเกอ มักจะมีกลมๆ แปะกระจกหลังสีเขียวสีฟ้า

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Turin

ขอบคุณทุกท่านครับ
รีบๆซื้อรถใหม่นะครับ ผมรอ BRZ อยู่ :)

ออฟไลน์ JF2KPNSX

อยากได้ half-cut ของรถที่ขายที่ออส มาใส่กับรถบ้านเราบ้าง ไม่ค่อยเห็นใครนำเข้า/รับตัด จากนู่นเลย

อยากได้หัวตัด g9 3.5 v6 6at มาใส่  :-X :-X

ออฟไลน์ bungy

ผิดกฏหมายข้อไหนของ uk หรือของไทยครับเอาข้อมูล official หรือมาตราในอังกฤษมาแสดงให้เห็นหน่อยครับที่อ้างอิงมาครับ เราสามารถสั่งซื้อสินค้าและส่งออกจากที่ไกนก็ได้ในโลกถ้าไม่ใช้สินค้าควบคุมของประเทศนั้นๆ และรถยนต์ก็ไม่ใช่สินค้าควบคุมหรือต้องห้ามใน uk ครีบก็สามารถทำการสั่งซื้อเป็นรถยนต์ใหม่และไม่มีการจดทะเบียนก็สามารถส่งออกและนำเข้าได้ตามปกติครับ

ถ้าไม่ใช่สินค้าควบคุมจริง

ทำไม คนไทย ถึงไม่ซื้อเองจาก dealer ของ uk  โดยไม่ผ่าน gray market ล่ะครับ

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **

ถ้าไม่ใช่สินค้าควบคุมจริง

ทำไม คนไทย ถึงไม่ซื้อเองจาก dealer ของ uk  โดยไม่ผ่าน gray market ล่ะครับ

ก็ซื้อเองก็ทำได้ครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไรเลย

แต่ความลำบากในการซื้อ คือซื้อแล้ว dealer เค้าก็ขายอย่างเดียวแล้วจบ จะเอาของกลับมาต้องไปทำเรื่องคืนภาษีมูลค่าเพิ่มของประทศต้นทาง ติดต่อเรือ ทำเรื่องประกันภัย เอาของขึ้นเรือ พอมาถึงไทย ของที่ราคาเกิน 40000 ก็ต้องทำใบขนสินค้าให้ศุลกากร และต้องมาเคลียร์ภาษีอีก

ถ้าจะหาคนทำให้ทั้งหมดนี้ คนที่ว่าก็คือ gray นั้นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2021, 09:40:17 โดย romeokk »

ถามอีกครับ

คืนภาษี คืนมาก็เป็นกำไรของเกรย์หรือเปล่าครับ?