ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดรถถูกยึดพุ่ง กระทบธุรกิจรถยนต์มือสอง  (อ่าน 3508 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mine

• Newbie
  • *

29 ก.พ. 2024   หนึ่งในหนี้ครัวเรือนที่มีแนวโน้มเพิ่มมากขึ้น คือ สินเชื่อรถ เนื่องจากประชาชนจำนวนมากผ่อนรถไม่ไหว และปล่อยให้รถถูกยึด จนมีรถเข้าสู่ตลาดประมูลจำนวนมาก ปัญหานี้ส่งผลกระทบต่อเนื่องไปยัง ร้านขายรถมือสอง ที่มีลูกค้าลดลงและสถาบันการเงินเข้มงวดในการปล่อยสินเชื่อมากขึ้น

เจ้าของร้านขายรถมือสองใน จ.เชียงใหม่ เล่าว่า ข้อจำกัดในการอนุมัติสินเชื่อ ทำให้ลูกค้าบางส่วนที่จำเป็นต้องใช้รถยนต์ โดยเฉพาะกลุ่มเกษตรกรหันมาซื้อเงินสด ร้านรถมือสองจึงหันมาใช้วิธีการลดราคารถลงให้ต่ำกว่าราคาตลาดรถมือสอง เพื่อนำเงินมาหมุนเวียนในธุรกิจ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: ยอดรถถูกยึดพุ่ง กระทบธุรกิจรถยนต์มือสอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2024, 17:54:14 »
เล่าให้อ่านครับ

เดิมทีตลาดมือ 2 ส่วนนึงจะได้ลูกค้าจากผู้ที่อยากจะซื้อ ป้ายแดง แต่กู้ไม่ผ่าน เพราะรถป้ายแดงจะต้องทำเรื่องกับแบงค์ใหญ่ซึ่งมีความเข้มงวดมาก

ทีนี้ผู้ที่ซื้อรถป้ายแดงไม่ได้ ก็จะหันมาซื้อมือ 2 มาใช้งานแทน ซึ่งเดิมรถมือ 2 ไฟแนนท์จะผ่านง่าย และมีลิสซิ่งอื่นๆเป็นตัวเลือก

ส่วนสถานะการตอนนี้ตลาดรถป้ายแดง สำหรับใครที่ทำอาชีพค้าขาย รับเหมา ทำธุรกิจส่วนตัว พวกนี้กู้ยาก ถ้ามีประวัติล่าช้า ประวัติเดิมไม่ดีผ่านยากมากๆ นอกจากดาวน์เยอะจริงๆ ส่วนพนักงานบริษัท ข้าราชการ รัฐวิสาหกิจ ถ้าประวัติไม่เสีย แบงค์ชอบครับ รายได้แน่นอน ติดตามง่าย

ทีนี้มาที่ธุรกิจเต้นท์รถ ตอนนี้ก็ปรับตัวด้านการ "ซื้อเข้า" มากๆ คือถ้า ราคาสูง รถไม่สวยจริง ไมล์เยอะ จะไม่ซื้อเลยครับ ดังนั้น เหล่าลูกค้าที่ต้องการขายราคาสูงๆ ก็จะลำบาก ตอนนี้ที่บอกว่า ราคารถมือ 2 ร่วงหนักก็มาจากตรงนี้ เพราะคนรับซื้อ ไม่อยากซื้อรถในราคาสูง และปล่อยยากๆ

ส่วนยุโรปที่หมดประกันหมด BSI เต้นท์ก็ไม่อยากได้เช่นกัน ถ้าจะซื้อคือต้องถูกมากๆ ซึ่งแน่นอนลูกค้าไม่ยอมขาย และบอกเต้นท์กดราคา 55555

ดังนั้น เล่าพอเห็นภาพครับ มันกระทบหมด อย่าคิดว่าตลาดขายมือ 2 แย่แต่เพียงด้านเดียว ตลาดซื้อเข้าซึ่งหมายถึงราคาซื้อเข้าของเต้นท์ก็จะต่ำลงด้วย เพราะไม่อยากรับความเสี่ยง

และก็พูดกันมากว่า เต้นท์กดราคาก็ขายเองสิ ใช่ครับ ถ้าซื้อขายเงินสดก็ตั้งขายเองเลย แต่ถ้าซื้อไฟแนนท์ไม่ผ่านหัวเต้นท์ ไม่มีคนทำเคส ไม่ได้ขายครับ กู้ไม่ผ่านหรอก

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ยอดรถถูกยึดพุ่ง กระทบธุรกิจรถยนต์มือสอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2024, 18:02:30 »
ไม่รู้จะเกี่ยวกับเรื่องนี้หรือเปล่านะ แต่แค่อยากเล่าเฉยๆ

ผมว่านะ รัฐบาลต้องทำอะไรซักอย่างแล้วล่ะ

วันนี้ปีแรกที่ฝ่ายบัญชีจับผมมากรอกภงด.ทางเว็ป

ผมมานั่งนึกๆ ชีวิตคนไทยนี่ ทำไมลำเค็ญ​อะไรแบบนี้
ปีที่แล้วผมรักษามะเร็ง 1 ล้านบาท ประกันช่วยไป 7 แสน

ถ้าผมไม่ได้ใช้เงินมรดก ถ้าผมเป็นพนักงานธรรมดาๆ ปีที่แล้ว ผมจะไม่มีรายได้เลย ใช้ประกันสังคม ซึ่งการเข้าถึงค่ารักษาจะลำบากกว่านี้พอสมควร

ที่งงคือต่อให้มีประกันสังคม แต่ถ้าเป็นอะไรหนักๆ ก็ต้องมีส่วนออกเองพอสมควร แต่ค่ารักษาพยาบาลเอามาหักภาษีอะไรไม่ได้เลยแม้แต่แเงเดียว

ค่าใช้จ่ายคนไทยมันสูงขึ้นมากๆนะครับ ปกติเวลาดูการใช้ชีวิตของพนักงานที่บริษัทตัวเอง ผมว่าก็แย่มากอยู่แล้ว

ตั้งแต่ป่วยมานี่ ผมมองไปรอบๆแล้ว หดหู่กว่าเก่าอีก

จะไม่แจกเงิน ก็ควบคุมสินค้า หรือลดภาษีบางรายการก็ได้ ให้คนไทยได้หายใจหายคอบ้าง
ตย.อย่างผมมีลูกสาว 2 คน เจ้าผ้าอนามัยนี่ ถ้าไม่มีปัญญาแจกฟรี ก็น่าจะปลอดภาษีไปเลย

ยังไงก็ขอให้คนระดับเงินเดือนต่ำกว่า 2 หมื่นผ่านพ้นความลำเค็ญนี้ไปให้ได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2024, 18:04:24 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2024, 19:35:11 »
ราคารถยนต์มือสอง ซื้อสด ตอนนี้คุ้มมากๆ ลองเช็คๆกันดูครับ  :-*
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2024, 19:41:21 »
ผลจากไฟแนนซ์เองนั่นแหละครับ สู้ทุกคัน ดันทุกเคส ปล่อยง่าย ปล่อยหมด

รถผ่อนไม่ไหวก็ล้นสิ เพิ่งจะมาคิดได้ เข้มงวดกันตอนนี้

ส่วนราคารถมือสอง รับเข้าลดเยอะจริง แต่ราคาหน้าเต๊นท์ก็ลดลงไปบ้างแค่นิดหน่อย

ยังไม่เห็นถูกแบบเห็นแล้วต้องซื้ออะไรมากมายเลยครับ

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2024, 20:30:29 »
^
^
เห็นด้วยครับ ส่วนหนึ่งก็มาจากความโลภของไฟแนนซ์เองด้วย
ยิ่งมือสอง ดาวน์ต่ำ ดอกยิ่งโหด ดาวน์หมื่นสองหมื่น แต่รถราคา 5 แสน ค่างวดทั้งหมดไปจบล้านกว่าทั้งนั้น

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2024, 20:49:13 »
ปีนี้ค่าครองชีพพุ่งขึ้นเยอะเลยครับ ใช้จ่ายต้องระมัดระวัง 
ตลาดมือสองยังไปได้ ถ้ามีคนโดนยึดขายแค่ 40% ของราคาป้ายแดงแบบนี้ครับ  แต่ต้องรับเข้าถูกมากเท่านั้น ไม่งั้น คามือ เจ็บหนักครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2024, 20:56:51 »
 คนเราจะซื้อของชิ้นใหญ่ราคาหลักแสน ภาระผูกพันหลายปี ไม่มีการวางแผนทางการเงินเลยเหรอ อย่าโทษไฟแนนซ์เลยครับส่วนใหญ่ชอบทำอะไรเกินตัววางแผนไม่รอบครอบ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2024, 10:00:48 »
ถ้าดูตามร้านค้าทั้งหลาย จะร้านเครื่องเสียง ร้านฟิล์ม ทุกคนบ่นตรงกันว่า เงียบมาก แทบไม่มีลูกค้าเลย

และถ้ามาดูยอดขายรถกระบะ ตัวเลขต่ำมาก ต่ำแบบที่ไม่เคยเห็นมาก่อน ถ้าจะบอกว่า ผลจาก EV เราก็ต้องเห็นตัวเลขไปขึ้นฝั่ง EV สูงๆ แต่ ก็ไม่ได้ขึ้นฝั่ง EV มากมายขนาดนั้น

ณ ตอนนี้ บอกได้แค่ เศรษฐกิจ น่ากลัวมาก ครับ

ออฟไลน์ pass17

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2024, 10:27:42 »
อยากจะบอกว่ามันไม่ได้เป็นตามนั้นเสมอไป
ตอนนี้รถยึดเยอะจริง แต่คนพร้อมรับซื้อก็เยอะตามไปด้วย

ล่าสุด เมื่อเดือนที่แล้วผมอยากได้รถมาใช้งานก็เลยไปลองไปลานประมูล ซึ่งตอนนี้คนเยอะมาก
ค้นหารถ ดูสภาพแล้ว สวย ประวัติศูนย์ครบ ไมล์น้อย ไมล์แท้ เป็นรถชื่อบริษัทมาปล่อย
ปรากฎว่า เต้นท์เขาซื้อไปขาย ผมซื้อไปใช้ ผมสู้เขาไม่ได้ ต่อให้ถอด Vat แล้วราคาก็ยังแพงกว่าเต้นท์รับเข้าเกือบ 40K

ทำให้เห็นว่าถ้ารถสวยจริง เต้นท์พร้อมซื้อเก็บมาก สู้ราคามากด้วย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2024, 11:55:43 »
ตลาดรถมือสอง กับอสังหาพวกบ้านราคาไม่เกิน 3 ล้าน  ผมว่าสถานการณ์คล้ายๆกันเลยคับ

อย่างบ้านราคา 1-3 ล้านที่ผมดูตามข่าวก็เริ่มมีหนี้เสียเยอะขึ้น ทางแบงค์ใหญ่ๆก็เลยตัดไฟแต่ต้นลมไม่อนุมัติเคสกว่า 70% (คนที่รายได้ปริ่มๆเหมือนจะกู้ได้ แต่จะมีโอกาสกู้ไม่ผ่านสูง)
เพราะงั้นพวกบ้านมือสอง หรือบ้านสร้างใหม่นอกโครงการจะซบเซาลงอย่างเห็นได้ชัด

ออฟไลน์ Sommerดอยแม่สลอง

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2024, 19:46:11 »
สาเหตุที่ทำให้ยอดรถถูกยึดพุ่ง มี 3 จังหวะด้วยกัน

จังหวะแรก เศรษฐกิจทั่วโลกกำลังย่ำแย่ขึ้นเรื่อยๆ จากนโยบายเชิญชวนเข้าสู่ยุคพลังงานสะอาด + นโยบาย EV ทั่วโลกและห้ามนำรถน้ำมันเข้าเมืองตามนโยบาย EU ก็มีส่วนทำให้เศรษฐกิจพัง

จังหวะสอง ยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าในไทย ขายดีมากๆ แม้จะช่วยโลก แต่อาจจะเป็นหนี้ขึ้นมาได้ในอนาคต เพราะแบตรถยนต์ไฟฟ้าลูกใหญ่ราคาเท่า 1/2 ของรถยนต์ที่ซื้อมา นี่เป็นอีกสาเหตุที่หนี้ครัวเรือนในไทยมีแต่เพิ่มขึ้น แม้คุณจะซื้อรถยนต์ไฟฟ้า EV เป็นเงินสดทั้งก้อน

จังหวะสาม สถานการณ์ใน ASEAN ตอนนี้เป็นอัมพาต เพราะประเทศใน ASEAN ประเทศใดประเทศหนึ่งก่อสงครามคนในชาติด้วยกันเองและไม่มีที่ท่าว่าจะสิ้นสุดเมื่อใด (ผมขอไม่บอกว่าเป็นประเทศไหน เดี๋ยวหาว่าโยงการเมือง) ทำให้เศรษฐกิจใน ASEAN ย่ำแย่ลงไปอีก ทำให้ยอดขายรถยนต์ในไทยตอนนี้เพิ่งเริ่มฮวบฮาบ  เผลอๆนานเข้า ยอดขายรถยนต์ในไทยดิ่งลงไปเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2024, 19:48:26 โดย Sommerดอยแม่สลอง »
2019 Mercedes-Benz CLS300d AMG Premium
2024 ORA Good Cat GT

ออฟไลน์ pim_cute

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2024, 23:01:57 »
สาเหตุที่ทำให้ยอดรถถูกยึดพุ่ง มี 3 จังหวะด้วยกัน

จังหวะแรก เศรษฐกิจทั่วโลกกำลังย่ำแย่ขึ้นเรื่อยๆ จากนโยบายเชิญชวนเข้าสู่ยุคพลังงานสะอาด + นโยบาย EV ทั่วโลกและห้ามนำรถน้ำมันเข้าเมืองตามนโยบาย EU ก็มีส่วนทำให้เศรษฐกิจพัง

จังหวะสอง ยอดขายรถยนต์ไฟฟ้าในไทย ขายดีมากๆ แม้จะช่วยโลก แต่อาจจะเป็นหนี้ขึ้นมาได้ในอนาคต เพราะแบตรถยนต์ไฟฟ้าลูกใหญ่ราคาเท่า 1/2 ของรถยนต์ที่ซื้อมา นี่เป็นอีกสาเหตุที่หนี้ครัวเรือนในไทยมีแต่เพิ่มขึ้น แม้คุณจะซื้อรถยนต์ไฟฟ้า EV เป็นเงินสดทั้งก้อน

จังหวะสาม สถานการณ์ใน ASEAN ตอนนี้เป็นอัมพาต เพราะประเทศใน ASEAN ประเทศใดประเทศหนึ่งก่อสงครามคนในชาติด้วยกันเองและไม่มีที่ท่าว่าจะสิ้นสุดเมื่อใด (ผมขอไม่บอกว่าเป็นประเทศไหน เดี๋ยวหาว่าโยงการเมือง) ทำให้เศรษฐกิจใน ASEAN ย่ำแย่ลงไปอีก ทำให้ยอดขายรถยนต์ในไทยตอนนี้เพิ่งเริ่มฮวบฮาบ  เผลอๆนานเข้า ยอดขายรถยนต์ในไทยดิ่งลงไปเรื่อยๆ

ผมว่าอย่าโยงไป ศก โลกเลยครับ เพราะที่อื่นเขา ศก ดีกันมากๆ เลย โดยเฉพาะ us นี่ soft landing ด้วยซ้ำไป s&p500 ทำ new high แล้ว เรียกได้ว่าฟองสบู่ก็ได้สำหรับ nasdaq eu หลุดจาก recession เรียบร้อยกำลังฟื้น emerging market ก็ดีสุดๆ จากอินเดีย ที่แย่มีแค่ ไทย และจีน 2 ที่เท่านั้นครับ ศก โลกเกินกว่า 60%(เกินกว่า 2 ใน 3 ของโลก) โตดีเกินกว่าคาดทั้งนั้น ดังนั้น ศก โลกไม่ได้แย่เลยครับ ลองเช็คตัวเลข gdp ทั้ง dm หรือ em คาดการณ์ดูครับ ปีหน้า 2024 ศก โลก 3 กว่านะครับ

เวลาจะดูว่าว่า ศก แย่หรือดี ให้ดูที่ gdp ครับ อย่าไปดูแค่ cop26 พลังงานสะอาดเป็นตัวกดดันเงินเฟ้อก็จริง แต่ถ้าคุณไปเช็คตัวเลขเงินเฟ้อล่าสุด ทั้ง us และ eu ดูจะรู้ว่ามันลดลงมาอย่างต่อเนื่อง จน fed และ ecb หยุดขึ้นดอกเบี้ยและเตรียมลดดอกเบี้ยกันแล้ว เพียงแต่สถานการณ์ปัจจุบันนี้เงินเฟ้อมันค้างครับ ยังลงมาไม่ถึงเป้าของธนาคารกลางเขา ซึ่งไม่ช้ายังไงก็คงต้องปรับดอกเบี้ยลงสู่ระดับ neutral rate ไม่งั้น ศก จะตึงตัวเกินไป
ไม่ต้องพูดถึงไทย กับจีนนะครับ อย่าว่าแต่เงินเฟ้อเลย เงินฝืดด้วยซ้ำ ดังนั้นเรื่องต้นทุน green energy ไม่ได้เป็นประเด็นในตอนนี้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2024, 23:34:00 โดย pim_cute »

ออฟไลน์ nmd

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2024, 07:00:01 »
หนี้เสียเพิ่ม แต่แบงค์กำไรสูงสุดเป็นประวัติการณ์  :-X

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 04, 2024, 09:35:48 »
ตัวเลขผลประกอบการแบงค์อาจจะดีกว่าที่ควรจะเป็นด้วยนะครับ เพราะมีการขายหนี้เสียออกไป

ผมว่าให้ตลาดปรับตัวไปเองก็ดีเหมือนกันนะครับ ที่ผ่านมาก็ปล่อยกันง่าย รถมือสอง ถ้ามีเงินดาวน์บ้าง ก็อาจจะช่วยได้บ้างนะครับ สมัยก่อนบางเคสปล่อยกัน 100%++ ก็มีมาแล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 04, 2024, 12:10:00 »
บางทีมันก็งงๆว่า คนรุ่นใหม่ๆเขาคิดหรือมีแนวทางชีวิตยังไงเหมือนกัน

กินชาเขียวในห้างแก้วละร้อยกว่าบาท กลับบ้านกินมาม่า

ผ่อนรถเดือนละหมื่นต้น รวมค่าน้ำมัน ตอนที่เงินเดือน 2 หมื่น

คืนวันศุกร์ต้องไปเที่ยวกับเพื่อน พอวันที่ 20 กว่า ยืมเงินญาติ

ซ่อมรถเก่าที่มีอยู่แล้ว ปีละ 3-4 หมื่น บอกเปลี่ยนรถใหม่ดีกว่า ใช้ 5-7 ปีไม่ต้องซ่อม แต่ต้องผ่อนทุกเดือนๆละหมื่น

รถกระบะ ล้อล้น ใส่ยางใหญ่ 3-4 หมื่นใส่ได้ แต่ผ้าเบรคหน้าหมด ซื้อเกรดสองแถวใส่ซะงั้น

เงินไม่พอใช้ ซื้อหวยทุกงวด

สงกรานต์กลับบ้าน เห็นเพื่อนบ้านมีรถป้ายแดง กลับ กทม ทนไม่ไหว ต้องหาทางเอามั่ง

ธนาคารไม่รวยยังไงไหวครับ คนไม่เป็นหนี้ยังไงไหว

บ่นจากที่เห็นคนรอบข้างนะครับ ได้ยินเรื่องบ่นแบบนี้ทุกวัน ชินละ