ผู้เขียน หัวข้อ: sonic วาง sr20det จะดีไหม  (อ่าน 11232 ครั้ง)

ออฟไลน์ F.Vodka

• Newbie
  • *
  • #WantAnR8 Quattro M/T
sonic วาง sr20det จะดีไหม
« เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 21:56:00 »
จากหัวข้อเลยครับ ใช้โซนิค1.4อยู่ เกียร์ธรรมดา
มีงบอยู่ประมาณ3แสนหน่อยๆ อยากจะวาง sr20โบ
*อยากทราบว่า
-มันคุ้มกันไหมถ้าลงไปแล้ว
-ในงบเท่านี้ 300ม้า อยู่ยาวๆ ไหวไหมครับ
ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ :D
nissan   mitsubishi   chevrolet
navara     pajrero        sonic
2008       2010          2012

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
Re: sonic วาง sr20det จะดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 22:16:41 »
จบยากบานปลายจุกจิกเอาแรงด้วยเพลาขับต้องสร้างใหม่ลองคิดดูครับ
สามแสนจบได้แต่คุ้มไหม ไม่ สามแสนผมลงกับออนิวดีแม็กวิ่ง11วิครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 23:06:48 »
ผมว่าอย่าเลยครับ บาลานซ์รถเสียต้องแต่งช่วงล่างเปลี่ยนเบรคอีก งบน่าจะเลยสามแสนไปอีกครับ ผมแนะนำว่าถ้าอยากได้รถแรงๆ แบบนี้น่าจะดีกว่า

1.ขายsonicตัวนี้+เงินไม่เกิน6แสน ไปออกอิมหน้าเหยี่ยว หาสภาพดีๆ ใช้แทนsonicไปเลย
2.หาอิม gc8 ราคา3แสนกลางๆ-4แสนปลายๆ ใช้เป็นรถขับเล่นเสาร์-อาทิตย์
3.เซตโบเจ้าโซนิคงบไม่เกินแสน บูสไม่ต้องหนักมาก ไม่เกิน200ม้า กำลังดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2015, 23:09:05 โดย PAN »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 23:20:48 »
ทำ สเตป NA ก่อนดีกว่ามั้งครับ

หมดไปซัก 5หมื่น ผมว่าน่าจะหายคัน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 23:38:25 »
เอาเงิน 300 ไปหารถซิ่งดีกว่าครับ (e36 วางเจ อิม Gc อีโว 4-5 เพิ่มงบหน่อยอาจจะได้ 6 เห็นมีรถแท้ขายอยู่ 450) แต่ไม่แนะนำให้ทำเครื่องเดิมครับ พื้นฐานมันมาต่างจากพวกเครื่องเทอร์โบโรงงาน ทำอ่ะทำได้ วิ่งได้ แต่อยู่ได้นานรึป่าวอีกเรื่อง เล่นรถเครื่องตรงรุ่นจบง่ายกว่าครับ อิมหรืออีโวเถอะ

ปล.มีรถบ้านใช้คันนึง รถซิ่งคันนึง แจ่มกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 00:05:43 »
SR20DET มันเป็นเครื่องวางตามยาว วางในโซนิคไม่ได้ครับ
แต่ในตามรูปมัน SR20VVL เครื่องวางขวาง
เหมือนไม่ได้ติดหอยมานะครับ ม้าไม่ถึง 200 ด้วยซ้ำ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 00:08:20 »
วางจบละจะขับดีบาลานซ์ได้รึเปล่าก็ไม่รู้ จะขายก็ราคาตก คิดแล้วก็เพลีย เอาเงิน300K ไปหารถรถวางเจโบดีกว่ามั้ย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 08:44:00 »
  เอางี้ไหม  ลืมเครื่อง sr  ไป  แล้วจับเครื่อง saab 93ss ปี 03 -07(ก่อนที่ เชฟจะขายซาบออก)ยัดลงไปเลย  แทบจะไม่แปลง  เนื่องจากเครื่อง เป็นบล็อก สหกรณ์  ซาฟิรา  ครู๊ซ โซนิก ซาบ 93  พัฒนาจากบอดี้เดียวกัน...

ม้า ก็ 220 ม้ามาตรฐาน  ราคาหัวก็ แสนเดียว บวกลบ  อาจจะไม่ได้เต็มอย่างที่คุณตั้งใจ แต่ก็พอไหว  โดยที่งบไม่บานปลาย

***ผมใช้ saab 93 ss อยู่  ใช้ดีนะครับ  ***

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 08:56:24 »
เปลี่ยนรถง่ายกว่านะครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 14:41:43 »
  เอางี้ไหม  ลืมเครื่อง sr  ไป  แล้วจับเครื่อง saab 93ss ปี 03 -07(ก่อนที่ เชฟจะขายซาบออก)ยัดลงไปเลย  แทบจะไม่แปลง  เนื่องจากเครื่อง เป็นบล็อก สหกรณ์  ซาฟิรา  ครู๊ซ โซนิก ซาบ 93  พัฒนาจากบอดี้เดียวกัน...

ม้า ก็ 220 ม้ามาตรฐาน  ราคาหัวก็ แสนเดียว บวกลบ  อาจจะไม่ได้เต็มอย่างที่คุณตั้งใจ แต่ก็พอไหว  โดยที่งบไม่บานปลาย

***ผมใช้ saab 93 ss อยู่  ใช้ดีนะครับ  ***

เครื่องซาบนี่ มีแหล่งซื้อในไทยด้วยหรอครับ อยากทราบนะครับ รถมัน niche มาก
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 15:34:46 »
ไม่น่าคุ้ม ถ้าหาอู่ทำแล้วไม่จบ เงินสามแสนจะเสียไปฟรีๆ และเสียรถเดิมด้วย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2015, 19:17:31 »
เลิกคิด แล้วกำตังสามแสนไปหา 3 Doors วางเครื่อง B series เลยครับ บันเทิง และ มีอนาคต กว่าเอา โซนิคมายำเยอะเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 06:48:15 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ลองคิดดูแล้ว
ทางบ้านไม่มีความคิดการขายรถเด็ดขาด
เลยคิดว่าคงต้องจบที่โบแล้ล่ะครับ แล้วงบ3
ทำไรได้บ้างครับ
nissan   mitsubishi   chevrolet
navara     pajrero        sonic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 07:16:03 »

เครื่องซาบนี่ มีแหล่งซื้อในไทยด้วยหรอครับ อยากทราบนะครับ รถมัน niche มาก

มีซิครับ  ไม่งั้นผมจะที่ซิ้ใช้อยู่ไอ้อย่างไร....  แหล่งใหญ่ ก็คือลำลูกกา คลองสอง (ใกล้บ้านผม  เฉพาะตัดครึ่งท่อน น่าจะถึงยี่สิบหัว) รองลงไป คือพระรามสองซอยแปด....

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 09:43:01 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ ลองคิดดูแล้ว
ทางบ้านไม่มีความคิดการขายรถเด็ดขาด
เลยคิดว่าคงต้องจบที่โบแล้ล่ะครับ แล้วงบ3
ทำไรได้บ้างครับ

หารถใหม่อีกคันครับ งบ 300 ได้รถซิ่งหลายรุ่นอยู่ครับ

เซฟิโร่วางเจ (งบเท่านี้ได้ของซิ่งตรึม แต่ถ้าเจ้าของไม่ได้เก็บเรื่องตัวถังรถมา น่าจะเจอเรื่องตัวถังผุ)

e36 วางเจ เครื่องแรง ช่วงล่างดี ขับสนุกครับ

อิม GC เสียงเป็นเอกลักษณ์ดี

อีโว งบเท่านี้ถ้าเอาปีใหม่คงได้แต่รถแปลง ถ้าอยากได้แท้คงมีแต่ 1-3

3door ไม่มีข้อมูล

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 12:25:05 »
ในรูปเป็น SR20VE จากพวก พริมิร่า หรือ บลูเบิด ม้าติดตัวมา 190 อาจจะไม่มันพอ ของเล่นหายาก (จริงๆ นิสสันขับหน้าของเล่นราคาดีๆหายากทั้งนั้น แต่ถ้ามีงบเหลือๆอะไรก็ทำได้ทั้งนั้น)

ถ้าเป็น SR20DET น่าจะพอกับความต้องการ แต่จะปวดหัวกับระบบที่มันต่างยุคกันมากกกกกกก หรือปล่าวน่ะสิครับ ตัวเครื่องเองก็เก่าใช่ย่อย ตั้งกะก่อนยุค 1990 ใหม่สุดก็ 2000 ผ่านร้อนผ่านหนาวมาหลายรอบแล้ว ไหนจะต้องหาอู่ที่ชำนาญและไว้ใจได้อีก ไม่ง่ายนะครับ งบเท่านั้นส่วนเครื่อง การวาง อะไรจุกจิกจิปาถะ มันเหลือๆอยู่แหละ แต่กว่ามันจะจบก็มีเหนื่อยหน่อยครับ

งบขนาดนั้น ไม่ไป เค20 ฝาแดงเลยจะดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 13:00:18 »
SR20DET วางขวางมีสิ ทำไมจะไม่มี

เครื่อง U12, U13, W10, W11 พวกนี้วางขวางทั้งนั้น แต่วางแล้วต้องมาชนเกียร์ขับหน้าครับ
ซึ่งก็ไม่มีอัตราทดที่พอดีๆเลย มีแต่ยาวจนสับแล้วรอบห้อย กับอีกทีคือจัดจนเท่าพวก B18C, B16A ไปเลย
ถ้าจะเอาเกียร์ทดสวยๆมี 6 สปีด ทางเลือกเดียวคือเกียร์จาก SR20VE ของ Primera ตัวสุดท้าย ราคา
เกียร์อย่างเดียว 30,000

ผมพยายามหาคนที่ใช้ Sonic แล้ววาง SR หรือวางเครื่องจาก Google มาครึ่งชั่วโมงยังไม่เห็นสักคันเลยครับ
เลยไม่รู้จะแนะต่อดีมั้ย

ถ้าวางได้และคิดจะวางจริงๆก็จะมีเรื่องการจับม้าลงพื้นให้ไม่ดิ้นเนี่ยล่ะครับที่หนักหน่อย เพราะรถเทอร์โบ
ขับหน้าถ้าแรงมากๆ หน้ายังไงก็ดิ้นครับ เกียร์ SR เต็ดโรงงานมาก็ไม่ได้เจ๋งขนาดนั้น อาจต้องไปหาเต็ด
ของ PhantomGrip หรือ Quaife ใส่ ตรงนี้ก็ค่าของกับค่าขนมาก็หลายหมื่นแล้วครับ

ตัวเครื่อง SR ถ้าจะเอา 300 ม้าลงพื้น อาจจะอยู่ไม่ยาวถ้าใช้วิธีเอาเครื่องเดิมเติมบูสท์เรื่อยๆ
ส่วนมากลูกสูบเดิมถ้าจูนเป็นจะทนกว่าที่คิด มีแต่ก้านสูบที่มักยอมแพ้ตอนม้าเกิน 300 ที่ไดโน่
ก็เปลี่ยนเป็นก้านเจซะ แต่ถ้างบเหลือก็เปลี่ยนเป็นลูกแต่งก็ได้ เทอร์โบก็ต้องเลือก ถ้าชอบติดบูสท์เร็ว
ก็ใช้ขนาดประมาณ TD05 หรือใกล้เคียงพอ แต่ถ้าเอาสูตรแข่งคลองห้า ใช้ TD06 หรือโตหน่อยจะดีกว่า
เพราะรถขับหน้าถ้าติดบูสท์เร็วแรงดึงเยอะ ยังไงก็ฟรีทิ้งฟรีขว้างครับ

งบสามแสนหน่อยๆ ได้เครื่องหลายตัวครับ ถ้าไม่ชอบโบจริงๆ ขี้เกียจมีมิเตอร์หลายตัว
หรือห้อยอินเตอร์ไว้หน้ารถ ก็หา K24 มาลงกับฝา K20 แดง มีกล่อง มีแคมแต่งแค่นั้นวิ่ง 13 วิกลางได้แล้ว
แต่ต้องทำใจว่าถ้าคุณไปเจอ 3 Door ที่ทำเท่ากันเขาจะวิ่งแซงคุณนะ เพราะ Sonic นี่คัวหนักเท่า Civic FD
ดังนั้นจะทำเครื่อง step ไหนก็ต้องคิดไว้ตลอดว่ารถมันหนัก 1.2-1.3 ตัน

เครื่อง K ทำแรงได้เยอะ ขุนได้สุดๆ มีเกียร์ 5 สปีด 6 สปีดให้เลือก อัตราทดมาสวยใช้ได้สำหรับรถถนน

แต่เครื่อง SR แม้จะเทคโนโลยีเก่าแต่ถ้าจะขุนมันก็ได้เหมือนกัน รุ่นน้องผมทำ SR16VE ใส่ March
เครื่องพันหก ก้านเจ ลูกเดิม โบใหญ่ 373 แรงม้าบนไดโน่ วิ่งได้ไม่พัง แต่ดันไปพังเพราะ
ท่อน้ำมันเครื่องที่เข้าออยล์หลุดแล้วเจ้าของซัดเพลินลืมดูหน้าปัด ทุกวันนี้เกียร์ของรถคันนั้นยังอยู่กับผม

ส่วนจุดที่ต้องห่วง นอกจากเรื่องบาลานซ์การวางที่จะทำให้รถออกตัวได้ดีหรือไม่ดีแล้ว ก็คือเรื่อง
ความครบครันหรือความเรียบร้อยของงาน ถ้าวางแล้วหน้าปัดใช้ไม่ได้คุณโอมั้ยที่จะซื้อจอมาตรวัด
แบบรถแข่งมาเสียบแทน? วางแล้วจะมีปัญหากับระบบไฟฟ้าส่วนอื่นของรถมั้ย ตรงนี้แหละมีข้อที่ต้องคิด
เพราะผมก็ตอบให้ไม่ได้ รู้แต่ว่าถ้าถอดอุปกรณ์ไฟฟ้าหมด เดินรูกุญแจใหม่ ใช้กล่อง Standalone
รถมันก็วิ่งได้ใช้งานได้ แต่มันไม่เรียบร้อย คุณรับได้หรือเปล่า (ถ้าใครทำจบทั้งคันใช้งานได้ อันนั้นต้องบอกว่าเขาเก่ง
และใส่ใจกับคุณมาก)

ถ้าความต้องการหลักของคุณคือ 300 ม้า ผมไม่ค่อยแนะให้เซ็ตโบเครื่องเดิมครับ
แต่ถ้าคุณบอกว่าขอแค่ 140-160 ม้าแล้วพอ แบบนี้เซ็ตโบเครื่องเดิมก็เข้าท่าเพราะทำกลับได้เวลาขายรถ
ตอนจะไปเซ็ตโบก่อนจะจ่ายเงินทั้งก้อนเป็นแสน ลองเอากล่องมาจูนใส่รถก่อน ชักปลั๊ก Oxygen Sensor
ออกดูว่าชักออกแล้วจูนน้ำมันที่คันเร่งปานกลางได้มั้ย เหยียบ 50-70-80% แล้วน้ำมันปรับค่าไปตามที่จูน
ไม่โชว์โค้ด ไม่เข้า Safemode (แต่ถ้าไฟรูปเครื่องขึ้น โดยที่ไม่มีข้อเสียบกพร่องอื่นๆก็ยอมๆไปเถอะ)
ถ้าทำตรงนี้ไม่ผ่าน อย่าหวังว่าเซ็ตโบแล้วจะจบ แต่ถ้าผ่าน โอกาสจบก็จะมี 50/50 กล่องบางรุ่น (ผมไม่ขอเอ่ยชื่อ
เพราะขี้เกียจโดนหาว่าปรักปรำ) ตอนเป็น NA จูนได้ปกติ แต่พอมีบูสท์มารถบ้าๆบอๆไปเลยก็มี

รถบ้านยี่ห้อแปลกที่เซ็ตโบ ถ้าจะขับ ต้องไม่ใช่แค่เหยียบเต็มตีนแล้วแรง ส่วนมากเหยียบเต็มก็แรงดีทั้งนั้น
แต่เหยียบ 50-60-70-80% แล้วน้ำมันบางไปหรือเปล่าล่ะ? หรือเหยียบแล้วแรงมันสอดคล้องกับน้ำหนักเท้ามั้ย
นั่นล่ะคือจุดแตกต่างระหว่างคำว่า "แรง" กับคำว่า "จบและแรง"

ถ้าคุณคิดจะไปสายวางเครื่อง ลองค้น facebook หาคนชื่อ Ake Engine ดู ผมไม่แน่ใจว่าเขาจะรับทำหรือเปล่า
แต่รู้ว่า SR ขับหน้า 3-400 ม้า VTEC โบไม่โบ ม้า 250-480 ม้าเขาทำมาหมดแล้ว อย่าบอกนะว่าผมแนะมา

ถ้าคุณคิดจะไปสายเซ็ตโบ ผมคงแนะนำอะไรคุณไม่ได้ แต่ถ้าผมเป็นคุณ ผมจะหาคนที่ใช้ Fiesta เซ็ตโบสักคัน
แล้วขอลองนั่งหรือลองขับ จ่ายเลี้ยงข้าวสักมื้อเติมน้ำมันให้เป็นการตอบแทนก็ได้ ถ้าขับแล้วประทับใจ
ค่อยถามว่าไปทำที่ไหนมา ก็ไปดูที่นั่นกัน ผมคิดว่าถ้าใครก็ตามสามารถเก็บ Fiesta ได้งานสวยขับดีเร่งเนียน
ทุกความลึกคันเร่งทุกรอบความเร็ว ผมว่าคนนั้นก็น่าจะเจ๋งพอที่จะทำ Sonic ให้จบ

ผมลงทุนแนะนำยาวๆ เพราะผมเห็นแล้วว่าคุณแน่วแน่ที่จะไม่ขายรถเปลี่ยนเป็นคันอื่น ไม่ใช่เพราะมันเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 15:46:10 »
เกียร์ SR ขับหน้า มีหลากหลายอัตราทดให้เลือกเล่น แต่ก็ไม่พอดีๆ เหมือนยี่ห้ออื่นสักกะตัว

6 speed ใน 20V เอาจริงๆก็ไม่ได้เด่นอะไรมากมาย ยานเหมือนๆกัน เครื่องเดิมๆสุดทางตรงพีระก็ลงแค่ 4 เท่านั้นครับ :-\

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 16:26:35 »
setbo เครื่องเดิมครับ ไม่ก็กำตัง 300k ไปซื้อรถวางเครื่องซิ่งอยู่แล้ว j 3s 4g อะไรพวกนี่ หรือไม่ก็ซื้อรถแรงตั้งแต่เกิดแล้วเลย เช่นพวก volvo รหัส T4 T5 อะไรพวกเนี่ยอะครับ แต่อย่างหลังโมต่อลำบากกว่าอะไหล่แพงกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 17:41:25 »
ต้องขอบคุณทุกคนอีกครั้งจริงๆครับ
ตอนนี้ได้ความรู้อะไรหลายอย่าง
โดยเฉพาะพี่แพนอุตส่าห์นั่งพิมพ์ยาวมาก

ได้เปิดหูตาว่าไม่จำเป็นต้องsr เท่านั้น ตอนแรกก็ปักใจแค่เซ็ทโบไปๆมาๆ มีงบเพิ่มเลยอยากวางใหม่ แต่อยากบอดี้เดิม
เลยคิดว่า ตอนคงจะหาพวก b16a แทนละครับ นั่งดูในอากู๋ ก็แลไม่เลวร้ายอะไรนัก

เต็มที่ก็เอา200ม้ากว่าๆ สามเกียร์เอาหนุกๆ ให้พอรู้ว่ารถยนต์นะ ไม่ใช่รถไฟไทย
รู้สึกเซ็งตอนที่แซงหกล้อ แล้วบริโอ อเมซมันดันตูดเราอ่ะ ทั้งๆที่เราจุ่มคันเร่งแตะเรดไลน์แล้ว
สับลงสี่ เครื่องหมดแรงซะงั้น

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 19:11:41 »
เพิ่มเติม....

อยากให้ซื้อใหม่อีกคัน  หากไม่รังเกียจรูปร่าง ขอเสนอ ซาบ 900 เห็นฝรั่งประกาศขาย  saab 900se  2.0t ในซาบคลับ  เกียร์ธรรมดา ตั้ง ราคาแค่แสนสอง....ม้ามากับตัว 220 ม้าแล้ว...(แค่เปลี่ยนเฟิร์มแวร์ก็ได้เกิน 250 ไปแล้ว)  ตัวนี้หายากมาก ๆ  เพราะส่วนมากเป็นเกียร์ออโต้....

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 18:41:52 »
B16A ..ไม่แน่ใจว่าจะยังหาได้หรือเปล่านะครับ ถ้าอยากเล่นเครื่องตระกูล B ผมกลับมองว่า
16A เหมาะกับรถตัวเบาๆมากกว่า ถ้ารถหนัก 1.2-1.3 ตัน น่าจะเป็น 18C หรือ 20 ท่อนล่าง+16 หรือ 18 ท่อนบน
ท่อนล่าง 20 แม้จะไม่มี Oil Jetspray และหมุนรอบจัดมากไม่ได้แต่ผมว่า 8,000 รอบก็พอแล้ว
เอามาจับกับเกียร์ยาวๆแล้วขับสบาย แต่ไม่รู้ว่าตกลงเครื่อง B กับเครื่องของ Sonic นี่เกียร์มันอยู่คนละด้านมั้ย
จะลำบากตอนแปลงมั้ย

ส่วนตัวผมมองงี้นะ รถมีโบ แล้วโบไม่ใหญ่มากนัก มันจะทำท่อเงียบได้ง่ายกว่า NA พ่นอินเตอร์สีดำๆซ่อนซะหน่อย
มาตรวัดติดเท่าที่จำเป็นหรือเลือกแบบจอที่ติดหลบๆหน่อยได้ แต่งให้ดูเรียบๆไว้ มันจะแรงซ่อนรูป รถซิ่งจะไม่ค่อย
มาหาเรื่องประลองกำลัง ผมขับ Tiida ผมอยู่ แล้วก็เซ็ตโบแบบซ่อนๆอย่างนั้น ชีวิตแฮปปี้ ผ่านด่านไม่เคยโดนเล่น
เพราะท่อเงียบเท่ารถบ้าน ขับแล้วไม่เจอรถซิ่งมาเล่นด้วย มีแต่รถบ้านตีนหนักที่มาดันเล่นเป็นประจำ แต่พอไปขับ NX
เป็น NA ท่อ 2.2 นิ้ว เสียงมันดังสั่นบ้าน จริงอยู่ว่าท่อ NA ก็ทำให้เงียบได้ แต่มันไม่เงียบสนิทแบบพวกมีโบแน่นอน
ถ้าใช้หม้อพักจำนวนเท่ากันยัดใยแก้วเท่ากัน

หรือถ้าเอาแรงแบบขำขำซ่อนรูปสุดๆ..ไนตรัสเลยครับ ไนตรัสจูนดีๆเสกม้าจาก 100 เป็น 180 ได้
เวลาไม่ใช้ก็ปิดการทำงาน เวลาจะใช้ค่อยเปิด ไม่ต้องเดินอินเตอร์ ไม่ต้องยุ่งเรื่องท่อทางเทอร์โบ
ใช้หม้อน้ำเดิมได้ แต่ใช้น้ำมันเครื่องดีๆหน่อยพอ ไนตรัสแบบจ่ายจุดเดียวธรรมดาๆเห็นมีคนรับติดอยู่ 30,000 บาท
แต่ถ้าเอาแบบจ่าย 4 จุดพร้อมกล่องคอนโทรลครบๆก็คงแพงกว่านั้นไปมาก ข้อดีคือจูนความแรงได้ตามต้องการ
จะให้มารอบไหนเท่าไหร่ กดคันเร่งมากน้อยแค่ไหนค่อยมา ได้ตามสั่ง ข้อเสียคือไนตรัสหมดถังก็จบเกม
และหาที่เติมไม่ค่อยง่ายครับ วิธีแก้เซ็งก็คงมีแค่ตอนเบิกชุดคิท ก็เบิกถังไนตรัสมา 2 ถัง เวลาไปเติมก็เติม 2 ถัง
ใช้หมด 1 ถังก็เอาอีกถังนึงเสียบ พอหมดแล้วก็ค่อยไปเติม 2 ถัง แบบนี้ก็ไม่ต้องไปร้านเติมบ่อย

ผมว่าถ้าผมรู้เรื่องไนตรัสเร็วกว่านี้สักสามปี ผมคงไม่ลงโบ Tiida ผมด้วยซ้ำ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 15:20:15 »
B16A ..ไม่แน่ใจว่าจะยังหาได้หรือเปล่านะครับ ถ้าอยากเล่นเครื่องตระกูล B ผมกลับมองว่า
16A เหมาะกับรถตัวเบาๆมากกว่า ถ้ารถหนัก 1.2-1.3 ตัน น่าจะเป็น 18C หรือ 20 ท่อนล่าง+16 หรือ 18 ท่อนบน
ท่อนล่าง 20 แม้จะไม่มี Oil Jetspray และหมุนรอบจัดมากไม่ได้แต่ผมว่า 8,000 รอบก็พอแล้ว
เอามาจับกับเกียร์ยาวๆแล้วขับสบาย แต่ไม่รู้ว่าตกลงเครื่อง B กับเครื่องของ Sonic นี่เกียร์มันอยู่คนละด้านมั้ย
จะลำบากตอนแปลงมั้ย

ส่วนตัวผมมองงี้นะ รถมีโบ แล้วโบไม่ใหญ่มากนัก มันจะทำท่อเงียบได้ง่ายกว่า NA พ่นอินเตอร์สีดำๆซ่อนซะหน่อย
มาตรวัดติดเท่าที่จำเป็นหรือเลือกแบบจอที่ติดหลบๆหน่อยได้ แต่งให้ดูเรียบๆไว้ มันจะแรงซ่อนรูป รถซิ่งจะไม่ค่อย
มาหาเรื่องประลองกำลัง ผมขับ Tiida ผมอยู่ แล้วก็เซ็ตโบแบบซ่อนๆอย่างนั้น ชีวิตแฮปปี้ ผ่านด่านไม่เคยโดนเล่น
เพราะท่อเงียบเท่ารถบ้าน ขับแล้วไม่เจอรถซิ่งมาเล่นด้วย มีแต่รถบ้านตีนหนักที่มาดันเล่นเป็นประจำ แต่พอไปขับ NX
เป็น NA ท่อ 2.2 นิ้ว เสียงมันดังสั่นบ้าน จริงอยู่ว่าท่อ NA ก็ทำให้เงียบได้ แต่มันไม่เงียบสนิทแบบพวกมีโบแน่นอน
ถ้าใช้หม้อพักจำนวนเท่ากันยัดใยแก้วเท่ากัน

หรือถ้าเอาแรงแบบขำขำซ่อนรูปสุดๆ..ไนตรัสเลยครับ ไนตรัสจูนดีๆเสกม้าจาก 100 เป็น 180 ได้
เวลาไม่ใช้ก็ปิดการทำงาน เวลาจะใช้ค่อยเปิด ไม่ต้องเดินอินเตอร์ ไม่ต้องยุ่งเรื่องท่อทางเทอร์โบ
ใช้หม้อน้ำเดิมได้ แต่ใช้น้ำมันเครื่องดีๆหน่อยพอ ไนตรัสแบบจ่ายจุดเดียวธรรมดาๆเห็นมีคนรับติดอยู่ 30,000 บาท
แต่ถ้าเอาแบบจ่าย 4 จุดพร้อมกล่องคอนโทรลครบๆก็คงแพงกว่านั้นไปมาก ข้อดีคือจูนความแรงได้ตามต้องการ
จะให้มารอบไหนเท่าไหร่ กดคันเร่งมากน้อยแค่ไหนค่อยมา ได้ตามสั่ง ข้อเสียคือไนตรัสหมดถังก็จบเกม
และหาที่เติมไม่ค่อยง่ายครับ วิธีแก้เซ็งก็คงมีแค่ตอนเบิกชุดคิท ก็เบิกถังไนตรัสมา 2 ถัง เวลาไปเติมก็เติม 2 ถัง
ใช้หมด 1 ถังก็เอาอีกถังนึงเสียบ พอหมดแล้วก็ค่อยไปเติม 2 ถัง แบบนี้ก็ไม่ต้องไปร้านเติมบ่อย

ผมว่าถ้าผมรู้เรื่องไนตรัสเร็วกว่านี้สักสามปี ผมคงไม่ลงโบ Tiida ผมด้วยซ้ำ

อย่างพี่ว่าเลยครับ เครื่องเกียร์คนละฝั่ง  รอบ 8000 ก็กำลังโอเคครับ
เสตปผมคือ
โบเอาเล็กๆ  เกียร์ยาวๆ ท่อต้องเงียบตามสไตล์ หวานๆ นุ่มทุ้มหู
ไม่เอาแบบโหวกเหวกแหกคอ ลั่นทุ่ง ส่วนมาตรวัดผม ไม่จริงจังนะ
จะตั้ง6-7 อันข้างซ้ายก็ไม่อะไรเพราะ ไม่ค่อยมีตำรวจ แปลงเยอะไม่เยอะช่างมันครับ
รถไม่ขายแล้ว เพราะขายได้แค่สองแสนสามแสน ไม่รู้จะขายทำไม แต่ไม่รุ้ว่าแปลงมันจะบิดตัวถังหรือเปล่าแค่นั้นครับ
เหล็กค้ำก็คิดว่าจะช่วยได้ แต่ไนตรัสขอไม่เอาครับ มันได้แค่ชั่วคราว ผมเป็นเท้าหนักบ่อยมากครับ แซงทีสองสามคัน

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 15:39:22 »
คิดดูดีๆนะครับ ขายได้น้อย ก็ยังดีกว่าได้น้อยมาก

หากมันทำมาแล้วยังไม่ใช่ หรือทำมาแล้วจบไม่สวย  ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 15:55:44 »
คิดดูดีๆนะครับ ขายได้น้อย ก็ยังดีกว่าได้น้อยมาก

หากมันทำมาแล้วยังไม่ใช่ หรือทำมาแล้วจบไม่สวย  ;)

ครับ คิดแล้วครับ พ่อเองก็บอกไม่ขายครับ ทำมาก็ทำไป ให้รู้ว่าทำมันดีหรือไม่ดี
ที่บ้านซื้อเพิ่มอย่างเดียวแล้วครับตอนนี้
ขอบคุณนะครับที่ยังเตือนผมอยู่ แสดงว่าพี่เคยเจ็บมาก่อนใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 16:00:23 »
จริงผมเคยคิดนะว่าจะเอา M2 คันในรูปไปลง turbo เอาให้แรงๆ แต่สุดท้ายเอางบไปซื้อ s40 t4 มาแทน 200ม้า บิด 300Nm boost 1.1 bar  แรงไปเลย เวลาซ่อมก็สลับรถใช้เอา เพราะอย่างไงรถถ้าไปโมมันต้องมีซ่อมบ้างนู้นนี่มันจะไม่รถใช้เอาหน่ะครับถ้ามีคันเดียว

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 22:29:16 »

ครับ คิดแล้วครับ พ่อเองก็บอกไม่ขายครับ ทำมาก็ทำไป ให้รู้ว่าทำมันดีหรือไม่ดี
ที่บ้านซื้อเพิ่มอย่างเดียวแล้วครับตอนนี้
ขอบคุณนะครับที่ยังเตือนผมอยู่ แสดงว่าพี่เคยเจ็บมาก่อนใช่ไหมครับ

ลองดูก็ดีครับเป็นประสบการณ์ เผื่อเจอแนวทางใหม่ที่มันดีกว่าเดิมแม้โอกาสมันจะน้อยก็ตาม ประสบการณ์ตรงของผมเล่นรถมือสองเปลี่ยนเครื่องมาประมาณ10คันวิ่งดีเหมือนเครื่องเดิมๆเจอแค่คันเดียวเองและส่วนใหญ่ระบบไฟฟ้าจะใช้ได้ไม่ครบ โดยเฉพาะจอไมล์ถ้ารถรุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่ต้องเปลี่ยนแน่ๆ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 10:58:52 »

ลองดูก็ดีครับเป็นประสบการณ์ เผื่อเจอแนวทางใหม่ที่มันดีกว่าเดิมแม้โอกาสมันจะน้อยก็ตาม ประสบการณ์ตรงของผมเล่นรถมือสองเปลี่ยนเครื่องมาประมาณ10คันวิ่งดีเหมือนเครื่องเดิมๆเจอแค่คันเดียวเองและส่วนใหญ่ระบบไฟฟ้าจะใช้ได้ไม่ครบ โดยเฉพาะจอไมล์ถ้ารถรุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่ต้องเปลี่ยนแน่ๆ

ไม่ถึงขนาดนั้นอ่ะครับ แต่เคยเจอแบบแพงแล้วไม่ประทับใจเท่าที่จ่ายอ่ะครับ  ;D