ผู้เขียน หัวข้อ: มีแนวโน้มว่า Honda จะเอาเครื่องดีเซลมาใช้ในไทยไหมครับ  (อ่าน 9205 ครั้ง)

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
พอดีไปดูใน http://www.zigwheels.com/reviews-advice/reviews/honda-amaze-road-test/15985/6 มา
ที่อินเดีย Honda Amaze จะมีรุ่นที่ใช้เครื่อง 1.5 i-Dtec (100 PS, 200 Nm@1750rpm) ด้วยนะครับ
ที่น่าสนใจคืออัตราสิ้นเปลืองอยู่ที่ 25.8kmpl

ดูสเปกแล้วน่าเอามาใช้กับ Freed นะ รู้สึกว่ามันน่าจะเหมาะกันมาก

ปล.เห็นว่าจะเริ่มขายที่อินเดีย 11 เมษายนนี้ ราคาที่นู้นคาดว่าน่าจะประมาณ Rs 5.5 lakh - Rs 7.5 lakh
(ตีเป็นเงินไทยคร่าวๆก็ประมาณ 300,000 - 400,000 บาท) และรุ่นที่ใช้ i-Dtec จะมีแต่เกียร์ธรรมดานะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2013, 21:22:33 โดย bongo »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
จรวดทางเรียบเลยนะครับ

แรงบิด แรงม้า ในตัวถังหนัก 900 กิโลนี่มันแรงแน่ๆ

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
ของอินเดียจัดเต็มกว่าในหลายจุดเลยอะ   :'( :'( :'(

ออฟไลน์ AkE

ผมอยากให้มามากคับ แต่ในความเปนจิงยากอยู่คับ ในปี 2013-2014 แทบจะเปนไปไม่ได้เลย ผมว่า CRV ตัวนี้ตอนไมเนอน่าเอาตัว 2.2 ดีเซล น่าเอามามากคับ 5555

หวังคับว่าจะเอามาบ้าง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่ม่  ไม่มีทางมาในช่วง  1-2 ปีนี้แน่นอนครับ

ออฟไลน์ bongo

• Jr. Member
  • **
ว้า.. น่าเสียดาย สงสัยยังไม่คุ้มค่ากับการลงทุนใน ASEAN มั้ง เพราะเครื่องตัวนี้มันใช้กับน้ำมัน Euro4 ครับ(ถ้าจำไม่ผิดนะ)
รู้สึกใน ASEAN จะมีแค่ไทยกับสิงคโปร์ละมั้งที่ใช้น้ำมัน Euro4 กันแล้ว

อันนี้เวป Honda India นะครับ (ยังไม่ค่อยมีรายละเอียดรุ่นนี้อ่ะ คงต้องรอเปิดตัวก่อนมั้ง)
http://www.hondacarindia.com/i-DTEC/index.aspx

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
คงยาก ค่ะ เพราะติดเรื่องภาษีรถ ราคาตัวรถ และปัญหาคุณภาพน้ำมันดีเซลในบ้านเราอีก ดูอย่าง Toyota ก็มี Yaris 1.4 D4D (เครื่องดีเซลขนาดไม่เกิน 1.4 ลิตรก็ถือว่าเป็น eco car ด้วย) แต่ไม่มีแผนที่จะเอามาทำตลาดในไทย ทั้งที่ผลิตในไทย ส่วน Ford ก็มี New Focus TDCI ผลิตในไทยด้วย แต่ไม่ขายในไทยเพราะเหตุผลข้างต้น

ส่วนที่หลุดมาได้ก็มี Chevrolet Cruze 2.0 VCDi ราคา 1.2 ล้าน แพงเกินไปจริงๆ ค่ะ ถ้าราคาอยู่แถวๆ 8-9 แสนก็ยังน่าเล่นอยู่
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Skyforce

ไม่รู้ว่า Civic Hybrid ที่ออกมาแป้ก จะโดนจับเปลี่ยนขุมพลังเป็น 1.6 DTEC Engine Earth Dream นี่รึเปล่า ถ้าฮอนด้าเอาจริง มันส์แน่ 300 นิวตัน ที่ 2000 รอบ  ;D ;D
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ Ruksadindan

งกอย่างนี้ ไม่ได้ใช้ดีเซลหรอกครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ

ไม่รู้ว่า Civic Hybrid ที่ออกมาแป้ก จะโดนจับเปลี่ยนขุมพลังเป็น 1.6 DTEC Engine Earth Dream นี่รึเปล่า ถ้าฮอนด้าเอาจริง มันส์แน่ 300 นิวตัน ที่ 2000 รอบ  ;D ;D

คงมาแบบ earth dream Accord 

Earth Dream ย้อมแมว  ;D

ออฟไลน์ Mike:D

ผมอยากให้มามากคับ แต่ในความเปนจิงยากอยู่คับ ในปี 2013-2014 แทบจะเปนไปไม่ได้เลย ผมว่า CRV ตัวนี้ตอนไมเนอน่าเอาตัว 2.2 ดีเซล น่าเอามามากคับ 5555

หวังคับว่าจะเอามาบ้าง

สนCrv ดีเซลมากๆ คงประหยัดน่าดู รอถึง2015ก็จะรอ ถ้ามาจริง ตอนนี้ใช้คันเก่าไปก่อน55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2013, 22:53:38 โดย Mike:D »

ออฟไลน์ Mike:D

ไม่ม่  ไม่มีทางมาในช่วง  1-2 ปีนี้แน่นอนครับ

แล้วถ้าcrv minorมีโอกาศมีเครื่องดีเซลมั๊ยอ่ะครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

คงมาแบบ earth dream Accord 

Earth Dream ย้อมแมว  ;D

มันเจ๋บจี๊ดนะครับแหม่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tp09

Honda CRV Diesel 2.2 กับ  Mazda CX5 2.2 Diesel คันไหนน่าใช้กว่ากันครับ
Honda ไม่รู้จะมารึเปล่า แต่ Mazda เขาว่ามาแน่นอน

ออฟไลน์ mothsan

อะไร ก็เป็นไปได้ครับ  ถ้าทุกอย่างมันพร้อม ผมว่าเค้าคงจัดให้
การจะนำมา มันมีตัวแปรหลายๆอย่างที่เค้านำมาพิจารณาครับ
อาจจะมีมุมมองมากกว่าที่เราคิดเยอะครับ

ออฟไลน์ rut191

คนรู้จักในฮอนด้าเขาบอกว่ามีรถดีเซลวิ่งทดสอบในโรงงานด้วยคับ แต่คงอีกนานอ่ะคับเหมือนเขาเอามาลองเฉยๆน่ะคับ