ผู้เขียน หัวข้อ: // บทความใหม่ล่าสุดจาก Backseat Driver : เสียงจากเบาะหลัง ตอนที่ 1 //  (อ่าน 9494 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ช่วงนี้ ตาเอก Backseat Driver ของเรา กำลังเตรียมบทความ
เจาะหลังบ้านบริษัทรถยนต์ ตอนใหม่กันอยู่ ระหว่างนี้ เจ้าตัวเกิดอาการคันไม้คันมือ
อยากจะเขียนวิเคราะห์ เรื่องราวในอุตสาหกรรมรถยนต์แบบสั้นๆ สักหน่อย

ก็เลยออกมาเป็นบทความใหม่ของเขาครับ

เชิญอ่านได้เลยที่นี่

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3082:-1-&catid=51:2009-02-09-17-04-15&Itemid=55

บทความใหม่ของตาเอก น่าจะตามมาในอีก 1-2 สัปดาห์หลังจากนี้ครับ

แสดงความเห็นได้จามอัธยาศัย

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เขียนได้ดีมาก โดนใจมากๆ ทุกอย่างเลยครับ(ตรงกะชีวิตผมเลย)

คนเงินเดือน 15000-18000 บ. เวลาจะซื้อรถสักคัน คิดแล้วคิดอีก คิดหน้าและหลัง
ค่าอาหารสักมือ เวลาอยู่นอกบ้าน ผมต้องคิดทุกครั้งเลยว่าจะกินอะไรที่ไม่แพงและคุ้มค่า

การที่จะเพิ่มเงินไปซื้อ Brio ซึ่งเป็นรถที่ขับสนุก(มากๆ) พวงมาลัยไวและเบา ช่วงล่างแข็งกำลังดี
เครื่องแรงเสียงเพราะกว่า march เยอะ วิทยุ USB และกันขโมย
แต่แพง เพราะ ต้องจ่ายเพิ่ม 44000 บ.(โดยไม่ได้ของแถมมีแต่ผ้ายาง)
เราจะทำไปทำอะไร... ;)
แค่ march ตัว 4.64(ส่วนลด 5 พัน และฟิลม์) เป็นอะไรที่คุ้มค่ากว่าเห็นๆ เอาละ ถึง march
จะมีพวงมาลัยที่ขับไม่สนุกเลย(ช้ามากๆ) ช่วงล่างก็โยนๆเวลาเข้าโค้ง เครื่องก็ไปเรื่อยๆ(ไม่อืดแต่ไม่แรง)
แต่มันก็คุ้มนะ option ที่ได้เยอะกว่ากันมากๆ บางอย่างไม่มีก็ไปติดเพิ่มได้ เช่นกันขโมย
และไม่ต้องมาจ่าย 800 บ.ต่อเดือนเพื่อซื้อรถที่ไม่มีอะไรเลย(แต่ขับสนุก)

ฮอนด้า ทำอะไรไม่แคร์ลูกค้า ผมก็ไม่ง้อครับ เพราะเราไม่จำเป็นต้องซื้อรถตลาด
ที่จ่ายแพงๆ แต่ของที่ให้มาห่วยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 12:56:10 โดย SilverG »

ออฟไลน์ Nioka

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ตรงใจที่ซูดดดด

GreenG

สงสัยมากเลย brio นะถ้าเอา ABS กับ Airbag ออกไปลูกนึง กับโครงหน้า ราคาเท่า march จะได้ไหม Brio แพงมากเลย

คนรายได้ประมาณนี้ซื้อรถ ขอแค่มันวิ่งได้ เบรคไวพอสมควร ไม่มี ABS กันโครง ก็ไม่เห็นจะเป็นอะไร เคยขับคันเก่าไม่มี ABS ก็ไม่เคยเดือดร้อนเลย
กันโครงหน้า มีไว้เสีย เปลี่ยนลูกหมากลูกละ 200 บ.(อย่ามีเลย...อิอิ)
option brio นะพอใจ แต่ราคาแพงไป เอาอุปกรณ์ความปลอดภัยบางอย่างออกไปบ้างก็ดีนะ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 13:08:31 โดย SilverG »

คุณเต้ครับ

ก่อนหน้านี้ คนจำนวนมาก บอกว่า รถเล็กๆ ถูกตัดออพชัน แพงๆ ห่วยๆ
ถุงลม ก็ไม่มี ABS ก็ไม่มี

พอวันนี้ เขาจัดเต็มมาให้ เพราะเขาก็ต้องทำรถให้ผ่านมาตรฐานของภาครัฐ

คุณกลับบอกว่า ให้ถอดออก เพื่อที่ราคาจะได้ถูกลง

ตกลงจะเอายังไงกันแน่ครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 13:22:13 โดย J!MMY »

GreenG

พี่จิมมี่ครับ อยากให้มีรุ่นทางเลือกนะครับ เป็น S CVT ไม่ต้องมีอะไรเลย

ทั้ง ถุงลม ABS กระจกหมุน วิทยุ(หาใส่เองได้) อะไรประมาณนี้นะครับ

แต่ผมซื้อไปแล้วคงไม่ซื้ออีกครับ ;) แต่ใจอยากได้แนวๆนี้

(เชื่อว่าคนแบบผมมีน้อย แต่ถ้าราคามันถูก ก็มีคนซื้อแน่ๆครับ :))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 13:27:07 โดย SilverG »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ่านจบแล้วครับ ขอบคุณมากเลย ขอให้เขียนบทความดีๆแบบนี้อีกเยอะๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
"เกาได้ถูกที่คัน ดีครับ" ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
เรื่อง FORD เนี่ย รู้สึกว่าน้อยไปซักหน่อย ถ้าได้คุยกันจริงจังก่อนหน้านี้รับรองมีมันส์ไม่แพ้ Honda แน่นอน

ใจเย็นๆ..หลุยส์...

คุณเต้ครับ

คนที่คิดแบบคุณ มีน้อย ไม่เยอะ อย่างมากสุด มีตาสยึมกึ๋ย อยู่อีกคนที่ผมเคยรู้ว่ามี

คำถามคือ มีคนซื้อหนะใช่
แต่คุณกล้าการันตียอดคนซื้อรถ ออพชันโล้นๆ คือไม่ติดอะไรมาให้เลยแบบนี้
ให้ได้เดือนละ 300 - 400 คัน ให้ผมได้ไหมครับ?

ถ้าได้ บริษัทรถยนต์ เขาคงจะทำออกมาขายกันโดยถ้วนหน้าแล้วละครับ

ดู Corolla LIMO นั่นปะไร
ขนาดเถ้าแก่ Taxi วันนี้ยังหันไปหา Altis ตัว J กันเลย
ตัวโล้นๆ ก็แทบขายได้น้อยมากๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 14:15:19 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ beebird

ขอบคุณครับ เป็นการแชร์มุม มองที่ดีครับ

ปล. ส่วนตัว ผมคิดว่า เดี๋ยวเจ้า Brio ก็วิ่งเกลื่อนเมืองอยู่ดีครับ ช่วงนี้ยังส่งมอบรถกันไม่ทันเลย  ;D

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
โดนใจ ;D
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ mckyparty

ฝนตกคนก้อแช่ง ฝนแล้งคนก้อด่า

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
โดนใจหลายประเด็น

- Nissan นี่ที่กู้วิกฤติได้ไม่รู้ว่าเพราะ Teana หรือชื่อบริษัทใหม่ เพราะช่วงนั้นนิสสันมีมนต์ขลังเยอะมากก
- Honda นี่ผมอยากให้มันเป็นในช่วงยุคปี 2000 ต้นๆ มันเป็นอะไรที่สวยงามเกินหน้าเกินตาใครในยุคนั้น
(แต่ที่เป็นห่วงคือ Civic ที่ไม่รู้ว่าจะอยู่รอดได้หรือเล่า (ตอนนั้นอัลติสยังร่อแร่ แต่ MC แล้วดีเลย))
- Ford นี่อ่านบริการแล้ว เชื่อขนมกกินเลยว่าต้องมีรถประท้วงติดสติ๊กเกอร์ด่ารอบคัน
และมีทุบกับเผา แน่ๆ ถ้ายังเป็นอย่างที่เห็นอยู่
- Mitsubishi อยากให้เลิกกั๊ก เลิกหักหลังลูกค้าด้วย (นึกถึง Nokia รุ่นที่มี i ยังไงไม่รู้)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

คุณเต้ครับ

คนที่คิดแบบคุณ มีน้อย ไม่เยอะ อย่างมากสุด มีตาสยึมกึ๋ย อยู่อีกคนที่ผมเคยรู้ว่ามี

คำถามคือ มีคนซื้อหนะใช่
แต่คุณกล้าการันตียอดคนซื้อรถ ออพชันโล้นๆ คือไม่ติดอะไรมาให้เลยแบบนี้
ให้ได้เดือนละ 300 - 400 คัน ให้ผมได้ไหมครับ?

ถ้าได้ บริษัทรถยนต์ เขาคงจะทำออกมาขายกันโดยถ้วนหน้าแล้วละครับ

ดู Corolla LIMO นั่นปะไร
ขนาดเถ้าแก่ Taxi วันนี้ยังหันไปหา Altis ตัว J กันเลย
ตัวโล้นๆ ก็แทบขายได้น้อยมากๆ

ใช่ครับ คงไม่มีใครคิดแบบผม กับ คนนั้น มากแบบที่พี่จิมมี่บอกจริงๆครับ

เห็นด้วย ว่า Limo นะ อู่ taxi ส่วนใหญ่มักจะซื้อ altis J ไปติดแก๊ซ ผมว่าจริงมากๆ เพราะเวลาขายต่อ ไม่เสียราคา
เท่า limo ที่ใครๆก็รู้ว่ามันคือ taxi  ;) ครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ตรงใจ ติเพื่อก่อ ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Backseat Driver

ขอบคุณการตอบรับบทวิจารณ์นี้อย่างอบอุ่นครับ ขอเข้าตอบประเด็นต่างๆสักเล้กน้อย

ตอบคุณเต้เรื่องBrioหรือMarchตัดถุงลมABSนี่ทำไม่ได้ครับ อย่างดีก็แค่ตัดABS เพราะรถจะผ่านมาตรฐานEcocarได้ต้องผ่านมาตรฐานความปลอดภัยของยุโรปครับ ถ้าไม่ใส่claimภาษีพิเศษไม่ได้จะซวยเอาครับ

ตอบคุณbeebird...เท่าที่ผมทราบตอนนี้รถออกมาวิ่งเยอะขึ้นจริงจากการที่กำลังการผลิตกลับมาอีกครั้ง เป็นการส่งรถตามยอดจองสะสมราว 8,500คัน ในช่วงที่เกิดซึนามิ แต่เรื่องยอดจองเขา้ามาใหม่ยังน่าเป็นห่วงครับ ตอนนี้ได้ข่าวว่ายอดจอดใหม่ไม่ถึงเดือนละ2,000คัน จากเป้าหมายปีนี้ที่ต้องทำให้ได้ 17,000คัน ก่อนปิดปี หรืิอเฉลี่ยเดือน 4,200คัน!! ถ้าใครมีข้อมูลอัพเดตเรื่องยอดจอง Brio ที่ตรงกว่าผมรบกวนแชร์ด้วยครับ

ถึงพี่หลุยส์...ขอพูดถึงFordแค่ท่วมๆก็พอครับ แค่ติเพื่อก่อ เล่นแรงมากเดี๋ยวจะคิดไปใหญ่ว่าผมอคติกลับมาต่อว่าผมอีก ผมไม่อยากให้ทีมเราเจอประสบการณ์แย่ๆจากฟอร์ดมากไปกว่านี้ จนกลายเป็นอคติไปครับ

GreenG

เคยไปดู เฟียสต้าก่อนซื้อ march ไปดูรุ่น 1.4 ไม่ประทับใจตรงที่ว่า ไปดูนานมากแต่ ไม่มี sale มาถามเลย โปรชัวร์ต้องเดินไปขอเอง(แต่บอกว่าหมด) น่าเกลียดมาก ถามคำตอบคำ สงสัยจะขายดี ที่สำคัญคือ โชว์รูมใหญ่กว่า มาสด้า(แถวเซ็นทรัล ลาดพร้าว) แต่การบริการไม่ดี(โชว์รูมแถวถนนลาดพร้าวครับ ;))

ส่วน
ฮอนด้า sale ขอไปที หน้าตาไม่อยากไปลอง brio กะเราเลย / Toyota sale ดีกว่า แต่รถกว่าจะหาที่ลองได้ยากมาก

นิสสันไม่มีของกิน แต่ sale ก็ยังดี คล้ายๆ มาสด้า มีรถให้ลอง คุยดี

แต่ไปมาสด้า บริการดีมาก เข้าไปคุยเรื่อง 2 ก็มีรถให้ลอง sale คุยดี ของแถมก็เยอะกว่า ประทับใจมากกว่า มีคนตีราคารถให้ทันที แต่เจ้าอื่นๆ ไม่
แถมๆ...มาสด้ามีขนมให้กินระหว่างดูรถด้วย ดีจังเลย อร่อยดี ทุกเจ้าทั้ง นิสสัน โตโยต้า ฮอนด้า ไม่มี
...ถ้ามาสด้า 2 มัน เป็นเครื่อง sky-g Eco car คงอาจจะลังเลที่จะซื้อ เพราะรถขับดี บริการก็ดี ส่วนลด ของแถมน่ารัก ใช้ได้ น่าใช้น่าขับ ฟรีซ่อม 2 ปีด้วย
(พูดไม่ได้เอาใจ แต่เป็นเรื่องจริงที่สัมผัสได้) ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 15:06:17 โดย SilverG »

ออฟไลน์ Fly to dream

ก๊ากกกก ฟอร์ดเอาไปทำเถอะตามนี้เลย  มันคือเรื่องจริง ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BOMBAY

• **
  • "HONDA FAMILY"
เห็นด้วยที่สุดครับ  ครั้งแรกก่อนที่จะถอย city เดินเข้าศูนย์ Ford ก่อนเพราะชอบ เฟียสต้า มาก แต่!!! เมื่อเดินเข้าศูนย์ในหลายๆแห่ง โดยเฉพาะแถวสุวรรณภูมิ เขาเห็นเราเป็นตัวอะไร ไม่สนใจเราเลย อยากจะถามเหมือนกัน ว่า เป็นอะไรกัน ตรูมาซื้อรถนะเฟ้ยไม่ได้มาขอซะหน่อย  อยากจะเปลี่ยนใช้รถของคุณ แต่ต้องขยาดตั้งแต่ก้าวแรกที่เดินเข้าโชว์รูม รถดี ศูนย์ ไม่ดี จิตใจก็หวันไหวไปซบค่ายอื่นได้นะครับ

และ ฮอนด้าที่รัก ภาพลักษณ์ดี รถดี ศูนย์บริการกลางๆ อยากให้พวกคุณเต็มใจที่จะขายรถมากกว่านี้ อย่าคิดแต่ว่า ยังไงรถของฉันก็ขายออก ไม่ใช่!!!! ในบางครั้งลูกค้าอาจขยาดได้นะครับ และหาศูนย์บริการดีๆไมค่อยจะมี แต่ทำไมยังรักยี่ห้อนี้อยูดีก็ไม่รู้ อาจจะเป็นเพราะตัวรถก็เป็นได้มั้ง ขอให้ท่านปรับปรุงให้ดีกว่านี้หน่อยนะครับ ที่บ้านใช้พะยี่ห้อของท่านหมด ไม่เว้นแม้แต่จักรยานยนต์ !!!

ดังนั้นท่านทั้งหลายควรเห็นใจ คนทีจะไปซื้อรถบ้าง รถราคาไม่ใช่ถูกๆเราต้องศึกษาก่อนที่จะตัดสินใจ เต็มใจให้ข้อมูล เต็มใจให้บริการบ้าง ลูกค้าจะได้ประทับใจ และจะได้ตัดสินใจได้โดยง่าย เป็นเรื่องดีต่อทั้งสองฝ่าย นะครับ........

GreenG

เห็นด้วยที่สุดครับ  ครั้งแรกก่อนที่จะถอย city เดินเข้าศูนย์ Ford ก่อนเพราะชอบ เฟียสต้า มาก แต่!!! เมื่อเดินเข้าศูนย์ในหลายๆแห่ง โดยเฉพาะแถวสุวรรณภูมิ เขาเห็นเราเป็นตัวอะไร ไม่สนใจเราเลย อยากจะถามเหมือนกัน ว่า เป็นอะไรกัน ตรูมาซื้อรถนะเฟ้ยไม่ได้มาขอซะหน่อย  อยากจะเปลี่ยนใช้รถของคุณ แต่ต้องขยาดตั้งแต่ก้าวแรกที่เดินเข้าโชว์รูม รถดี ศูนย์ ไม่ดี จิตใจก็หวันไหวไปซบค่ายอื่นได้นะครับ

และ ฮอนด้าที่รัก ภาพลักษณ์ดี รถดี ศูนย์บริการกลางๆ อยากให้พวกคุณเต็มใจที่จะขายรถมากกว่านี้ อย่าคิดแต่ว่า ยังไงรถของฉันก็ขายออก ไม่ใช่!!!! ในบางครั้งลูกค้าอาจขยาดได้นะครับ และหาศูนย์บริการดีๆไมค่อยจะมี แต่ทำไมยังรักยี่ห้อนี้อยูดีก็ไม่รู้ อาจจะเป็นเพราะตัวรถก็เป็นได้มั้ง ขอให้ท่านปรับปรุงให้ดีกว่านี้หน่อยนะครับ ที่บ้านใช้พะยี่ห้อของท่านหมด ไม่เว้นแม้แต่จักรยานยนต์ !!!

ดังนั้นท่านทั้งหลายควรเห็นใจ คนทีจะไปซื้อรถบ้าง รถราคาไม่ใช่ถูกๆเราต้องศึกษาก่อนที่จะตัดสินใจ เต็มใจให้ข้อมูล เต็มใจให้บริการบ้าง ลูกค้าจะได้ประทับใจ และจะได้ตัดสินใจได้โดยง่าย เป็นเรื่องดีต่อทั้งสองฝ่าย นะครับ........

+1 เห็นด้วย ;)

ออฟไลน์ DArkMaster

เรื่องฟอร์ดนี่โดนใจจริงๆ พนักงานไม่ไหวอย่างแรง (Honda ก็ใช่ย่อยนะครับ ผมเจอมากับตัวขอบอกว่าหยิ่งมาก)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เอาเฉพาะที่เจอมากับตัวผมเองนะครับ

ฮอนด้า   - ต้อนรับขับสู้ดีมาก
ฟอร์ด1   - ว่าฮอนด้าดีแล้วอันนี้ต้อนรับขับสู้ยิ่งกว่าอีก
ฟอร์ด2   - ไม่ไหว ต่างกันราวฟ้ากะเหว มีดูถูกเราอีกตะหาก
มิตซู      -  ปานกลาง ดูเซลไม่ค่อยมีความรู้มากนัก มากแต่อายุ
มาสด้า   -  อันนี้ก็ดี ที่สำคัญ น่ารักมาก แต่เผอิญไปกะแฟน ออกท่าทางมากไม่ได้
โตโยต้า  - ดูเป็นกันเองดี ใช้ได้เลย
นิสสัน     - ไม่ค่อยดีนักเพราะเจ้าของศูนย์เค้าก็ขายรถมือสองใกล้ๆเต้นท์พ่อผม
เชฟฯ      - เหมือนเอาเด็กมาเฝ้าโชว์รูม มัวแต่เล่นเน็ตปล่อยให้เราอยู่คนเดียวไปเรื่อย

สรุป โดยมากจะต้อนรับดี คงเป็นเพราะเราเป็นลูกค้ากระมังส่วนที่เจอไม่ดีบ้างคงเป็นที่ตัวบุคคลมากกว่ามั้งครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ford คงต้องไปดูการทำงานโตโยต้านะครับ ดีจนอยากซื้อรถเค้าเลย Honda เช่นกัน
นิสสัน after service ที่ควรปรับ กับshowrooms  เก่าๆ ที่ควรปรับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ gatasila

จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ซื้อรถฮอนด้า คิดบวกค่าประกันค่าทะเบียนไว้อีก 2หมื่น +- ครับ
ค่ายอื่นเค้าฟรีประกันทะเบียนกันเกือบหมดแล้ว คุยดีๆอาจได้สเกิร์ตรอบคันแถมอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Cross MPV

ผมรอเสียงสะท้อนยี่ห้ออื่นๆ ตามมาอีกทีหนึ่งครับ
นับเป็นบทความดีๆ ที่อยากให้ทีมงานของบริษัทรถยนต์แต่ละยี่ห้อเข้ามาอ่าน

เพราะลำพังแค่ผมเอง ผมยังมองว่าทั้ง Toyota และ Honda กำลังจะย่ำแย่
แม้ Toyota นั้นอาจจะสูญลูกค้ารายใหม่ไปเยอะ แต่ Honda นี่สิครับ กลัวจะเสียทั้งรายเก่าและรายใหม่

ผมว่ามันควรที่จะถึงคราวของการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่แล้วล่ะครับ
ที่บริษัทรถยนต์จะได้แข่งขันกันผลิตรถยนต์ที่มีคุณภาพมากขึ้น มากกว่าโกยแต่เงินเราไปเหมือนเมื่อก่อนแล้ว
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ superpock

• **
ผมอ่านแล้วไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไหร่  ข้อมูลที่มีมาน้อยเกินจะนำมาอ้างอิงได้ เนื้อหาวนไปวนมาไปนิด จุดไฮไลท์เดาได้โดยไม่ต้องอ่านเลย อาจเป็นเพราะเพิ่งเริ่มเขียนได้ไม่นาน  ก็คงต้องดูงานต่อๆไปหละครับ

ไม่มีใครเทพตั้งแต่เกิดหรอกครับ งานเขียนชิ้นแรกๆจึงควรใส่แค่รถบางคันหรือบางยี่ห้อ  อันที่จริงถึงเป็นงานสุดท้ายก็ไม่ควรพูดหลายยี่ห้อเกินไปนะ มันเคว้งไปหนะ  ควรจะเบาลงมาหน่อย มีมุมตลกมุมแป๊กบ้าง ชีวิตคนเรามันก็ไอ้เท่านั้น

ไม่งั้นก็ในเวปนี้ก็จะมีแค่  จิมมี่1  จิมมี่2  จิมมี่3 .....

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
อ่านที่ Backseat Driver เขียนแล้ว ขอบอกว่าถูกใจครับ

มนุษย์เงินเดือนหน้าใหม่ ที่ไม่ใช่ว่าทุกคนจะได้รับเงินเดือนเริ่มต้น 15,000 หักภาษี ภงด. และประกันสังคมอีก 5% อีกนะ พวกเขาต้องแบกรับค่าครองชีพในเมืองที่สูงอยู่แล้ว ไหนจะภาษีสังคม ค่ากินอยู่ ค่าใช้จ่ายจิปาถะ และที่สำคัญ "เงินตอบแทนพ่อแม่" กับการที่จะเลือกซื้อรถคันแรกในชีวิต พวกเขาจะคิดมากๆ

แล้วคิดหรือว่า คนทำงานในเงินเดือนสตาร์ท จะได้ career progression แตะ 20k ภายใน 1-2 ปีกันทุกคน?

ค่าดาวน์ 10% (ที่คิดว่ายังไง ไฟแนนซ์ขึ้นราคาดาวน์อยู่แล้ว เพราะพลพวงจากการลดหย่อนภาษีรถคันแรก) กับรถราคาครึ่งล้าน ก็หนักหนามากแล้วกับการออมสำหรับพวกเขา ยิ่งกรณี Brio ที่ราคาแพงขึ้น เมื่อตีเป็นค่างวดๆ กับราคาผ่อนของ March ตั้ง 800 อย่าคิดนะ ว่า 800 ต่อเดือนนี่จิ๊บๆ

ค่าน้ำมันต่อเดือน ก็ปาไปหลักพันแล้ว ไหนจะค่าที่จอดรถอีก ค่าประกันภัยอีก ไหนจะรวมค่าใช้จ่ายจิปาถะในการดำรงชีพ คิดหรอว่าจิ๊บๆ จะให้ทนไหว โดยเฉพาะคนที่เงินเดือนแตะ 15k ก็คงต้องกินข้าวแบบอภิมหาประหยัด ไม่กินนอกบ้าน กินกับครอบครัวลูกเดียว แล้วจะมีเงินเหลือเก็บเอาไว้ลงทุนลงแรงภายหน้าหรือ?

(ถ้าจะให้ไหว คงมีแต่หาลำไพ่รับงานเสริมเป็นเงินเข้าหลายขาน่ะสิ)

สำหรับคนที่ไม่มีหนี้ผ่อนชำระสินค้า คงสบายหน่อย (อย่างเช่นผม)
แต่ฮอนด้าลืมอะไรไปหรือเปล่า กับกรณี Brio ที่ผมเห็นแล้วส่ายหน้าเบือนหนีทันทีเมื่อแว่บเห็นในงานมอเตอร์โชว์?

บทเรียนจากที่เจ้าของกางเกงยีนส์ Evisu สักบทความนึง (แบรนด์นี้ เป็นของญี่ปุ่น และไม่มีช็อปนอกประเทศ) ไปเห็น Evisu ที่เกาหลีแอบก็อปปี แล้วเปิดชอบในที่โน่น เขากล่าวว่า "สิ่งที่ทำอยู่ เป็นการดูถูกลูกค้ามาก เราไม่สนหรอกว่าคุณจะเลียนแบบ แต่ถ้าคุณผลิตสินค้าด้วยวัสดุราคาถูกๆ หรือดูราคาถูกๆ แล้วไร้ซึ่งคุณภาพ มันเป็นการไม่ให้เกียรติลูกค้าที่มาซื้อสินค้าของคุณมากๆ"

เมื่อก่อน ญาติๆ ขับ Civic รุ่นแรก (เดี๋ยวนี้คลาสสิกจัดซะจนแกต้องเอาไปเก็บในโรงรถ) ผมชอบความละเอียด ปราณีตของชิ้นงานมากซะจน อยากบินไปญี่ปุ่นแล้วไปไหว้ขอบคุณ โซอิจิโร ฮอนด้า ที่ป้ายศพว่า คุณมันสุดยอดจริงๆ ทำรถเล็กๆ ประกอบคุณภาพเยี่ยม ทำเอาซะหลง!

เมื่ออ่านบทความคอนเซ็ปท์ Brio แล้วว่าจะย้อนวัยเหมือน Civic ยุคแรกๆ เล็กๆ กระทัดรัด ทำให้สนใจ เพราะติดภาพลักษณ์ที่ดี...

แต่ให้ตายเหอะ เห็นหน้าในมอเตอร์โชว์แล้ว ผมขอเบือนหน้าหนี และสิ่งที่ไม่เห็นด้วยมากๆ กับสิ่งที่ฮอนด้าทำออกมาก็คือ "ใบปัดน้ำฝนข้างหลังไปไหน? เอาไปตีแมวหรือไง?" อุปกรณ์นี้สำคัญมากๆ กับรถท้ายตัดเชียว ไม่มี ก็ไม่ได้ อันตรายมากๆ

กรณีฟอร์ด ผมเห็นครั้งแรกแล้ว คลั่ง!!! น้องสาวผมอยากได้อย่างร้ายกาจ!!! ที่บ้านถึงกับอุทานว่า "นี่มันฟอร์ดหรอนี่ ทำไมเห็นแล้วอยากได้" แต่ถ้าไม่ติดที่ว่า พนักงานฟอร์ดมักจะมีปัญหาให้บ่นอยู่เนืองๆ ประกอบกับ ที่จอดรถไม่พอ และต้องมีผู้ใหญ่ไปรับไปส่ง ผมคงไปถอยเฟียสต้าตัวรองท็อปมาแล้วแน่ๆ

เรื่องจริงที่ว่า ผมลองให้คุณพ่อลองเข้าออกข้างหลัง แกบ่นอย่างร้ายกาจว่า "อย่างป๊าสูง 180 เข้าออกลำบากไปหน่อย แต่ผู้ใหญ่ที่บ้านจะบ่นมากกว่าป๊าแน่ๆ ถ้าเอ็งถอยเฟียสต้า" เพราะครอบครัวผมขายาวทั้งนั้น เลยเป็นปัญหาใหญ่มากๆ สำหรับที่นั่งหลัง ส่วนพนักงานฟอร์ดก็น่ารักดีตรงที่ ยืนยิ้มหัวเราะแห้งๆ แบบช่วยอะไรไม่ได้ แล้วตอบไปอย่างน่ารักว่า "สำหรับผู้ใหญ่ คงจะหลงรักโฟกัสมากกว่าคะ เพราะเฟียสต้านั้นออกแบบเหมาะกับนั่งข้างหน้ามากกว่าคะ" (ตรงนี้พนักงานตอบได้ซื่อตรงดี ชอบมากๆ)
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Backseat Driver

ขอบคุณสำหร้บคำติชมครับ ถือว่าเป็นกำลังใจในการพัฒนาผลงานทั้งคู่
ผมมานั่งอ่านอีกทีเห็นด้วยกับคุณ Superpock. นะครับว่าเนื้อหามันกระจัดกระจายเหมือนเขียนไปเรื่อยๆ ซึ่งก็เป็นอย่างนั้นจริงๆ คราวหน้าจะลองตั้งประเด็นให้ชัดขึ้นนะครับ ส่วนวิธีการเขียนผมขอเรียกบทควิามนี้ว่าเป็น"บทวิจารณ์"เสียมากกว่า ข้อมูลที่นำลงมาเขียนอาจดูไม่แน่น แต่ผมพยายามลดทอนfactลงเพื่อให้อ่านง่ายครับ

ออฟไลน์ kimjung

กด + ให้คุณ Superpock.